Ni saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. George Ajowi tumekuandalia taarifa kemkem, lakini kwanza tupate muktasari. Viongozi na wataalam nchini DRC wakutana Kinsasha kuelekea maadhimisho ya miaka 61 ya uhuru. Aliyekuwa kiongozi wa waasi nchini Liberia Alukosaya ahukumiwa kifungo cha miaka 20 jela. Maaskofu Marikani wa katoliki nchini Marekani wamtaka rais Joe Biden kutoshiriki meza, kuto meza ya Bwana. Nam, karibu. Wakati wananchi wa DRC wanapoelekea kuadhimisha miaka 61 ya uhuru wa nchi yao kutoka kwa mkoloni wake wa zamani Ubelgiji Juni 30 mwaka huu, wanasayansi na wasomi wanakutana hivi leo mjini Kinsasha kujadili suala la uongozi na mabadiliko yatakayofanyika ili kufikia utawala bora na kuboreshwa kwa maisha ya raia Wakongomani. Profes Dr Dadi Sela ni mkuu wa kamati ya waandaaji wa kongamano hilo. Tutazungumuzia namna gani inabidi kubadirisha misingi ya siasa ya Afrika na ya DRC Kongo, na kwa hiyo ni mzuri sana kubadirisha namna ya kuongoza Afrika, namna ya kuongoza DRC. Raia inapashwa kujitegemea. Kwa mfano, uchumi ya raia inapashwa kuongozewa na raia, hapana na viongozi gisi banataka mila zetu zinapashwa kuwa mbele ya mila ya kutoka nje. Ni sauti yake Profesa Dr Dadi Saleh, mkuu wa kamati ya waandaaji wa kongamano la sayansi na wasomi jijini Kinshasa hivi leo. Serikali ya Burundi imeandaa mikutano ya hadhara ya siku tatu mjini Giteaga kuadhimisha mwaka mmoja tangu kuingia madarakani kwa Rais Evariste Ndayishimiye. Mikutano hiyo ni tamaduni iliyoanzishwa na aliyekuwa rais nchini humo Pierre Nkurunziza, ambaye alifariki mwaka uliopita. Rais wa Uganda Yoweri Museveni ametangaza masharti mapya ya kupambana na korona, likiwemo kusitishwa shughuli zote za kawaida nchini humo kuanzia jana usiku, baada ya taifa hilo kuripoti kasi ya hatari ya maambukizi mapya ya virusi vya korona. Kwenye hotuba yake, Museveni amesema masharti yaliyotangazwa awali hayakuzingatiwa na wananchi, na kwa sababu hiyo baada ame, kwa sababu hiyo kupanda kwa kesi, kasi za maambukizi za virusi vya korona. Maelekezo mapya ni kama ifuatavyo: usafiri wa umma kati ya majimbo tofauti umesitishwa kuanzia leo. Hakuna usafiri wa magari ya umma, magari binafsi au hata bodaboda. Baki mahali ulipo kwa siku arobaini na mbili katika kipindi cha majuma, juma moja idadi ya watu wameambukizwa imeongezeka kutoka watu mia moja hadi watu zaidi ya elfu moja kila siku. Muungano wa vyama vya wafanyakazi nchini Kenya, KOTU, umeonya utaagiza maandamano katika kipindi cha majuma mawili iwapo tume ya kutathmini mishahara ya wafanyakazi wa umma haitafutilia haita mbali eh, kauli yake mpya ya, ya kusitisha nyongeza ya mishahara kwa miaka miwili. RFI. Mahakama nchini Uswizi imemhukumu kifungo cha miaka 20 jela aliyekuwa kiongozi wa kundi la waasi nchini Liberia alikosaya kwa makosa ya uhalifu wa kivita. Watu zaidi ya elfu nane wamelazimika la, wame kuondoka kwenye kambi ya wakimbizi ya Bambari katika Jamhuri ya Afrika ya Kati baada ya moto kuzuka kwenye kambi hiyo, wamesema madaktari wasiokuwa na mipaka. Na kule Afrika Kusini ni kwamba Afrika Kusini imewatuma wanajeshi kwenda mkoa wa Gauteng kuanzia jana kusaidia juhudi za kupambana na virusi vya korona. Mzozo unatokota kati ya maaskofu wa Katoliki nchini Marekani na rais wa nchi hiyo Joe Biden baada ya tume inayosimamia ulaji wa Pasaka katika kanisa hilo kupendekeza kuzuiwa kushiriki shughuli hiyo muhimu kwa kuunga mkono wa viaji wa mimba. Umoja wa Mataifa umetoa wito wa kusitisha uuzaji wa silaha nchini Myanmar baada ya mapinduzi ya kijeshi ya mwaka huu. UN pia inataka wafungwa wa, wa kisiasa wa waachiliwe kama kiongozi aliyechaguliwa Aung San Suu Kyi na kukombo, kukomeshwa kwa ghasia dhidi ya waandamanaji wa amani. Serikali ya Palestina imefutilia mbali makubaliano na Israel kuhusu ubadilishaji kwa mradi wa chanjo za Pfizer, ikisema dozi hizo za chanjo zinakaribia mwisho wa muda wa matumizi yake. Serikali ya Palestina ilikuwa imekoselewa ama imekoselewa vikali kwenye mitandao baada ya kutangazwa kwa makubaliano hayo. Nam, unazidi kusikiliza Radio France International kupitia um, Apa ukipata ukiwa hapa jijini Nairobi unatupokea katika mita, mbe, mita bendi 89.9. Ukiwa Mombasa ni 105.5. Naam na tano, tano. Na sasa tupate makala mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii ambayo yameandaliwa na Ruben Lukumbuka.