36 baada ya saa mbili 2 asubuhi saa za Afrika Mashariki, ni mpishe Ruben Lukumbuka na makala mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. po ulipo na karibu katika makala ya mtazamo wako kwa iliyojiri wiki hii, makala yanayokukumbusha habari kuu za dunia tulizozipa uzito katika matangazo yetu ya juma hili. Kwa muhtasari tu, ni kwamba dunia ilishuhudia kuapishwa kwa rais mpya wa Marekani Joe Biden. Barani Afrika, raia wa Uganda walipiga kura kumchagua rais na wabunge wao, wakati nchini Kenya wizara ya afya ilitangaza kuwa watu wawili walikutwa na aina mpya ya kirusi cha korona kama kile kilichogunduliwa huko Afrika Kusini na Uingereza. Nchini DRC, afisa mmoja wa jeshi la Congo FARDC aliuawa akiwa na mwenzake waliuawa kwa kupigwa mawe na wananchi wenye hasira katika eneo la Lume huku gavana wa mkoa wa Kivu Kaskazini Kalinzanzu Kasivita akitoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kuwasaidia maelfu ya wakimbizi waliokimbia mauaji ya ADF sekta ya Rwenzori. Nayo na serikali ya Jamhuri ya Afrika ya Kati juma hili ilitangaza hali ya dharura. Ni miongoni tu mwa mengi utakayoyasikia. Naitwa Ruben Lukumbuka na kwa moyo mkunjufu na kukaribisha kuungana nami hadi tamati ya makala haya. Tuanzie nchini Marekani ambako kwa juma hili rais Joe Biden aliapishwa kuwa rais wa 46 wa nchi ya Marekani katika eneo la Capitol Hill jijini Washington DC katika hafla ambayo ilishuhudiwa kote duniani. Mwandishi wetu Victor Abuso anakuja na maelezo zaidi. Rais Biden mwenye umri wa miaka 78 amekuwa rais wa 46 wa Marekani, na baada ya kuapa kupitia ukurasa wake wa Twitter amesema kwamba hakuna muda wa kupoteza, na sasa kazi inaanza kutatua changamoto zilizokabili taifa hilo. Katika hotuba yake ya kwanza muda mfupi baada ya kuapishwa, Biden alisema demokrasia imeshinda. The will of the people has been heard maamuzi ya watu yamesikika na kuheshimika tumejifunza kuwa demokrasia ni kitu cha thamani sana na the siyo cha kuchezea katika muda huu rafiki zangu demokrasia imeshinda hour, friends, <laughs> miongoni mwa mambo makubwa ambayo Biden ametoa maagizo mapya ya kwanza kutekelezwa ni pamoja na mbinu mpya za kukabiliana na janga la korona, na sasa ni lazima kuvalia barakoa katika maeneo yote ya umma na majengo yote ya serikali. Aidha, ametia saini mchakato wa Marekani kurejea tena kama mwanachama wa shirika la afya duniani, WHO, lakini pia kwenye mkataba wa kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi, mkataba ambao uongozi uliopita wa Trump ulijiondoa. Rais Biden pia ameagiza kusitishwa kwa mpango wa serikali iliyopita wa kujenga ukuta kati Amerikani ya Marekani na Meksiko. Lakini pia ameondoa marufuku ya watu kutoka baadhi ya mataifa ya Kiislamu kuja Marekani. Kiongozi wa kwanza wa nje anayetarajiwa kuzungumza na rais mpya Biden kwa njia ya simu siku ya Ijumaa ni waziri mkuu wa Kanada, Justin Trudeau akiondoka kwenye ikulu ya White House kule Washington DC, rais anayemaliza mhula wake Donald Trump alisema atarejea tena katika ulingo wa kisiasa kwa namna mmoja ama nyingine. Na nadhani watakuwa na mafanikio, kwa sababu tumeweka misingi itakayowezesha kufanya kazi, na kwa kweli tumeweka katika kipindi ambacho si cha kawaida cha mlipuko wa ugonjwa. Kwa hiyo nasema kwa herini, tunawapenda na tutarudi kwa namna we'll nyingine. Viongozi mbalimbali mbali kutoka barani Ulaya walisema wanatarajia uhusiano mpya na Marekani mara baada ya kuapishwa kwa Rais Biden, kauli ambayo ilitolewa na Rais wa Tume ya Umoja wa Ulaya Ursula von der Leyen. Huu ni mwamko mpya wa Marekani, ni wakati ambao tumekuwa tukiusubiri kwa muda mrefu. Ulaya ipo tayari kufungua kurasa mpya na mwenzetu wa zamani na anayeaminika, na ndiyo maana hivi majuzi tume hii imepitisha ajenda mpya inayohusu eneo la upande wa pili wa Atlantiki na inazingatia ni wapi hasa tunafaa kuunganisha nguvu zetu kushinikiza mabadiliko ya ulimwengu, tukiangalia sana maadili ya kawaida na ushawishi wa ulimwengu. Naye rais wa Ujerumani Frank Walter Steinmeier alisema kuwa wananchi wa taifa lake wanafurahia kuhapishwa kwa rais Joe Biden. Nafarijika kuwa Joe Biden aapishwa leo na kwenda Ikulu. Najua Wajerumani wengi wanafarijika pia. Bila shaka kwa kuja uongozi mpya wa Washington, jumuiya ya kimataifa itashirikiana tena kutatua changamoto zinazotukabili. Tunatarajia Marekani kuwa upande wetu katika maswala mbalimbali katika siku zijazo. Kwa upande wake, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron pamoja na matarajio kwamba rais mpya wa Marekani Joe Biden atairejesha Marekani katika ule mkataba wa hali ya tabia nchi, alisema kuwa ni hatua muhimu kwa ulimwengu mzima. Huku haya akijiri, msikilizaji, namna hiyo Alhamis ya tarehe 21 mwezi Januari mwaka huu, yani siku moja tu mara baada ya kuapishwa kwake Rais Joe Biden aliwaonya raia wa nchi hiyo kuhusu uwezekano wa kuwa na hali mbaya ya siku za usoni, hasa kutokana na kuongezeka kwa idadi ya vifo na maambukizi ya covid-19 nchini mwake. Biden alisema kuna uwezekano mkubwa hadi kufikia mwezi ujao watu zaidi ya milioni wakawa wamepoteza maisha kutokana na ugonjwa huo, matamshi aliyoyatoa huku akiwa ametangaza uvaaji wa lazima wa barakoa. Namme msikilizaji, hivi ndivyo mambo yalivyokuwa wiki hii nchini Marekani. Na sasa tuelekee nchini Uganda, msikilizaji, ambako wiki hii wananchi nchini humo walijitokeza kupiga kura kumchagua rais wao pamoja na wabunge. Rais wa Uganda Yoweri Museveni alitangazwa kuwa mshindi wa uchaguzi huo mkuu ulifanyika katika mazingira magumu kufuatia kufungwa kwa mitandao ya kijamii na intanet punde tu baada ya kupiga kura. Kinara wa upinzani katika nchi hiyo, Bobi Wine, alizuiliwa nyumbani kwake, ambapo hapakuwa mgeni wala ndugu aliyeruhusiwa kuingia kwenda kuonana naye. Licha ya Bobi Wine kudai ameishiwa chakula, polisi nchini humo walisema wamekuwa wakitumia usafiri wa bodaboda kumpelekea mahitaji yake. Wachambuzi wa siasa wana mtazamo gani? Wakili Ojwanga Gina anaangazia hili akiwa nchini Kenya. Kwa kweli, kumfungulia kwake nyumbani hailingani na masharti au maadili ya katiba ya Uganda. Museveni anakiuka sheria ya nchi yake na wanadiplomasia kuingilia hiyo, wanaingilia mambo ya ndani ya Uganda. Kwa hiyo wangewacha, iko kote wa Uganda wenyewe watapata suluhu. Kama anateseka Waganda wewenyewe wa, wa, wa, wa, wafanye ile watakalo, badala ya wanadiplomasia kuingilia. Haya alijiri Wakati umoja wa Ulaya ulielezea wasiwasi wake kuhusu kuendelea kukiukwa kwa haki za wanasiasa wa upinzani na wanaharakati katika nchi ya Uganda, siku chache tu baada ya Rais Yoweri Museveni kutangazwa mshindi wa uchaguzi mkuu uliofanyika wiki iliyopita. Wakati wa huo huo, mahakama jijini Kampala ilisema Jumatatu ijayo itatoa uamuzi kuhusu kesi iliyowasilishwa na mawakili wa Bobi Wine kupinga kuzuiwa kwake nyumbani. Medad Segona ni mmoja wa mawakili wake akaweka neno. Hawamtaki aondoke nyumbani kwake, na wanawatuhumu viongozi wa chama cha NUP kwamba wanapanga fujo hicho ndicho wanachodai, na kwa sababu hiyo basi, chaguranyi lazima aendelee kuzuiwa. Sisi tumeweka pingamizi tupain zetu na tutapata hukumu siku ya jumatatu saa tatu asubuhi. Ni sauti yake Medad Segona, mmoja wa mawakili wa Bobi Wine akizungumuza kutoka jijini Kampala, Uganda. Juma hili Marekani ilitangaza vikwazo vya kuingia nchini humo kwa maafisa wa juu wa serikali ya Tanzania wanaotuhumiwa kuhujumu uchaguzi mkuu uliofanyika mwaka uliopita na kumwezesha rais John Magufuli kushinda kwa zaidi ya asilimia 80. Maelezo zaidi na mwandishi wetu Victor Abuso. Hatua hiyo imetangazwa na Mike Pompeo, waziri wa mambo ya nje wa Marekani anayemaliza muda wake ambaye amesema kwamba waliolengwa waliharibu mchakato wa demokrasia na kukiuka haki za binadamu. Pompeo amesema kulikuwa na vitisho vingi na kukamatwa kwa wanasiasa wa upinzani pamoja na kuripotiwa visa vya udanganyifu katika uchaguzi huo na kuzimwa kwa mtandao, suala lililofanya uchaguzi huo kutokuwa huru na haki. Hata hivyo, majina ya maafisa hawa wa Tanzania waliowekewa vikwazo hajawekwa wazi. Tume ya uchaguzi nchini Tanzania na serikali kupitia waziri wa mambo ya nje Palamagamba Kabudi mwaka uliopita ilieleza kwamba uchaguzi huo ulikuwa huru na haki. Haya ni baadhi ya maamuzi ya mwisho ya utawala wa rais Trump ambaye anaondoka madarakani siku ya Jumatano baada ya kushindwa kwenye uchaguzi wa urais uliofanyika mwaka uliopita. Na Mwabuso, kwa kuwa tunazungumzia nchi ya Tanzania pia juma hili Alhamis ya Januari 21 serikali ya Uingereza iliweka marufuku ya kuingia nchini humo raia kutoka mataifa ya Tanzania na Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo kuanzia Ijumaa ya tarehe 22 mwaka huu kama njia ya kudhibiti kusambaa kwa virusi vipya vya korona ambavyo asili yake ni Afrika ya Kusini. Maelezo zaidi na mwandishi wetu Halima Gongo. Kupitia mtandao wake wa kijamii wa Twitter, waziri wa masuala ya usafiri Grant Shapps amesema wasafiri wote kutoka kwenye nchi hizi, isipokuwa raia wa Uingereza na Jamhuri ya Ireland, hawataruhusiwa kuingia. Mwanzoni mwa mwaka huu serikali ya Uingereza ilitangaza kuwazuia raia kutoka katika mataifa takriban kumi na moja ya kusini mwa bara la Afrika kwa sababu ya kudhibiti maambukizi mapya. Juma hili kituo cha Afrika cha udhibiti wa magonjwa CDC kilisema maambukizi ya covid-19 barani Afrika sasa yako kwa kiwango cha juu kwa asilimia mbili nukta tano, tofauti kabisa na kiwango cha dunia cha sasa cha asilimia mbili nukta mbili. CDC iliorodhesha nchi ya DRC kama miongoni mwa mataifa ishirini na moja ya Afrika ambayo maambukizi yake yako kwa asilimia zaidi ya tatu tangu mwaka jana nchi ya Tanzania ilitangaza kuwa huru na virusi vya korona, huku kukiwa hakuna takwimu zozote rasmi zikionyesha mwenendo wa maambukizi nchini humo. Hatua ya Tanzania kutotoa taarifa za mwenendo wa ugonjwa huu ulikosolewa vikali na shirika la afya duniani WHO pamoja na mataifa kadhaa ya magharibi ambayo yametaka raia wake kuchukua tahadhari pindi wanapotembelea taifa hilo. Na, na Jumatano ya tarehe 20 uh, mwezi Januari mwaka huu, nchi ya Kenya iliripoti watu wawili kuambukizwa aina mpya ya virusi vya korona vinavyoendelea kuenea duniani ambapo kwa mara ya kwanza viliripotiwa nchini Afrika Kusini. Mkurugenzi wa maswala ya afya katika wizara ya afya uh, Dr Patrick Amoth alisema wagonjwa hao ambao hawakuonyesha dalili tayari waliondoka nchini humo wiki hii na kuongeza kuwa virusi hivi vipya vinasambaa kwa urahisi zaidi kuliko vile vya awali. Wataalamu wa afya wana mtazamo gani? Dr. Victor Ngani anaangazia hili akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Kwa hakika kupatikana kwa kirusi kipya humu nchini inaashiria uwezekano wa kuongezeka kwa idadi ya wagonjwa wanaougua ugonjwa wa korona, kwa maana virusi hivi vinajulikana kwamba ni sugu zaidi. Pili, hawa ni wale wawili ambao walipimwa wakapatikana na ugonjwa huu. Huenda kuna wengine wengi ambao hawajapimwa na ambao virusi havikupatikana kwa hivyo kuna bila shaka uh, sababu ya kuwa chonjo, tusije tukapatikana uh, uh, bila kujitayarisha. Ni sauti yake Dr. Victor Ngani mtaalamu wa maswala ya afya ya binadamu akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. RFI Nairobi 89.9 msikilizaji na sasa tuelekee nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa juma hili. Juma hili Jumatano kuamkia Alhamis ya tarehe 21 mwezi Januari mwaka huu, gavana wa jimbo la Kivu Kaskazini huko mashariki mwa nchi hiyo ya DRC, Karli Nzanzu Kasivita aliwatembelea mamia kwa maelfu ya wakimbizi waliokimbia mauaji yanayotekelezwa na waasi kutoka nchi ya Uganda ADF katika sekta ya Rwenzori mashariki mwa nchi hiyo. Kasivita alisema takribani wakimbizi elfu kumi na wanane hawana msaada wowote, na akatoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kuwasaidia. Tunajua kama watu wengi wako mumamezo, dak wako mumafamili, dak bado hawajapata msaada sepukua pezasi yangu hapa komniwali ni kuita ulimwengu yote ni kuita komunote nationale yote ya Congo kujua kama kuna watu wengi de milliers de personnes benye habana chakula benye habana fasi juu ya vita ya beni na nanjoo, niko naita wa partenere international wenyewe wanatushindikizaka na guvernema, ili tuweze kuendelea kuhudumia population yetu. Gavana Karlin Zanzu Kasivita. Alionya kuhusu uwezekano wa hali kuwa mbaya zaidi siku za usoni, haswa wakati huu ambapo makundi ya waasi yamezidisha mashambulizi dhidi ya wanajeshi wa serikali FRDC na raia kwenye maeneo ya mashariki mwa nchi hiyo. Tukisalia nchini Kongo, msikilizaji, huko DRC ni kwamba raia waliohamaki walimuua afisa mmoja wa jeshi la serikali Vita Kitambala almaarufu Katalai, ambapo taarifa zinasema kuwa alitumwa katika eneo hilo kuwahimiza wapiganaji Maimai mai kujiunga pamoja ili kulitokomeza kundi linalodaiwa kuwa linawaua watu mashariki mwa nchi hiyo la ADF. Mwandishi wetu wa Beni, Erikson Luhembwe, alitutumia ripoti ifuatayo. Mnayemsikia akikanusha kutokuwa na hatia, amevamiwa na vijana ambao wanaamini ni msaliti na ana uhusiano na ADF, amewawa kwa mawe na viboko. Germaine Kambale ni kiongozi wa kiraia Palume, aeleza vipi watu hao wawili walishikwa hotelini na waendesha daladala kupitia tetesi watu hao wameshikwa na mwendesha basi aliyeita wenziwe na kuwakamata washukiwa hao wawili, wakawapeleka katika kambi ya jeshi hapo Lume, ila umati wa watu ulikuwa mkubwa, wakawaua kunako njia panda mtaani Lume de la commune de Lume. Ni marufuko kwa sheria ya Kongo na katika nchi za kidemokrasia kujiamulia mambo mwenyewe, ila serikali zinashindwa kuzuia majanga kama hayo. Mfululizo wa mashambulizi ya ADF inazima uaminifu wa raia na kuanza kujichukulia sheria mkononi. Kapiteni Bakol ni kiongozi wa polisi, waliuawa kwa mawe papo hapo ni vijana waliotenda uhalifu huo na watatafutwa na kutiwa ndani. Hatuwezi kunyamazia kupoteza maisha ya binadamu namna hiyo. Ni askari kumi na mmoja sasa kuwawa na umati wa watu wenye hasira katika kipindi cha mwezi mmoja. Mwendelezo wa mauaji ya wananchi umevunjwa uaminifu kwa vyombo vya dola na kuzidi kutia mazingira ya uoga na kutomwamini yeyote. Erikson Luhembwe, Beni, RFI Kiswahili. Katika kulikunja jamvila yaliyojiri wiki hii huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo ni kwamba Jumatano ya Januari 20 mwaka huu mchungaji, aliyekuwa pia rais wa zamani wa tume ya uchaguzi seni huko DRC, Daniel Ngoi Mulunda, alipelekwa mahakamani na baadaye kusetwa gerezani katika gereza la Kasapa huko Lubumbashi wiki hii. Sababu za kukamatwa kwake hazikufichuliwa, ila tetesi zilisema kuwa kukamatwa kwa Ngoi Mulunda kulihusiana na hotuba yake iliyofanyika wakati wa mahubiri yake ya Jumapili iliyopita pale wananchi huko Congo DRC wakiadhimisha miaka 20 ya kuuawa kwa rais aliyechukuliwa kuwa mkombozi wa taifa hilo Laurent Desire Kabila. Mulunda alishitakiwa kwa kuhusika na kutoa maneno ya uchochezi wa kikabila kwa wananchi nchini humo. Hata hivyo mawakili wake walikanusha madai hayo. Jumanne ya tarehe 19 Januari, serikali ya Rwanda ilitangaza makataa ya kuzuia watu kuingia au kutoka katika jiji kuu Kigali kwa muda wa majuma mawili kutokana na kuendelea kuongezeka kwa maambukizi mapya ya virusi vya korona kwenye taifa hilo. Ali Bilal na maelezo zaidi. Hatua hiyo imeamuliwa katika kikao cha baraza la mawaziri kilichofanyika Januari 18 ikiongozwa na rais wa nchi hiyo Paul Kagame kutathimini hali ya maambukizi ya virusi vya korona na kubainika kwamba idadi ya maambukizi imeongezeka maradufu katika mji mkuu Kigali. Kulingana na taarifa iliyotolewa na serikali kupitia ofisi ya waziri mkuu, raia wanahimizwa kupunguza mwingiliano wa kijamii na kupunguza mienendo ya nenda rudi, isipokuwa pekee kwa huduma muhimu. Rwanda hadi sasa imeripoti visa 11132, vya korona kutoka jumla ya sampuli laki 7,966,867 za vipimo vya covid-19 vilivyochukuliwa tangu Machi. Jumla ya wagonjwa 142 wamefariki kutokana na virusi vya korona. Na katika ukanda wa Afrika magharibi na kaskazini wiki hii ni kwamba nchi ya Jamhuri ya Afrika ya Kati Alhamis ya tarehe 21 Januari mwaka huu ilitangaza hali ya dharura katika nchi nzima kwa muda wa siku 15. Uamuzi uliochukuliwa mara baada ya waasi kujaribu kuuzingira mji mkuu Bangi kwa lengo la kuipindua serikali ya Rais Faustin Archange Touadera. Na, msikilizaji hadi hapo sina la ziada. Naitwa Ruben Lukumbuka. Hadi wakati mwingine, kwa mara nyingine, panapo majaliwa, nikutakie kila la heri na kwa heri, kutoka Nairobi nchini Kenya. Shukran Ruben Lukumbuka kwa kutuandalia makala hayo ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Na, msikilizaji, ni ruhusu nikukumbushe tu baadhi ya taarifa ambazo tumekuwa nazo asubuhi hii. Kenya yazindua ya roboti kusaidia katika kupambana na janga la korona. Umoja wa Mataifa wasema watu wapatao milioni mbili wamehama makazi yao kufuatia vurugu katika eneo la Sahel na kesi dhidi ya rais wa zamani wa Marekani Donald Trump kuanza kusikilizwa Februari 8. Tutamatishe matangazo ya asubuhi hii na kibao tuvikole chake vinka kimshirikisha thik fameka. kibao tubikole chakevinka kimshirikisha fik fameika kutokea nchini Uganda. Kinatamatisha matangazo asubuhi ya leo. Shukran kwa wafundi wangu wa mitambo Boldrin, ambale aliyenisaidia kufanikisha matangazo haya. Mimi nafahamika na kama misjai. Wikendi njema.