Imetimia saa moja na nusu jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, sawa na saa kumi na mbili na nusu jijini Bangi, na hii ni idhaa Kiswahili ya RFI. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Ali Bilali, karibu katika matangazo ya leo Jumapili tukufu ambayo kwanza kabisa tuanze kwa muhtasar Serikali ya Tanzania imepokea hapo jana zaidi ya dozi milioni moja ya chanjo ya Jensen kutoka nchini Marekani. Wanajeshi sita wa uawa katika shambulio la Boko Haramu mashariki mwa Kamerun, na wananchi wa Ufaransa wajitokeza kwa wingi katika miji mbalimbali mbali nchini humo kuandamana kupinga hatua mpya za kukabiliana na maambukizi ya virusi vya korona, ikiwemo kulazimishwa chanjo. Habari kamili msikilizaji, kama ulivyosikia kwenye muhtasari, Tanzania imepokea hapo jana zaidi ya dozi milioni moja ya chanjo ya Janssen kutoka nchini Marekani, iliyotolewa kupitia mpango wa COVAX wa shirika la afya duniani WHO. Hatua hii imekuja wakati huu wizara ya afya nchini humo ikisema taifa hilo limeathiriwa pakubwa na wimbi la tatu la maambukizi ya virusi hivyo na hata kupiga marufuku mikusanyiko isiyo ya lazima. Waziri wa afya nchini humo Doroti Gwajima amesema serikali inapanga kuwapa chanjo asilimia sitini ya raia wa nchi hiyo. Kwa kuwa chanjo tulizo nazo ni za awamu ya kwanza, kati ya awamu kadhaa, lengo ni kufikia kuwa chanja asilimia sitini ya watanzania wote. Ni milioni kubwa, wezi kazichanja kwa, kwa muda mfupi, kwa sababu na chanjo zenyewe zina maisha mafupi kwao, lazima zije kwa hatua kwa hatua. Kwa hiyo wizara imejipanga kwenye hizi ambazo zipo kwa awamu ya kwanza, kuwapatia makundi ya vipaumbele, wale ambao tunajua kwamba ni askari wetu wa mstari ni askari wetu wa mstari wa, wa mbele. Sauti yake waziri wa afya nchini Tanzania, Doroti Gwajima. Daima na habari kutoka nchini Tanzania, viongozi wa chama cha upinzani cha demokrasia na maendeleo Chadema, na wanachama wote kumi na watano waliokuwa wanashikiliwa na polisi wameachiwa kwa dhamana, ingawa kamanda wa polisi mkoa wa Mwanza Ramadhani Nganzi hajapatikana hakupatikana ili kuzungumzia kuhusu dhamana ya viongozi hao. Katibu mkuu wa Chadema kanda ya Victoria Zakaria Obadi ambaye ni miongoni mwa waliokuwa wanashikiliwa amethibitisha kuachiwa kwao. Mtu mmoja ameuawa kwa kuchomwa kisu kwenye mazishi huko Muhoroni, kaunti ya Kisumu, baada ya mapigano kuzuka kati ya wafuasi wa wanasiasa wa eneo hilo nchini Kenya. Huenda mzozo wa kidiplomasia ukaibuka baada ya kubainika kuwa Rwanda inadaiwa ilikuwa ikipeleleza nchi kadhaa za kiafrika na watu binafsi katika ufichuzi wa hivi karibuni wa ujasusi wa kimataifa Ripoti ya mradi wa Pegasus inayoonyesha kuwa Rwanda inadaiwa kuorodhesha kwa uwezekano wa ufuatiliaji nambari za simu za mkononi za rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa, waziri mkuu wa Burundi Alain Guillaume Bunyoni pamoja na watu wengine wa ngazi za juu wa kisiasa, wa kijeshi wa Uganda pamoja na waziri mkuu wa wakati huo ambaye sasa ni mshauri wa rais Yoweri Museveni Ruhakana Rugunda. Kundi lenye silaha linalopambana na jeshi la Ethiopia na vikosi vya washirika wa mkoa huko Tigre, linadai sasa lipo katika nafasi ya kuandamana kuelekea mji mkuu wa nchi hiyo Addis Ababa. RFI, Kampala 93.7 FM saa moja na dakika thelathini na nne afrika mashariki shambulio la boko haram limewaua wanajeshi wasiopungua sita hapo jana jumamosi kaskazini mwa nchi ya kamerun ambapo wanajihadi wameongeza mashambulizi hayo kulingana na gavana wa mkoa huo aliyezungumza kupitia runinga serikali zaidi ya nambari za simu mia tatu za watu wa Togo zinaonekana kwenye orodha ya malengo ya ujasusi wa Israel, Pegasus. Togo ni moja nchi za kiafrika zilizo karibu zaidi na utawala wa Israel. Hatimaye upinzani nchini Jamhuri ya Afrika Kati umekubali kushiriki katika mazungumzo ya wa kitaifa yaliyotangazwa mapema na rais Faustin Archange Touadera na huko nchini Ufaransa, wananchi wamejitokeza kwa wingi kuandamana kupinga hatua za hivi karibuni dhidi ya uh, kukinga maambukizi ya virusi vya korona. Huko Paris, polisi wa kupambana ghasia walifyatua bomu za kutoa machozi wakati mvutano ulizuka katika maandamano na kukamatwa kwa watu kadhaa. Waandamanaji walisikika wakilalamika uhuru, uhuru, huku wakimtaka rais wa nchi hiyo Emmanuel Macron kujiuzulu. Serikali ya Afghanistan imetangaza hapo jana Jumamosi amri ya kutotoka nje karibu nchi nzima.