Moja na dakika 40 Afrika Mashariki. Michezo ya Olimpiki jijini Tokyo hapa RFI. Na sasa ni wakati wa kupata habari za michezo. Karibu sana Richad Makundi. Na asante sana Jupita Mayaka. Nianze kumjuza msikilizaji na yale yanayojiri katika mashindano ya Olimpiki kule nchini Japan, katika jiji la Tokyo. Hapo jana, uh, kijana kutoka, unaweza kusema kijana wa makamo, uh, kutoka, kutoka kule nchini Moroko, alimaliza ufalme rasmi wa taifa la Kenya katika mbio za triple chase, uh, ama steeple chase, uh, za mita elfu tatu mara baada ya kufanikiwa kutoa medali ya dhahabu. Sofiane El Bakali alitoa medali hiyo kwa kumaliza kwa muda wa dakika nane na sekunde nane eh, akimpita ah, eh, kijana mwingine wa Ethiopia La Mecha Girma na Mkenya Benjamin Kigen. Hapo jana, watu wengi walihuzunika baada ya kuona kwamba Kenya kwa muda mrefu, kwa miongo kadhaa, wakishindwa katika mbio za mita elfu tatu. Tunasubiri kuona wanawake, mambo yatakuwaje, lakini Christina Mboma pamoja na Beatrice Masilingi, wote wana miaka 18, wamefuzu katika fainali ya mbio za mita 200 kwa upande wa wanawake katika jiji la Tokyo hapo jana, wa Namibia wote hawa wawili e, walikatazwa kushiriki mbio za mita mia nne na shirikisho la mchezo wa riadha duniani. E, baada ya kuthibitishwa kwamba wao wana vichocheo zaidi katika miili yao. Uh, utakumbuka wana vichocheo vinavyofanana na vile vya Caster Semenya ama mrundi Francine Niyonsaba ambao walikatazwa kushiriki. Caster Semenya alikatazwa kushiriki mbio za mita mia nane baada ya kuthibitishwa kwamba testosterone zile ama homoni zake ni zaidi ya kiwango cha kawaida cha wanawake manake, zinaweza kuwa zinakaribiana na zile za wanaume. Lakini wanadada hawa wawili kutoka Namibia watawakilisha bara la Afrika katika fainali za mbio za mita mia mbili. Lakini mwanadada mwenye asili ya Ethiopia lakini sasa ni raia wa kule Uholanzi, Sifan Hassan jana alifanikiwa kutoa medali ya dhahabu katika mbio za mita elfu tano. Mwanadada huyu sasa analenga kuweka historia ya kujaribu kutoa medali nyingine katika mbio za mita elfu moja na mia tano pamoja na elfu kumi kwa upande wa wanawake. Mwanadada huyu mwenye umri wa miaka 28 alimaliza katika muda wa dakika 14 sekunde 36.79, na mjamaika Elaine Thompson Hera anatarajia kujaribu kutengeneza historia ya kutoa medali mbili mfululizo za dhahabu. Alishinda katika mbio za mita mia moja na sasa anawinda kutoa medali nyingine ya dhahabu katika mita mia mbili wakati atakapokutana na wanariadha wengine, nimetoka kutajia wanariadha kutoka Namibia ambao watashiriki pia mbio hizi. Zaidi ni katika matangazo ya awamu ya pili. Nikushukuru sana. na sasa bila shaka Ruben, likumbuka mawasili kwa uchambuzi wa magazeti. Karibu sana. asante sana Jupiter, nianzie nchini Kenya na gazeti la The Standard ambalo limemnukuu waziri mkuu wa zamani wa Kenya na kiongozi wa ODM Raila Odinga akisema, mimi si mzee sana kuiongoza Kenya. Wakati taifa leo lenyewe limeandika wapwani wakaushwa tena. <laughs> Uh, Ruben, uzee unamaanisha nini? Kuanzia miaka mingapi? <laughs> <laughs> inategemea Ana... na kile mzee mwenyewe aliyetoa matamsha haya alikuwa anamaanisha. Na kule Tanzania gazeti Mwananchi limeandika kwa nini muhimu kuchanja. Uh, wananchi waliochanjwa wasimulia walivyojisikia. Tanzania, wengi sasa wajiandikisha, tayari kupewa chanjo. Na nipashe kwa upande wake, lenyewe limeandika Otohu, uh, Otohu uh, unga mkono wa bunge hukatwa kodi. Uh, chini hapa naona IGP aionya Chadema maandamano. Majira lenyewe kwenye ukurasa wake wa mbele likiandika, uh, taarifa kuhusiana na habari hii tu ni kwamba lenyewe limeandika uh, naona mbele hapa kwenye ukurasa wake wa mbele picha ya Spika Job Ndugai akipewa chanjo, lakini gazeti hili inasoma hapa kichwa cha habari ya IGP Siro aishukia vikali Chadema kuhusu Mbowe. New Times la Rwanda laandika, Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan na mwenyeji wake Paul Kagame, Rais wa Rwanda, wahakikisha ushirikiano zaidi uh, katika jumuiya ya Afrika Mashariki. Kule Uganda, gazeti The Monita limeandika kuhusu ripoti ya Amerika ikikosoa nchi hiyo kutokana na kuendelea uh, kukithiri kwa biashara ya binadamu na. Gazeti Forum des As, lakini pia la Prosperite naona pia Tempete de Tropique. Magazeti karibu yote kule DRC yameandika kuhusu Kanisa Katoliki kulaani mashambulio uh, lalaani mashambulio oh, dhidi ya makanisa kadhaa jijini Kinshasa sana huko Mbuji-Mayi. Actualite CD kwa upande wake laandika ajali agari, ya gari yauwa watu zaidi ya thelathini magharibi mwa jiji la Kinshasa. Iwachu la Burundi limeandika kuhusu hali mbaya inayowakabili madereva wa mabasi ya abiria na magari mengine yanaohudumia watu kuelekea kusini mwa nchi. Sudan Tribune laandika mamia ya wabunge wapya waapishwa hapo jana, ikiwa ni sehemu ya kule kutekelezwa kwa masharti ya mkataba wa amani, lakini gazeti hili limefafanua uh, kwamba Rais Salva Kiir hakuwepo wakati wa kuapishwa kwa mabunge, ha, wabunge hao mm. Gazeti Sidwaya Info la Burkina Faso laandika uh, kuhusu kauli ya mkuu mpya wa seni Elizeu Wadraogo kwamba ahidi kuandaa uchaguzi ulio huru na haki nchini Burkina Faso. Asante sana Roben Lukumbuka. Shukrani. Tupate sasa makala juu ya haki zako na Benson Wakoli. Jambo na karibu katika makala ya juu ya haki zako, makala ambayo kufahamisha kuhusu haki zako mbalimbali ya msikilizaji za kimsingi. Jumuiya ya Afrika Mashariki ilianzishwa kufanikisha malengo ya maendeleo miongoni mwa nchi wanachama wa mataifa hayo, wakati huo ikiwa na mataifa matatu, Kenya, Uganda na Tanzania, kupitia kwa viongozi wa mataifa hayo mwaka 1967. Karibu, naitwa Benson Wakoli. Nitazungumza na mwanahistoria na mchambuzi wa siasa za kimataifa kutoka Dar es Salaam, Tanzania, Lugete Musa Lugete, kubaini iwapo jumuiya hii ya Afrika Mashariki imemfaidi kivyovyote raia wa mataifa haya ya Afrika Mashariki. Maendeleo ya jumuiya ndiyo ilikuwa msingi wa jumuiya ya Afrika Mashariki na hapa namuuliza bwana Musa Lugete iwapo kufikia sasa jumuiya ya Afrika Mashariki ina lolote la kujivunia. Aa, kuna mafanikio mengi yamepatikana katika jumuiya ya Afrika Mashariki. Ikumbuke e kwamba mwaka 67 jumuiya b hiyo ilianzishwa ikijumuisha nchi tatu Tanzania, Kenya na Uganda. Lakini mpaka kufikia sasa jumuiya ya Afrika Mashariki ina wanachama sita wamemwongeza uh, Rwanda, Burundi pamoja na Sudani Kusini. Biashara zinafanyika uh, mwingiliano wa watu, lugha ya Kiswahili inakuwa, mshikamano upo, ingawa sasa kuna changamoto zinapaswa kushughulikiwa na kumalizwa, ikiwemo mzozo wa kisiasa na diplomasia ya Sudani Kusini ka Salva Kiir pamoja na Riek Machar. Kufikia sasa, Jumuiya ya Afrika Mashariki na wanachama ambao ni Kenya, Uganda Tanzania, Rwanda, Burundi na Sudani Kusini. Hata hivyo kwa sasa kuna mchakato unaoendelea kusajili Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa mwanachama wa jumuiya hii. Lugete Musa akisema DRC itakubaliwa kutokana na faida za kiuchumi itakazoleta ndani ya Jumuiya ya Afrika Mashariki. Kwanza wameanga, wameangalia faida za kiuchumi inaonekana kwamba wanachama wa Jumuiya za Afrika Mashariki wanaweza wakapata fa faida ya kibiashara zaidi ya dola bilioni kumi za Kimarekani kwa mwaka kwa kupeleka biashara Kongo. Kumbuka kwamba Kongo ni moja kati ya nchi ambazo haina bandari kubwa ya kupitisha mizigo, kwa hiyo wanaona ni muda mwafaka sasa. Kenya kuna bandari ya Mombasa, Tanzania kuna bandari ya Dar es Salaam, o mizigo mingi itakuwa inaenda Kongo, wanataka kuibadilisha biashara, ingawa swala la usalama Kongo bado si nzuri, ukizingatia kwamba eneo la mashariki, yani Goma, bado kumekuwa na vita tangu miaka ya tisini. Lakini raia wa jamhuri ya kidemokrasia watanufaika vipi iwapo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo itaruhusiwa kujiunga na Jumuiya ya Afrika Mashariki, hali yayo kiuchumi itaweza kubadilika? E, kuna mambo mengi raia watafaidika. Mfano, kama wataondoa visa, watu watakuwa wanaenda kutoka Kongo wanakuja Uganda bure, Kongo kuja Tanzania, Kongo kwenda Kenya. Ni mwingiliano wa watu utakuwa biashara zitakuwa, lugha itakuwa, na diplomasia itakuwa pamoja. Kumbuka kwamba Somalia nayo iliomba uanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki toka mwaka elfu mbili na kumi na mbili, lakini imewekwa pembeni. Lakini naona Kongo imekubaliwa haraka, kwa sababu Kongo kuna rasilimali nyingi ambazo zinafanya sasa watu wachangamkie biashara na fursa zinazopatikana Kongo. Licha ya makubaliano kuwa nje wanachama wa jumuia ya Afrika Mashariki hawastahili kuwa na viza kutembelea mataifa wanachama, bado kuna mataifa kama vile Sudani Kusini ambayo inahitaji baadhi ya raia kutoka mataifa kama vile Kenya hivi karibuni kuwa na visa kabla ya kutua katika taifa hilo, suala la usalama likidaiwa kuchangia hali hiyo. Kwanza ili uingie kuwa na viza, ni kuna sababu za kiusalama kwa sababu ukiangalia Sudani Kusini toka ijipatie uhuru elfu mbili kumi na moja hali ya kiusalama sio nzuri. Kwa hiyo lazima uombe visa, wakufuatilie wewe unayeomba una historia gani na nini. Lakini kadri jumuiya inavyozidi kuendelea, inabidi wanachama wake wote wajaribu kuruhusu watu waingie na kutoka bila visa, kwa sababu jumuiya ya Afrika Mashariki ni jumuiya moja na sisi ni ndugu. La, lakini swala lingine kupitia visa nchi zimekuwa zikiongeza mapato, kwa sababu visa haitolewi bure, kuna kiwango cha pesa unalipia. Ko, nchi kama Sudani Kusini ambayo imekumbwa na umaskini, nadhani kupitia visa wanadhani wana wanaweza kuongeza pato la taifa. Wengi wanajiuliza iwapo jumuiya ya Afrika Mashariki na sauti yote kutetea nchi mwanachama, mfano tuseme kama namna inavyoshuhudiwa nchini Burundi, ambapo taifa hilo limewekewa vikwazo na jumui Nikiza, uh, Ulaya kuiondolea Burundi vikwazo ni ngumu. Ni, ni sehemu ya changamoto ambayo inahitaji majadiliano ya kina, kwa sababu ukiangalia Burundi, nchi ambazo zimewekiwa vikwazo kwa kweli zimekuwa zikikiuka sheria za kimataifa ikiwemo utawala bora na demokrasia. Kwa hiyo sasa, kama wanachama wa Jumuia ya Afrika ya Mashariki, inakuwa vigumu kumsemea mwanachama ambaye amekiuka haki za binadamu na sheria za kimataifa. Kwa hiyo inakuwa ngumu kumsemea, sababu za Burundi kuwekewa vikwazo ziko wazi, elfu mbili kumi na tano ambapo Ngurunzinza aliongeza muda na akagombea na hatimaye akashindwa kwa uchaguzi wa magendo. Matatizo kama hayo ya uongozi mbaya, udikteta, uminyaji wa haki za binadamu taifa linapokuwa limefanya ingawa ni mwanachama, lakini wanachama wengine hawawezi kutoka mbele na kulisemea kwa sababu uh, ukiukaji wa, wa haki za binadamu ni jambo la msingi zaidi. Uhusiano wa baridi miongoni mwa viongozi, jinsi tumeshuhudia kati ya rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni na mwenzake wa Rwanda Paul Kagame, kivivyote vile inatishia hatima ya baadaye ya jumuiya ya Afrika Mashariki e, kwa sababu hao ndo wanaongoza katika siasa za utata. Museveni rais wa Uganda toka mwaka themanini na sita na amekuwa chaguzi nyingi zimekuwa zikitokea matatizo kama ile ya mwaka jana dhidi ya Bobi Wine. Lakini pia Kagame hivyo hivyo amekuwa akihusishwa na udikteta na ukuvunjaji wa haki za binadamu Mfano alichomfanya dada Diana Rwegera na wengine wengi ambao wamekuwa wakipata joto la jiwe pindi wanapomkosoa. Kwa hiyo viongozi kama Kagame na Mseveni pamoja na Salva Kiir wa Sudani Kusini hawawezi kusimama na, kute, na kupinga udikteta. Hawawezi kusimama na kupinga demokrasia. Hawawezi kusimama na kupinga matendo ya kiovu ambayo yanakiuka haki za binadamu kwa sababu wenyewe wapo kwenye listi ya viongozi ambao ni wakiukaji wa haki za binadamu. Kwa hiyo ndio maana haiwezekani nchi moja ika, ikaonya matendo ya nchi nyingine, kwa sababu matendo kama hayo yapo kwenye nchi yake kwao. Kwa kweli, hawawezi kuwa na msimamo mmoja viongozi wa jumuiya za Afrika Mashariki, kwa sababu kila nchi kuna matatizo ambayo yanafaa na nchi nyingine. Na bwana Lugete, kumekuwa pia na minong'ono miongoni mwa wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki uh, kwamba Kenya inajinufaisha sana kutokana na hali yake ya kijiografia ilipo. Uh, minong'ono hii unaweza izungumzia kivipi? Hapana, sio siwe, siwe, minong'ono ni, u, ni uzembe wa wanachama wa nchi zingine wa Kenya ni watu ambao wanaweza wakathubutu na kuchungulia fursa. Ukiangalia mwaka uh, uh, huu mapema, Mama Samia alienda Kenya, alivyokuwa anaongea na, na baraza la wawakilishi la, la, la, la, la Kenya, iliyo tafiti zinaonyesha kwamba uh, wakenya wa wengi wamewekeza Tanzania kuliko watanzania kwenda kuwekeza Kenya. Kwa hiyo inaonyesha kabisa ni kwamba wakenya wana uwezo wa kudhubutu na kuchungulia fursa kokote kule, na wakaenda na wana mitaji, lakini Watanzania, Waganda na watu wengine wamekuwa ni waoga wa kudhubutu kuwekeza. Kwa hiyo kama wakenya wanadhubutu, wacha wapewe, na wanachama wengine kama hawawezi kudhubutu, basi sio swala la kuwalaumu Wakenya. Raia wengi pia wamelalamikia ugumu wa kufanya kazi katika taifa la Tanzania, licha kwa kuwa wanachama wa jumuiya ya afrika mashariki. Hili bwana Lugete, pengine unaweza lilifafanua kivipi? Hata hivyo hali pale Tanzania imeanza kubadilika baada ya ujio wa Rais Samia Suluhu Hassan madarakani kufuatia kifo cha mtangulizi wake John Pombe Magufuli. Mama Samia akifanya ziara katika mataifa jirani kwa uvutia wawekezaji Tanzania, anavyofafanua hapa mchambuzi wa siasa kutoka jijini Kigali Halid Hasan, mtangulizi wake alikuwa ni mtu hatoki nyumbani, alikuwa akibaki tuna mtu. Unapobaki nyumbani hutoki kwenda kwa wengine, inakuwa ni vigumu kuweza kujadiliana masuala mbalimbali mbali, na kila pande kuweza kuelezea uh, matatizo yake ya sa. Kwa hiyo Bibi Samia, katika kuanzisha ziara zake katika mataifa uh, yanayozunguka kwanza Tanzania, ni kujaribu kwanza kuondoa zile hitilafu, ukianzia kuanzia Kenya, mzozo uliokuwepo kati ya Kenya na Tanzania kati ya Tanzania na na Uganda, hivi hali imekuwa ni nzuri kiasi, na pia yale mahusiano ya baridi yaliyojitokeza katika siku za nyuma nyuma tu, za Magufuli na Rwanda. Hii hali bila shaka aa, katika ziara hii ya Samia hapa Rwanda itajaribu kuondoa zile hitilafu zilizokuwepo. Ile sintofahamu iliyokuwepo na kujaribu kufikia katika mustakabali mwema wa mahusiano kati ya nchi mbili na pia ile miradi ambayo iliyokuwepo kati ya Tanzania na Rwanda itakuwa ndio wakati huu sasa wa kuweza kuweka ukomo katika kufikia utekelezaji wake. Naam, kwa kauli hiyo ya Halid Hassan kutoka Kigali, Rwanda, mchambuzi wa siasa huyo, tunakamilisha makala haya ya jua haki zako. Shukrani pia kwa Lugete, Musa Lugete akiwa Dar es Salaam, Tanzania, katika mchango wake siku zote kwenye makala haya ya jua haki zako. Naitwa Benson Wakoli. Hadi makala yajayo. Kwa heri. Msikilizaji, ni kukumbushe miongoni mwa habari ambazo umezisikia asubuhi hii: Tanzania na Rwanda zatiliana saini mkataba wa ushirikiano katika afya na tehama, madaktari nchini Nigeria waanza mgomo kushinikiza nyongeza ya mshahara, na Ikulu ya Marekani yaendelea kuwataka raia wake kujitokeza kuchoma chanjo. Wimbo ni namba one wake Nandi kutoka nchini Tanzania akimshirikisha Joboy wa Nigeria. <mimitation> "Number 1" wake Nandi kutoka nchini Tanzania akimshirikisha Joboy kutoka nchini Nigeria. Unatukamilishia awamu ya kwanza ya matangazo asubuhi hii. Matangazo mengine ni saa mbili na nusu, Afrika Mashariki. Naitwa Jupita Mayaka.