Afrika Mashariki ni saa mbili na nusu, wakati ni saa moja na nusu Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Baadhi ya taarifa ambazo tumekuandalia: nchi ya Kenya yaahidi kutuma wanajeshi wake nchini DRC, upinzani nchini Chad wahamasisha raia kuingia barabarani kupinga utawala wa kijeshi na Marekani kutoa aweni ya kodi kwa wajiri watakaoruhusu wafanyikazi kuchoma chanjo ya COVID-19. Ni kukaribishe kwa mara nyingine katika matangazo ya Kiswahili awamu ya pili. Viongozi wa nchi za jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo pamoja na Kenya hapo jana wametiliana saini mikataba kadhaa ya ushirikiano, ikiwemo kuhusu maswala ya uhamiaji, biashara na usalama. Katika mkutano wa wanahabari, rais wa DRC Felix Tshisekedi amesema nchi ya Kenya imeahidi kutuma wanajeshi wake nchini humo ambao wataungana na wale walioko kwenye vikosi vya umoja wa Mataifa, MONUSCO. Ziara yake ilikuwa na fursa ya kuimarisha uhusiano kati ya nchi zetu mbili. Inawajulisha kuwa Kenya imekubali kuwatuma wanajeshi wake hapa nchini Kongo ambao watajiunga na vikosi vya Umoja wa Mataifa ambavyo vinasaidiana na jeshi letu kupambana na waasi hivi. Nina imani kwamba watawadhibiti magaidi hawa ambao wanasumbua sehemu ya mashariki ya nchi yetu. Kwa upande wake rais wa Kenya huru Kenyatta, mbali na kupongeza hatua iliyofikiwa baina ya nchi hizo mbili, amesema anaimani ushirikiano huu utarahisisha zaidi utangamano na hasa wakati huu DRC inapotaka kujiunga na jumuiya ya Afrika Mashariki. Today we have witnessed the signing... tumeshuhudia kusainiwa kwa makubaliano kadhaa kwanza kuna makubaliano ya ushirikiano kati ya nchi zetu mbili, pamoja na makubaliano ya ulinzi. Nadhani makubaliano ambayo yamesainiwa yataimarisha zaidi uhusiano kati ya nchi zetu mbili. Nina furaha pia kugundua kuwa DRC imejitolea kweli kujiunga na jumuiya ya Afrika Mashariki, kwa sababu tunajua kuwa hii itaimarisha uhusiano kati ya raia wa nchi zetu mbili. Rais Kenyatta amekuwa nchini DRC tangu siku ya Jumanne kwa ziara ya siku tatu ikiwa ni ziara yake ya kwanza nchini humo. Bado tukisalia DRC, watu kumi wakiwemo watoto sita wamewawa kwenye shambulio la hivi punde la waasi eneo la Ituri, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, umesema Umoja wa Mataifa. Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan baadaye hivi leo anatarajiwa kulihutubia bunge la nchi hiyo katika hotuba ambayo itatoa mwelekeo wa serikali yake katika kipindi cha miaka mitano ya utawala wake. hotuba yake anaenda kuitoa wakati huu raia wa nchi hiyo wakiwa wameonesha kuwa na imani naye tangu waingie madarakani ambapo wameonekana kuchukua aina fulani ya mwelekeo tofauti na mtangulizi wake. wachambuzi wa siasa wana mtazamo gani? Abdul Karim Atiki anaangazia hili akiwa jijini Dar es Salaam. Tanzania unategemea pia atajaribu kuweka vionjo vyake ambavyo angependelea, pamoja na kwamba anawakilisha ilani ile ile na, na mtizamo na falsafa ile ile ya kiongozi aliyemrithi eh, lakini vilevile vile, bila shaka yoyote kutakuwa na na ujumbe ambao atakaolipatia eh, atakao bunge hilo. Kwa hiyo ni mhimili yeye, ni mhimili na bunge ni mhimili ni mtazamo wake. Abdul Karim Atiki, mchambuzi wa maswala ya siasa, akiwa jijini Dar es Salaam. Mahakama nchini Rwanda imerejea kusikiza kesi ya ugaidi dhidi ya mtengeneza filamu maarufu Paul Rusesabagina na wengine ishirini wanaotuhumiwa kuwa wapiganaji wa kundi la wasi la FLN waliofanya mashambulizi kati ya mwaka 2018 2019 Makundi ya watu wenye silaha yameripotiwa kuchukua umiliki wa eneo la kaskazini mwa nchi ya Ethiopia yakiua na kuteka wafanyikazi wa umma, imesema ripoti ya tume ya haki za binadamu nchini humo. Mwandishi wetu Emmanuel Makundi na maelezo zaidi katika ripoti yake. Tume hiyo imesema imepokea taarifa kuwa mji wa Sedal Woreda ulioko kwenye eneo la Kamashi na ule wa Benashagul Gumuz unakaliwa na kundi moja la waasi tangu Aprili 19 mwaka huu. Licha ya tume hiyo kutolitaja kundi lolote imesema ina taarifa za uhakika kuwa miji hiyo inayokaliwa na watu zaidi ya elfu 25, iko mikononi mwa makundi ya wapiganaji Mji wa Benishagul Gumuz umekuwa ukishuhudia machafuko ya kikabila katika siku za hivi karibuni, ikiwemo shambulio la mwezi Disemba mwaka jana, ambapo raia zaidi ya 200 waliuawa. Kwa mujibu wa raia waliohojiwa na tume hiyo, baada ya kukimbia makazi yao, wamesema makundi yenye silaha yalivamia maeneo yao usiku na kuanza kuchoma moto nyumba, kupora mali, huku wakisalia bila ya usalama baada ya polisi kukimbia. Matukio haya yanaripotiwa wakati huu jumuiya ya kimataifa ikilaani mauaji yanayoendelea kutekelezwa kaskazini mwa nchi hiyo, hasa kwenye jimbo la Tigray ambako vikosi vya Eritrea vinatuhumiwa kutekeleza vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu. Mtoto wa aliyekuwa rais wa Chad, Idris Deby Itno, ameanza rasmi majukumu ya kuiongoza taifa hilo, wakati huu vyama vikuu vya upinzani vikiwataka raia wa nchi hiyo kukataa kile wanachosema ukiukaji wa katiba na mapinduzi ya kijeshi. Mwandishi wetu Victor Abuso na maelezo zaidi. Taarifa ya pamoja ya vyama thelathini vya upinzani imesema hatua iliyochukuliwa na jeshi ni mapinduzi ya taasisi za uongozi nchini humo, na sasa wanataka kiongozi wa mpito awe raia na kuwe na mazungumzo ya pamoja kuhusu mustakabali wa nchi hiyo. Kauli hii imekuja saa chache baada ya Jenerali Mahamat mwenye umri wa miaka 37 kutajwa kuwa kiongozi wa mpito wa Chad na mwenyekiti wa baraza la jeshi nchini humo baada ya kifo cha baba yake. Hii inamaanisha kwamba mtoto huyo wa rais wa zamani wa nchi hiyo atachukua majukumu ya urais. Miongoni mwa majukumu hayo ni pamoja na kuwa mwenyekiti wa baraza la kijeshi ataongoza vikao vya mawaziri atakao wateua na kamati ya taifa ya usalama. Anatarajiwa kuongoza nchi hiyo kwa muda wa mpito wa miezi kumi na minane kabla ya kufanyika kwa uchaguzi mwingine, kwa mujibu wa maagizo ya baraza la kijeshi lenye majenerali kumi na watano akiwa kiongozi wao. Mahakama kuu ya Ulaya imeondoa vikwazo dhidi ya binti wa aliyekuwa rais wa Libya Mamar Kadafi, Aisha Mamar al Kadafi. Oh. Msikilizaji, baadhi ya mataifa barani Afrika yamerekodi ongezeko la wasichana wadogo waliopata mimba za mapema katika kipindi hiki cha janga la korona. Maelfu ya wasichana hao sasa wameshindwa kurejea shuleni. Msikilizaji, unadhani nini kimechangia hali hii kuwa mbaya zaidi? Jamii ina jukumu gani wakati kama huu? Tutumie maoni yako ya sauti kwenda namba ya WhatsApp, anza na alama ya kujumlisha 254110000420. Serikali ya Marekani imesema itatoa haweni ya kodi kwa makampuni ambayo yatatoa muda kwa wafanyikazi wao kwenda kupata chanjo ya covid 19 au pale watakapokuwa hawajisikii vizuri baada ya kuchoma chanjo hiyo. Wizara ya fedha nchini humo imesema haweni hii itahusu makampuni ambayo yameajiri wafanyikazi chini ya 500 na kwamba kodi itakayosamehewa italipwa na kiasi cha dola trilioni 1.9 kilichopitishwa na bunge hivi karibuni. Rais Joe Biden akisema serikali yake inaenda kufikia lengo la kutoa chanjo kwa watu zaidi ya milioni 20. Natoa wito kwa kila mwajiri mkubwa au mdogo katika kila jimbo huwapa waajiriwa wao nafasi ya mapumziko wanayoitaka na kuwalipa ili wakapate chanjo. Na muda wowote wanaotaka, ikiwa watapata athari za chanjo pia walipwe. Hakuna mfanyakazi anayepaswa kupoteza hata dola moja eti kwa sababu wamechagua haki ya kupata chanjo. Tayari tumeona baadhi ya wa waajiri wakitekeleza jambo hili la kihistoria. Ni sauti yake Rais wa Marekani, Joe Biden. Shirika la madaktari wasiokuwa na mipaka MSF limewataka nchi tajiri kuacha kuzuia mpango wa kuondolewa kwa swala la haki miliki ili kuboresha uzalishaji wa chanjo ya kuzuia korona. Marekani imebadilishana taarifa na Iran kuhusu baadhi ya vikwazo inavyonuia kuondoa katika mchakato mpya wa kwanza utekelezwaji wa mkataba wa nyuklia ya mwaka 2015. Rais wa Iran Hassan Rohani awali amenukuliwa akisema mazungumzo kuelekea kuondolewa kwa vikwazo hivyo yamefikia asilimia 60. Na maelfu ya raia wa Urusi wamejitokeza kuandamana kupinga kuendelea kuzuiliwa kwa kiongozi wa upinzani Alexi Navalni tangu mwezi Februari.