Saa moja na dakika 40 saa za Afrika Mashariki. Tupate habari za michezo naye Victor Abuso. Hujambo nam? Asante sana, si jambo. Tuanzie kule jijini Tokyo nchini Japan, wana michezo mbalimbali wanaendelea kutafuta medali katika michezo inayoendelea. Na tukiangazia soka ni kwamba uh, kwa upande wa wanaume hivi leo kuna mechi kadhaa hatua ya makundi Ujerumani itacheza na Cote Divoir, Afrika kusini na Mexico, Misri na Australia. Na matokeo katika mchezo wa magongo au hoki kwa upande wa wanawake ni kwamba Afrika kusini imefungwa na Uholanzi mabao matano kwa bila, huku New Zealand ikifungwa na Hispania mabao mawili kwa moja. Katika mchezo wa raga ni kwamba wachezaji saba kila upande kwa upande wa wanaume, Kenya imefanikiwa kupata ushindi wake wa kwanza katika mchezo hii baada ya kushinda Ireland kwa alama ishirini na mbili kwa bili katika uh, mechi ya kutafuta mshindi wa nafasi ya tisa katika uh, mashindano hayo. Unakumbuka kwamba Kenya ilipoteza mechi zake zote za hatua ya makundi ikiwemo kufungwa na hii Ireland ambayo imefunga leo, lakini pia ilifungwa na Marekani na Afrika Kusini. Wakilishi wengine wa Afrika Kusini wameondolewa katika hatua ya robo fainali baada ya kufungwa na Argentina kwa alama 19 kwa 14, na mechi ya fainali ni baadaye hivi leo kati ya New Zealand na Fiji ambazo zitawania medali ya dhahabu huku Uingereza na Argentina zikisaka medali ya shaba. Uh, Victor Buso kwenye mitandao, nilikuwa nasikia wa Afrika wakisema mashindano ya Olympics yanaanza lini, kwa sababu kufikia jana hali ilikuwa mbaya, hatukuwa tumefuzu hata kitu kimoja, na bila shaka wanasubiri uh, riadha ambayo itakuja wiki ijayo. Katika soka, ni kwamba shirikisho la soka kule nchini Uganda limemtangaza kumrejesha tena msabia Micho Uh, Sedrovich kuwa kocha mkuu wa timu ya taifa ya soka amesaini mkataba wa miaka mitatu na ataanza rasmi kazi tarehe moja mwezi agosti aliondoka nchini uganda uh, baada ya fainali ya mataifa bingwa mwaka elfu mbili na kumi na saba kufuatia mvutano wa kutulipwa mshahara wake kazi kubwa itakuwa ni kuiandaa uganda kuelekea mechi za kufuzu kucheza fainali ya kombe la dunia mwaka elfu mbili na ishirini na mbili uganda imepangwa na jirani zao kenya rwanda lakini pia kuna mali Uh, kabla ya kurejea Uganda, Micho amekuwa akifunza timu ya Chipolopolo ya kule Zambia na aliondoka tu karibu mwezi uh, karibu siku chache ya mawiki kadhaa zilizopita. Katika mechi za Sekafa kwa vijana hidi miaka ishirini na tatu, uh, Tanzania na Burundi zitamenyana katika fainali ya kuwania taji hilo. Uh, siku ya Ijumaa katika uwanja wa Bahir Dar huko nchini Ethiopia. Hii inakuja baada ya kumalizika kwa mechi za nusu fainali hapo jana. Tanzania ilifunga Sudan Kusini bao moja kwa bila, huku Burundi nayo ikishinda Kenya mabao manne kwa mawili kupitia mikoja ya penalti baada ya timu zote mbili kumaliza mechi hizo, mechi hiyo wakiwa uh, hawajafungana katika mechi ya kusisimua kabisa ya nusu fainali. Shukrani sana Vikta Abuso, asante. Tupate uchambuzi wa magazeti sasa na Ali Bilali, karibu nam. Ni kushukuru sana Karol Korir, nianzie kule nchini Burundi na gazeti la Iwachu. Gazeti hili limeandika kuhusu muda uliotolewa kwa viongozi wa eneo la Mugoboka kuwajengea majumba yaliyobomolewa ma wananchi muda ambao ulikuwa ulitolewa wa wiki mbili umetamatika, bila hata hivyo zoezi hilo kufanyika. Unajua, kulikuwepo na ile bomoa bomoa, ambapo taarifa haikutolewa vizuri, au viongozi wa eneo hilo wakaanza kubomoa majumba ya wananchi, lakini baadaye serikali ikaingilia kati na kuonekana kwamba walikosea na kuwataka viongozi wa eneo hilo wawajengee majumba wananchi waliobomolewa. Na gazeti la New Times la kule nchini Rwanda limeandika kuhusu vikosi vya Msumbiji na vile vya Rwanda vimekabiliana, uh, vikali na kurejesha mikononi mwa serikali maeneo ambayo walikuwa wanakaliwa na waasi wa uh, Kiislamu, uh, wapiganaji wa Kiislamu huko Cabo Delgado. Uh, moja miongoni mwa eneo ambalo liligubikwa na uh, mapigano ya kidini na magazeti ya kuli jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, yameandika na kuipa nafasi taarifa kuhusu uteuzi wa mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi seni na, ambapo gazeti la La Prosperite limeandika, uteuzi wa rais wa seni hakuna makubaliano yaliyopatikana hadi jana jioni. Aa, gazeti la Forum des As limeandika, uteuzi wa seni madhehebu sita ya kidini kuteua mgombea na Kanisa Katoliki pamoja na ECC hayakushiriki. Gazeti la The Citizen la kule nchini Tanzania limeandika kuhusu Rais Samia Suluhu anatarajiwa kupata chanjo ya kwanza ya Covid 19 hii eh, leo. Mbali na taarifa hiyo, gazeti hilo limeandika hatari za mabadiliko ya hali ya hewa kila mwaka zinagharimu uchumi wa Afrika kwa asilimia dola bilioni 105 na gazeti la The East Africa limeandika kuhusu takriban watu arobaini na wawili wapoteza maisha wakiwa mikononi mwa vikosi vya serikali kule nchini Sudani Kusini. Gazeti la Daily Monitor la kule nchini Uganda limeandika kuhusu dalili muhimu za dunia zinazidi kuwa mbaya kadri athari ya mwanadamu inavyozidi kuongezeka. Na nimalizie ha, na gazeti la Le Figaro, au muda bado upo, muda bado upo kidogo <laughs> gazeti la Le Figaro limeandika kuhusu pasi ya afya ambayo imeendelea kuzua utata kule nchini Ufaransa, imeidhinishwa, na gazeti hili limetoa ufafanuzi hapa kuhusiana na matumizi ya pasi hiyo. Shukrani sana Ali Bilali. Tupate sasa makala Afrika Mashariki naye, eh, Julian Rubavu. Mpenzi msikilizaji wa Radio France International. Karibu kwenye makala ya Afrika Mashariki, makala ambapo tunahabarishana na kuelimishana ili kubadilika kifikira na kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Leo tunaangazia juu ya utamaduni wa kuandika na kusoma vitabu nchini Tanzania. Kusoma vitabu, msomaji anapata maarifa. Na kuandika vitabu mwandishi anaweka pale maarifa, ili msomaji aweze kujifunza kupata mengi zaidi. Ungana nami Juliani Rubavu, Radio France Internationale. Msikilizaji, kuna wageni ambao wanatokea maeneo mbalimbali ya Tanzania. Watajitambulisha ni akina nani, wanafanya nini, na kwa wadhifa wao na utambulisho wao. Tutaongea na mmoja baada ya mwingine. Tuanze na utambulisho, bwana unaitwa nani? Ah, kwa majina naitwa Christopher Sirilo, ni daktari wa binadamu lakini pia ni mwandishi wa kitabu na mwanaharakati wa haki za binadamu. Naishi Dar es Salaam, Tanzania. Kwa jina naitwa Maro, ni mtaalamu wa masuala ya fedha, pia ni mkufunzi wa chuo kikuu. Naishi Kigamboni, Dar es Salaam, Tanzania. Kwa majina naitwa Yeriko Nyerere. Aa, ni mwandishi wa vitabu na ninaishi Kigamboni, Mbutu Block E nam. Wageni karibuni sana kuongea na Radio France International. Asana, asana. Asana. na mpenzi msikilizaji umewasikia ambao wako hapa kubabadua mada hii ya uandishi na usomaji vitabu Tanzania je hali ya uandishi wa vitabu ikoje bwana Yeriko Nyerere wewe ndiye mwandishi wa vitabu na naona kitabu chako hapa cha ujasusi wa kidola na kiuchumi ya kwa kweli uandishi wa vitabu ni ni mzuri lakini una changamoto kubwa sana, hasa hasa kwa nchi yetu kama Tanzania. Tutakuja hapo baadaye, Bwana yaliko Nyerere, kwenye changamoto. Tuje kwanza kwenye faida za uandishi wa vitabu. Wewe kama mwandishi, unajisikiaje unapokuwa unaandika kitabu? Kwa kweli najisikia vizuri sana, kwa sababu naandika kile ambacho ninakiamini kipo kichwani mwangu na kile ambacho nakipenda. Hakuna kitu kizuri unapofanya kile unachokipenda kwa hiyo naandika kile ninachokipenda, nafurahi kufanya hivyo. Naam, nije kwa Dkt. Siri, na umesema kwamba unaandika vitabu na unasoma vitabu pia yeah. Wewe kama mwandishi wa vitabu, ni faida zipi za mtu anayeandika vitabu? Uh, faida ya kwanza kabisa ya kuandika kitabu ni kuwa mwalimu wa ule ufahamu ambao wewe unauandika, kwa sababu huwezi kuandika bila kusoma. Waandishi ni wasomaji wazuri sana kwa hiyo vile unavyoandika ndo vile unavyozidi kufahamu zaidi. Kwa hiyo ni fahamu ya ni, ni faida ya kwanza kabisa, unakuwa na ufahamu mkubwa juu ya yale mambo ambayo unataka wengine wayafahamu. Lakini pia unakuwa unachangia katika ku, kueneza lugha yako unayotumia. Kama unaandika kwa Kiswahili au unaandika kwa Kiingereza au kwa Kifaransa, unakuwa unachangia una, una katika kutunza lugha, lakini pia katika ku, kusambaza au kueneza lugha unayotumia katika uandishi lakini kuna faida nyingine pia ya kifedha. Ikiwa uta, utakuwa mwandishi mkubwa na unatambulika na kuuza vitabu vingi, inaweza kusaidia kiuchumi pia, yes. Asante sana e, Yeiko Nyerere na Dr. Sili hapo kama uandishi wa vitabu na mpenzi msikilizaji wa makala ya Afrika Mashariki, hii ni Radio France International na tunaangazia juu ya utamaduni wa kuandika na kusoma vitabu nchini Tanzania. Sasa baada ya hawa waandishi kuongea, sasa na kwenda kwa msomaji mwenzangu. Mi naitwa Maro. Faida mojawapo ya msomaji wa vitabu inakusaidia kwenye kujenga hoja, ambapo hiyo ndio sehemu kubwa ambapo tunasema badala ya kumpiga mtoa hoja, mpigana na hoja. Sasa kuna mwandishi mmoja anaitwa Frank Lebowitz ambaye anasema, fikiri kabla ya kuzungumza, soma kabla ya kufikiri. Uki, ukiweza kusoma vitabu itakupa uwezo mpana zaidi wa kufikiri kabla hujazungumza, na pia itakusaidia kupunguza kutumia lugha kali kwenye kujenga hoja. Kitu kingine kikubwa ambacho utakipata kwenye kusoma kitabu itakusaidia kwenye ubunifu, hasa kwa sisi ambao tumeajiriwa. Kwa mfano kusema kitabu cha Nyerere cha ujasusi kinakusaidia wewe mwenyewe kuweka kujiwekea ulinzi wako mwenyewe, kujua mifumo ya ulinzi ya maeneo mbalimbali, na hata kuweka ulinzi wako wewe mwenyewe kama binadamu, lakini pia unakuondolea msongo wa mawazo. Kuna vitabu vya hadithi kama vya waandishi kama kina Beni Mtogwa ambavyo ni, ni hadithi ambazo ni za kufikirika na ambazo zinakupa wewe kusoma inakupunguzia kama una, una, una msongo wa mawazo au una kitu kinachokusumbua. Asante sana bwana Maro. Nirudi kwa Dkt. Cyril. Watanzania kweli wana utamaduni wa kuandika na kusoma vitabu? O, utamaduni wa kuandika vitabu umekuwepo ndani ya Tanzania , lakini haujawa kwa kiwango kile ambacho kinaridhisha, kwa sababu tunasoma vitabu. Bwana Maro amekuja ku, am, ametoka kuzungumza kuhusu kitabu cha akina Beni Mtobwa, au ni watu wa zamani waandishi waliotangulia akina, akina Shaba Robert, na sasa hivi tuna akina Yeriko Nyerere. Kwa hiyo utamaduni huu umekuwa hapo, lakini bado hatuwezi kusema ni utamaduni wa kuridhisha. Naam, nije kwa bwana Yeliko Nyerere, kama mwandishi kuna changamoto lukuki. Kuna kama zipi? Kwa ufupi sana, changamoto kubwa sana tulionayo ni gharama ya uchapaji wa vitabu kwa Tanzania, alafu changamoto ya pili ni wasambazaji ambao wamejenga mentality kwa jamii kwamba Watanzania hawasomi vitabu, na hiyo dhana ndio imekuwa ikitumika kuwapunja sana waandishi wa vitabu kwa sababu mwandishi anaweza kaandika kitabu ukienda kwa, kwa, kwa, kwa msambaji a kwa kuambia vitabu havisomwi, unachukua pengine teni pasenti, yeye anachukua asilimia tisini. Sasa utakuta kuna hali hiyo, mimi niliamua kubadili hiyo hali kuna kubadili hali manake, niamua kuingia mtaani mwenyewe, niliamua kuchapisha kwa gharama zangu, nikaingia mtaani, nikalazimisha. Unajua kitabu lazima lazimishe mtu, nalazimisha mtu mpaka atanunua, na nikalazimisha, na kitabu kikaingia kwenye masikio ya watu, na mpaka leo kitabu cha ujasusi kimekuwa kama ndo nembo ya vitabu vya Kiswahili kwa Tanzania kwa sasa hivi. atilia wahitimu wengi wa uzamili hata uzamivu, huwezi kuona maandiko yao ukiyatafuta yanapopaswa kupatikana. Hii unadhani sababu yake ni nini kwa Tanzania, bwana Yeliko Nyerere? Ninadhani ni, ni ma, mapokeo tumeyapokea vibaya. Ujio wa, wa, wa teknolojia tumeupokea tofauti kwa sababu uh, wenzetu nje wanaitumia teknolojia kama, kama, kama kanzidata za kuhifadhi shughuli zao za kitaaluma na mambo kadha wa kadha. Huku kwetu, uh, ni sehemu ndogo sana ya, ya, ya, ya, ya, ya teknolojia inayotumika ambapo tunaitumia kuhifadhi taarifa zetu. Bado tunayo nafasi ya kuwasaidia vijana waliopo vyuoni, zile tafiti zao za kumaliza elimu zao waziweke kwenye mitandao ya kijamii kwa maana ya waweke kwenye Google na kweke kwingine. Na jambo lingine muhimu uh, ni niwaeleze tu kwamba ujio mpya wa vitabu vya Yeriko vitakuja kwenye mfumo wa uh, application ambapo tunataka sasa tubadili watu wengi na kutoka nchi zote wanazosikiliza redio hii waweze kupata kitabu kupitia kwe. kwenye simu yao tu, badala ya kusubiri hadi kopi mpaka itoke mbutu bloku hii. Sasa watapata kirahisi popote pale walipo. Okay, asante sana na mpenzi msikilizaji wa Radio France International, makala ya Afrika Mashariki hapa, ndio mwisho wa makala yetu kwa leo. Na kama nilivyokuambia awali, ambaye kuweza kuwa nami mwanzo mpaka mwisho, tulikuwa tunaangazia juu ya utamaduni wa kuandika na kujisomea vitabu nchini Tanzania. Tumeona faida zake na hasara zake, lakini pia e, wataalamu hapa ambao ni Bwana Jeriko Nyerere, Dr. Cyril na Bwana Maro, ambaye ni mwanauchumi na mfanyakazi wa benki hapa jijini Dar es Salaam, wameweza kuelezea kwa upana na umeweza kusikiliza. Kipindi kinasikilizwa Jumanne na kina marudio siku ya Jumatano asubuhi. Kwa hiyo, msikilizaji, uwe kando ya redio yako. Mimi ni Julian Rubavu, ninawashukuru ninyi ambao mmeweza kubabadua mada hii ya utamaduni wa kusoma na kwa kuandika na kusoma vitabu. Asanteni sana, Asante sana. Tupate muktasari wa taarifa ambazo tulikuwa tumekuandalia. Tanzania kuanza leo kuwachoma raia wake chanjo ya kuzuia korona. Rais wa Ivory Coast Alassane Watara na mpinzani wake Lora Bagbo waweka kando tofauti zao. Na maofisa wa polisi watoa ushahidi kwa kamati ya bunge inayochunguza vurugu za Capitol nchini Marekani. Tunamalizia na kibao feeling chake Nameless akishirikiana na mkewe Wahu wakitokea nchini Kenya, oh. <coughs> Na hiyo feeling kibao cha Nameless akishirikiana na mkewe wa Kuu. Ndivyo tunatamatisha sehemu ya kwanza ya matangazo ya asubuhi. Ni kushukuru msikilizaji, na tuungane tena saa mbili na nusu kwa matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili. Kwa sasa, kwa heri.