Ni saa moja na nusu mashariki mwa nchi ya DRC, wakati ni saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia kutoka Nairobi, Kenya. Jupiter Mayaka. Miongoni mwa utakayoyasikia ni pamoja na vuguvugu la vijana wa Lucha kufanya maandamano kupinga mchakato wa kumpata mwenyekiti wa tume ya uchaguzi sene Shirika la Afya Duniani, WHO, laonya mataifa yanayoendelea kutumia vibaya chanji ya COVID-19. Ufaransa na Marekani zatoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kuisaidia Lebanon. Karibu kwa matangazo katika awamu ya pili. Vuguvugu la vijana wanaodai mabadiliko ya demokrasia na utawala bora nchini DRC, Lucha, Hivi leo linatarajiwa kufanya maandamano ya nchi nzima kupinga mchakato wa kumpata mwenyekiti mpya wa tume ya uchaguzi, wakisema mchakato huo unaingiliwa kisiasa, wakitaka viongozi wa dini kushikilia msimamo wao. Stewart Muhindo ni mmoja wa wanachama wa vuguvugu vugu hilo. tunaandaa maandamano makubwa mjini Kinshasa. Kusudi hiyo maandamano ina nia tatu. Ya kwanza ni kuonyesha kwamba mkubwa wa seni ambaye anatarajiwa kutajwa na, na Assemblee Nationale hakuchaguliwa na kanisa zote. Kuna kanisa mbili kubwa ambazo zina ndani yake wa kongomani wengi ambazo zilikataa huyo kadima ambaye anatarajiwa kutiwa kwenye kichwa ya seni na Assemblee Nationale. Ni sauti yake Stewart Muhindo, mwanaharakati kutoka vuguvugu vugu la vijana wa Lucha nchini DRC. Waziri Mkuu wa DRC Sama Lukonde hapo jana ametimiza siku mia moja ofisini, huku akiwataka raia kuendelea kuiunga mkono serikali yake katika kuleta umoja na maridhiano ya kweli. Lukonde amesema serikali imeweka mikakati ya kutekeleza mipango yake kwa wakongo kulingana na maono ya Rais wa DRC. Msikilizaji, maambukizi mapya ya virusi vya korona yameendelea kuongezeka mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, wakati watu zaidi ya mia moja wakithibitishwa kuwa na maambukizi kwenye mji wa Beni. Meya wa mji huo na sisemu Teba ameonya raia watakaokiuka makataa ya kujikinga. Mwandishi wetu Erikson Luhembwe ametutumia ripoti ifuatayo. Tangu Julai 11 kuna uhaba wa chanjo jijini Beni. Kuliko watu laki tatu, ni 313 ndio walipata chanjo, Michel tosali sana kiongozi wa jimbo la afya. Tangu mlipuko wa COVID-19 kuna vifo 70 wakiwemo wanawake 22 wawili wanaume 48 na watu 108 wako karantini katika kesi 299 ambazo zimeripotiwa. Mkoani Kivu Kaskazini vifo vimefikia kiwango cha asilimia nane, ni mara mbili kiwango cha kitaifa, asema msimamizi wa kitengo cha afya Janvier Kubuya, ambaye anasikitika kwamba wagonjwa ufika hospitalini kisha kutabanika. Mkoa wa Kivu ya Kaskazini una maabara tatu ili kuchunguza maambukizi Meya wa Beni Narcisse Muteba aonya batu wenye banakuwa kontamine apa banakuwa baamini, tunaomba kupopulation kufanya ma geste ba kulikuwa fasi fulani kwenye wako na expose mako ile, hatutaitolere tena. Wengi sasa wanazuiliwa kuingia sehemu fulani bila kuvaa barakoa, si kuingia ni leta mbo sasa. Ile sia sia inunua nyo mbe, kuna nataka enda inunua, iko hapa mgodi yangu, ah sipende kuivala saa hii, saa mimi nenda mbiro kwa iko watu mingi, ndio mimi napasha ivala. Maeneo ya Beni kwa mjibu wa takwimu, asilimia sitini ya vifo vya COVID-19. Rais wa Jamhuri ya Afrika ya Kati Faustin Archange Touadera anatarajiwa kuwasili nchini Rwanda hivi leo kwa ziara rasmi ya kikazi, ambapo atakutana na mwenyeji wake Paul Kagame ambaye juma hili alituma wanajeshi zaidi nchini humo. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu Amnesty International limezitaka mamlaka nchini Tanzania kutoa ushahidi kuthibitisha madai kuwa kinara wa chama kikuu cha upinzani Freeman Mbowe anajihusisha na vitendo vya ugaidi. Roland Ebole ni mtafiti kutoka shirika la Amnesty International. Look like haya yanaonekana ni mashtaka yaliyochochewa kisiasa. Makosa ambayo Freeman Mbowe na watu wengine watatu wanatuhumiwa ni makosa yaliyotokea Mei na Agosti mwaka jana, kwa mujibu wa polisi, na kwa makosa yaliyotendeka muda mrefu hivyo, na kukamatwa kwao ni wakati huu, wakati ambao kinara wa upinzani anataka kuanza mikutano ya kutaka mabadiliko ya katiba, basi muda huu unatia mashaka. Juma hili polisi nchini humo ilionya wafuasi wa chama hicho waliopanga kufanya maandamano nje ya ofisi za mahakama. Msikilizaji, kumeibuka wasiwasi kuhusu mustakabali wa makamu wa kwanza wa rais wa Sudani Kusini Riek Machar, ambaye jenerali wake ametangaza kumwondoa kama kiongozi wa chama. Edmund Yakani ni rais wa shirika la kiraia la Community Empowerment for Progress. Kwa Machari hii inamaanisha anapoteza kijeshi, lakini wakati huo huo anapojaribu kushirikiana na rais Salva Kir, Machari kwa sasa amedhoofishwa, amedhoofishwa kutoka pande zote, ndani na pia kama taasisi ya rais. Ni sauti yake Edmund Yakani, rais wa shirika la kiraia la Mkuu wa shirika la misaada la Marekani USAID Samantha Power ameshinikiza kupelekwa kwa misaada ya kibinadamu katika eneo la mapigano la Tigrei wakati huu kukiwa na taarifa kuwa misafara ya magari ya misaada imeendelea kuzuiliwa na serikali. <mucho> Naibu wa rais nchini Kenya William Ruto Jumatatu alizuiwa kuabiri ndege kwa safari ya kibinafsi nchini Uganda, mamlaka zikisema hakuwa amepata idhini kutoka kwa serikali. Hata hivyo, Ruto anasema anaandamwa kisiasa. Msikilizaji, wewe una maoni gani kuhusu kinachoendelea Kenya? Unaamini tofauti kati ya rais Uhuru na naibu wake ndiyo chanzo? Tutumie ujumbe wako wa sauti kwenda namba alama ya kujumlisha 254110000420. Saa mbili na dakika 36, Afrika Mashariki. Mkurugenzi wa Shirika la Afya Duniani Tedros Adhanom Ghebreyesus ameonya kuhusu kile alichosema ni ubinafsi wa mataifa yaliyoendelea katika ugavi wa chanjo ya Covid-19, wakati huu, baadhi ya nchi zikianza kuchoma dozi ya tatu raia wake, huku nchi maskini zikishindwa kupata dozi ya pili. Accept... hatuwezi na tusikubali kuona nchi ambazo zimekwisha tumia chanjo nyingi zitumie tena zaidi wakati raia walioko kwenye mataifa masikini wanaendelea kukosa ulinzi. Huo ni sauti yake Tedros Adhanom Ghebreyesus mkurugenzi wa WHO. Shirika la Amnesty International limeshtumu vikosi vya usalama vya Nigeria kwa kutumia nguvu kupita kiasi na kuua watu wasiopungua 115 katika msako dhidi ya watu wanaotaka kujitenga katika eneo la kusini mashariki mwa nchi hiyo, Biafra. Wajumbe wanne wa kamati ya uongozi ya Chada unafanya ziara nchini Mali katika kile walichosema wameenda kujifunza namna taifa hilo linatekeleza makubaliano ya kuwa na serikali ya mpito. Kesi ya ufisadi dhidi ya rais wa zamani wa Afrika Kusini Jacob Zuma itarejelewa wiki ijayo, na sasa atahudhuria vikao hivyo binafsi badala ya kupitia video kama hapo awali. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amesema mkutano wa wafadhili wa kimataifa kuhusu kuisaidia nchi ya Lebanon umevuka lengo la awali kuchangisha kiasi cha dola za Marekani milioni 350. Kwa upande wake rais wa Marekani Joe Biden, ambaye alishiriki mkutano huo kwa njia ya video, aliahidi nchi yake kuchangia kiasi cha dola milioni mia moja akisema luhu, suluhu ya taifa hilo iko mikononi mwa raia wake. Natoa wito kwa viongozi wenzangu duniani kote kuwasaidia watu wa Lebanon, lakini hakuna kiasi cha nje ya msaada kitatosha ikiwa viongozi wenyewe wa Lebanon watashindwa kuwajibika, kutengeneza uchumi na kupiga vita rushwa Muhimu, na ni lazima ianze sasa. Ni sauti yake rais wa Marekani Joe Biden. Rais mpya wa Iran Ibrahim Raisi hivi leo anatarajiwa kula kiapo mbele ya bunge, wakati ambapo taifa hilo linakabiliwa na vikwazo vya kiuchumi kutoka Marekani, mgogoro wa kiafya na mpango wa mazungumzo ya makubaliano ya nyuklia ya mwaka 2015. Serikali ya Mexico imewashtaki watengenezaji wakubwa wa silaha wa Marekani ikidai kuwa kampuni hizo zilijua zinachangia usafirishaji haramu wa silaha ambao umehusishwa na vifo vingi nchini humo. Mwanariadha wa Belarusi Kristina Simanuskaya amewasili nchini Poland, ambapo amepewa hifadhi baada ya kusema anahofia maisha yake ikiwa atarejea nchini mwake baada ya kuwakosoa makocha wake. Msikilizaji, matangazo haya unaweza kuyapata kupitia mtandao wa RFI Kiswahili, www.rfi ni saa mbili na dakika