Ni saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Tunakutangazia kutoka jijini Nairobi, nchini Kenya. Nayo asubuhi hii, wapinzani nchini Chad wapinga mtoto wa Idris Deby kuongoza taifa hilo. Mashirika ya kiraia yatoa wito wa msaada wa zaidi ya bilioni tano kusaidia watu wanaokabiliwa na njaa. Na afisa wa polisi nchini Marekani Derek Chauvin akutwa na hatia ya mauaji ya George Floyd. Popote ulipo karibu katika matangazo yetu asubuhi hii, msikilizaji. Wakati huu, baadhi ya raia wa Chad wakiwa bado awaamini kilichotokea, kuna hofu kubwa ya kutokea waasi nchini humo, hasa wakati huu ambapo makundi ya waasi na mashirika ya kiraia yakipinga uteuzi wa wanajeshi kuongoza serikali ya mpito. Hapo jana jeshi lilimteua mtoto wa Idris Debi, Mahamad Idris Debi, kuongoza nchi hiyo kwa kipindi cha miezi kumi na nane tanga zo lililopingwa vikali na wapinzani. Mahamed Madi Ali ni kiongozi wa kundi la waasi wa, wa fact. Hatukubali uhalali wa utawala wa kijeshi kupitia familia. Hivyo Idris Deb amefariki, mwanaye ana mrithi, sio utawala wa kifamilia. Chad ni jamhuri isiyokuwa na mafungamano yoyote , hivyo inabidi uongozi wa kikatiba uwekwe. Itakuwa muhimu sana spika wa bunge aongoze kipindi cha mpito. Raia wa Chad wanazungumziaje kifo cha kiongozi wao? Hawa ni baadhi waliozungumza na idhaa ya RFI. Hatukutarajia taarifa hiyo. Tunajua kulikuwa na mapigano, lakini hatukujua kama kuna matokeo hasi ya kifo cha rais wetu. Nina masikitiko, lakini pia nina hofu, maana sijui hatima ya hapo baadaye. Sina hofu. kwa sababu nina uhakika kwamba Mahamati atamudu kuliongoza taifa. Ni mtu mwenye nguvu kama baba yake, ni mtoto wa mpiganaji. Kwa majuma kadhaa sasa jeshi la Chad limekuwa likipigana na makundi ya waasi waliokuwa yanajaribu kuipindua serikali ya rais Deby. Uteuzi wa mtoto wake ukitazamwa kwa karibu Msikilizaji, kifo cha rais wa Chad Idris Deby Itno kimetajwa kuwa pigo kwa serikali ya Ufaransa na nchi za Afrika Magharibi, ambapo Deby alikuwa mshirika muhimu katika vita dhidi ya makundi ya kijihadi kwenye ukanda wa Sahel. Mwandishi wetu Emmanuel Makundi na maelezo zaidi. Kifo chake katika uwanja wa mapambano kaskazini mwa nchi hiyo, kwa mujibu wa jeshi, huenda kikasababisha hali ya usalama kwenye eneo hilo kuwa tete zaidi. Deby ambaye utawala wake wa kiimla wa karibu miaka 30 haukukosolewa sana na nchi za Magharibi alionekana kuwa muhimili muhimu katika vita dhidi ya wanajihadi kwenye ukanda wa Sahel. Chini ya utawala wake, Chadi imetoa mamia wanajeshi kwenda kushiriki operesheni za kulinda amani za Umoja wa Mataifa pamoja na kikosi cha G5 Sahel. Chadi, ambayo imezungukwa na mataifa yenye hali tete ya usalama, ikiwemo Niger, Nigeria, Libya, Sudan na Jamhuri ya Afrika ya Kati. Debi alikuwa kiungo muhimu katika kusaidia kuleta usalama kwenye mataifa haya. Lakini wakati hali ya usalama ikiendelea kuzorota kwenye taifa hilo, baadhi wanaona ni kama mapinduzi yalifanyika, huku raia wake wakiendelea kuishi katika hali ya umasikini, kwa mujibu wa takwimu za Umoja wa Mataifa. Viongozi mbalimbali wa ulimwengu wameendelea kutuma rambirambi rambi zao kwa nchi ya Chad kufuatia kifo cha Rais Idris Debi aliyefariki dunia jana baada ya kujeruhiwa kwenye mapambano na waasi. Msikilizaji, rais wa Chad marehemu Idris Debi alifahamika sana kwa kuwa mstari wa mbele katika uwanja wa mapambano, na kabla ya kifo chake alionekana hivi karibuni akiwa katika kingo za ziwa Chad baada ya kukabiliana na wanajihadi wa kundi la boko Haram. Debi aliongoza taifa hilo kwa zaidi ya miaka thelathini. Mwenzangu Victor Abuso anamwangazia mbabe huyo wa kivita. Kifo chake kimekuja baada ya kuliongoza taifa hilo la Afrika ya Kati lenye utajiri wa mafuta kwa miaka zaidi ya thelathini na tayari alikuwa amejihakikishia muhula wa sita kuendelea kuwa madarakani na aliingia madarakani mwezi Disemba mwaka 1990, baada ya kuongoza vikosi vyake wakati huo akiwa kiongozi wa waasi na kumwondoa madarakani kiongozi wa wakati huo nchini humo dikteta Hisen Habre aliyekimbilia nchini Senegal. Baada ya kuongoza nchi hiyo kwa kipindi cha mpito cha miaka 6, aliandaa uchaguzi na kuchaguliwa mwaka 96 katika uchaguzi wa kwanza wa vyama vingi. Kuanzia mwaka 2001, alianza kupata shinikizo kutoka kwa wapinzani wake wa kumshutumu kwa wizi wa kura lakini pia ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu. <mulia> Msikilizaji, wananchi wa Chad wanaomboleza kifo cha rais wao Idris Deby ambaye alifariki mapema siku ya Jumanne kutokana na majeraha aliyopata wakati wakiongoza wanajeshi wake kupambana na wanajihadi kaskazini mwa taifa hilo. Msikilizaji, unazungumziaje hali ya usalama katika eneo la Sahel? Unadhani nini kifanyike ili kuimarisha usalama katika eneo hilo? Tutumie maoni yako ya sauti kwenda namba yetu ya WhatsApp. Anza na alama ya kujumlisha mbili tano nne moja moja sifuri sifuri sifuri sifuri nne mbili sifuri. Mashirika zaidi ya 260 yasiyo ya, ya kiserikali juma hili yametia saini barua inayozitaka serikali duniani kuchangia kiasi cha dola za Marekani bilioni 5.5, ili kuzuia baa la njaa lisiwafikia raia zaidi ya milioni 34 mwaka huu. Pavin Ngala ni mkurugenzi wa shirika la kimataifa la Oxfam kanda ya pembe ya Afrika. Aa, ni muhimu serikali zetu ziweke fedha za kutosha kuangalia namna uh, wakulima wanaweza saidiwa kujadiliana na uh, shida tofauti. Kwa mfano mwaka huu tumekuwa na mafuriko, mwaka uliopita kumekuwa na mafuriko, kumekuwa na nzige. In, ni muhimu serikali tofauti ziangalie namna ya kuweka fedha za kutosha kusaidia hizi shida. Ni sauti yake Pavin Gala, mkurugenzi wa shirika la kimataifa la Oxfam kanda ya pembe ya Afrika. Rais wa Kenya Huru Kenyatta amewasili nchini jamhuri ki ya kidemokrasia ya Congo kwa ziara rasmi ya siku tatu, hii ikiwa ziara yake ya kwanza nchini humo. Marekani imetoa shehena ya vifaa vya kupambana na korona kwa wizara ya afya ya visiwa vya Zanzibar nchini tanzania RF. Rais wa Marekani Joe Biden amesema vitendo vya ubaguzi vinalitia doa taifa hilo. Matamshi aliyatoa saa chache tangu polisi mmoja akutwe na hatia ya kumuua kijana mwenye asili ya Afrika. Biden alizungumza haya baada ya baraza la wazee wa mahakama ya mjini Minneapolis kumtia hatiani afisa wa polisi Derek Chauvin kwa kosa la mauaji ya George Floyd. This can be a giant step hii inaweza kuwa hatua kubwa kuelekea kupata haki nchini Marekani. Kitendo cha maofisa waliosimama na kutoa ushahidi dhidi ya mwenzao lazima kipongezwe, kama tulivyoona wakati wa kesi, kwa maofisa wenzake kutoa ushahidi. Wanawake na wanaume wanaohudumu wanahudumia jamii yetu kwa haki. Hakuna anayepaswa kuwa juu ya sheria. Hatia ya leo inatuma ujumbe huo, lakini bado haitoshi. Ulinzi ulimarishwa nje ya mahakama ambapo makosa aliyokutwa nayo na hatia huenda yakamweka gerezani kwa miaka arobaini. Rais wa China Xi Jinping atahudhiria kongamano la kujadili mabadiliko ya tabia nchi linaloratibiwa na rais wa Marekani Joe Biden. Huu ukijiri wakati China na Marekani zikiwa na mvutano wa kisiasa. Rais Biden amewalika viongozi 40 kushiriki kongamano hilo litakaloendeshwa mtandaoni, na marais wengine walioalikwa ni pamoja na rais wa Urusi Vladimir Putin. Mwandishi maarufu nchini Pakistan, Absar Alam, anauguza majeraha ya risasi baada ya kushambuliwa na watu wasiojulikana karibu nyumbani kwake. Msemaji wa polisi Zia Bajwa akithibitisha kisa hicho amesema Absam alipata majeraha ya tumboni na polisi wameanza uchunguzi kubaini kilichochiri. Matangazo haya unaweza kupata kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili na pia ukipakua application ya RFI Pure Radio kisha uchague lugha ya Kiswahili. Unaweza kuangazia pia kwenye uh, RFI Facebook Kiswahili. Tukiwa jijini Nairobi, tunasikika kupitia 89.9. Tukiwa maeneo ya Mombasa, 105.5. Tukiwa Kampala, 9.7. um, um, tukiwa pia uh, maeneo ya Kirundo ni 89.5. Hii ni RFI Kiswahili.