Habari za michezo hivi punde. <tune> Nam michezoni na mwenzangu Victor Buso. Karibu Victor, habari ya asubuhi. Nam ni njema kabisa, asante sana mwenzangu Ruben, na karibu sana baada ya muda mrefu sana. <tune> Asante sana. Katika mchezo tuanzie kule barani Ulaya. Uh, Borussia Dortmund imetupwa uh, nje katika michuano ya kuonea taji la klabu bingwa barani Ulaya baada ya kufungwa na Manchester City mabao mawili kwa moja katika mechi ya mzunguko wa pili uh, mabao ya Manchester City akitiwa kimiani na Phil Foden uh, na Raid Mahrez uh, lakini Jude Bellingham alikuwa ameipa Borussia Dortmund bao la mapema uh, lakini hilo halikutosha. Uh, kuondoa uh, kufungwa kwa mabao mawili kwa moja katika mzunguko wa kwanza mm, na hivyo imefuzu hi kwa jumla mabao manne kwa mawili. Manchester, Manchester City sasa itamenyana uh, na Paris Saint-Germain katika hatua ya nusu fainali. Uh, lakini pia Liverpool ilishindwa uh, kabisa kupindua meza dhidi ya Real Madrid baada ya kutofungana na klabu hiyo kule Hispania licha ya jitihada za Uh, mshambuliaji wa Liverpool uh, Mo Salah kujaribu kuvurumisha makombora kadhaa katika lango la Real Madrid, na hilo halikuwezekana. Kwa hivyo Real Madrid wamefuzu kwa jumla ya mabao matatu kwa moja katika mabao ambayo walipata katika mzunguko wa kwanza, na itaminyana na Chelsea katika hatua ya nusu fainali. Uh, mechi za nusu fainali zitachezwa Uh, kati ya tarehe ishirini na saba na ishirini na nane mwezi huu wa Aprili uh, lakini pia kutakuwa na marudiano kabla ya kufahamu nane ambao watakutana katika hatua ya fainali. Leo hii pia kuna michuano ya mzunguko wa pili robo fainali kwania taji la Europa League kule barani Ulaya. Uh, Manchester United ambao walikuwa wameandikisha ushindi wa bao mawili kwa bila dhidi ya Granada watamenyana katika mzunguko wa pili, lakini Slavia Prag watakuwa wenyeji wa Arsenal. Katika mechi ya kwanza timu zote mbili zitoka sare moja kwa moja. As Roma ya kule Italia itamenyana na Ajax katika mechi nyingine ambayo Ajax anahitaji ushindi ili kujakisha nafasi kufuzu katika hatua ya nusu fainali. Na Villarreal real nao watakuwa nyumbani kucheza na Dinamo Zagreb katika mechi nyingine. Mechi ya kwanza Villarreal waliichomoza na ushindi wa bao moja kwa bila, na pengine karata yako hapo pressure. Kama mechi zote hizi, kusema kweli, uh, ni ngumu. Watu wanasema Mdip. kwamba Uh, kipenga cha refari ndicho ambacho kitakachoamua mshindi wa mechi hizi kweli kabisa <laughs> kama unavyozoea kusema. <laughs> Na katika mchezo wa tenis ni kwamba Novak Jokovich atamnyana na Dan Evans katika uh, mashindano ya Monte Carlo Masters, uh, hatua ya robo fainali, uh, huku uh, Rafael Nadal naye akicheza na Gregor Dimitrov katika mechi ambayo pia inasubiriwa kwa hamu kubwa sana mm -hmm. Uh, kwa sasa tuachie hapo na salamu zango, nubeno, kushukuru saa mwenzangu Ruben. Nikushukuru pia Victor Buso kwa habari hizo za michezo. Asante. Nam na sasa tupate uchambuzi wa magazeti naye Carol Korir. Karibu Carol, habari ya asubuhi. Salama, nikukaribishe wewe baada ya muda mrefu kwenye likizo. Karibu sana. Asante nam, tupate uchambuzi wa magazeti, tukianza na magazeti ya Kenya. Gazeti Daily Nation limeandika kashfa ya hewa ya oksijen, yani ah, hamna hamna hamna zile mitungi ya ku, ya hewa katika hospitali nyingi. mm -hmm. siku hizi ukienda hospitali wanakuambia kama huna ya kwako, uh, itabidi umejipanga. Mm -hmm. Na kweli watu wanapata tabu kwa sababu hali ya ha, hospitali nyingi inasikitisha. Mm -hmm. Kuna hospitali pia ambao unasikia hawana hata gloves, ukienda na mgonjwa wako unaenda na gloves. Mm -hmm. Ha, Taifa Leo bado limekuja na habari hiyo. Mm -hmm. Limekuja na kichwa, hakuna pumzi. Na Business Daily uh, gazeti la Kenya bado uh, limeangazia mkutano wa usiku ambao ulizuia bei za mafuta kupanda zaidi leo hii baada ya wabunge kutofautiana kauli na kidogo karibu washikane mashati, lakini ndo mambo yalivyo, wakati mambo yanavyochacha mm -hmm. Na gazeti la Nipashe na gazeti la Habari Leo, bado magazeti ya Tanzania yameandika ajira elfu tisa katika wizara ya afya na elimu. Hapa rais Samia ameanza kutekeleza aliyoahidi. Na gazeti la Daily Monitor limeandika namna pesa alizotoa rais Yoweri Museveni zimewagawanya zime, zime walimu. Na Garowe Online, gazeti la kule Somalia, imeeleza kwamba Somalia imeshangazwa ime, ime na hatua ya jamii ya kimataifa kutishia kuwekea Somalia vikwazo baada ya rais Mohamed Farmacho kusaini kwa sheria mswada ambao ulimpa miaka miwili zaidi ya kutawala. Na magazeti ya kule Ulaya, nikianza na gazeti Lemon limekuja na taarifa kuhusu swala la korona kwamba katika wimbi la tatu wagonjwa wengi waliolazwa ni vijana. Lefigaro limekuja namna nikizungumkuti kuwashawishi vijana jana kupata chanjo ya kuzuia korona. Naomba tuishie hapo awamu ya kwanza, awamu ya pili nitakuja na mengi zaidi. Naam, ni kweli kabisa Carol, pia nimesoma gazeti hilo hilo la Liberation, ambalo magazeti ambayo umeyapitia kutoka huko Ufaransa yakizungumzia matamshi ya yule aliyekuwa waziri mkuu wa Ufaransa Edouard Balladur, akizungumzia ripoti iliyotolewa hivi karibuni kuhusu uh, kazi ya Ufaransa nchini Rwanda kwamba hataomba msamaha. Naam. Asante sana Carol. Asante nam, yeah. Msikilizaji ni saa moja dakika arobaini na sita kwa saa za Afrika Mashariki. Ni mpishe mwenzangu uh, Emmanuel Makundi anakujia na makala gurudumu la uchumi. Nam, hujambo wa msikilizaji wa RFI Kiswahili, popote pale unapotegea sikio matangazo haya, ni kukaribishe kwenye makala ya gurudumu la uchumi. Hivi leo mada mezani ni kuhusiana na mjadala ambao umeendelea nchini Kenya kuhusu hatua ya serikali kwenda kwa shirika la fedha duniani IMF kuomba nyongeza ya mkopo unaofikia karibu dola bilioni 2.34, mkopo ambao shirika la fedha duniani IMF imeuidhinisha, lakini kwa masharti ya muda wa miaka mitatu. Hii inamaanisha nini kwa uchumi wa Kenya na kwa raia wa taifa hilo? Ndilo swala ambalo tunakwenda kulitazama hivi leo kwenye makala haya. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, karibu kuzungumzia hili. Kwenye laini ya simu hivi sasa nazungumza na Benedict Mahona, yeye ni mtaalam wa maswala ya uchumi na fedha, akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Nilianza kwa kumuuliza hatua hii ya Kenya na IMF inamaanisha nini kwa uchumi wa taifa hilo. E, kifedha inamaana kwamba makusanyo ya ndani ni madogo kuliko matumizi. Ina maana nchi inatumia zaidi kuliko makusanyo na uzalishaji wa ndani, na hiyo ndio tafsiri rahisi kabisa kwamba nchi sasa haiwezi ikasimama yenyewe katika maana ya kwamba internal source zake unatumia zaidi. Na matumizi kawaida huwa ni aina mbili kwa serikali makubwa. Matumizi ya kwanza huwa ni uwekezaji au tunasema development uses, na matumizi ya pili ni matumizi ya kawaida, yaani kulipa mishahara ya wafanyakazi na vitu vingine kama hivyo. Nchi inapokuwa inakopa zaidi wakati tayari ilikuwa na kiwango kikubwa cha deni la taifa, ina athari gani kwa uchumi wake na na raia wa kawaida? Kwa sababu bila shaka swala la kodi litaongezeka. E, si kodi tu, lakini pia kawaida ni kwamba tunapo nchi inapokopa zaidi, mkopo unakuwa na riba. Kwa mfano sasa ile riba ni ina inakuwa ni ya muda mrefu kiasi kwamba in, inatokana na masharti yanayokuwepo, lakini mara nyingi unakuta mkopo ni wa muda mrefu, labda miaka ishirini, miaka kumi na tano, katika maana ya kwamba uzalishaji wako sasa utateteleka, kwa sababu ni lazima utakuwa na makusanyo ya ndani yanayohitaji kutumika ndani ya nchi lakini bado unahitaji kulipia deni ambalo ume, umekopa na si deni tu, lazima ulipie riba inayotakikana. Kwa hiyo ni changamoto kwa nchi, na ndio maana nchi ambazo nyingi unakuta kwamba zimezama katika hii tunaita mikopo, maendeleo yake yanakuwa sio, tuseme sustainable. yanakuwa ni ya kubashiri bashiri. Kwa hivyo raia wa Kenya wana kila sababu ya kuwa na hofu ya namna nchi yao imekuwa ikiendelea kuchukua mikopo mikubwa katika shirika la fedha duniani IMF. Wakenya naamini kabisa wameelewa vizuri, na hofu hiyo ni kubwa, kwa sababu unapokopa, kwa mfano, umekopa kwa ajili ya COVID ina maana umekopa kwa ajili ya kutumia hizo pesa na unazitumia leo, zinakwisha, huzitumii kwa sababu ya kuwekeza kwa ajili ya edha, katika miundo mbinu, katika elimu ambayo tunaamini kwa baadaye ni kwamba uwekezaji, kama pesa ingetumika kwa uwekezaji, ina maana ingeongeza uzalishaji katika maana ile GDP katika uchumi wa nchi. Lakini sasa unapokopa ndo maana wanapata wasiwasi kwamba hizi pesa zinapokopwa zinakwenda wapi? Benedict, kwa mujibu wa IMF fedha ambazo Kenya itapewa takriban dola bilioni mbili nukta tatu nne ni pamoja na kusaidia mpango mkakati wa serikali katika kukabiliana na changamoto za COVID, lakini kufanya uwekezaji ambao utakuwa endelevu na kuisaidia nchi katika kulipa baadhi ya madeni. Unadhani msingi hapa wa serikali katika kujaribu kuaminisha ama, ku, ama kuwapa imani raia wasiogope kuhusiana na deni hili itakuwa vipi? E, msingi hapo kwa serikali ya, ni ule upande wa uwekezaji kwamba itawekeza katika hizo meji ambazo umezisema, lakini naamini wasiwasi wa Wakenya ni kwamba, je, usimamizi wa uwekezaji huo utakuwa ni bora? Kumbuke, nchi zetu hizi zina changamoto nyingi katika hali ya uwekezaji, na pia kama nchi imeendelea kukopa bado inaendelea kukopa na sasa inaingia katika, nilikuwa nasoma hapa wanasema deni haliko sustainable, yani eh, halijasimama vizuri. Na tunapokopa huwa kwa tunaangalia kwamba je, kiasi unachokopa kina relate vipi na ile GDP yako kwa hiyo changamoto ambayo naiona na wasiwasi ambao ni mkubwa ni kwamba hizi pesa zinapokuja management yake inakwaje? Kwa hivyo, msingi mkubwa hapa pia ni namna gani nchi ambazo hukopeshwa zimekuwa wazi katika kuonyesha namna ambazo zimetumia ule mkopo na umekuwa okay. Na athari chaa sawa kabisa. Yes, unaweza tukawa na mipango mizuri, lakini baadaye unashangaa tayari kuna skendo mbalimbali, au hiyo miradi unakuta ni miradi mikubwa sana, ambayo pia inatumia muda mrefu kupata faida au kurudisha hizo pesa k unakuta inaendelea. Kumbuka, unapowekeza katika mradi mkubwa, ile pesa inarudi kwa muda gani? Wanasema payback period inaweza ikawa 10 years, 20 years, ina maana kwamba mradi unaanza kwa kuendelea kutengeneza hasara mpaka baada ya miaka kumi mitano au zaidi. Na kama ni mradi mkubwa sana, si chini ya miaka kumi na tano ndio unaanza kuona faida. Kwa hiyo ni ya ambazo zinatakiwa sasa serikali ya Kenya iangalie. Moja ya mkakati ambao ama sharti ambalo IMF imetoa kwa nchi ya Kenya ni pamoja na kupunguza matumizi yake ya ndani. Hii ni pamoja na kuziangazia kuziangazia zile taasisi za umma, lakini namna itakavyokuwa ikikusanya mapato yake na namna itakavyokuwa inatumia. Bila shaka hii ni lile swala ambalo limekuepo duniani kwa muda mrefu kwamba lazima kama wananchi wajifunge mkanda na kama nchi ifunge mkanda kwa sababu lazima ichukue hatua za juu kabisa za kudhibiti matumizi yake, ambayo bila shaka zina athari katika uchumi. Ni sawa sawa kabisa na hiyo, ndo hofu kubwa nadhani kwamba unapoanza kufanya zile measures sasa, austerity measures za kupunguza matumizi ya serikali, kumbuka kwamba ile ndio matumizi ya kawaida niliyoyasema, kulipa mishahara na, ma, na vitu vingine, lakini sasa unapoanza kupunguza, ina maana kwamba aidha Kenya sasa itaanza kupunguza wafanyakazi, ina maana tutaanza kuwa na ongezeko uh, la watu ambao haw, hawana kazi. Lakini pia kumbuka serikali haifanyi kazi peke yake, inafanya na private sector. Sasa unapopunguza matumizi ya serikali uh, kwa upande mwingine ni lazima na private sector, ukumbuke wale ni wafanyakazi wakuamini ni wafanya biashara wakulima, na vitu kama hivyo. Na kwa kumalizia tu, Benedict, kwa wakati kama huu nchi kama Kenya, lakini na mataifa mengine ambayo huenda yakakopa uh, IMF yanapaswa kufanya nini ili kuweka udhibiti na kuwa na matumizi sahihi ambayo yatanusuru uchumi zake kutetereka? E, cha kwanza tunasema lazima wakope kwa sababu maalum katika maana ya kwamba unapokopa basi isiende pesa yote katika matumizi yale ya kawaida, lakini pia lazima tuwe na mekanizmu sasa za kufanya uh, matumizi haya ya pesa kuonekana na kutumika ipaswavyo, la sivyo tutakuwa ni wakopaji wakopaji, na kesho wananchi wanakuwa na maisha magumu kuliko inavyotarajiwa. Naam Benedict, na kushukuru sana uh, san, san. Nam, msikilizaji, na mpaka kufikia hapo ndio tamati ya makala ya Gurudumu la Uchumi kwa jumaa hili. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine juma lijalo. Naitwa Emanuel Richard Makundi, kwa heri. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frequency 9655 kHz 31 nam, katika kutamatisha matangazo ya awamu ya kwanza hapa RFI Kiswahili ni kukumbushe baadhi ya taarifa tumekuletea asubuhi hii. Rais wa Somalia Mohamed Abdullahi uh, Mohamed ametia saini mswada tatu unaomwongezea muda wa kuendelea kusalia madarakani watoto ishirini wa shule wapoteza maisha katika ajali ya moto nchini Niger. Naye rais wa Marekani Joe Biden atangaza kuondolewa kwa jeshi la Marekani nchini Afghanistan. Name wimbo Sukari na mwanamuziki Zuchu kutoka huko Tanzania. ananiambia chombeza chombeza, tena nikizidisha ananiambia koleza koleza, nikitaka kusitisha ananiambia ongeza ongeza, japo imethibitishwa ila itampoteza namna hiyo kasi... Msikilizaji shindo, nami natamatisha matangazo ya asubuhi. Naitwa Ruben Lukumbuka, msimamizi wa matangazo amekuwa Victor Buso na mitamboni tunaye Vital Mugisho kulembwa. Matangazo mengine yatakujia mwendo wa saa moja na nusu saa mbili na nusu kumradhi, kwa saa za Afrika Mashariki. Usikose kujiunga nasi hivi punde. Unajiunga na wenzetu huko Ufaransa, RFI habari.