moja na dakika 40 kwa saa za Afrika Mashariki. Tupate taarifa za michezo naye Victor Abuso karibu. Na asante sana mwenzangu, tuanzie kule barani Ulaya, kule nchini Uingereza, klabu ya Tottenham Hotspur imerejea kwenye kilele cha ligi ya soka nchini humo baada ya kutofungana na Chelsea katika mechi iliyokuwa ya kuvutia iliyochezwa uh, jana usiku. Kwa mchezo huo Tottenham Hotspur wana alama 21 uh, sawa na Liverpool ambao wana alama 21, uh, lakini mechi nyingine ambao ilichezwa pia jana, Manchester United waliwachabanga Southampton mabao matatu kwa mawili huku uh, klabu ya Wolverhampton Wanderers wakiwachabanga Arsenal mabao mawili uh, kwa moja. Kule nchini Ufaransa Olympique Lyonnais ili ishinda Reims mabao matatu kwa bila huku Monaco wakiwa chabanga ni me mabao matatu bila jibu. Lakini a, leo kutakuwa na michoro miwili kule nchini Uingereza Leicester City watamenyana na Fulham huku West Ham United wakimenyana na Aston Villa. A, kule nchini Hispania Real a, Betis watakuwa wanacheza na Elbar Uh, mechi za uh, kutafuta ubingwa wa klabu bingwa na shirikisho barani Afrika zimeendelea kuchezwa jana, ni hatua ya awali uh, na jana mechi kadhaa zilichezwa katika viwanja mbalimbali barani Afrika uh, kukwamba zinachezwa bila ya mashabiki kwa sababu ya janga la korona uh, kule nchini Nigeria Uh, klabu ya Simba Sports Club ya Tanzania ilichomoka na ushindi wa moja kwa bila dhidi ya Plateau United uid uh, katika hatua, katika mechi hiyo ya klabu bingwa uh, barani Afrika uh, lakini katika michuano ya shirikisho uh, klabu ya Manyema Union ya kule DRC ilifungwa na Bloemfontein Celtic ya kule Afrika Kusini kwa mabao mawili kwa bila uh, huku Orapa United ya kule Botswana ikifungwa na AS Kigali mabao mawili kwa moja. Bila shaka mchezo wa marudiano itachezwa uh, mwanzoni mwa mwezi Desemba, na tumalizie kule Senegal uh, mashabiki wa soka nchini humo na bana Afrika wanaomboleza kifo cha aliyekuwa uh, mchezaji wa timu taifa ya Senegal, lakini pia aliyokuchezea klabu ya Fulham uh, na Portsmouth kule nchini Uingereza uh, papa buba diop ambaye amfriki dunia akiwa na miaka arobaini na miwili alicheza katika klabu alichezea klabu mbalimbali uh, kule nchini uingereza mara mia moja na ishirini na tisa lakini pia alichezea nchi yake ya senegal katika michuano ya kombe la dunia mwaka elfu mbili na mbili hmm. ni kushukuru sana victor abuso na karibu tena asante sana, shukuru sana mislet Naona Carol Corel tayari yuko studioni, hatujuze atujuze uchambuzi wa magazeti leo. Tutaanzia uh, nchini uh, Kenya, ambapo gazeti la Daily Nation limeandika kuhusu idadi ya wanafunzi ambao licha ya shule kufunguliwa miezi michache hapo nyuma hawajafika shuleni. Kwa hivyo habari hiyo inauliza wanafunzi hao wako wapi, wanafanya nini? wako nyumbani wanafanya nini? Kwa sababu madarasa ambayo yalifunguliwa ni yale ambao wanatarajia kwamba wataketia mtihani wa kimataifa lakini hawapo shuleni. Ni gazeti la Daily Nation limeandika hilo, na gazeti la Taifa Leo, gazeti bado la Kenya, limeandika hansheki kufa baada ya referendum hii, inayashiria kuwa kutokana na migawanyiko inayotokana na kura ya maoni ambao Kenya inajiandaa sasa, mm huenda -hmm. ile nia ya wanasiasa wa pande zote mahasimu kuendelea kufanya kazi pamoja huenda isiwepo tena, kwa sababu handshake ilikuwa inapendekeza kwamba maswala ambayo yalikuwa tata yaweze kufanyiwa yaweze kujumuisha kwenye mchakato wa kurekebisha katiba. Kwa hivyo referenda, namna ambavyo itakuwa tayari kuna migawanyiko, itamua pia hatma ya handshake. Na magazeti ya Tanzania magazeti ya Mwananchi, Mtanzania, Nipashe yamekuja na habari ambao ni ya, ambao inahusu uh, katibu mkuu wa Chama cha Mapinduzi, Daktari Bashiru Ali Kakura ambao amesikitika kuwa Chadema kimewavua wanachama wabunge wateule ambao waliapishwa wiki iliyopita. Utakumbuka mnzlet kwamba kuna wabunge ambao ni kumi na tisa ambao waliapishwa, lakini Chadema kinasema kwamba hakikuwa na habari. Kwa hivyo wanasema wao kukubali kuapishwa ni sawa na kunajisi chama. Kwa hivyo Chadema pia kinasema hiyo ni sakata kubwa. Na, uh, gazeti la Daily Monitor, gazeti la kule Uganda limeandika kuhusu familia ambazo zinaangaika kupata haki kufuatia vurugu za kisiasa ambazo zilizuka baada ya kukamatwa kiongozi wa upinzani Bobi Wine. Kumbuka kwamba zaidi ya watu sabini wamekufa kutokana na furugu hizo. Na Rwanda Times limeandika kuhusu mpango wa mamlaka ya malipo ya uzeeni, kujenga nyumba za bei nafuu kwa ajili ya wananchi. Actualite.cd gazeti hili limeangazia kuhusu ziara ya mkurugenzi wa kituo cha kudhibiti magonjwa barani, daktari John Nkengasong kule Kinshasa, kutathmini hali ya korona ilivyo nchini DRC na utayarifu wa nchi hiyo kupambana na wimbi la pili la korona. magazeti Le Figaro limeangazia shutuma dhidi ya, ya rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kufuatia sheria ya kiusalama ambayo inapendekeza kwamba sura za waafisa wa polisi ziziweze kuonekana tena. Kwa hivyo kuna kuna kashfa kubwa katika sheria hiyo namna Uh, watu ambao wamekuwa wakichangia wanasema ni non, kinyume. Ni kushukuru sana Carol Corel kwa kuandaa magazeti. Asante. Tupate tu marudio ya makala ya habari rafiki na Benson Wakoli <gulia> Ujambo na karibu katika makala habari rafiki ndani ya idhaa ya Kiswahili ya redio France International, ambapo hii leo msikilizaji, una uhuru wa kuchangia mada yoyote unayoipenda wewe kutokana na matukio ya wiki ambayo yametokea juma hili ama kile ambacho kinatendeka pahala ulipo. Karibu, mimi naitwa Benson Wakoli na haya hapa baadhi ya maoni ambayo yametumwa kupitia kwa njia ya sauti. Naitwa kwa jina la DJ Drama baba Nyongolo, nikiwa DRC maeneo ya Mboko. Nazungumzia kwa husu mada ya hapa kwetu Mboko, uhaba wa maji. Kipindi mvua ikinyesha sana huku huku kwetu nchini Mboko, tulikuwa tunapata maji sana kwenye mabomba, lakini kipindi hichi naona ni wakati wa mvua, lakini hatupati maji kwenye mabomba hivi. Tunazidi kuangaika kwenda kuteka maji kwenye mito na bomba zipo hapo. Serikali ijue gisi itaingilia kati zile bomba zote zinatoa maji wakati huo. Jambo, RFI Kiswahili, ni Roger Arusi Munaba kutoka kijijini. E, fursa yangu ni kwamba shukrani kwa rais wa DR Congo bwana Felix Tshisekedi Tshilombo kwa kikao hicho amefanya tangu muda wa mwezi mmoja na tunasubiria wakongomani wote mahali popote walipo. Najua kitafanya maendeleo kwa ajili ya wakongomani wote. Asante. Datius Deus Tengisa niko maeneo ya Kishanda Madukani Kagera Tanzania. Leo naomba kuwakumbusha vijana anatumia vizuri mitandao ya kijamii, wasishie tu kutazama picha nzuri nzuri peruzi nzuri, habari za mastaa ambazo hazitawasaidia kimaisha. Kuna website nyingi tu za maana unaweza kuzitembelea na ukapata maarifa yanayoweza kubadili maisha yako kwa kujifunza mambo mengi ukitumia vizuri intaneti kwa ufanisi, kwa akili, huna haja ya kwenda chuo chochote kutafuta diploma wala degree wala PhD. Internet inaweza kubadilisha maisha yako. Ningependa pia kuzungumza ana kwa ana na Rais Museveni kama anasikia RF pia. Tafadhali mzee, umefanya kazi nzuri kwa miaka mingi, tungependa tu upumzike kwa amani, ule, ule jashwa lako la uzeeni uache. Uh, sasa ke, uh, Uganda iongozwe na vijana wengine ambao walizaliwa wakati ulipokuwa unachukua ushukani. Haya, asante sana, asante sana. Mimi ni Charles kutoka Nairobi. Jambo RFI Kiswahili, kwa majina naitwa Innocent Olivier, napiga simu kutoka Juba, Sudani Kusini. Kwa mada ya leo, mimi ningapenda nipongeze rais Kongo DRC kwa muhula wake, hii inaona kama yeye tafadhali kuliko rais mtangulizi, kwa sababu yeye amekubali kufanya na chama cha upinzani, tukimupa muda hiyi, nafikiri ata kutumikia manufaa ya wananchi wa DRC. Kwa majina naitwa Daniel nikiwa hapa Lusaka, Zambia. Ya, mada ambayo ninayotaka kuizungumzia ni ya Uganda. E, ingekuwa vema watawala wa Uganda, yaani chama tawala ambacho iko Uganda, kingeruhusu wapinzani kufanya kampeni yao kwa amani na salama na kisha wasubirie matokeo yatakayotokea katika uchaguzi. Ikiwa ni e, chama cha tawala kitapita, iwe amani na ikiwa ni upinzani Uta, utapi, utachaguliwa iwe amani na atakayeshinda na kushindwa akubali yale matokeo yote yale yanatoa katika raia. Asante. Jean Paul ndo jina langu nikiwa hapa jijini Kigali nchini Rwanda. Nawasalimia sana watangazaji wa RFI na wapenzi wasikilizaji popote walipo, tunawapenda kwa taarifa zenu mnazopeperusha zenye uchambuzi na uhakika, na nawatakia maandalizi mema kwa wengine wanaobaki. Asante sana. Ni makala Habari Rafiki ndani ya idhaa ya Kiswahili ya Redio France International ambapo msikilizaji, una uhuru wa kuchangia mada yoyote. Kwa leo niangazie baadhi ya jumbe ambazo zimetumwa kupitia RFI Kiswahili katika mtandao wa Facebook. Nianze naye Felix Kabakire wa Rutushuru, Jamhuri ya Demokrasia ya Congo. Mwenyezi Mungu, pokea roho ya Maradona kwenye ufalme wako, ila tunazidi kumkumbuka hapa duniani. Huyu anamkumbuka Diego Maradona. Zature wa Moba Kasareka, Jamhuri ya Demokrasia Congo. Anasema angependa tu kuwakumbukisha watu wa Kirungu kulinda usafi, hasa barabarani. Anasema haifai kutupa uchafu njiani, na wakati ambapo eneo hilo lina shuhudi ya mvua nyingi. Huyu ni mwanamazingira, ambapo anawataka raia wa Kirungu kulinda mazingira. Ndovi ya Kasiki wa Bukavu, Kivu Kusini, Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo, anasema leo angependa kuzungumzia kuhusu mawaji ya Kulebeni, Ituri na Minembwe. Anaomba serikali ya Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo kusaidia na kukabili makundi ya wasi na kukomesha mauaji hayo. Mwisho niangazie goligota mgabe mkono kutoka GGM, unit gate ya Tanzania. Jeshi la Ethiopia na Tigre kukaa meza moja kumaliza tofauti zao na kuacha kushindana, maana raia ndio wanaoathirika. Tuzidi kupata maoni zaidi ambayo alituma kupitia kwa njia ya sauti. Kampeni ambayo inafanyika Uganda, hiyo kampeni zinafanyika Uganda kwa Mseveni sio kampeni halali tuni kampeni ya kutaka kutisha wenzake wanani wapinzani sasa tunamuomba Mseveni aache vitu vya vitimbi, aache vitu vya vitisho. Angefanya kampeni vizuri, akatumika na wenzake, mwenye atashinda na shinda na mwenye atapita apita na mwenye atashinda shindwe. Yeah. Jambo, RF Kiswahili ni Wembo Morisi nikiwa DRC mjini Lubumbashi. Eh, madangu ya leo nitapenda kuzungumzia kuhusu consultation yenye nafanishika huko, eh, Kinshasa, mjini mkuu ya DRC eh, kupitia kauli ya rais na chama hicho FCC. Mimi nilikuwa nafikiria kwa Mba, chama bachama cha FSA kingelikaa chini kimfuate raisi anayotawala anapatikana Afrika Kusini. Nazungumzia kuhusu Jiste Bitakwila, ambaye sasa namwona amepatikana huko tarafani Uvira huko kwa ajili ya sijuu, ametumwa na rahisi Kisekedi aseme kwenda kuzungumzia amani. Yeye amani ngani ataenda zungumzia, isipokuwa ni masilahi yake ambaye anatafuta tu. Amekuwa natumwa na Josefu Kabila, leo tena hivi Kisekedi anamutuma aseme ndio anaenda tafutisha ah, amani. Kumbuka haya ni makala ya Habari Rafiki ndani ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, ambapo leo msikilizaji ni madahuru wewe una uwezo wa kuchangia mada yoyote ambayo unaipenda. Nazidi kusoma jumbe ambazo zimetumwa katika mtandao wetu wa RFI Kiswahili, katika mtandao wa Facebook, Mersila Colombe kutoka DRC Congo, Uvira. Madangu leo ni kumalizika kwa ugonjwa wa Ebola huku kwetu DRC. Kwa hivyo tunashukuru sana wizara ya afya na serikali yetu kwa juhudi zilizofanywa kumaliza ugonjwa huu wa Ebola. Benjamin Lefelix. Jambo arefaa ya Kiswahili, ni Benjamin nikiwa Goma, mashariki mwa jamhuri ya demokrasia ya Kongo. Kongo, tunajiuliza haya mauaji kila siku yanatokana na nini, na makundi haya yanayoibuka kila siku yanaundwa na nani, kwa manufaa gani? Masuala hayo ya balha kutoka kwa Benjamin la Felix. Kasim Said kutoka Lusaka, Zambia, anasema tunaomba mrudishi kile kipindi cha habari za michezo kama kilivyokuwa kabla ya janga la virusi vya korona. Bila shaka, Kasim Said, ujumbe wako umemfikia mkuu wa kitengo Victor Abuso, ataangazia suala hilo. Na msikilizaji, tuzidi kupata maoni zaidi ambayo yametumwa kupitia kwa njia sauti. Naitwa Jakbalkawira kutoka jijini Lwemba. Kwangu binafsi mada nitakaongelea ni kuhusu kuharibika kwa barabara Makeke Mambasa. Wale wanaoipitia wameona ka mtimakuni, ila wanashirika la raia pamoja na wakaji wote waliweza wakafanya mgomo wa wiki moja kwa kuangalia kama serikali itaweza kujibu kwa malalamiko yao, lakini hawakuweza kufuada tangu walipofanya mgomo Kiswahili ni lulu kutoka Kigali. Mada yangu ya leo, mimi natuma tu salamu kwa ndugu zangu na marafiki wako hapo Kasongo, Kindu, Kibombo, Malela, Likeri, Kinshasa, Lubumbashi, Kisangani na wasalimu wote kwa jumla, sababu siku nyingi hatuonani, hatusikilizani hapana. Leo nimewakumbuka, nawasalimu sana, ninawasalimu kabisa kwa majina. Anaitwa Vicent JJ Kati, kijana mpona anatokea Kagongo kama Shinyanga, Tanzania. Kwa upande Tuzungumzie swala la ukatili wa kijinsia kwa sababu hili swala bado ni changamoto kubwa. Watu hawana elimu ya kujua kwamba afanye nini pindi anapofanyiwa ukatili wa kijinsia kwa sasa. Ina maana kwamba kwa jamii inahitaji elimu ya kutosha, ili ijue namna ya kupambana pindi mtu inapobaini kwamba mtu amefanyiwa ukatili, wafanye nini, waripoti wapi? Kwa hiyo sasa, hii bado ni changamoto kubwa sana. Vira, mimi ni Faraja Rukebura Epafrodite, mada yangu ambayo ningelizungumzia kwa siku ya leo ni kuhusu uchaguzi ambao unaandaliwa nchini Uganda kwa kweli, tumesikia ya kwamba kwa upande wa upinzani kuna shida kwa kampeni, lakini kitu ambacho tungeliwaomba wapinzani wasife moyo, wajikaze na wawekee tumaini kwa raia, sababu ni raia ndiyo inape, inapea mtu uongozi. Jina, naitwa Patrick Akuji natokea Kalemie, DRC. Maoni yangu kuhusu leo ni huko Uganda, niwatakieni tu Waganda wote uchaguzi mwema na wenye haki kabisa, kwa sababu tumesikia vurugu vurugu nyingi yo wapinzani hawapewi wa, nafasi. Naomba tu kwa Waganda wote waungane kwa pamoja ili kujenga nchi yao kuliko vurugu vurugu. Kwa maoni hayo, basi inahitimisha makala Habari Rafiki wa leo. Shukrani za dhati msikilizaji uliyehusika kwa kutuma maoni yako kupitia rafa ama ujumbe wa sauti. Nimekuwa mtayarishi wa makala ya leo, naitwa Benson Wakoli, nikutakie wakati mwema. Tutamatishe matangazo awamu hii baadhi ya taarifa. Hospitali na vituo vya afya katika jimbo la Tigre nchini Ethiopia zashuhudia idadi ya juu ya majeruhi. Idadi ya watu waliouawa na wanamgambo wa Boko Haram kaskazini mashariki mwa Nigeria yafikia mia moja na kumi. Na mwa Nigeria yafikia mia na mtaalamu wa magonjwa ya kuambukiza nchini Marekani aonya kuhusu ongezeko la maambukizi hayo nchini humo. Gambia chake msanii Sona Jobate kutoka nchini Gambia kinatamatisha matangazo awamu hii. Na Jobate na kibao chake Gambia, kutokea nchini Gambia kinatamatisha matangazo awamu hii. Tupatane saa mbili na nusu kwa taarifa hizi na zingine kwa kina zaidi.