bili na dakika 40 huko Tunduma nchini Tanzania. Habari za michezo. nam niko naSport Lady Minzlet Ijai, habari za asubuhi. Nakuona huko vizuri kabisa. Uh, karibu sana, tupate habari za michezo. Nashukuru. Nianze na taarifa ya mchezaji wa mashindano ya tenis ya US Open. Alexander Zverev amekanusha tuhuma za dhuluma dhidi ya mpenzi wake wa zamani Olia Sharipova ambapo Sheripova alikuwa amedai kwamba mchezaji um, huyo wa tenis alijaribu kumnyonga kwa kutumia mto au kipenda pilo kabla ya mashindano ya US Open ya mwaka elfu mbili kumi na tisa, tukio ambalo anasema alimfanya kuhofia maisha yake, madai ambayo Zerev ameyataja kuwa ya uongo. Mm -hmm. Tukisalia na taarifa za tenis uh, kwenye maswala Dan Evans alimshinda Rodionov na kufika katika hatua ya robo fainali ya mashindano ya Vienna Open. Evan sasa atapambana na Grigor Dimitrov, raia wa Bulgaria ambaye alimshinda Stefanos Tsitsipas. Naam. Mbali na taarifa hiyo, mshambuliaji wa klabu ya Inter Milan Romelu Lukaku huenda akakosa mechi yao dhidi ya Real Madrid kutokana na jeraha alilopata Uh, wakati wa mechi ya klabu bingwa barani Ulaya dhidi ya Shakhtar Donetsk siku ya Jumanne. Inta imethibitisha kwamba mm, jeraha la paja na angali chini ya uangalizi wa karibu sana ni kweli kabisa, na inaonekana wazi kwamba, um, ba wakati bado anaendelea na mazoezi licha kuwa jeraha bado lipo, lakini mm -hmm. huenda makeke yake yakadhirika, bila shaka kama inavyohitajika. mm -hmm. subiri tuone itakavyokuwa hata katika siku za usoni. Naam, kwingineko niangazie mechi zitakazopigwa hivi leo kule nchini Tanzania. Gwambina FC watakuwa wakicheza na Kinondoni MC majira ya saa kumi jioni. Azam FC nao watakuwa wakichuana na JKT Tanzania majira ya saa kumi na mbili jioni, licha kwamba uchaguzi unaendelea, matokeo ya uchaguzi yanaendelea ku Sabiwa nchini humo, minzi letu huu, ni mtanange mzuri kabisa upande wa Azam FC ambayo kwa upande wake imekuwa ikifanya vizuri tu katika hii uh, hii ligi kuu ya Tanzania bara, kwa hivyo pengine matokeo ya hivi leo yatakuwa tena mazuri zaidi. mm -hmm. Tusubiri tuone itakavyokuwa. nam hapo kesho, nam hapo kesho Simba FC watakuwa wakichuana na Mwandui na Mungu FC watakuwa wakicheza na Dodoma Jiji. Tanzania Prisons watakuwa wakicheza na Polisi Tanzania FC. Mechi zote zitakuwa zikianza majira ya saa kumi jioni. Nimalizie na ratiba ya mechi za klabu bingwa barani Afrika, za Zamaleki itawakaribisha Raja Kasablanka siku ya Jumapili katika mechi ya semifainali mkondo wa pili. no. Minzilatjai, asante sana kwa habari hizo za michezo. asante <muchu> Wakati ni saa mbili na dakika arobaini na tatu na misasa ni mpishi mwenzangu carol Korir. Carol, habari za asubuhi? Naam, na tupate uchambuzi wa, wa yale yaliyopewa nafasi katika magazeti. Karibu. Naam, uchambuzi wa magazeti ya asubuhi hii, tunaanzia nchini Kenya, gazeti la Daily Nation. Gazeti hili limeandika kuhusu uwezekano wa serikali kurejesha masharti ya kupambana na janga la korona. Kenya imeshuhudia idadi ya juu ya maambukizi ya korona katika mwezi huu na kufikia sasa jumla ya maambukizi ni zaidi ya elfu hamsini na mbili. Kwa hivyo serikali inajitathmini kuona ni kama wataregesha masharti ama makataa yale ya, ya kudhibiti maambukizi hayo. Kwa ni kwa gazeti Daily Nation, waziri uh, wa afya uh, Mutahi Kagwe mwenyewe umemsikia hapo jana akitangaza kwamba atahitaji polisi kuwa makini kuwakamata watu ambao wataonekana hawavai barakoa, kwa kuwa hali hii kwa kweli inatisha nchini Kenya, gazeti la People Daily, serikali inakuna kichwa kuhusu ufadhili wa ripoti ya maridhiano ya BBI. Ripoti ilizinduliwa na inahitajika kufanyika kazi, na tayari tume ya uchaguzi imeshawasilisha bajeti yake kwamba inahitaji bilioni 14 kuanzisha mchakato wa kuandaa kura ya maoni. Na magazeti ya Tanzania, Nipashe imeandika vigogo wabwagwa, hii ni kwa mujibu wa matokeo ambayo yameshatangazwa ya maeneo ya bunge ambao CCM inaonekana imechukua viti vyote. Na Mwananchi uh, limeandika rais wa nane wa Zanzibari ambao ni Hassan Mwinyi, ambayo alitangazwa jana jioni. Na Mtanzania imeandika maumivu upinzani CCM kicheko. Hii bado inagusia ina matokeo ambayo yalitangazwa jana ya Tanzania. Pia nimelipitia uh, Carol Eh, nimeona wakati wanaposema maumivu, wakati upinz, upande wa upinzani ni kutokana na matokeo ambayo matokeo ya awali ambayo ya yametangazwa, huku wapinzani wengi wakipoteza katika ngome zao. Na mtukielekea na na uh, nchi ya Uganda Daily, Daily Monitor, gazeti hilo limeandika tume ya uchaguzi nchini humo ipo kwenye njia panda baada ya kufutiliwa mara mbili kandarasi ya uchapishaji wa karatasi za uchaguzi uchaguzi. Kumbuka Uganda inakwenda uchaguzi mwaka ujao. Na Sudan Tribune imeandika sudan na marekani kutiliana saini leo kuhusu fidia za familia ambazo ziliwapoteza wapendwa wao kwenye mashambulizi ya ugaidi kenya na tanzania mwaka elfu moja mia kenda tisini na nane. Kodirasi, gazeti la l'actualite.cd niliona ulikuja na taarifa hiyo gazeti hilo limetoa taarifa kuhusu kifo cha msanii sindika dokolo ambayo ndio mwanzilishi wa vuguvugu vugu la les dengolas dibo ambao wanahusiano na familia ya rais wa zamani wa... Rafiki, Carol Cory, asante sana kwa uchambuzi huo wa, wa magazeti. Ni kushukuru pia nam msikilizaji, na sasa nimpishe mwenzangu Hilary Ngati, na anakujia na, na marudio ya makala habari. Rafiki msikilizaji, Tanzania ilifanya uchaguzi wake mkuu hapo jana, na sasa wananchi wanaendelea kusubiri matokeo. Tumekuuliza wewe kwa maoni yako, unazungumziaje uchaguzi huo? Karibu tuandamane nawe hadi mwisho wa makala haya. Naitwa Hilary Ingati. Kwa majina naitwa Jeremia kutoka Pipeline, Nairobi nchini Kenya. Mtazamo wangu kuhusu uchaguzi wa Tanzania, tuliona kwamba uchaguzi ulikuwa amani, pia kampeni ilikuwa amani. Kwa hivyo sisi ambacho tumesalia ni kusubiri tuweze kuiona kama matokeo yatakuwa ya kuridhisha kwa maana tumejua kwamba katika nchi za Afrika ama bara la Afrika, uchaguzi umekuwa ukikumbwa na mizozo na uhasama kila uchao. Kwa hivyo sisi tumesalia kubakia kungoja matokeo, na tutatamani kwamba imani itakuwepo, matokeo yatakuwa ya haki na pia itaridhisha Watanzania wengi kwa heli. Naitwa Mheshimiwa Professeur Sele Marega maarufu Visionnaire 2024. Naita nikiwa Kalundu Uvira jimboni Kivu ya kusini nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mimi kuhusu uchaguzi uliopitikana hapo Tanzania hapo jana, nadhani kwamba uchaguzi umepitikana vizuri kufuatana na wasikilizaji ambao tumewasikia kwenye Radio France International wakisema kwamba uchaguzi umepita vizuri. Mimi ni Onde Onde Nkamba Balungu, maarufu kama Mzee Mkonta Gabriel kutoka Mlonde Komanda, DRC. Kwanza nitowe pole kwa majirani zetu wa Tanzania kwa kufanya uchaguzi kwa amani. Cha pili, naweza nikasema tume huru ya uchaguzi kwa Tanzania ni vema iwe uwazi, kwa sababu tumeshawahi kushuhudia machaguzi mingi ya bara letu la Afrika. Muda wa matangazo umetangazwa mtu mwingine alafu ushindi na mtu mwingine. Hii huwa natupa sisi kama wananchi, matatizo sana, na vurugu kwenye taifa. Kwa hiyo nitawa Tunaomba, wao wazi tu kwa kutangaza mshindi. Kwa majina naitwa Mfariji Kihota alianse kutoka Mboko DRC Kivu ya Kusini. Hatua ya uchaguzi ambao umefanyika Tanzania hatuna budi kuzungumzia, lakini tutasema tu tume uhuru ya uchaguzi itende haki katika mchakato wa usabiaji kura. Wasifanye uoneo wa kuwaonea wapinzani au wanani, watumie haki, watumie demokrasia wa, wahesabu kura, ule atakayeibuka mshindi wamtangaze mshindi. Ni Patrick Matembo kutoka Goma mashariki mwa DRC. Nadhani Tanzania ni nchi yenye utulivu, na tunatumaini ya kwamba uchaguzi ulikuwa wa huru na haki na umepitika kwenye hali tulivu, na tunasubiri matokeo utakaotangazwa na tume huru ya uchaguzi, na tunadhani matokeo utakuwa yenye kuridhisha, na ila tunaomba wote ukiwa wa upinzani wa chama tawala kukubali matokeo itakayotangazwa na tume huru ya uchaguzi ili tusije tukashuhudia maandamano ya hapa na pale. Kwa jina anaitwa Emmanuel Pahanusi, inapatikana nchini Uganda ikwa refuji kutoka nchini demokrasia ya Kongo, kwangu kupitia maoni kuhusu uchaguzi ambao inaendelea kufanyikana nchini Tanzania. Nawatakia kwanza uchaguzi bora kwao, kia pili nawatakia matokeo bora kwao kwamba tumekuwa laseni liendelee nao pia kufanya kazi yao vizuri, wachague wachague kweli kura zao vizuri, wasije wakafanya mazumuzo kama vile wanaendelea kufanya ndani ya Afrika. Toka Kanganyola, DRC, jimboni Kivu Kusini, assistant social Mula Katwiro Medi ndilo jina langu. Kuhusu mada hiyo, mimi naweza kusema kama uchaguzi ulipitikana katika uhuru na haki na kweli, hiyo ni jambo nzuri, kwa sababu katika bara letu la Afrika mara nyingi uchaguzi unakuwa ukigubikwa na wizi ama ufisadi wa kura, lakini inaweza kusema kwa commission kuu ya uchaguzi hapo nchini Tanzania kikweli wamtangaze mshindi kwa sababu ukiangalia ufanya analize vizuri, bwana mtangazaji, utakuta kwamba wale marais ambao wanakuwa hawakupita kwenye uchaguzi, lakini kamisheni kuu ya uchaguzi inafanya wizi, inampitisha yule ambaye hakuchaguliwa. ha ha na raia, huwa marais hao mara nyingi hawatumikiagi raia huwa hawatumikii raia ni celibataire confirmé, par la carte de lecteur. Amani Ruvomwa nikiwa jimboni Kivya Kusini, tarafani Uvira. Mimi ndaenda kusema kwamba big up sana kwa Watanzania wote ambao walienda kuchagua rais ambao walimpenda. Na raia kutoka DRC Uvira, kartie Kaororo, ni Ramazani Mustafa bya dunia. Kuhusu maoni yangu kutokana na uchaguzi ambao umepita Tanzania, naimani uchaguzi utakuwa ulipita vizuri, maana Tanzania ni nchi ambayo tunaitambua kuwa inaongoza mudemokrasia barani Afrika, na tutaomba raia yote kiujumla, yule rais ambaye atatangazwa na tume huru ya uchaguzi, raia ikubaliane naye na waendelee kujenga Tanzania yao kama vile kawaida, jambo refi naitwa kwa jina la drama Boy nikiwa DRC maeneo ya Mboko. Maoni yangu ni kusema kwamba nashukuru sana kwa ndugu zangu wa Tanzania ambao wamefanya uchaguzi wao hapo tarehe ishirini na nane kwa amani na usalama, ila nawaomba wakubaliane na matokeo ambayo yatatokea katika uchaguzi ambao umetoka kufanya. Msikilizaji, kutokana na janga la Korona, tunasikitika kuwa tunashindwa kukuletea vipindi vyetu kama kawaida, pamoja na mazingira magumu tuliyonayo kwa sasa tunajitahidi kuhakikisha kuwa tuko pamoja nawe kukupasha habari za kimataifa na kanda. Asante sana kwa kuendelea kuwa nasi kila siku. Tunathamini uaminifu wa wako kwetu RFI. Huyu hapa Daniel Ngai lwako toka Kivu ya kusini huku mjini Bukavu. Nakuja kuhusu uchaguzi mkuu wa nchini Tanzania. Nataka kuwashauri viongozi wa kisiasa hasa zaidi, napiga sana msumari, um, huyu Tundu Lissu na huyu John Pombe Magufuli. Wawili hao najua walikuwa katika kinyang'anyiro kigumu sana wakati wa kampeni, na wengine kati yao waliweza kuzuilika, na hiyo hiyonki iliweza kuwafungia, labda wakawapa kama siku kadhaa ambazo hawakuweza kufanya kampeni zao. Lakini nawaomba tafadhali, kuangalia kwanza hitilafu zinazowakumba wananchi na zaidi sana kwa kile ambacho kinaweza kutokea kama vile matokeo ya uchaguzi ambayo huenda yakatangazwa na NEC. Na kama ilivyo ada tunajua, uh, kwamba NEC ndio itaenda kutangaza. Hatutaki kusikia hatimara huyo, uh, uh, John Pombe Magufuli akajitangaza kuwa mshindi, aweza tusikia huyo Tundu Lissu akajitangaza kuwa mshindi. Tunataka NEC kuweza kutupatia matokeo yaliyo thabiti kabisa, sawasawa sawa na vile wananchi waliweza kuchagua. Asante sana rafai Kiswahili ni ahana afisi mashukano kutoka Kamembe, Rwanda. Ni kweli tumesikia uchaguzi umepitikana Tanzania wa amani, na kwa mimi binafsi ningesema Afrika yote tungekuwa na huo huo mtindo mmoja wa kusema tufanye uchaguzi kwa amani pasipo vurugu yoyote. Sana eri Kiswahili, kwa majina naitwa Imani klasi kutoka Kamanyola, DRC, jimboni Kivu Kusini, mashariki mwa Kongo. Kwa kweli nchi ya Tanzania ni nchi ambayo imeonyesha mfano mzuri jana katika chaguzi zake, kwa sababu ni chaguzi ambazo zimepita katika hali tulivu na ya amani. Mimi natarajia matokeo mazuri ambayo raia wanasubiri kwa hamu kwa Tanzania, na ni matokeo ambayo yatakuwa yanaridhisha kila mwananchi wa huko Tanzania. Okay, asante sana na kila laheri, wananchi wa Tanzania. Asante sana rafiki Kiswahili, ikiwa Pretoria, Afrika Kusini, kwa majina anaitwa. Kwa uchaguzi uliotokea jana nchini Tanzania, ni kwamba tunakusudia kuona nchi ambazo zilitawaliwa kipindi cha ukolonia na Waingereza ziko tofauti na nchi ambazo zilitawaliwa na Wafaransa kipindi cha ukolonia. Tukilinganisha uchaguzi uliotokea Burundi, haukuwa uchaguzi wa haki, haukuwa uchaguzi wa kidemokrasia. Vile vile na uchaguzi uliotokea Kongo hadi sasa unazua mizozo katika wan... na katika wananchi. Kwa hiyo nipongeze nchi Tanzania kwa uchaguzi waliofanya, kwa sababu ulikuwa wa kidemokrasia. Kwenye krasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, jumbe ni mingi tu, lakini wacha nianze nawe Filipo Memba ukiwa Dar es Salaam Tanzania, unasema jana uchaguzi ulifanyika kwa amani na wapiga kura tulizingatia taratibu zote za upigaji kura jinsi tume ya uchaguzi ilivyotuelekeza. Ukipiga kura, rudi nyumbani, usubiri matokeo. Goligoda Magembe wa GGM unit Gaita, Tanzania, unawapongeza watanzania wenzako kwa kupiga kura kwa amani na utulivu. Shukuru Bahat Danstan wa Kashinga, Ngara, Kagera, Tanzania, unasema uchaguzi umeenda vizuri. Ambaye hataridhishwa na matokeo basi afuate taratibu za kisheria. Celestin Kajuna tokea Bukoba, Kagera, Tanzania, unasema uchaguzi ulifanyika ukamalizika kikubwa ni kuvumiliana na kuendelea kumuomba Mungu ili amani izidi kutawala. Paparazi Emmanuel kutoka Nairobi, Kenya, unasema napongeza sana watanzania kwa uchaguzi huo. Watanzania, endelea kukaa hivyo kwa amani. Sadik Butenge kutoka Lume, DRC, Kivu Kaskazini, wilaya ya Beni, sekta Rwenzori, wewe unasema uchaguzi umemalizika salama, wananchi wa Tanzania waridhike na matokeo ya uchaguzi. Jairis Eli ukiwa Lusaka, Zambia, kwanza unasema nawapozania wote waliopiga kura. Msikilizaji, hivyo ndivyo nahitimisha makala habari rafiki siku ya leo. Ni kushukuru kwa ushirika wako na kwaheri, kutoka jiji kuu la Kenya Nairobi, naitwa Hilary Ingati. Nam msikilizaji, katika kutamatisha matangazo haya awamu ya pili kuhusu habari tumekuletea asubuhi hii ni pamoja na tume ya uchaguzi visiwani Zanzibar yamtangaza mtoto wa rais wa zamani wa Tanzania, Hussein Mwinyi, kuwa mshindi. Wizara ya afya nchini Kenya yaonya kuhusu kuendelea kuongezeka kwa maambukizi ya Covid, ikiagiza polisi kuwakamata watu wasiovaa barakoa. Waziri mkuu wa Ufaransa, Jean Castex, aagiza vyombo vya ulinzi kuimarisha usalama kukabiliana na ugaidi. Mwisho wa habari. Nam msikilizaji, katika kuagana nawe, nami nakuletea ni wimbo ambao uliimbwa naye CD Bemol kutoka huko Algeria <tipos> wakesman Zidi namna hiyo kutoka Algeria. Msikizaji, hivi ndivyo nafikia mwisho kabisa wa matangazo haya RFI. Naitwa Ruben Lukumbuka, matangazo mengine yatakujia kupitia kutoka huko Paris, Ufaransa. Karibu.