Ni saa moja na nusu jijini Dar es Salaam, Tanzania, wakati ni saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Redio France International, tukikutangazia kutoka jijini Nairobi, Kenya. Jupiter Mayaka. Miongoni mwa utakayoyasikia ni pamoja na shirika la Amnesty International lazitaka mamlaka nchini Tanzania kumwachia kinara wa upinzani Freeman Mbowe. Shirika la Afya Duniani WHO laonya mataifa yanayoendelea kutumia vibaya chanjo ya COVID-19. Na Ufaransa na Marekani zatoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kusaidia Lebanon. Karibu. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu Amnesty International limezitaka mamlaka nchini Tanzania kutoa ushahidi kuthibitisha madai kuwa kinara wa chama kikuu cha upinzani Freeman Bowe anajihusisha na vitendo vya ugaidi. Wito wa Amnesty International umekuja wakati hivi leo kiongozi huyo akitarajiwa kufikishwa mahakamani. Roland Ebole ni mtafiti kutoka shirika la Amnesty International. These look like politically motivated charges. Haya yanaonekana ni mashtaka yaliyochochewa kisiasa. Makosa ambayo Freeman Mbowe na watu wengine watatu wanatuhumiwa ni makosa yaliyotokea Mei na Agosti mwaka jana, kwa mujibu wa polisi. Na kwa makosa yaliyotendeka muda mrefu hivyo, na kukamatwa kwao ni wakati huu, wakati ambao kinara wa upinzani anataka kuanza mikutano ya kutaka mabadiliko ya katiba, basi muda huu unatia mashaka. Juma hili polisi nchini humo ilionya wafuasi wa chama hicho waliopanga kufanya maandamano nje ya ofisi za mahakama. Nchi ya Uganda, kupitia kwa waziri wake wa mambo ya nje Henry Okello Oryem, katika mahojiano na mwanahabari wetu wa Kampala Kenneth Lukwago, imekanusha kutaka kuingilia siasa za nchi hiyo baada ya kuwepo madai kuwa mikutano ya rais Yoweri Mseveni na naibu wa rais wa Kenya William Ruto ina mashaka. ni uongo sana Uh, Uganda haina kitu chochote ambayo watapata wakiingilia uchaguzi wa Kenya. Wakenya hawajaingilia uchaguzi wa Uganda juzi juzi uh, juzi. President Kenyatta, His Excellency Uhuru na Raila Odinga hawajaingilia uchaguzi wetu. Kwa hivyo Uganda haina polisi yote na moyo yote kuingilia uchaguzi wa Kenya. Kitu ambayo tunaomba Wakenya tu ati Mungu asaidie uchaguzi aende mzuri bila ukorofi yoyote na mtu ambaye atashinda Serikali ya Uganda itaendelea kutofanya kazi naye. Juma hili naibu wa rais William Ruto alizuiwa kufanya safari binafsi nchini Uganda. Vikosi vya serikali ya Msumbiji kwa kushirikiana na vile vya Rwanda vimefanikiwa kurejesha kwenye himaya ya serikali maeneo kadhaa kwenye jimbo la Cabo Delgado yaliyokuwa yanakaliwa na wanajihadi wa Kiislamu. Ujumbe wa makamu wa kwanza wa rais nchini Sudan Kusini umetupilia mbali tangazo la aliyekuwa kamanda wa vikosi vya Riek Machar jenerali Simon Dool ambaye ametangaza kumwondoa Machar kama rais wa chama cha SPLM-IO na kujitangaza kuwa kiongozi mpya. Hatua hii imeibua wasiwasi kuhusu utekelezwaji wa mkataba wa amani nchini humo. Mustafa Yusuf ni mchambuzi wa masuala ya siasa na usalama akiwa Nairobi. Itakuwa ni vigumu sana kutatua matatizo kule ya kisiasa na kijeshi kule Sudan Kusini, wale wataendelea kusambaratika. Uh, hivyo basi nchi ile ya Sudan uh, kusini itaendelea kuwa na migogoro na huenda kuwa vita vipya vyaweza ku anzishwa na uh, uh, vikundi hivi vidogo vidogo ambavyo vita vipo sasa na vitaendelea. Ni sauti yake Mustafa Yusuf, mchambuzi wa masuala ya usalama akiwa Nairobi. Mkuu wa shirika la misaada la Marekani USAID Samantha Power ameshinikiza kupelekwa kwa misaada ya kibinadamu katika eneo la mapigano la Tigrei wakati huu kukiwa na taarifa kuwa misafara ya magari ya misaada imeendelea kuzuiliwa na serikali. <coughs> Naibu wa rais nchini Kenya William Ruto Jumaatatu alizuiwa kuabiri ndege kwa safari ya kibinafsi nchini Uganda, mamlaka zikisema hakuwa amepata idhini kutoka kwa serikali. Hata hivyo, Ruto anasema anaandamwa kisiasa. Msikilizaji, wewe una maoni gani kuhusu kinachoendelea Kenya? Unaamini tofauti kati ya rais Uhuru na naibu wake ndiyo chanzo? Tutumie ujumbe wako wa sauti kwenda namba alama ya kujumlisha 254110000420. Ni saa moja na dakika 35 Afrika Mashariki. Mkurugenzi wa shirika la afya duniani WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus ameonya kuhusu kile alichosema ni ubinafsi wa mataifa yaliyoendelea katika ugavi wa chanjo Covid-19, wakati huu baadhi ya nchi zikianza kuchoma dozi ya tatu raia wake, huku nchi maskini zikishindwa kupata dozi ya pili. But we cannot and we should not accept... Hatuwezi na tusikubali kuona nchi ambazo zimekwisha tumia chanjo nyingi zitumie tena zaidi, wakati raia walioko kwenye mataifa masikini wanaendelea kukosa ulinzi huo. Ni sauti yake Tedros Adhanom Ghebreyesus mkurugenzi wa WHO. Polisi nchini Nigeria wamewachilia huru watu watano waliokuwa wanashikiliwa kwa karibu mwezi mmoja jijini Abuja baada ya kuvaa fulana zinazomkosoa Rais Muhammadu Buhari, amesema wakili wao. Shirika la Amnesty International limeshtumu vikosi vya usalama vya Nigeria kwa kutumia nguvu kupita kiasi na kuwa watu wasiopungua 115 katika msako dhidi ya watu wanaotaka kujitenga katika eneo la kusini mashariki mwa nchi hiyo, Biafra. Rais wa zamani wa Ivory Coast Laurent Gbagbo sasa anataka kurejea katika uongozi wa chama chake ikiwa ni majuma kadhaa tangu arejee, hatua inayoibua wasiwasi kuhusu kutokea mpasuko katika wakati huu kikiongozwa na Pascal Affi N'Guessan. Issiaka Sangare ni msemaji wa chama cha FPI. Kuchukua uamuzi kama huo ni dharau ama uchokozi. Tungeweza kujadiliana kuhusu maswala ya msingi, kuhusu maisha ya chama na mustakabali wake, pia kujipanga ipasavyo. Mbona tuepuke mazungumzo na tuiendee njia ambayo haiwezi kuzaa matunda? Jumatatu ya wiki ijayo kamati kuu ya chama hicho itakutana kujadili swala hili. Wajumbe wanne wa kamati ya uongozi ya Chad wanafanya ziara nchini Mali katika kile walichosema wameenda kujifunza namna taifa hilo linatekeleza makubaliano ya kuwa na serikali ya mpito. Kesi ya ufisadi dhidi ya rais wa zamani wa Afrika Kusini Jacob Zuma itarejelewa wiki ijayo na sasa atahudhuria vikao hivyo binafsi badala ya kupitia video kama hapo awali. RF. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amesema mkutano wa wafadhili wa kimataifa kuhusu kuisaidia nchi ya Lebanon umevuka lengo la awali la kuchangisha kiasi cha dola za Marekani milioni 350. Nawatangazia kuwa kwa kipindi cha miezi kumi na miwili ijayo tutatenga karibu yuro milioni 100 kuwasaidia raia wa Lebanon, na msaada huu utawasaidia katika sekta ya elimu na kuwasaidia wanafunzi na wazazi. Fedha hizo zitasaidia katika ununuzi wa chakula na kusaidia pia katika sekta ya kilimo. Suala la afya pia ni muhimu sana kwetu, na natangaza kwamba tutatoa dozi laki tano za kuzuia maambukizi ya korona zatumwa nchini humo kwa wiki chache zijazo mwezi huu wa Agosti. kwa upande wake, rais wa Marekani Joe Biden ambaye alishiriki mkutano huo kwa njia ya video, aliahidi nchi yake kuchangia kiasi cha dola milioni moja akisema, suluhu ya taifa hilo iko mikononi mwa raia wake. Natoa wito kwa viongozi wenzangu duniani kote kuwasaidia watu wa Lebanon, lakini hakuna kiasi cha nje ya msaada kitatosha ikiwa viongozi wenyewe wa Lebanon watashindwa kuwajibika kutengeneza uchumi na kupiga vita rushwa. ni muhimu na ni lazima ianze sasa. Kumradhi, ni kuchangia kiasi cha dola milioni mia moja. Ni sauti yake, rais wa Marekani, Joe Biden. Rais mpya wa Iran Ibrahim Raisi hivi leo anatarajiwa kula kiapo mbele ya Bunge, wakati ambapo taifa hilo linakabiliwa na vikwazo vya kiuchumi kutoka Marekani, mgogoro wa kiafya na mpango wa mazungumzo ya makubaliano ya nyuklia mwaka 2015. Serikali ya Meksiko imewashtaki watengenezaji wakubwa wa silaha wa Marekani, ikidai kuwa kampuni hizo zilijua zinachangia usafirishaji haramu wa silaha ambao umehusishwa na vifo vingi nchini humo. Mwanariadha wa Belarusi Kristina Simanuskaya amewasili nchini Poland ambapo amepewa hifadhi baada ya kusema anahofia maisha yake ikiwa atarejea nchini mwake baada ya kuwakosoa makocha wake. Na mahakama ya juu ya Brazil imeamuru Rais Jair Bolsonaro achunguze kwa madai yasiyothibitishwa kuwa mfumo wa upigaji kura wa Brazil umejaa ulaghai. Ni