ni saa moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati, wakati ni saa mbili na nusu hapa Afrika Mashariki. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia kutoka jijini Nairobi nchini kenyaijai ni kujuza baadhi ya taarifa ambazo tumekuandalia awamu hii ya pili ya matangazo yetu asubuhi ya leo. Watu 16 wauawa mkoani Turi na Kivu Kaskazini katika mauaji yanayotuhumiwa kutekelezwa na waasi wa ADF. Nchi ya Ghana yapokea chanjo ya covid-19 kutoka kwa taasisi ya dunia ya Covax, na wataalam wathibitisha chanjo ya Johnson and Johnson kuwa na uwezo wa kufanya kazi kwa kiwango kikubwa. Karibu msikilizaji, kwa awamu ya pili ya matangazo yetu asubuhi ya leo. Tuanzie nchini DRC ambapo watu kumi na sita wameuawa katika mkoa wa Ituri na Kivu Kaskazini katika mauaji ya hivi punde yanayotuhumiwa kutekelezwa na waasi wa ADF. Mengi zaidi na mwandishi wetu Erikson Luhembwe. Kama raia, viongozi nao hawaelewi lengo ya adui. Richard Vanzanga ni mkuu kiongozi makamo wa wilaya ya Beni. Hatuwezi jua sababu lakini nawaza iko strateji tu ya nmi ambao wanakamata kwa sasa. Arme yetu iko natumika kabisa, na tunaona ya kwamba iko naweza kuua uh, adui fulani fulani wanaendelea kukufa ndani ya ndani ya mapambano ambayo kunapitika. Jeshi ilifaulu kuua mwasi mmoja na kunyang'anya silaha moja na mali iliyoporwa na waasi wa ADF katika mji wa Owicha na Kisima. Luteni Anthony Mwalusha ni msemaji wake. I... baada ya kuzidiwa na moto kutoka jeshi, sasa waasi wanawageukia raia wa kawaida. Tunajiunga na wote waliopoteza ndugu zao. Tutashirikisha kila aliye tayari ili tupa Hakuna jeshi litakalotoka ugenini ili kukinga wananchi isipokuwa jeshi la Kongo. Shambulizi la tatu lililenga mji wa Ndalya mkoani Ituri. Kituo cha afya ni miongoni mwa vilivyochomwa na waasi. Kristof Mumbere ni mkaazi wa Ndalya. Prezidenti wa nchi yetu ya Kongo aweze kuangalia wale ambao wanaendelea kuchongewa ya kwamba kunakuwa maofisa ambao wanafanya muungano na, na hao wahuni kuwaweka kwenye mahakama Jumatatu opita zaidi ya raia wengine kumi waliuawa kikatili katika vijiji vya Musandaba na Miende, wilayani Beni. Erikson Luhembwe, Beni, RFI Kiswahili. Tusalie nchini humo katika taarifa ambayo inafungamana, na serikali ya Italia imesema imeyomba Umoja wa Mataifa kuchunguza kwa kina kuuawa kwa balozi wake Luca Attanasio nchini humo. Balozi Attanasio ambaye mwili wake umerejeshwa nyumbani, alishambuliwa na watu wenye silaha wanaotuhumiwa kuwa wa FDLR karibu na mji wa Goma wakati alipokuwa katika msafara wa shirika la mpango wa chakula duniani WFP. Luigi Di Maio ni waziri wa mambo ya nje wa Italia. tumeomba shirika la mpango wa chakula duniani WFP na Umoja wa Mataifa kuanza uchunguzi ili kubaini ukweli wa kilichotokea, hali ya usalama katika eneo hilo, lakini pia aliyehusika katika mauaji hayo. Tumewaambia kwamba tunatarajia majibu yao yawe sahihi na kwa muda mfupi ujao. Ni sauti yake Luigi Di Maio, waziri wa mambo ya nje wa Italia. Nchini Rwanda, idara ya kitaifa ya polisi RNP imewatimua kazi maafisa wa polisi wapatao 386 kutokana na utovu wa nidhamu, katika jitihada za hivi punde kuhakikisha sheria zinatekelezwa kikamilifu. Kumeibuka tofauti kati ya mataifa wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki kuhusu ni nani atakayekuwa katibu mkuu atakayechukua nafasi ya Libera Mfumukeko, Mfumukeko kunradhi, kutoka Burundi, anayemaliza muda wake, wakati huu viongozi wa nchi hizo wanapotarajiwa kukutana jumamosi hii. Mengi zaidi na Carol Coril. Mchakato wa mataifa wanachama kwenye jumuiya ya Afrika Mashariki kujaza nafasi ya katibu mkuu wa jumuiya Libera Mfumukeko anayemaliza hatamu yake mwezi ya Aprili, unazidi kuibua hisia kali. Hii ni baada ya Kenya na Sudan Kusini kutangaza azma ya kuteua mwaniaji kwenye nafasi hiyo. Kwa kawaida, nafasi hiyo huwa ni ya kupokezana kati ya mataifa wanachama, na japo ni zamu ya Kenya kujaza nafasi hiyo, Sudan Kusini, taifa la hivi majuzi kujiunga na jumuiya, limetangaza lipo kwenye kinyang'anyiro hicho. Hii ni licha ya Sudan Kusini kutuhumiwa kuwa na deni kubwa la ada ya wanachama na bado haijapitisha sheria hitajika za kuwezesha biashara huru na umoja wa forodha. Wanaotazamiwa kuwania kiti hicho kutoka Kenya ni katibu mtendaji katika wizara ya mambo ya nje Ababu Namwamba, waziri wa ustawi wa jumuiya ya Afrika Mashariki Aden Mohammed na waziri wa michezo Amina Mohamed. Sudan Kusini kwa upande wake imempendekeza aliyekuwa waziri wa fedha Agri Tisa Sabuni. Taarifa yake mwandishi wetu Carol Koril. Serikali ya Uganda imeanzisha uchunguzi kubaini ni vipi mwanasiasa wa upinzani Robert Chagulanyi maarufu Bobi Wine alifanikiwa kuagiza gari ambalo lina uwezo wa kuzuia risasi kutoka nje ya taifa hilo bila ufahamu wa huduma za usalama na ujasusi <mulia> Msikilizaji, mataifa kadhaa ya Afrika yamefanya chaguzi zao, lakini kila anapotangazwa mshindi, baadhi ya wapinzani walioshiriki wanadai kudhulumiwa na uchaguzi ulikuwa na dosari. Unadhani chaguzi za Afrika zina dosari nini? Nafasi ya wapinzani katika ujenzi wa demokrasia? Tutumie ujumbe wako, sauti kwenye namba yetu ya WhatsApp ukianza na alama kujumuisha mbili tano nne, moja moja, sufuri, sufuri, sufuri, sufuri, nne mbili, sufuri. Ghana imekuwa nchi ya kwanza duniani kupokea chanjo ya kuzuia maambukizi ya corona kutoka kwa taasisi ya dunia ya Covax iliyoundwa na jumuia ya kimataifa ili kugawa chanjo hasa kwa nchi maskini. Ann Claire Dufei ni mwakilishi wa shirika la Umoja wa Mataifa la UNICEF linaloshughulikia masuala ya watoto nchini Ghana. Leo hakika ni siku ya kihistoria tunafurahi kupokea shehena ya kwanza ya chanjo dhidi ya korona chini ya mpango wa Covax. Shehena hii inakwenda kuhifadhiwa kwenye bohari maalum. Tumefurahi kwa kweli kwa kuwa chanjo hii itawasaidia watu wengi. Ghana ni nchi ya kwanza kupokea chanjo hii chini ya mpango wa Covax. Ni sauti yake Anne Claire Dufay, mwakilishi wa shirika la Umoja wa Mataifa la UNICEF linaloshughulikia maswala ya watoto nchini Ghana. Kiongozi wa upinzani nchini Niger, Mahaman Usman, hapo jana amedai kushinda katika marudio ya uchaguzi wa urais, wakati pia vurugu zikizuka siku moja baada ya matokeo kumpa mpinzani wake ushindi. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limesema watu 14 miongoni mwao raia wawili waliuawa nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati Februari 14 ndani ya jengo la kidini katika mji ulio kilomita 380 kaskazini mwa mji wa Bangi. Msemaji wa Rais wa Zimbabwe Emerson Mnangagwa hapo jana amesema nchi hiyo itaagiza dozi milioni moja nukta mbili zaidi ya chanjo ya COVID-19 kutoka China baada ya Beijing kukubali kutoa msaada zaidi wa chanjo kwa nchi hiyo ya kusini mwa Afrika RF. Wataalam wa kudhibiti matumizi ya chanjo nchini Marekani sasa wanasema kuwa chanjo ya kudhibiti maambukizi ya Korona iliyotengenezwa na kampuni ya Johnson and Johnson inafanya kazi kwa kiwango kikubwa kwa mtu kupewa dozi moja tu na ni salama. Mengi zaidi na Victor Abuso. Chanjo ya Johnson and Johnson inatarajiwa kuwa ya tatu kuthibitishwa na maafisa wa Marekani kuwa salama na kuanza kutumiwa kushinda maambukizi ya korona. Imebainika kwamba tofauti na chanjo ya Pfizer na Moderna, chanjo hii haina ulazima wa kuhifadhiwa kwenye baridi kali. Uwezo wa chanjo hii umethibitishwa baada ya kufanyiwa majaribio nchini Afrika Kusini, Brazil na Marekani, nchi ambazo zimekuwa zikishuhudia ongezeko kubwa la maambukizi ya korona duniani. Usalama wa chanjo hiyo pia umebainika baada ya kutotokea kwa kifo au mtu aliyepewa majaribio chanjo hiyo kulazwa hospitalini kwa kipindi cha miezi kadhaa iliyopita. Taarifa yake mwandishi wetu Victor Abuso. Kampuni ya Facebook imeahidi kuwekeza angalau shilingi dola bilioni moja ili kusaidia uandishi wa habari katika kipindi cha miaka mitatu ijayo, wakati pia ikitetea hatua ya kampuni hiyo kufunga mtandao wa Facebook wa vyombo vya habari nchini Australia. Wizara ya mambo ya nje ya Ufaransa hapo jana imethibitisha kuwa Iran imekuwa ikimzuilia raia wake tangu Mei mwaka jana kinyume cha sheria, kulingana na jarida la habari la Le Point. Raia huyo mwenye umri wa miaka 35 alikamatwa kaskazini mashariki mwa Iran, karibu na mpaka wa Turkmenistan ambako alikuwa akisafiri kwa kutumia gari la kitalii.