Na dakika 40 kwa saa za Afrika Mashariki, tuelekee viwanjani naye Ruben Lukumbuka. Asante sana mwenzangu, minslet jai. Nianzie barani Afrika na matokeo ya mchwano wa kuwania kombe la shirikisho kwa mataifa ya bara hilo la Afrika. Leo hii kutashuhudia mechi moja kati ya R, uh, RSB Barkan ambayo itacheza na Hasania Agadir, lakini jana tu uh, msikilizaji ni kwamba katika mechi hiyo kuwania kombe la shirikisho barani Afrika, Zamalek ikikipiga na Raja Kasablanka ili, eh, Zamalek ilitandika Raja Kasablanka bao moja kwa sufuri. Na kule barani Ulaya michwano ya ligi kuu katika nchi ya Uingereza iliendelea kutimua vumbi ambapo Fulham ikicheza na Sheffield United ilitoka sare ya bao moja kwa moja wakati Brighton, uh, na enyewe ilitoka sare ya bao moja kwa moja na Crystal Palace. Tottenham ikipiga na West Ham zilitoka sare mabao matatu ma kwa matatu. Aston Villa ikaitandika Leicester City bao ba moja kwa sufuri. Katika Ligue a Olympique Lyonnais iliifunga Strasbourg mabao matatu kwa mawili wakati Metz eh, ikicheza na Angers zilitoka sare bao moja kwa moja. Montpellier na enyewe ilitoka sare bao moja kwa moja na Monaco. Uh, Nantes ikaifunga Brest mabao matatu kwa moja. Nise na enyewe ikaifunga Saint Etienne mabao matatu kwa moja. Ni kielekea huko, huko, Ujerumani na Bundesliga, ambayo ni ligi ya Ujerumani. Koln ilitoka sare ya bao moja kwa moja na Eintracht uh, Frankfurt, wakati Schalke 04 ilitoka na enyewe sare ya bao moja kwa moja na Union Berlin. Katika michezo mingine, msikilizaji, Mwingereza uh, Tao joggan jo, jo, jo, hat, nikitamka vibaya bila shaka, sijui nimetamka vizuri. Uh, minslet Tao joggan hat ameshinda taji lake la kwanza la Grand Tour uh, katika shindano, mashindano ya mbio za baiskeli na hivyo kushika nafasi ya nne, shindano ambayo lilifanyika uh, nchini Italia na hivyo kumpiku mshindi mara mbili Vincenzo Nibali. Msikilizaji, tukirejea katika mechi za ligi kuu nchini Uingereza, leo hii kutashuhudia mechi mbili, ambapo West Bromwich Albion itacheza na Burnley, Leeds United itacheza na Wolverhampton. Usiku wa leo itakuwa ni mwendo wa saa 4 kwa saa za Afrika Mashariki, lakini huko katika Seri A nchini Italia, uh, Hellas Verona watacheza na Gerona. Nam ni kushukuru Ruben Lukumbuka, asante. Tupate uchambuzi wa magazeti naye Ali Bilali. Nam ni kushukuru sana Mizlet Ijai na maindi sana Lukumbuka amekula muda wangu kidogo <laughs> haya. Basi nianze na magazeti ya kule nchini Tanzania. Gazeti la Nipashe, siku tisa za lala salama. Mbali na taarifa hiyo, 57 mbaroni, tuhuma za kujeruhi watano Pemba. Lisu aitaka nek kutenda haki kwa mawakala wote. Gazeti la Mwananchi, siku tisa za lala salama. Uh, gazeti la Majira, siku tisa kampeni za kufa au kupona, uchaguzi mkuu. Uh, gazeti la Mtanzania watu 58 mbaroni huko Pemba. Gazeti la Daily Nation la nchini Kenya limeandika kuhusu kinara wa upinzani nchini humo Raila Odinga asema kampeni za BBI kuanza tena hivi karibuni, asisitiza kwamba matumaini ya Kenya mpya yamelala kwenye marekebisho ya katiba. Gazeti la Daily Monitor la kule nchini Uganda limeandika kuhusu polisi nchini humo yalazimika kutumia bomu za kutoa machozi ili kuwatawanya uh, koo mbili ambazo zilikuwa kwenye mkutano, ikiwa ni pamoja na koo ya mbongo, mbogo na ingine ya falme wa Buganda. Gazeti la New Times la kule nchini Rwanda limeandika kuhusu kauli ya naibu mwenyekiti wa chuo kikuu cha Rwanda, uh, Profesa Philip Cotton. Amesema COVID-19 imekuwa uzoefu mzuri wa kujifunza ya. Bila shaka watu wanafaa kujifunza kutokana na janga hili, kweli kabisa. mm -hmm. Gazeti la la Prosperite la kule jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo limeandika, Ruberwa muda umefika sasa wa maelezo. Gazeti la Le Monde la kule nchini Ufaransa limeandika kuhusu shambulio la huko Conflan, mtuhumiwa alionekana mapema kwamba angetekeleza mauaji Mtumiwa ambaye alijulikana kwa jina la Abdullah Anzorov aligawa pesa kwa watu kabla kutekeleza ya kutekeleza mauaji ya mwalimu. Mbali na taarifa hiyo, gazeti la Le Monde limeandika kuhusu kampeni za lala salama kule nchini Marekani, wakati zikibaki siku kumi na tano Rais Donald Trump uh, ajitokeza kwa mara nyingine tena na kuonyesha uh, vipaumbele vyake kuelekea kushinda uchaguzi huo. Lakini pia gazeti la Le Parisien limeandika kuhusu mgombea wa uchaguzi huko Bolivia. Ashinda uchaguzi wa rais, mgombea kutoka mrengo wa kushoto ashinda uchaguzi nchini Bolivia. Ni kushukuru sana Ali Bilali, shukran. Na msikilizaji ni mpishe Halima Gongo na marudio ya makala Habari Rafiki. Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Msikilizaji, kwenye makala ya habari rafiki hivi leo ni mada huru, ambapo unapata fursa ya kuchangia jambo lolote lililotokea kwenye nchi yako, jamii, au kupitia matangazo yetu ya jumazima. Kwa majina naitwa Selestini Kajuna, nipo Bukoba, Kagera, Tanzania. Kwa leo, napenda kuongea juu ya mauaji ya wanasiasa ambayo yameanza kujitokeza kipindi hiki cha kampeni za kuelekea uchaguzi mkuu nchini Tanzania. Vyombo vya ulinzi visipofanya jitihada za kudhibiti vitendo hivi mapema, huenda mbeleni hali ikawa mbaya zaidi. Mimi ni Francis kutoka hapa Kampala, Uganda. Mada ambayo nataka kuzungumzia hii leo ni kuona jeshi na polisi hapa Uganda vimejielekeza huko kwa ofisi za chama cha upinzani cha NUP cha Bobi Wine, zikawapiga watu, zikaingia kwa kila ofisi yoyote, zikatoa kila kitu chochote, zikachukua manguo, zikasema nguo kama zinafanana za jeshi, zikachukua na pesa milioni ishirini na tatu, zikachukua saini za watu ambao wamemhakikisha Bobi Wine kushierekeza kwa uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini na moja. Halafu tunaona hapa serikali zinawasumbua watu, zinawapiga watu wa upinzani, wa hatujue kama ni nini. Tunaomba serikali ihakikishe tufanye uchaguzi wa huru na haki. mimi okay. naitwa Mlonda Ferdinand kutoka hapa Juba. Dola inasumbua sana nchi zetu za Kiafrika. Kwa nini tunatia dola sana iwe juu kuliko mapesa zetu za Kiafrika? Jambo, RFI Kiswahili, inaitwa Prince Lebel Kimonge natokea mji mkuu wa Bukavu, Jamhuri ya Demokrasia ya Congo. Tungeomba uh, wakuu viongozi wa RFI Kiswahili e, kama gisi redio ilivyokuwa uh, Tanzania ikahamia Kenya e, tungependekeza na sisi yahamia hata siku moja Bukavu wala Goma. Samuel Agaba toka Kampala, Uganda. Asante RFI Kiswahili kwa kuendelea kutuhabarisha kila siku. Lakini bado tunangojea kurudi kwa makala nyingine, kama vile jukwaa la michezo. Unajua shughuli za michezo tayari zimerejea, haswa mashindano yote makubwa. Kwa hivyo, bado tunakosa kabisa uchambuzi wa kina ambao tulikuwa tunafuata kila wikendi na tutafurahi sana kuona vipindi hivi vinarejea tena. Mimi ni Inyas Tusari kutoka tarafani Rubaya, mtaani Masisi, jimboni Kivu Kaskazini. Mada yangu ya kuzungumzia leo ni kutoa pongezi tu kwa raia ambao waliweza kuacha makao yao ndani ya maeneo ya migodi ya hapa Rubaya, na kwa sababu, kwa sababu milio ya masasi kila siku inasikika kati ya wanapolis na wale ambao hawajulikane mabandia, basi serikali iweze kujihusisha kabisa ili kuweza kutatua mizozo hiyo ya inayoendeshwa kati ya wachimba madini na wenyeji wa kampuni. Miye ni Jemeni Safari, nikiwa nchini Uganda. Ninawashukuru watangazaji wa RFI Kiswahili kwa kutupatia matangazo mbalimbali mbali na vipindi mbalimbali. Mungu aendelee kuwabariki na kuwaongezea juhudi ya kutupatia matangazo bila kulegea. Jean-Claude Mukulu toka uh, mji wa Goma mashariki mwa DRC. Mada nitakayozungumzia leo ni kuhusu shida hii ya maeneo za Rubaya, eh, tarafani Masisi ambako watu wanafariki kila leo katika magodi ya madini. Mimi najiuliza serikali sababu gani na nyamanza watu wamekufa zaidi ya elfu na maelfu, lakini serikali haileti uamuzi. Ni Patrick Matembo kutoka Goma mashariki mwa DRC. Ningelitoa wito kwa watu wote na hata dunia nzima kuambia kuwa tuendelee kujikinga na virusi hivi vya corona kwa kuwa virusi hivyo ni hatari na vinaua. Mimi niondeonde nkamba onde, valungu maarufu Mzee Mkonta Gabriel kutoka Mlonde Komanda DRC. yangu ya leo ni kuhusu na hali ya hewa ya hapa kwetu. Hapa kwetu tayari kumeshapiga mvua mvua karibuni mara tatu, na kuna baadhi ya manyumba mengine yameshaanguka. Kwa hiyo nitawaomba wananchi wenye kuwa na mazoea ya kufukia mifereji kiolela na wale wenye kuwa na mazoea kukata miti kiolela, ni vema waache, kwa sababu mvua ya mwaka huu inaonekana kuwa nguvu sana kuzidia mwaka jana, kwa sababu na ni vigumu kwanza kuitabiri mvua ya mwaka huu. Mimi ni leo sikinyi kutoka Goma, mashariki mwa DRC. Kwa leo naiongelea mkoa wa Minembwe. Waziri anayehusika na gatuzi, GDRC Azarias Ruberwa ametoka kutafuta kuheshimika mkoa wa Minembwe, na imeleta vurugu katika nchi RDC. Namuomba aangalie mbele ili asije akawaletea ndugu yake Wanyamulenge shida. Kutoka DRC Uvira kijiji cha Kaororo ni Ramazani Mustafa bia dunia. Maoni yangu ambayo ninayo leo ni kutokana na mgomo baridi ambao uliondeshwa na shirika la kirahia huku Uvira. Ni kama vile kweli hiyo mgomo baridi ilipita vizuri, raia wameheshimu, na hakuna makazi ambapo watu walikusanyika na kufanya makazi, so kwa zikulema. Kwa hiyo tunaomba kabisa zile sheria na gisi, raia tunaomba ile komina ya minembwe kutokuwepo RFI. Msikilizaji, kutokana na janga la korona, tunasikitika kuwa tunashindwa kukuletea vipindi vyetu kama kawaida, pamoja na mazingira magumu tuliyonayo kwa sasa. Tunajitahidi kuhakikisha kuwa tuko pamoja nawe kukupasha habari za kimataifa na kanda. Asante sana kwa kuendelea kuwa nasi kila siku. Tunathamini uaminifu wa wako kwetu. RFI naitwa Mapenzi Togera Moise maarufu Historia, nikiwa esp Uvira DRC. Ningeomba tu serikali yetu ya Congo yachane na hayo mambo ya kuleta vurugu. Wanasiasa wanaochochea vurugu, akina Ruberwa na wengine, waachane na mambo hayo, tutafute amani, tuishi pamoja. Mimi naitwa kwa jina la Bia Mungu Mkamani kwa hapa Zambia, Lusaka. Kweli mimi naona kama ndugu zetu wa Nyarwanda ambao wamejogeezwa kuwa Wanyamlenge huwa hawataki amani, hawaak hawapendi kuishi na watu wa kongomani wenye nchi halisi kutoka Uvira. Mimi ni Faraja Rukebura Epafrodit, kweli tulifurahia kwa kufunguliwa kwa shule nchini Kongo. Cha ajabu kitu ambacho kilitushangaza, shule za serikali hazitumiki, walimu wamegoma ya kwamba waongezewe mshahara. Kwa hiyo tunaomba serikali i, jiunge na hao walimo, iangalie namna itawalipa kama ni kuwaongezea mshahara. Kwa majina naitwa Datius Deus Tengisa, niko maeneo ya Kishanda madukani. Kama ilivyo FIFA inasimamia soka ulimwenguni kote, basi naomba kuwa na shirikisho lingine litakalokuwa linasimamia chaguzi zote katika mataifa yote duniani ili tuweze kuwa na uchaguzi ulio huru na wa haki na kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, wasikilizaji wametutumia rafa zao, na anayetufungulia kwa ujumbe mfupi ni Frederick Rafael Kadili kutoka Kisokwe, Mpwapwa, Tanzania, ambaye anasema kuwa ni wape pole familia zilizopoteza ndugu zao kwa mafuriko ya huko jijini Dar es Salaam. Kiza Kasongo kutoka DRC, Kivu Kusini, anasema ni furaha sana kuona jinsi tulifanya mitihani ya kiserikali na hapo jana nimeibuka mshindi kwa asilimia hamsini na tatu. Abdul Mrisho kutoka nchini Tanzania anasema anawatakia maisha marefu watangazaji wote wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Mungu azidi kuwalinda. Didia Mashimango kutoka DRC, Goma, anasema nashukuru Mungu kunipa pumzi na hata alimpa mdogo wangu cheti cha somo la sita. Celestine Edi anasema nimewapa pole familia zilizopoteza jamaa na marafiki kwa ajali ya gari kuanguka kwenye mto Rukoziri mkoa wa Makamba. Mungu azilaze roho zao mahali pema peponi. Juma Yasin kutoka Tanzania anasema Watanzania wote tuungane kuliombea taifa letu lifanye uchaguzi mwema usio na fujo wala vurugu. Lisi Gift kutoka DRC Uvira anasema napenda kuzungumzia kuhusu huu mwaka wa COVID-19 watoto wanarudi shule, sisi wazazi tunapata tabu sana kwa ajili ya vifaa vya watoto ili wauanze mwaka vizuri. Tulikuwa tunategemea zaidi vifaa vya kutoka nchi jirani ya Burundi, ila mipaka yote hiyo imefungwa, vitu vinapanda bei ana hapa DRC na hakuna kazi inayoendelea hapa. Henry Kambale kutoka Beni, DRC, anasema niponanyi. Sambamba online hadi tamati, tumalizie na ujumbe wake Adad Mzamiru kutoka Kagera, Tanzania, ambaye ameandika kuwa kiukweli kukamatwa kwa Bob Wine mpinzani nchini Uganda hapo demokrasi ya Afrika ipo tu kwa jina, lakini haitumiki ipasavyo. Kufikia hapo sina la ziada, shukran kwako kwa msikilizaji kwa kututumia maoni yako yaliyotupambia makala yetu ya habari rafiki. Umekuwa nami Halima Gongo, kwa heri. Msikilizaji, nitamatishe matangazo asubuhi ya leo. Niangazie baadhi ya taarifa kuu ambazo tumekuwa nazo: zaidi ya watu kumi wafariki katika mzozo kati ya jamii, vijana wa jamii mbili tofauti nchini DRC. Uchaguzi wakamilika nchini Guini huku kukiwa wananchi wakisubiri matokeo, na mgombea wa urais wa chama cha Democrats nchini Marekani Joe Biden amshambulia Rais Donald Trump kuhusu janga la korona. made beats on the. Tutamatishe matangazo asubuhi ya leo kwa namna hii na kibao chake moni, kibao moni chake Amalon kutoka nchini Rwanda. Wow. Msikilizaji kibao moni chake amalon kutokea nchini Rwanda kinatutamatishia matangazo asubuhi ya leo. Shukran sana kwa waliofanikisha matangazo haya. Msimamizi wa matangazo amekuwa Ali Bilali, fundi wangu wa mitambo asubuhi hii amekuwa Boldrin Ambale. Kutoka kwangu hapa studioni, mimi ni Minslet Jai. Matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili saa 12 jioni kwa saa za Afrika Mashariki.