Ni saa moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati, wakati ni saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Minslet Ijai, tuangazie baadhi ya taarifa awamu hii. Zaidi ya watu kumi wafariki katika mzozo kati ya vijana wa jamii mbili tofauti nchini DRC. Raia nchini Guini wapiga kura kuchagua rais katika uchaguzi wenye utata na mgombea wa urais wa chama cha demokrasi nchini Marekani amshambulia Rais Trump kuhusu janga la korona. Karibu msikilizaji, tuanze nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo zaidi ya watu kumi na tatu wamekufa katika mzozo kati ya vijana kutoka jamii mbili tofauti, siku ya Ijumaa huko Bakadinda, katika eneo la Irumu huko Ituri, kulingana na asasi za kiraia. Tukio hilo lilianza na mzozo siku hiyo kati ya vikundi viwili vya vijana katika soko la ng'ombe la Bakadinda, ugomvi ambao ulibadilika haraka na kugeuka kuwa vita. Mwandishi wetu Erikson Luhembwe anaripoti zaidi. Mapambano ya Jumamosi, jeshi la Kongo lilijibu kwa ambushi iliyopangwa na waasi wa chini ya kilima, asema kamanda wa polisi Sangufoyo. aongeza kwamba shambulizi hilo lilitokea wakati jeshi la Kongo lilikuwa likifukuzia katika kijiji cha Mayanza na Batibu ili kufuta ghasia baina ya wanamemba wa jamii ya Wahema na Wabira. Huyo litoka katikati ya kabila mbili ya Hema na Wabira kwa soko na ikaleta Wabira kutomboka na watu vengine vangaye idadi hiyo imepelekea watu ishirini na watano kupoteza maisha katika mwezi huu wa Oktoba. Ila upande wa wasi wa Kodeko Basa Zukpa, Gerson msemaji wake anasema, sisi si, wa Kodeko, tumeisha tumeishaacha vita FDBC, ALC ni wao ndio wanaendelea na vita. Zaidi ya kundi ine za wapiganaji zinaripotiwa katika mkoa wa Ituri. Beni, erefi Kiswahili. Shukran Erikson Luhembwe. Msikilizaji, baada ya mvutano ya mara kadhaa na gavana wa kaunti ya Migori, chama cha ODM ambacho kinara wake ni Raila Odinga nchini Kenya, hatimaye kimefanya mapatano na gavana Okoth Obado kwa nia ya kuwaleta pamoja viongozi wote wa eneo la Nyanza nchini Kenya. Kwa miezi minne Obado alijikuta katika upande mbaya na chama cha ODM, hali iliyosababisha chama hicho kupanga kumwondoa gavana huyo ofisini. Dereva mmoja kwa jina Abdul Rashid Mbingi, raia wa Uganda, anauguza majeraha baada ya kupigwa risasi katika mkono wake wa kushoto na pajani na polisi wa Kenya katika kijiji cha Sofia, kaunti ya Busia iliyoko katika mpaka wa Kenya na Uganda. Jeshi la polisi visiwani Zanzibar linawashikilia watu hamsini na wanane wanaotuhumiwa kuhusika na vurugu zinazodaiwa kuhusisha itikadi za kisiasa, huku wananchi saba wakijeruhiwa katika tukio hilo lililotokea mwishoni mwa juma liliopita katika eneo la Kwale, wilaya ya Michuweni, Pemba. Ali Bilali ana maelezo zaidi. Taarifa kutoka kwa kamishina wa polisi visiwani Zanzibar, Mohamed Haji Hassan, amesema jeshi la polisi inaendelea na kazi yake ya msingi ya kulinda amani katika kipindi hiki kuelekea uchaguzi mkuu na halitomvumilia mtu yoyote atakayekiuka kanuni na sheria, wakati huu ambapo nchi inahitaji amani na utulivu ili wananchi waweze kupiga kura. Upande wake, naibu waziri wa mambo ya ndani ya nchi, Hamad Masauni, amelipongeza jeshi la polisi na vyombo vingine vya ulinzi na usalama kwa kuchukua hatua za haraka katika kushughulikia swala hilo, huku akiwataka wananchi kutii sheria za nchi ili kuepusha machafuko kuelekea uchaguzi mkuu. Upande wao, majeruhi wa, wa tukio hilo wameiomba serikali kuimarisha ulinzi na usalama katika kipindi hiki cha uchaguzi visiwani humo kuepusha machafuko yanayoweza kuhatarisha maisha ya wananchi. Uchaguzi mkuu visiwani humo na bara unatarajiwa kufanyika Oktoba 28 mwaka huu. Waziri mkuu wa Sudan Abdallah Hamdok ameahidi kushirikiana na mahakama ya uhalifu wa kivita ICC katika juhudi za kutafuta haki ya mauaji ya Darfur ya mwaka 2003. Matamshi yake yanakuja baada ya mkutano na mwendesha mashtaka wa mahakama hiyo Fatu Ben Suda, aliyewasili nchini humo kwa nia ya kujadiliana na serikali kuhusu kukamatwa kwa rais wa zamani wa nchi hiyo Omar Al Bashir. <coughs> Juma moja lililopita nchi ya Rwanda iliruhusu matumizi ya bangi kama tiba, hatua inayokuja baada ya nchi ya Uganda kufanya hivyo. Pia nchi ya Kenya na Tanzania, ambazo zinakuza mmea huo kwa wingi, hazijaruhusu bangi kutumika kama tiba. Msikilizaji, wewe una maoni gani? Unadhani nchi wanachama zinapaswa kuruhusu matumizi ya bangi kama tiba? tutumia maoni yako ya sauti kwenda namba yetu ya WhatsApp, anza na alama ya kujumlisha 2541142. Wananchi wa Guini wapatao milioni 5.5 wamepiga kura hapo jana katika uchaguzi raise wa urais uliofanyika baada ya kushuhudiwa vurugu na machafuko ya umwagaji damu. Hii hapa ni sauti ya waziri wa ulinzi nchini humo, Albert Damatang Kamara. Kwa ujumla taarifa tulizonazo ni kuwa uchaguzi umefanyika katika mazingira tulivu. Wapiga kura walijitokeza kama kawaida, wala hapakuwa na msongamano mkubwa katika vituo vya kupigia kura, ingawa kuna vituo ambavyo vilichelewa kufungua, vingine vilifungua mapema, lakini hapakuwa na vurugu kawaida. Mchakato wote tangu mwanzo ulikuwa salama. Mara nyingine ninasema kulingana na Ekoas, pia seni, naomba watu waache kufikiria juu ya matokeo wajue kwamba ni seni pamoja na mahakama ya kikatiba pekee ndizo zenye mamlaka ya kufanyia kazi matokeo. Sauti yake Albert de Matin Kamara, waziri wa ulinzi nchini Guini Conakry. Makazi ya mmoja wa wagombea wa upinzani wa kiti cha urais nchini Ivory Coast yameteketezwa moto wakati wa makabiliano ya kikabila yanayohusishwa na uchaguzi mkuu, wakati huu zikiwa zimesalia wiki mbili kabla ya uchaguzi huo kufanyika. Serikali ya Gabon mwishoni mwa juma iliyopita ilitangaza kuwa italegeza masharti ya watu kutotembea usiku mwishoni mwa mwezi huu wa Oktoba. Licha ya tangazo hili la serikali, viongozi wa kidini kwenye mji wa Libreville wao wamefahamisha kuwa kuanzia tarehe 25 mwezi huu wako tayari kufungua milango ya makanisa Jesse. Nimesikitika sana tena sana Kaya. Lakini pia anasema kwamba tarehe 25 tutafungua maeneo yetu ya ibada, la sivyo watu watakubali kulipa faini ya milioni tano au magereza yatafunguliwa baada ya kuwakamata Wakristo au waumini. Sauti yake Georges Bwinongisi, mmoja uh, wa viongozi wa kidini nchini Gabon. Waziri wa afya wa Afrika Kusini Zweli Mkize na mkewe wamepatikana kuwa na maambukizi ya virusi vya korona, taarifa kutoka kwa ofisi yake ikisema tayari wawili hao wamejitenga nyumbani kwao. RFI. Mgombea wa urais kwa tiketi ya chama cha demokrati nchini Marekani Joe Biden amemshtumu Rais Donald Trump kwa kushindwa kuweka wazi mikakati ya kupambana na maambukizi ya korona nchini humo. Mwandishi wetu Ruben Lukumbuka ana maelezo zaidi. Akiendelea kupiga kampeni zake katika eneo la Carolina ya Kaskazini, mgombea huyo wa urais kwa tiketi ya chama cha Democrats Joe Biden alisema kuwa wamesikitishwa na namna ambavyo serikali ya Washington imeshindwa kuweka wazi mikakati thabiti ili kuzuia maambukizi zaidi yanayoshuhudiwa nchini Marekani. Akiwa huko Nevada, Biden alisema ikiwa atapewa kura na Wamarekani, basi suala la afya litakuwa kipaumbele chake. Haya yanajiri wakati mamia kwa maelfu ya wanawake huko Marekani waliandamana mwishoni mwa juma lililopita kuonyesha kupinga sera za rais wa sasa wa Marekani, Trump, anayemaliza muhula wake. Hivi karibuni Rais Donald Trump alilazwa hospitalini baada ya kupatwa na maambukizi ya COVID-19 na baada ya kupata nafuu alisema anataka raia wote wa Marekani wapate matibabu aliyoyapata. Nchi ya Israeli na Bahrain hapo jana zimekubaliana kurejesha rasmi uhusiano wa kidiplomasia katika hafla iliyoshuhudiwa na viongozi wa kimataifa na wanahabari.