kumi na sita baada ya saa moja asubuhi, saa za Afrika Mashariki, tupate makala nyumba ya sanaa na Steven Mumbi. kusalimu msikilizaji popote pale ulipo, nikisikika kutoka jiji kuu la kibiashara nchini Tanzania la Dar es Salaam. Mimi ni Steven Mumbi na hii leo nakuletea makala ya ushairi, na nitakuwa naye Zawadi Mengele, mshairi kutoka nchini Tanzania, akifanya sana hii kwa utendeti. Karibu sana msikilizaji karibu sana Zawadi Mengele, katika makala haya ya Nyumba ya Sanaa. Asante shakaribia. Tupe kionjo kidogo cha shairi lako lolote ambalo lina bamba. Mwenzenu ni pusingo. mm -hmm, nimeamua kuwa peke yangu, sihitaji mtu kwa upande wangu, eti niwe na mpenzi karibu yangu. Mm, umekataa moyo wangu, yaani niyaonayo kwa wenzangu yanatosha Sitaki aje kwangu, akili yatanichosha, mwisho yatanifedhehesha na kunikondesha. Mapenzi sitaki nayo kujishughulisha, yaani mwanzoni mnapendana, mwishoni mnatengana, kwa mbwembwe mnaachana na matusi kutakanana. Inakuwaje siku mkitaka kurudiana? ah, mi nimeamua kuwa single. Acha niwe single. Haya, sawa, wacha uwe single. Kipi kimekusukuma kufanya mashairi? Mwanzoni niseme kwamba sikuiwekea kwamba hii sanaa kwamba nitakuja kuifanya, hapana, na nilikuwa nafanya fufani. Kwanza nilikuwa sijajua kama mimi ni mshairi yule mtunzi ambaye naweza nikatunga kitu na nikasimama mbele za watu wakanisikiliza kabisa. Kuna wakati mtu unaweza ukaa uko vizuri, na kuna wakati ukashuka, na kuna wakati ukapanda. Kwa hiyo hizo niseme ni changamoto tu katika maisha. Kwa hiyo mamangu alikopo na kwa kuwa mimi niko naimbali, maana yeye yuko Mlandizi, mimi niko huko Dar es Salaam ningekuwa naye karibu ni angekuwa labda ananifariji hivi ananiona, lakini nilikuwa niko mbali, kwa hiyo simu tu ndio ilikuwa inatumika. Akawa ananipigia simu, mwanangu, yani ananipa ile usia sasa. Nyingine halali mpaka saa nane usiku ananipigia simu, kwa hiyo yani ile nikajikuta na nakuja yani inaingia kliniki. Nakumbuka ile shairi la kwanza kuliandika azilasmi, naandika shairi ilikuwa ni saa nane usiku mpaka saa kumi na moja alfajiri nilikuwa tayari nishamaliza kuandika shairi, na shairi lenyewe linaitwa Barua kwa Mama, ndio shairi langu la kwanza kuliandika. Msikilizaji, hebu tujiweke sawa na kibao hiki don't give up cha kwake Bob Marley. Don't give up, kibao cha kwake Robert Nesta Male, ndiyo kinatusogeza katika makala haya ya Nyumba ya Sanaa. Haya, shairi hilo linazungumzia nini? Shairi hilo kwa kifupi linamzungumzia mama. Uh, of course, ni mama yangu ndo ambaye ya alikuwa ananipa ananipa moyo sana, lakini najua kuna wamama wengi sana ambao wanawapa moyo watoto zao. Inawezekana na, akawa ni mama yako mzazi au akawa tu ni mama wa hiali, mtu mzima ambaye umemzoea, ukikaa naye anakupa maneno fulani ambayo wewe unajiona kabisa nipo na, naenda kwenye kukata tamaa, lakini anakwambia no, hapana, usikate tamaa, pambana naye, maisha iko hivi, iko hivi, anakuelekeza yani. Niseme hii mama limesimama kwa ajili ya wanawake wote ambao wapo kwa ajili hiyo. Inakwendaje aji. Habari yako mama, natumaini umzima, mwanao nipo salama, namshukuru karima ni kukumbukapo mama, moyo wangu wazizima. Najua unanipenda, nami nakupenda sana mama. Ulinipenda tangu tumboni, hilo mimi nalijua. Ulinibeba mgongoni toka mdogo hadi nakuwa. Uliumia moyoni pindi nilipougua, kukunung'unika rohoni pale niliposumbua. Mama yangu uliniweka mikononi kipindi nilipolia, ulinibembeleza kwa yakini, huku nyimbo ukiniimbia tena ulikuwa makini kuhakikisha na sinzia ndo nilaze kifua, ndo nilaze kitandani, nawe shughuli zaendelea. Yaani mama ulinielewa, japo sikuweza ongea. Ulininyonyesha maziwa pindi nilipokuwa na njaa, sijui vipi ulijua, ila ni kwa uwezo wa jaa, na haya ndo majaliwa alokuruzuku Allah. Na kipindi ninavyokuwa mama, uliniambia ninavyopaswa kuvijua katika hii dunia, kuwa Mungu ndo anayetoa na pia ndo anayetoa Kikubwa kuzingatia ni kutokata tamaa. Pia uliniambia kuna wakati nitachukiwa, kuna wakati nitafurahiwa, kuna wakati nitashangiliwa na kuna wakati nitazomewa, pia kuna wakati nitalia, pia nitacheka, wakati wa kufurahia na wakati wa kuteseka. Pia uliniambia kwa vyovyote nimtangulize Mungu, tena ukanisisitizia kuwa yeye ndo nguzo yangu niweze kumkimbilia kwenye zote shida zangu, mama. Mungu ni mkubwa sana, leo ndo nalitambua. Juzi ni tofauti na jana, mwenyewe nimejionea. Acha nimshukuru Rabana kwa alivyo nineemea, nilipotoka ni mbali sana, yeye peke ndo anayejua. Mama yangu uliangaika nami, hilo mimi nalijua, atakulipa Manani dua njema na kuombea. Nikuonapo usoni, mi raha najionea, na nafurahi moyoni tabasamu ukinitolea. Msio na mama poleni, Mungu atawajaalia, huenda waliwatupeni ama wengine kujifia. Kikubwa niwambieni msiache kuwaombea, sababu atakujaalia manani katika hii dunia mpaka akhera, kwa kuwa hata vitabu vya dini vimeandika mtoto mwema ni yule mwenye kuwaombea dua wazazi wake wawili. Asante. Shairi naitwaje? Barua kwa mama. Barua kwa mama ni aina hii ya ushairi. Wewe unaitafsiri vipi ni aina gani? Ah, ili shairi ah, sijui niseme ni aina gani Alafu yani mi h navyoandika, nazingatiaga sana vina, kwamba vinaendana, vinaendana, lakini mizani sijui, huku nane na huku nane, mara nyingi waga sizingatiagi hivo, ila nazingatiaga vina, kwamba nikileta hivi vinafanana, vinaleta na maana. E, mpaka sasa ukiangalia katika maktaba yako una mashairi mangapi? Na mashairi mengi hmm, elfu tatu. No. <laughs> <totutu> Afika mangapi? Kwa makadirio naona kama kwenye hamsini hivi amefika kwa sababu yani, si, huwa anatunga mashairi na naweza nikakaa na wewe hapo nikaja nikalitunga shairi. Yaani kichwani tu likanijia shairi. Kwa hiyo waga naandika saa nyingine vishairi vifupi vifupi. Kwa hiyo kama nikisema ni nijumlishe ni kwamba mashairi yaliyoisha kama yaliyoisha kama kuisha, mashairi hamsini yanafika. Ila ambayo hayajaisha nikichanganya na humo mia moja nayo yanafika. Kwa hiyo hata leo tunaleta shairi <laughs> yeah, linaweza likatokea shairi <laughs> <laughs> sawa. Watu gani wamekusaidia kuwa mshairi mzuri? k okay. sazuri so, sana. Wakati nimeandika hilo shairi, wakati nimeandika hilo shairi nikawa nipo tu zangu kawaida. Siku hiyo nikasema ngoja eh, kwanza nijirekodi tu ili shairi naisoma. Kwa hiyo wakati nimejirekodi vile kwa kuwa yani mama umemwandikia mama afu na vitu ulivyoviongea mle ndani kweli mama ametunyonyesha na saa nyingine, mama anajua, yani ni daktari wa kwanza, anajua kwamba mwanangu saizi anaumwa. Mama anajua mwanangu hapa ana njaa. Yani kilio tu kinaashiria huyu ana njaa, huyu anaumwa, huyu kuna kitu kinamsumbua. Kwa hiyo mama, yani mama ni mama. Wakaniambia hiki ni kitu kizuri. Kwa nini usianze kupost Instagram? Nikastumia hata Instagram. Kweli nika nikatengeneza Instagram account. Nikaja nikalipost hilo shairi la mama. Nilipolipost watu wengi sana ambao wamenifollow wakawa wamelipenda lile shairi, wakaniambia ya umeongea vitu vizuri sana, umeongea vizuri sana, endelea kuandika mashairi sasa. Wakanipa moyo wa kuendelea kuandika mashairi e, nikasema okay, ngoja niendelee Instagram huku naendelea kufanya mchakato nitafute youtube channel inakuaje. Umeona, basi nikawa nime, nimeandika mashairi tena mawili. Nakumbuka kuna shairi linaitwa mume wangu, kuna shairi linaitwa wakati, kuna shairi linaitwa mume wake, kuna kuna shairi linaitwa Wakati msikilizaji, kama ndiyo kwanza unafungulia redio yako, haya ni makala ya Nyumba ya Sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Mimi ni Steven Mumbi, bado niko na Zawadi Mengele, mtunzi na mtunzi na mwimbaji wa mashairi kutoka nchini Tanzania, tukiangazia sanaa hii ya ushairi. Jerusalema KG kutoka bondeni, Afrika ya Kusini Ni KG akikwambia Yerusalema. Asante msikilizaji kwa kuendelea kupokea matangazo yetu popote pale ulipo kupitia www.rfikiswahili.com. Na wewe pia ambayo unatupokea kupitia masafa ya FM ukiwa huko Mashariki mwa DRC, ukiwa Kigali nchini Rwanda, Bujumbura, Burundi ukiwa huko nchini Kenya katika jiji la na Nairobi, pamoja na kule Mombasa, hali kadhalika ukiwa hapo Kampala nchini Uganda na kwingineko ulimwenguni, tunasema asante. Bado tunaangazia safari ya ushairi ya Zawadi Mengele. Zawadi Mengele, Tuonjeshe pia. Umezungumzia mashairi mawili wakati tunazungumzia watu waliosaidia kusukuma kufanya sanaa hii ya ushairi. Umezungumzia mashairi mawili, mume wako na wakati. Tuonjeshe ili shairi la wakati, alafu mm, tutaendelea na hii simulizi yako ya kuwaweka wazi wale waliokusukuma kufikia hapa. Sawa. Wakati. Waswahili wanasema muda, unajua kila kitu kina wakati wake, so kuna wakati utazarauliwa sana utatukanwa sana, utaonekana hauna maana, utaona wewe ni hasara tu na faida hauna. Wakati ambao utaonekana wewe ni kibaka kiraka, ama ni malaya usieleweka. Wakati ambao utaitwa majina mabaya na ya ovyo, hutoweza yaitika, na hata ukifanya zuri halitadumu litafutika, na watu hawatakuonea huruma, bali watakucheka. Huu ndio ule wakati ambao nyota yako inakuwa imedondoka, na unawaza vipi itanyanyuka, ila trust me utakuja wakati ambao Mungu atakuinua, mabaya atakufutia na nyota yako atakung'arishia. Huu ndio ule wakati ambao walokuchukia watakushangilia, walokunonia watakuchekea, walokuchunia watakusalimia, na wengine magoti watakupigia. Na watatokea watu wakutaka kusujudia. Sababu gani? Mungu milango yako atakuwa akaifungua. Usikate tamaa wala usife moyo. Acha wakuone maskini leo, kesho ndo watakaokuona tajiri. Acha wakuone fala leo, kesho ndo watakaokuona una akili. Wanaokuona dhaifu leo, kesho ndo watakaokuona jasiri, na ndo hao hao watakaokupachika hata majina ya wanyama wakali. Kikubwa mwamini Mungu, kuwa na imani, kuwa na tumaini, weka amani ya kuwa leo ndo daraja ya kuifikia kesho yako, kwa maana kesho yako ndio wakati wako kesho yako ndio wakati wako. Haya, waliokusukuma kufikia hapo ulipo, umemzungumzia mama. Wengine nilisema mashairi mawili, ambalo ni mume wangu pamoja na wakati wakati. Nimeliweka hilo la mume wangu a, pia lilipendwa sana lakini komenti nyingi sana za watu zilikuwa ukitoa inspiration naona ndo inapendeza zaidi, japo mapenzi nayo yako vizuri, lakini ukitoa inspiration watu wanakuwa wanaguso, unawaponya watu wengi. Kwa hiyo ni vizuri ukatoa inspiration sana. Nikamwambia basi sawa, hakuna shida. Nakumbuka nikaja nikaliweka, nikaliweka na hilo la wakati wakati. Kulikuwa na, kulikuwa na show fulani hivi, kuna mwanadada anaitwa Zuhura Mshairi namfahamu, yes. Anaandaga ile show yake poetry 255 uh, wakati ameandaa ile, uh, mimi huaga nilikuwa nimemfollow Helen Bulugu ambaye ni mshairi pia, mshairi pia, yes. Nimemfollow Helen Bulugu, ni mtu kwanza, nitoe shout kwake, ni ananiinspire sana, ni mwanamke, na shairi lake la mwanamke ni shairi ambalo nalipendaga sana. Kwa hiyo yani ni shairi ambalo linaponya wakati wote, yani mashairi yake yote yatakuja, lakini lile bado litabaki, umeona, kwa hiyo nikawa nimemfollow yule dada wakati uh, katika hiyo poetry 255, huyo dazuhura alikuwa amemwalika Helen pia awepo katika hiyo hiyo platform hapo. Heleni akaja akawa ameposti cover, akaandika chini akamtagi na Zuhura. Zuhura akaja akawa ameandika kwa ushairi, yani kashukuru kwa ushairi. Mimi nikaja nikamjibu kwa ushairi. Akaja tena Zuhura akanijibu kwa ushairi. Nikaja nikamjibu tena kwa ushairi. Sasa ile Mr. Romantic akawa ameona. Akaja aka comment comment moja tu akaandika, mmm, "Kwa Hel kumbuka ni ukurasa wa Helen Burugu," akakoment akasema pale washairi wanapokutana. Ilikawa tumeishia hapo. Baadaye hiyo 55 ilikuwa imefikia imefikia kipindi uh, inakaribia yani kuwepo, Mr Romantic akani DM akanitafuta, akanambia vipi, utakepo e kwenye, hiyo kwenye, kwenye show. Nikamwambia katika hiyo event sina uhakika, kwa sababu nilikuwa po Mlandizi, mama alikuwa anaumwa kwao, nilikuwa nauguza, na nikamwambia sina uhakika sana Akanambia basi kama utakuwa na uhakika, naomba unijuze siku mbili kabla. Nikamwambia sawa. Siku ya event ilivyokuepo, ilikuwa ni kuna shairi inaitwa Ribes, lazima ile shairi liwepo, utakupa na mashairi mengine, lakini wewe umetungia ile shairi. Nikasema nafanyaje? Nikampigia Romantic nikamuuliza kwani anataka tutungiaje, tutungiaje ile shairi. Akanambia tunga wewe unavyoona nikamwambia basi mimi nitatunga mfumo wa hadithi, kama hadithi fulani, lakini ni mashairi. Akanambia utakuwa ni wa kipekee, kwa sababu sidhani kama kuna watu watakaofanya hivyo. Nikamwambia sawa. Katika event nikawa na mashairi yangu hayo mawili, na ndio ilikuwa malango ya kwanza kufika. Nakumbuka nilivyolisoma Libeth watu walokuepo liliwatoa machozi kwa nini? Lilikuwa ni la story fulani hivi, lakini hiyo story ni ya mtoto wa kike ambaye anazaliwa katika familia ya kitajiri, lakini wazazi wake wote wanapata ajali, wanakufa liliwatoa wa watu machozi wakalifurahia, sikuamini kwa sababu nilikuwa kwa mara ya kwanza nimesimama mbele za watu na wakalikubali shairi langu. Ah, atadazura akaniambia wao, wow, umefanya vizuri, nilifurahi sana lakini Shairi la pili nilivyokuja kulisoma mume wangu ndo nikawateka kabisa. <laughs> <laughs> Kwa hiyo, kwa kufupisha maneno ni kwamba Miss Romantic Zuhura Helen Bulugu kupitia Bulugu Helen Bulugu, yeah, kupitia akaunti yake ya Instagram pia amenisapoti kwa kiasi kikubwa sana. Even anaweza akawa najua akanisapoti ama hajui kama akanisapoti, lakini amenisapoti kwa kiasi kikubwa sana. Nini unahitaji sasa hivi ufike mbali? Kikubwa watu wanipokee kwanza vizuri, na wajua kwamba kuna mshairi ambaye nafanya mashairi mazuri. Nafanya ya mapenzi lakini sio sana kama ya inspiration, na nafanya sana ya inspiration, vitu ambavyo naona kabisa hivi katika jamii vinagusa. Mapenzi nafanya lakini sio sana wanipokee wanisapoti sana, ikiwezekana. Kama kuna mtu kama anaweza akatokea kama manager kunisimamia, pia anakaribishwa, nitafurahi zaidi. Unavyotunga mashairi yako wewe, unazingatia nini? Mfano shairi la mume wako hmm, au wakati la wakati labda, kwa mfano au hata la mume wangu. La mume wangu niliona kwa dada yangu. Kwa dada yangu niliona kuna kajistori fulani kalikwepo kwao Nilivyokuwa naona zile situation zinatokea kati ya dada yangu na mume wake mpaka wakaja kufikia kile ambacho wamekifikia. I see. Nililitungia shairi. Walitengana? Hapana, walikuwa wanapendana sana. Kuna maisha fulani walitoka nayo mpaka wakaja wakapanda wote pamoja. Kwa hiyo yani nikawa <laughs> Kwa manake yamesheheni ya visa vya maisha ya ya kila siku maisha ya, ya kawaida. Eh, unapatikana vipi mitandaoni? Aa, napatikana Instagram kwa sababu akaunti yangu ya mwana kwanza ilishaibiwa kwa hiyo ni akaunti mpya Zawadi Poet. Zawadi yote unaunganisha na poet ya P -O -E T kwa nambari ya simu ukianza na alama ya kujumlisha 255 alama ya kujumlisha mbili tano tano sita nane tisa zero tisa moja moja moja nne, hiyo ndio ambayo inapatikana na kwa WhatsApp na kotekote hata ukinipigia Nakushukuru sana kwa kuzungumza nasi katika makala haya ya Nyumba ya Sanaa. Nashukuru pia, asante pia kwa kunikaribisha katika makala ya Nyumba ya Sanaa. <laughs> Haya, na nakushukuru sana msikilizaji kwa kuwa nami katika makala haya ya Nyumba ya Sanaa. Nilikuwa naye Zawadi Mengele, mshairi kutoka nchini Tanzania, binti mdogo aliyeazimia kufanya sanaa hii imfikishe mbali. Mimi ni Steven Mumbi, nakualika katika ukurasa wangu wa Instagram, andika tinini Mumbi ukinidm nitakujibu na tutazungumzia kuhusiana na haya yanayohusu sanaa. Mpaka juma lijalo. Katika Twitter ni at liamba lya Ufipa. Kila la kheri na nikutakia wakati maridhawa. Na msikilizaji, nitamatishe matangazo awamu hii ya kwanza, niangazie tu baadhi ya taarifa kwa ambazo tumekuwa nazo katika awamu hii. Watoto zaidi ya elfu thelathini wapo katika hatari ya kupoteza maisha katika jimbo la Tigray nchini Ethiopia. Rais wa mpito wa Mali Assimi Goita atangaza baraza lake jipya la mawaziri. Na viongozi wa mataifa ya G7 kuzindua mpango wa kidunia kukabiliana na majanga kama ya COVID-19. Usikose kufuatilia matangazo haya msikilizaji, kwenye anwani www.rfikiswahili.com. Tutamatisha matangazo na kibao Mama Maria chake Mario kutokea Tanzania akimshirikisha Show Majozi kutokea Afrika Kusini. Msikilizaji, kibao ni kibao hicho, kinafahamika kama mama Amina chake Mario akimshirikisha Sho Majozi. Kibao hiki msikilizaji, Mario anatokea kule nchini Tanzania, Sho Majozi kule Afrika Kusini Kinatamatisha matangazo asubuhi awamu hii ya kwanza, msikilizaji, lakini usikose kuungana nami itakapotimia saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki kwa taarifa hizi na zingine kwa kina kwa