Imetimia saa mbili na nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International tukikutangazia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi, nchini Kenya. Ruben Lukumbuka. Habari ya asubuhi hapo ulipo leo. Ni siku ya alhamis ya Aprili 15 mwaka wa elfu mbili na ishirini na moja. Tumekuandalia habari na makala. Kwanza ni habari kuu za dunia na huu hapa muktasari wake. Aliyekuwa waziri mkuu wa Ufaransa Edouard Baladur asema Ufaransa haistahili kuomba msamaha kuhusu mauaji ya kimbari ya nchini Rwanda. Watoto ishirini wa shule wapoteza maisha katika ajali ya moto nchini Niger. Naye rais wa Marekani Joe Biden atangaza kuondolewa kwa jeshi la Marekani nchini Afghanistan. Habari kamili. Aliyekuwa waziri mkuu wa Ufaransa Edouard Baladur wakati wa mauaji ya kimbari nchini Rwanda ya mwaka 1994 uh, d ametupilia mbali ripoti ya wanahistoria wakiongozwa na Vincent Duclerc iliyoshutumu Ufaransa kwa kuwajibika kwa mauaji hayo hasa yaliyowalenga watusi na kusababisha vifo vya zaidi ya watu laki nane katika mahojiano na RFI na televisheni ya France 24 France 24, Baladur amesema serikali ya Ufaransa haipaswi kuomba radhi kwa kutofanya vya kutosha kuzuia mauaji hayo. Just... Hapana, sikubaliani, sikubaliani na yote yaliyonenwa, kwa sababu wanaishtaki Ufaransa kwa kushindwa kuzuia yaliyotokea na kutojali kuzuia mauaji. Lengo langu lilikuwa ni kuturuhusu jeshi letu lisiingizwe katika vita vya wenyewe kwa wenyewe, isije ikaonekana kwamba naunga mkono serikali ya Wahutu iliyoshtakiwa kuanzisha mauaji ya kimbari. Nilikataa ili wasije kusema jeshi letu limerahisisha kufanyika mauaji hayo, na msisubiri kwamba nitatoa tamko la kuomba msamaha. Kauli ya waziri mkuu huyo wa zamani wa Ufaransa imekuja baada ya ripoti hiyo kuwasilishwa kwa rais Paul Kagame, kumradhi na kupongeza hatua ya wanahistoria wa Ufaransa walioteuliwa na rais Emmanuel Macron kuchunguza uhusika wa Ufaransa katika mauaji hayo. Tukielekea huko nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo shirika la madaktari wasiokuwa na mipaka, Medecins Sans Frontieres, katika ripoti yake na ripoti kuwa kati ya mwezi Januari na Machi mwaka huu Kumekuwa na visa elfu moja mia tatu vya udhalilishaji wa kimapenzi katika mkoa wa Kasai ya kati, Kasai Central, nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Ongezeko la visa hivi linahusishwa na utovu wa usalama katika mkoa huo tangu mwaka wa elfu mbili na kumi na sita kufuatia kiongozi wa kijadi Kamwina Nsapu. Kaile Jordan ni kutoka shirika la Medecin Sans Frontiere. Novemba, tangu mwezi wa Novemba tumeshuhudia kuongezeka kwa visa vya unyanyasaji wa kingono, na mwaka jana elfu mbili ishirini waathiriwa mia mbili sabini na watatu wa vitendo hivyo walipelekwa katika hospitali ya Kananga kuendelea kila mwezi, na tangu mwezi Januari hadi kufikia mwezi Machi mwaka huu zilirekodiwa kesi elfu moja mia tatu za unyanyasaji wa kingono. Kile tunachoona ni kwamba asilimia sitini walinyanyaswa na watu wenye silaha. Tukisalia nchini DRC, mwakilishi wa Umoja wa Mataifa katika nchi hiyo Bintu Keita amekutana kwa mazungumzo rasmi na rais wa zamani wa nchi hiyo Joseph Kabila hapo jana Jumatano, karibu na mji wa Lubumbashi, ambapo kwa pamoja wamejadiliana juu ya maswala kadhaa yanayohusiana na, na utendaji kazi wa Umoja wa Mataifa MONUSCO nchini humo, lakini pia kumjulia hali kiongozi huyo aliyehudumu kwa muda wa miaka 18 kuliongoza taifa hilo ikiwemo o, wanafunzi kutoka mji wa Beni ambao wanasomea huko Kisangani vyuo vikuu wakijiunga na wa, wa, wa, wakazi wenzao wa Beni ili kuitaka MONUSCO kuondoka katika taifa hilo baada ya kutowajibishwa vya kutosha kuhusu kuzuia mauaji ya mjini Beni. Rais wa Somalia Muhamed Abdulahi Mohamed ametia saini mswada tata unaomwongezea muda wa kuendelea kuwa madarakani baada ya kushindwa kuandaa uchaguzi nchini humo. Mswada huo haukupelekwa kwenye bunge la Senate kama ilivyotakiwa. Hawa ni baadhi ya wakazi wa mji wa Mogadishu wakizungumzia kuongezewa muda kwa rais wao. Hatua hii ya kuongezewa muda itakuwa na matokeo mabaya kwa siasa na usalama wa nchi yetu kwa sababu unaweza kuona watu wengi wanapinga wakiwemo viongozi wa majimbo hawataki wa swala hili nafikiri, hatua hii ya kumwongezea muda wa miaka miwili ni sahihi, kwa sababu viongozi wa majimbo walishindwa kukubaliana ni lini uchaguzi ufanyike. Ni baadhi ya wa wakazi wa mji mkuu wa Somalia, Mogadishu, wakizungumzia mswada tata uliotiliwa saini na uh, rais wa nchi yao Somalia, Muhammad Abdullahi Muhammad. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa linatarajiwa kukutana leo kujadili mzozo wa jimbo la Tigre nchini Ethiopia. <coughs> Msikilizaji, rais wa Somali muhamed Faramajo ametia saini mswada unaompa uwezo wa kusalia madarakani kwa kipindi cha miaka mingine miwili, ikiwa ni baada ya bunge kuidhinisha hatua hiyo, suala ambalo limekashifiwa na umoja wa Ulaya. Unazungumziaje hatua hii ya rais Faramajo? Tutumie ujumbe wako wa sauti kwenda namba yetu ya WhatsApp ukianza na alama ya kujumuisha 2541142 Wataalamu wa maswala ya usalama wameonya kuwa wanajihadi walioshambulia mji wa Palma kaskazini mwa Msumbiji huenda wanajipanga kutekeleza mashambulizi mengine. Maelezo zaidi na Victor Abuso. Onyo hili limekuja kukiwa na kumbukumbu mbaya ya wanajihadi hao kushambulia mji wa Palma tarehe 24 mwezi wa Machi na kusababisha maafa huku maelfu ya wakazi wa mji huo wakiakimbia makwao. Martin Ewi, mtaalam wa maswala ya usalama kutoka ya kituo cha mafunzo ya usalama nchini Afrika Kusini, anaonya kwamba wanajihadi hao hawalali na wanapanga kutekeleza mashambulizi mengine. Onyo hili limekuja wakati huu kukiwa na hofu pia kwenye vijiji vinavyopakana na nchi jirani ya Tanzania kwamba huenda wanajihadi hao wakavuka mpaka. Wiki iliyopita wakuu wa nchi za kusini mwa Afrika SADC walikutana mjini Maputo na kuapa kupambana na kundi hilo la kijihadi taarifa ya mwandishi wetu victor abuso waziri wa afya nchini malawi charles mansambo amefahamisha kuwa zaidi ya dozi elfu kumi na sita za chanjo aina ya astrazeneca ambazo zimefikia mwisho wa tarehe ya matumizi yake zitaharibiwa nchini humo baada ya kuwasili katika nchi hiyo masikini na dogo kusini mwa afrika wiki tatu zilizopita kule Niger watoto ishirini wamepoteza maisha mara baada ya kuteketea moto wakiwa madarasani katika shule moja ya msingi jijini Niamey. Gaya Habiba ni mkuu wa shule hiyo se desenfant, se desenfant walikuwa wanafunzi wengi wa chekechea kati ya umri wa miaka mitatu na mitano. Walikuwa wengine wachache wa madarasa ya chini kama wawili watatu, lakini waliokufa wengi ni wale wa chekechea, kwa kuwa hawawezi kukimbia. Nije inaomboleza kwa kweli, inalilia watoto wadogo wasio na hatia walioteketea kwenye mkasa huo. Sauti yake Gaya Habiba, mkuu wa shule iliyoteketea moto nchini Niamey, uh, jijini Niamey, kumradhi, nchini Niger. Mamia ya, ya wakazi kwenye mji wa kaskazini mashariki mwa Nigeria wa Damasak, wamelazimika kukimbilia katika nchi jirani ya Niger Jumatano hapo jana, wakijaribu kunusurisha maisha kufuatia shambulio la wanajihadi Wafanyakazi wanane wa kujitolea kikosi cha mashirika ya kutoa misaada nchini Burkina Faso wameuawa katika operesheni ya kupambana na wanajihadi. RFI. Rais wa Marekani Joe Biden ametangaza kuanza kurejea nyumbani kwa wanajeshi wa taifa hilo ambao wamekuwa nchini Afghanistan kwa miaka ishirini. Joe Biden amesema baada ya kushauriana kwa karibu na washirika wetu na viongozi wa jeshi pamoja na wanadiplomasia, akiwemo makamu wa rais pamoja na rais wa Afghanistan Ashraf Ghani, nimeamua ni kwamba ni wakati wa kumaliza vita kwa muda mrefu.