Ni saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Msikilizaji, baadhi ya taarifa utakazosikia asubuhi hii: hospitali na vituo vya afya katika jimbo la Tigre nchini Ethiopia zinashuhudia idadi ya juu ya majeruhi. Idadi ya watu waliouawa na wanamgambo wa Boko Haram kaskazini mwa Nigeria yafikia 110. Na mtaalamu wa magonjwa ya kuambukizwa Marekani yaonya kuhusu ongezeko la maambukizi ya korona nchini humo ni kusalimu msikilizaji, mahali popote ulipo, karibu kwa matangazo yetu ya asubuhi hii ya leo, ikiwa ni tarehe 30 mwezi wa 11 mwaka 2020. Tuanze taarifa zetu nchini Ethiopia, ambapo hospitali na vituo vya afya katika jimbo la Tigray linashuhudia idadi kubwa ya majeruhi baada ya kushambuliwa kwa mji wa Mekele na vikosi vya serikali, wakati waziri mkuu Abiy Ahmed akitangaza majeshi ya Ethiopia kufanikiwa mji huo. Taarifa ya Carol Corril inatufungulia matangazo asubuhi hii. Kwa mujibu wa shirika la Msalaba Mwekundu, hospitali kuu ya jimbo la Tigrei kwa sasa ina mapungufu ya dawa na vifaa vingine vya kuwatibia majeruhi kutokana na mapigano ambayo yamekuwa yakiendelea eneo hilo kwa muda kati ya majeshi ya serikali na wapiganaji wa TPLF. Mkuu wa shirika hilo nchini humo, Maria Soledad, amesema hospitali nyingi zimebidi kutelekeza matibabu ya wagonjwa ili kuwashughulikia wahanga wa mapigano hayo. Shirika hilo aidha, lina hofu kuwa kukatizwa njia za kufikisha msaada au bidhaa zingine kwenye eneo la Mekele inazidi kufanya hali kuwa tete. Hii inajiri wakati waziri mkuu Abiy Ahmed ametangaza jeshi la Ethiopia limefanikiwa kutoa miji kadhaa eneo la Tigray iliyokuwa chini ya wapiganaji wa TPLF. Kwa upande wao wapiganaji wa TPLF wameendelea kuapa kupigana hadi mwisho. Umoja mataifa unasema kuwa wakimbizi bado wanaingia katika nchi jirani ya Sudan, na kila siku mia tano wanapokelewa nchini humo. Taarifa yake mwandishi wetu carol Corel. Msikilizaji, katika kile kimeonekana kama mvutano mpya Nchi ya Somalia hapo jana imeagiza balozi wake nchini Kenya, Mohamud Ahmed Nur, kurejea nyumbani na pia kuagiza balozi wa Kenya nchini Somalia, Lucas Tumbo, kuondoka nchini humo. Somalia inaituhumu nchi ya Kenya kwa kuingilia maswala ya uchaguzi ya nchi hiyo hu, kwa kushinikiza jimbo la Jubaland kukataa makubaliano kuhusu uchaguzi yaliyoafikiwa mwezi Oktoba kule nchini Uganda, Rais Yoweri Kaguta Museveni amesema hatakubali wahalifu kuharibu amani ya nchi hiyo, baada ya siku kadhaa zilizopita maafisa wa usalama kumkamata mgombea wa urais kupitia chama cha upinzani cha National Unit Platform, Robert Chagulanyi, maarufu kama Bobi Wine. Museveni ameunga mkono kukamatwa kwa Chagulanyi na wafuasi wake na kuwaunga mkono maafisa wa usalama waliokabiliana na wafuasi wa upinzani na kusababisha vifo vya watu hamsini. Wani. Kama Chagulanyi alikuwa amekamatwa, wafuasi wake wangesubiri afikishwe mahakamani kama ambavyo ilifanyika. Dhana kwamba Chagulanyi hafai kuguswa kwa kuwa ni mwanasiasa maarufu na kutokea kwa vurugu hii ni jambo ambalo haliwezi kukubalika na hii ni jambo ambalo haliwezi kukubalika na haifai kujirudia tena. Hata hivyo Bobi Wine amemshutumu Rais Museveni kwa kuendelea kuwalenga wafuasi wake na kukanusha kuwa anafadhiliwa na raia wa kigeni. We are not funded by foreigners. Sisi hatufadhiliwi na raia wa nchi zingine, um, hatuna msaada wowote wa kigeni, tunaungwa mkono na raia wa Uganda na laani vurugu ambazo zimekuwa zikitokea na kusababishwa na utawala wa Museveni. Wamejaribu kweli kuwaweka wananchi wa Uganda wawe na hofu. Ni sauti yake Bobi Wine, mgombea wa kiti cha urais nchini Uganda. Tukisalia nchini humo, balozi wa Uganda nchini Kenya Fibi Otala sasa anasema hato mkabidhi usukani Hassan Galiwango aliyeteuliwa na kupigwa msasa na bunge hivi karibuni kuchukua nafasi yake. Mapigano mapya yamezuka katika jimbo la Ekuatoria ya Kati, kusini magharibi mwa jiji la kuu la Juba, katika kati ya vikosi vya rais Salva Kiir na makamu wa kwanza Riek Machar. Mwengi zaidi na James Shimanyula. Jenerali William Gatjathdeng msemaji wa kijeshi wa Riek Machar anawashutumu wanajeshi tiifu kwa Rais Salva Kiir kuanzisha mapigano hayo ambayo yameingia siku ya tatu. Wanajeshi wa SPLAIO wa Riek Machar wameshambuliwa na wanajeshi wa SPDF wanaomtii Rais Salva Kiir. Wanajeshi wa walijibu mashambulizi kwa ujasiri na kuwasambaratisha wanajeshi wa Kir walioingia msituni. Akijibu madai ya upande wa Machar, Wek Ateny Wek, msemaji wa rais Salva Kir alisema, matamshi ya Deng ni uongo mtupu. Hakuna kitu kama hicho. Daktari Riek ni mmoja wa washiriki katika serikali ya mpito. Aidha, Ateny Wek ametupilia mbali uwezekano wa kutokea mapigano mapya kama yale ya mwaka 2013 ambayo yalisababisha kuvunjika kwa serikali ya umoja. Hapana, wanajeshi wa Riak Machar kamwe hawawezi kusababisha mapigano makubwa. Siwezi kusema kutazuka mapigano makubwa tena. Matukio haya yanaripotiwa miezi takribani tisa kupita tangu viongozi hawa wawili wakubaliane kuunda serikali ya pamoja. Ni taarifa yake James Shimanyula. oh. Huku vita vikiendelea kushuhudiwa nchini Ethiopia kwa zaidi ya wiki tatu sasa, raia wamekuwa wakikimbilia nchi jirani ya Sudan kupata hifadhi na kufikia sasa idadi inaongezeka, huku mashirika ya misaada yakisema kwamba itakuwa vigumu kuwakimu wote, maana kambi ya umara kub haitawatosha. Msikilizaji, wewe una mtazamo gani kuhusu swala hili na unadhania nini kinaweza kuwa suluhisho la kuleta utulivu nchini humo? Tutumie maoni yako kwa ujumbe wa sauti kupitia namba yetu ya WhatsApp, kianza na alama ya kujumuisha 254 Umoja wa Mataifa umesema kuwa watu 110 wameuawa kaskazini mashariki mwa Nigeria kufuatia mauaji dhidi ya wakulima. Wengi zaidi na Victor Abuso. Mauaji hayo yalitokea Jumamosi iliyopita katika kijiji cha Koshobe na kijiji kingine cha Jera, karibu na mji wa Maiduguri katika jimbo la Borno ripoti zinasema kwamba watu waliokuwa wamejihami kwa silaha wakiwa kwenye pikipiki waliwashambulia wanaume na wanawake waliokuwa wakivuna mashambani mbali na mauaji hayo ya watu 110 wengine walijeruhiwa na umoja wa mataifa unahofia kwamba huenda kuna wanawake waliotekwa hakuna aliyedai kuhusika na shambulizi hilo lakini kundi la kigaidi la boko haram na lile la kiislamu katika eneo la afrika magharibi iswap katika miaka karibuni, ya hivi karibuni yamekuwa yakidaiwa kuhusika na mauaji kama hayo. Rais Muhamadu Buhari ambaye amekuwa madarakani tangu mwaka elfu mbili na kumi na tano amelaani mauaji hayo na amekuwa akiahidi kupambana na wale wote wanaohusika na na uhalifu na ukosefu wa usalama nchini humo. Waziri wa ulinzi nchini Niger, Isufu Katambe, ameambia bunge la nchi hiyo kwamba idadi ya wanajeshi wanaopambana na makundi ya kijihadi katika maeneo tofauti ya nchi hiyo inafaa kuongezwa mara mbili zaidi hadi elfu hamsini katika kipindi cha miaka mitano ijayo. Mtaalamu wa magonjwa ya kuambukiza nchini Marekani, Dr Anthony Fauci, ameonya kuwa nchi hiyo huenda ikashuhudia maambukizi ya virusi vya korona kuongezeka zaidi katika wiki zijazo. Elderly, kuna watu wenye umri mkubwa walio na magonjwa mengine ambao watakuwa hatarini zaidi. Kufuatia uamuzi huu, umjiulize je, muda huu ni muda sahihi wa kuruhusu watu kutengamana na kukusanyika kwenye viwanja vya ndege kukutana kwenye mikutano ya familia zaidi ya watu 15. Na hii ni hatari zaidi, kwa sababu inaweza kuongeza maambukizi, na tunavyojua ni kwamba wasio na dalili zaidi unaweza kuambukiza watu zaidi. Sauti yake Dr Anthony Fauci, mtaalamu wa magonjwa ya kuambukiza nchini Marekani. Rais mteule wa Marekani, Joe Biden, amewateua wanawake pekee kuongoza kitengo cha habari cha ikulu ya White House, katika kile kimetajwa kama historia katika nchi hiyo. Kitengo hicho sasa kitaongozwa na Kate Beddingfield, aliyekuwa naibu mkurugenzi wa mawasiliano katika kampeni ya Biden.