Ni saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. miongoni mwa taarifa ambazo tumekuandalia: Tanzania kuanza leo kuwachoma raia wake chanjo ya kuzuia korona; rais wa ivory Coast alassane Watara na mpinzani wake laura Bagbo waweka kando tofauti zao kwenye mkutano wa kwanza baada ya miaka; na maofisa wa polisi watoa ushahidi kwenye chombo linachunguza vurugu za capitol Hill nchini Marekani ni matumaini yangu siku yako imekuanzia vizuri karibu katika matangazo yetu ya kwanza asubuhi hii tunaanza kule tanzania ambapo raia kuanzia leo wanatarajiwa kuanza kuchomwa chanjo ya covid-19 katika, ki, katika kile kinachoonekana ni mabili, mabadiliko makubwa ya sera ya nchi hiyo kuhusu ugonjwa wa virusi vya korona mwandishi wetu benson wakoli ana maelezo zaidi miongoni mwa watu wa kwanza kuchomwa chanjo hiyo atakuwa ni rais mpya wa tanzania samia suluhu ambaye ikulu yake imethibitisha kuwa atachomwa chanjo hiyo. Tangu aingie madarakani, Rais Samia alichukua msimamo tofauti na mtangulizi wake marehemu John Magufuli ambaye alipinga chanjo za COVID-19 pamoja na kukanusha kuhusu uwepo wa ugonjwa huo kwenye taifa lake. Kampeni itakayozinduliwa kesho itashuhudia Rais Samia pamoja na raia wengine wakianza kuchomwa chanjo ya Johnson and Johnson, ambapo mwishoni mwa juma ilipokea dozi milioni moja chini ya jukwaa la kimataifa la usambazaji chanjo kwa nchi maskini COVAX. Visiwa vya Zanzibar ambayo ni sehemu ya Tanzania, kwa upande wao wao walianza kuchoma raia wake chanjo za COVID-19 aina ya Sinovac inayotengenezwa na nchi ya China. Hata hivyo, kampeni hiyo imekutana na upinzano wa kuenea kwa habari za upotoshaji kuhusu chanjo ya virusi vya korona, ambapo hivi karibuni mchungaji maarufu kwenye taifa hilo alinukuliwa akiwataka raia kutokubali kuchomwa chanjo hiyo akidai sio salama. Tanzania ilikuwa miongoni mwa mataifa matatu pekee barani Afrika ambayo haijaanza kuchoma chanjo raia wake, ikiwemo Burundi na Eritrea. Aidha, nchi hiyo ilianza tena kuchapisha takwimu za idadi ya wagonjwa pamoja na vifo vilivyotokana na ugonjwa huu, ambapo hadi mara ya mwisho ilipoacha kutoa takwimu hizo mwezi Mei ilikuwa na jumla ya wagonjwa 509 wa COVID 19. Tukisalia Tanzania, chama kikuu cha upinzani Chadema kimeituhumu serikali kwa madai ya kutengeneza kesi ya uongo dhidi ya kiongozi wa chama hicho Freeman Mbowe. Mbowe ambaye alikamatwa juma lililopita jijini Mwanza, alifunguliwa mashtaka ya tuhuma za kufadhili ugaidi hapo jana jijini Dar es Salaam. Makamu mwenyekiti wa chama hicho Tundu Lisu, akizungumza na idhaa hii, amesema wanapinga mashtaka dhidi ya kiongozi wao, akisema ni pigo kwa demokrasia ya nchi. Unaposhtaki kiongozi mkuu wa chama kikuu cha upinzani maana yake ni kwamba unaiambia nchi na unaiambia dunia kwamba wewe hutaki demokrasia, wewe hutaki maridhiano, wewe unategemea nguvu za kijeshi na za dola tu, na maana yake ni kwamba unawaambia hawa watumie njia zao nyingine zozote wanazoona zinafaa ili kudai haki zao. Kwa hiyo na ndicho tutakachofanya, Tutatumia njia mbalimbali mbali kuhakikisha kwamba e, mapambano yanaendelea, haki inapatikana Tanzania inakuwa huru. Ni sauti yake Tundu Lisu, makamu mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, Chadema. Mkurugenzi wa shirika la mpango wa chakula duniani David Beasley ameonya kuwa chakula cha msaada ambacho kimekuwa kikitegemewa eneo la Tigray nchini Ethiopia kitakwisha kufikia Ijumaa, huku akitaka mamlaka kuruhusu msaada zaidi kusafirishwa kwenda eneo hilo. Tume ya uchaguzi jimbo la Jubaland, Somalia imetangaza uchaguzi wa Chanjo ya kuzuia maambukizi ya virusi vya COVID-19 inaanza kutolewa leo nchini Tanzania huku Rais Samia Suluhu Hassan akiongoza kampeni hiyo kwa kupata chanjo mwenyewe. Hii ni baada ya mtangulizi wake hayati John Pombe Magufuli kuwa na sera tofauti kutokana na maambukizi ya corona na hata kupinga chanjo. Umeathiriwa vipi na maambukizi ya korona? Hali ikoje kwenye nchi yako? Tutumie ujumbe wako wa sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp 254 110 0000 420. Rais wa Cote d'Ivoire Alassane Ouattara na mtangulizi wake Laurent Bagbo wamekutana kwa mara ya kwanza tangu mzozo wa baada ya uchaguzi wa 214211. Mkutano huu umefanyika katika ikulu ya rais huko Abidjan. Ali Bilali na maelezo zaidi <mulia> Viongozi <kritikuna> hao wamekutana ikiwa ni mwezi mmoja na nusu baada ya kurejea nchini Cote d'Ivoire kwa Laurent Gbagbo aliyekuwa kizuizini katika mahakama kimataifa wa uhalifu wa kivita ICC. Baada ya mkutano huo, Laurent Gbagbo alionekana ni mwenye furaha na kueleza kile walichojadiliana na Rais Ouattara. Tumezungumza kindugu kirafiki, na nimefurahi sana kuhusu mazungumzo yetu kwa sababu yalikuwa shirikishi. Ningependa mazungumzo ya aina hii yaendelee. Kinachoni husu, nimezungumza na Rais kuhusu wafungwa waliotiwa mbaroni tangu mzozo wa baada ya uchaguzi wa 2010, 2011 ambao bado wapo jela. Nimesisitiza na kumwomba Rais kwamba mimi ndiye nilikuwa kiongozi wao nipo nje na nimemsihi sana angalie namna ya kuachia huru. Nimesisitiza sana kuhusu hilo. Upande wake, Rais Alassane Watara ameeleza umuhimu wa mkutano huo na kwamba wananchi wa Cote Divoir walisubiri kuona viongozi hao wanakutana. Mimi napaswa kusema kwamba nimefurahi nafikiri hasa kwamba wananchi wa Cote d'Ivoire walisubiri kwa hamu na gamu, na sasa limefanyika. Lazima tujipongeze kuona tumekutana kirafiki hiki ndugu, kwa sababu Lora ni ndugu na rafiki. Ni kweli kulitokea mzozo uliozua mtengamano, lakini hayo yameshapita. Muhimu ni Cote d'Ivoire na amani ya nchi yetu. Viongozi hawa wawili Watara na Bagbo wamesisitiza utayari wao wa kupiga hatua kwenda mbele kuelekea katika maridhiano ya kweli ya kitaifa. Nchini Tunisia wapinzani wa Rais Kais Said wanamtaka aitishe uchaguzi mpya baada ya kumwondoa waziri mkuu na kusitisha shughuli za bunge, hatua ambayo imezua sintofahamu ya kisiasa nchini humo. Nordin Biri ni kiongozi wa chama cha Ennahda bungeni n uh, mwasi tunaendelea e, na harakati zetu za amani pamoja na vyama vingine vya taifa kukataa mapinduzi haya, na tuna haki ya kueleza maoni yetu kupitia maandamano ya amani kufi, eto, ili kumaliza mapinduzi haya tunayoendelea kuyaona kabla uchaguzi wa bunge, lazima turejelee kwenye hali ya kidemokrasia na kuliacha bunge kuendelea na shughuli zake ili kumaliza udhibiti huu wa kijeshi. Ni sauti yake Nurdin Biri, kiongozi wa bunge wa chama cha Ennahda katika bunge la Tunisia. Kiongozi wa baraza la mawaziri katika serikali ya mpito nchini Libya, Mohamed Al Menfi, amekutana na rais wa Kongo Brazzaville, Denis Sassou Nguesso, mwakilishi wa Umoja wa Afrika, na kujadili mchakato kuelekea uchaguzi mkuu wa Desemba. Kule Marekani, mmoja wa afisa y polisi aliyekuwa analinda eneo la Capitol Hill jijini Washington DC, makao makuu ya bunge, amesema aliofia huenda angeuliwa na waandamanaji waliokuwa wanamuunga mkono rais wa zamani Donald Trump. Maandamano haya yalishuhudia Januari 6, wakati waandamanaji hao walipovamia majengo ya bunge kudai wizi wa kura. Afisa huyo Akulino Gonel ameielezea kamati ya Congress inayochunguza maandamano na vurugu hizi hali ilivyokuwa. Machafuko tuliyoshuhudia yalikuwa mabaya sana. Maafisa wenzangu pamoja nami tulipigwa mangumi, tukarushiwa mateke na kunyunyuziwa kemikali yenye sumu yenye kupofusha, lakini cha ajabu tuliendelea na kazi yetu ya kuwalinda raia wa Marekani waliojaribu kuingia kwenye majengo ya Bunge. Mimi nilipigwa sana na waandamanaji, na nikajiambia kwamba hivi ndivyo nitakavyopoteza maisha nikilinda lango hili. Waandamanaji zaidi ya mia tano walikamatwa. Mamlaka nchini Marekani imerejesha uvaaji wa barakoa miongoni mwa watu waliochanjwa kamili kwenye maeneo ambayo yameshuhudia idadi kubwa ya korona.