kuwa rahisi kufika katika maeneo yote duniani. Saa mbili na dakika 40 kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa mara nyingine tena, nimpishe Hilary Ingati na taarifa za michezo. Karibu. Karibu tena msikilizaji, tuanze nchini Kenya. Hatimaye klabu ya Posta Rangers imemruhusu kocha wake Sami Omolo Pamzo kuwajibikia majukumu katika kikosi cha Gor Mahia wakati wa mechi yao dhidi ya APR ya Rwanda katika mashindano ya KAFA. Gor amelazimika kutafuta huduma za Sami Pamzo baada ya KAFA kusema kuwa mkufunzi wa Kogalo Roberto Oliveira hakuwa na vyeti vya kumruhusu kuwakilisha timu yake katika mashindano hayo. Matokeo ya jana katika mashindano ya SEKAFA kwa wachezaji wasiozidi umri wa miaka 20 upande wa wanaume, Kenya iliwadhibu wapinzani wao Ethiopia kwa kipigo cha magoli matatu bila ya jibu katika mechi iliyopigwa ugani Shek Amir, Arusha, Tanzania. Kenya sasa itamenyana na Sudan Ijumaa ya wiki hii katika uwanja huo huo wa Shek Amir. Uganda walitoka sare tasa na Sudani ya Kusini na sasa Uganda watakutana na Burundi Jumatano ya tarehe 25 ya mwezi huu. Shirikisho la kandanda barani Afrika kafa limemtaja rais wa shirikisho la kandanda wa DR Congo Constant Omar Slemana kama kaimu rais wa kafa hadi Machi mwaka ujao. Constant sasa anachukua mikoba ya kafa baada ya FIFA, yaani shirikisho la kandanda duniani, kumfungia aliyekuwa rais Ahmed Ahmed kwa miaka mitano kwa tuhuma za utumiaji mbaya wa ofisi. Katika riadha, Mganda Joshua Cheptegei anayetimka mbio za masafa marefu ametajwa katika orodha ya watakaowania tuzo za mwaka huu za watimkaji bora kwa upande wa wanaume. Cheptegei mwenye umri wa miaka 23 alimshinda Mwethiopia Bekele katika mbio za mita elfu tano katika mashindano ya Diamond League huko Monaco mwezi Agosti. Nchini Uingereza, waziri mkuu Boris Johnson ametangaza kuwa mashabiki wanatarajiwa kurejea uwanjani kwa kudhibitiwa baada ya makata ya kuzuia msambao wa maambukizi ya korona kamilika tarehe mbili mwezi Disemba mwaka huu. Tukisalia nchini Uingereza, Frank Lampard, mkufunzi wa Chelsea, amezungumzia kuhusu fununu za kuondoka kwa Olivye Jeruda kwa kusema mfaransa huyo bado ni nguzo muhimu katika kikosi chake. Katika siku za hivi punde, Frank Lampard ameonekana kumtumia Timo Wina na Tamy Abram ambao ushirikiano wao umeweka Jerud kwenye benchi. Msikilizaji, leo kuna mechi kadhaa za klabu bingwa nchini Uingereza maarufu kama Champions League, ambapo Rennes watakutana na Chelsea FC, Krasnodar watachuana na Sevilla, wakati ambapo Borussia Dortmund nao watawaalika Klab Bruja, Manchester United watatifua vumbi dhidi ya Istanbul Bashahera, Dinamo Kiev nao watachuana na FC Barcelona wakati ambapo Lazio wakipiga dhidi ya St Petersburg. Minslet ni malizia hapo sababu ya muda. Shukran sana Hilary Ingati. Nam tupate uchambuzi wa magazeti naye Ruben Lukumbuka asante sana minzilete, ijai magazeti karibu yote kuanzia eneo la mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, DRC kuelekea kule Kinshasa yameangazia kuhusu hukumu iliyotolewa na mahakama ya kijeshi dhidi ya kiongozi wa kundi la NDC Renove, eh, NDC tabu ntaberi sheka hukumu ya kifungo cha maisha jela huku gazeti Actualite.cd likiangazia maoni kutoka shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch likionya serikali ya DRC kujifunza namna kuheshimisha haki za binadamu uh, kupitia hukumu hiyo, likichapisha taarifa kuhusu hukumu hii dhidi ya Sheka kule Goma, DRC. Gazeti la mtandaoni la la Republic.net laandika Umoja wa Mataifa MONUSCO waikaribisha hukumu hiyo. Tukisalia huku DRC, gazeti la, la Prosperite laandika waziri mkuu Ilunga Ilunkamba asuluhisha masaibu na baadhi ya matatizo anayoyakabili eh, magavana. New Times la Rwanda laandika wabunge watoa wito kwa serikali kuweka masharti maalum ya kuzuia kuenea kwa virusi vya korona miongoni mwa wanafunzi haswa wale eh, walioko kwenye eh, shule za mabweni. Iwachu la Burundi laandika wanachama wa shirikisho la waendesha bodaboda boda kwamotabu uh, washutumu usimamizi mbaya wa michango yao. Mwenyekiti wa shirikisho hilo Jado Ntsitunga ayeyakanusha mashtaka hayo. Gazeti Iwachu laandika. The Monitor lakini pia Bukede ni magazeti ya huko Uganda, yameandika kuhusu Marekani, umoja wa Ulaya na umoja wa Afrika zinasikitishwa na unyanyasaji unaofanywa dhidi ya wapinzani nchini Uganda kuelekea uchaguzi mkuu wa mwakani Mislet. gazeti Sudan Tribune laandika Sudan yaahidi kuweka mpaka wake wazi kwa wakimbizi wa Ethiopia ambao wanakimbia hali ya machafuko kule eneo la Tigrey. Gazeti Mwananchi nchini Tanzania laandika Zito atoa kauli, barua ya Mwinyi. Wakati gazeti Habari Leo nchini huko huko Tanzania laandika serikali yarejesha mali za bilioni 61. Nimalizia, nimalizie na ni gazeti la Le Figaro. Gazeti pamoja na kugusia kesi ya ufisadi dhidi ya rais wa zamani wa Ufaransa Nicolas Sarkozy ambayo ilisikilizwa hapo jana, gazeti hili pia alaandika kwamba Rais Emmanuel Macron Ufaransa leo hii huenda kalihutubia taifa kuhusu mwelekeo mpya dhidi ya korona. Naam, ni kushukuru sana Ruben Lukumbuka. Naam, ni mpishe Benson Wakoli na marudi ya makala habari rafiki. Jambo na karibu ndani ya makala ya habari rafiki, ndani ya idhaa ya Kiswahili ya redio France International. Leo msikilizaji, tunaangazia mazingira magumu ambayo upinzani unafanya kampeni nchini Uganda kuelekea uchaguzi mkuu mwakani. Mimi naitwa Benson Wakoli, na haya hapa baadhi ya maoni ambayo wewe msikilizaji umetuma kupitia kwa njia ya sauti. Karibu. Jambo radio RFI Kiswahili, inaitwa kwa jina la Faraja Amani nikiwa Burundi. Kwa masuala ya upinzani wa Uganda, naona kama vitu ni virefu. Bobi Wine vrema ajikazi kabisa, ajikazi, tunaona kama ni kazi ndefu, na tume ya umoja wa wa Afrika ukimbilia ya masuala ya Bobi Wine, kwa sababu inaonekana Bobi Wine ndio mpinzani mkubwa wa president Museveni. Na tukifuata sheria, ilishaonekana kama Bobi Wine ataweza kushinda haya matokeo ya uchaguzi wa Uganda, lakini Museveni ndio anampiganisha ni jambo wapendwa wa RFI Kiswahili, kwa majina ninaitwa Daniele, ninaishi hapa Lusaka, Zambia. Kwa kweli, wapinzani wanapitia kipindi kigumu katika nchi ya Uganda. Wavumilie, wavumilie, kwa sababu mvumilivu hula mbivu. Wavumilie hadi uchaguzi ukaamue ni nani atakayeongoza nchi. Jambo Swahili, ni Nyakundi Wilfred kutoka nchini Kenya, nikiwa maeneo ya Kiserian. Ukiona pale Uganda, Museveni amekuwa katika uongozini hasa mimi, tangu nisaliwe nasikia tu noeli Museveni ndiyo rais wa Uganda. Kwa hivyo anafaa kuondoka mamlakani kumwachia yule m mpinzani ambaye ni Bobi Wine, ambaye ameonekana kuwa na umaarufu zaidi wa siasa. Ukiona kwamba anataka kijana wake kuwe rais, ambaye si vizuri RFI Kiswahili, ni Lulu kutoka Kigali. Lakini mimi nashangaza na namna na, kampeni ya uchaguzi inaendelea. Museveni yeye anakusanyisha watu wengi na hakuna mtu ambaye anawafunga. Kwa nini aache uhuru na li, Bobi Wani na yeye afanye kampeni yake kwa uhuru? Anauoga sababu anajua ametawala siku nyingi, na china wengine nao watawale. Kwa nini kungangania madaraka mpaka hivyo? Kiswahili naitwa Babu Wande Isaac Loketo. Nikikuu au nikichangia mchango wangu kutoka hapa maeneo ya South Africa, ni kitoa tu mchango wangu kupitia maswala au uchaguzi ambao unaoandaliwa hapo Uganda. Kufatana na yale ambayo yanayopitikana ni yale yale ambayo yanayopitikana ndani ya nchi yetu Kongo, na baadhi ya wamoja e, ni kwamba tu ni kuambia wa... Waganda wote kwa ujumla shimameni, mjiunge. Afrika sasa hivi haitaki watu wazembe. Shimameni, mjiunge, muwe kitu kimoja, mumchague rais mmoja ambayo munaona muna iko na malengo ya kuibadilisha nchi ya Uganda. Ninasalimu wafuasi wote wa RFI Kiswahili. Mimi ni Josias Bigirimana nikituma sauti yangu nikiwa Bujumbura, Burundi, kuhusu uchaguzi wa Uganda. Inaonekana wameanza kampeni katika shida eh, lakini upinzani chenye wangepashwa kufanya ni kuangalia masharti yaliyowekwa, waweze kuangalia sheria iliyowekwa ili waweze kuheshimu, wasija wakakokotea wafuasi wao katika matatani yenye naweza kusababisha vunjivu wa amani. Jina langu ni Oskar Siridioni Nshando nikitokea Nshamba Mleba, Kagera, Tanzania. Katika hali ya kisiasa inayoendelea nchini Uganda, ni hali ambayo inaonekana ni ya kusikitisha sana, maana kwa upande wa rahisi mtawala Yuheli Kaguta Mseveni pamoja na wapinzani wake ali maarufu kama Bobu Waini, kiukweli wanaonekana kunyanyasika sana sana sana, maana wamekuwa watu wa kupigwa, watu wa kuuawa na kunyanyaswa. Kiukweli kwa hiyo ni hali ya wasiwasi ambayo inaenda kuwatia hofu raia wa Uganda, hivyo kwamba ni mtu ambaye anaweza kugangania madaraka na siwezi kuachia madaraka kwa, kwa hiyo inaendelea kuwapa sintofahamu raia wa Uganda. Kumbuka makala hewani ni habari rafiki ndani ya idhaa ya Kiswahili ya redio France International. Leo tukijadili mada ya mazingira magumu upinzani unapitia nchini Uganda kufanya kampeni kuelekea uchaguzi mkuu mwakani. Baadhi ya jumbe ambazo zimechapishwa katika ukurasa wetu wa RFI Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook, nianze naye Moshi padri kutoka Katole, Moshi, Tanzania. Haki ikitumika kwa misingi waitakayo, siku zote wapinzani hushinda, lakini kwa sababu haki haitumiki pasavyo, wapinzani wanapitia mazingira magumu hapo nchini Uganda. Maoni yake Padri Moshi kutoka nchini Tanzania. Christian Watemwami Afrika a Israel kutoka Goma, mashariki mwa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo, anasema kwamba hata upinzani au usiwe uchaguzi unastahili kufanyika kwa njia ya amani za moyoni Haonga kutoka Ndezi, Iyenga, Mbozi, Usongwe, Tanzania. Kiukweli, kampeni za Uganda, kwa upande wa upinzani wanapata shida. Hivyo serikali ya Uganda naiomba ipunguze ukandamizaji wa wapiga kampeni wa upinzani, maana ndiyo chanzo kikuu cha baadhi ya watu kupoteza uhai. Maoni yake Haonga Didas kom Nasim Soriano kutoka Kamembe, Rwanda, mpakani wa Bukavu na Rwanda, anasema hakika hali ni mbaya kule Uganda, upinzani unapata hali tete kufanya kampeni. Basi tuzidi kupata maoni mengine ambayo imetumwa kupitia kwa njia sauti. Napiga simu nikiwa Lusaka, Zambia. Naitwa Emil Rusimbana Jairas. Maoni yangu naweza nikasema ya kwamba chama tawala cha Uganda china upendeleo kwa chama cha upinzani cha Bobi Wine kwa sababu ukiangalia hapo e, siku za mbelembele yaani chama cha upinzani cha Bobi Wine walikuwa wakipiga kampeni zao, rais Mseveni anatuma wanajeshi na polisi ili waende kusambaratisha e, chama cha upinzani. E, yani, ningeomba tu serikali la Uganda litulie, na chama cha upinzani wajitulize, wapige kampeni za lala salama, ili Waganda wakamchague rais ambaye wanayomtaka milimani kijijini. Ni Roger Arusi Munaba Michel mihel. E, kwa maoni yangu ni kwamba kweli tunafurahi sana nchi ya Uganda kutayarisha uchaguzi mwakani wa, wa marais na wanabunge. Wabariki sana uchaguzi wenu wen, wendeke salama. Shukrani rafiki Kiswahili. Kwa majina ni Lidasco Kombe kum Soriano, mimi ni mkazi wa DRC Moba Kihunga Seki, so sasa hivi napatikana simu za Rwanda Kamembe, kwenye boda boda ya ya DRC na ya DRC Rwanda ndiyo. Kwa namna jinsi tunavyofuatilia uchaguzi na, na kampeni jinsi inavyopatikana inayopitikana, tukifuatilia zaidi kwenye vyombo vya habari, hakika ni hali mbaya, si kuona namna gani siku yenyewe demokrasia ya Afrika itazidi kuwa bora kila mara ikidaiwa kama nchi natafanya uchaguzi, ila wanaokufa ni raia tu. Wapinzani kule Uganda wanazulumiwa wana, sana, hawapati fadhani kama wanaweza kuwa na fursa ya kufanya kampeni yao kwa, kwa uhuru wote. Kutoka Bujumbura ni Sharari Kabage anazungumza. Upande wangu ni kwamba hizi vurugu ambazo zimeanza kuonekana katika nchi ya Uganda tayari zimeonyesha ya kwamba uchaguzi ambao utakaofanyika punde kidogo hautakuwa wa halali. kumbuka makala hewani ni habari rafiki ndani Ida, Kuswaili, ya idhaa ya Kiswahili ya RFI Kiswahili. Tunazidi kujadili mada ambapo upinzani nchini Uganda unapata ugumu wa kufanya kampeni kuelekea uchaguzi mkuu mwakani nizidi kusoma baadhi ya jumbe ambazo zimechapishwa katika ukurasa wetu wa RFI Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook. Gwiji Kuchi Jogo Mkongwe Baba Charti wa Moro mjini nchini Tanzania: bado upinzani nchini Uganda una wakati mgumu kufanya kampeni zao, maana utawala uliopo madarakani bado ni mgumu sana kuelewa hali ya mambo. Patrick Akuji wa Kalimei, DRC, si shida, ni Rais Museveni hataki wapinzani waendelee na kampeni. Napenda sana kuona uchaguzi wa huru na haki nchini Uganda. Naam, basi tuzidi kupata maoni mengine ambayo yametumwa kupitia kwa njia ya sauti. Kutoka Goma DRC, mimi ni Chubaka Bagula Christia. Kwa ajili ya election nchini Uganda, naomba umoja wa Afrika na maprezidenti wa Afrika aweze kuikala na aweze kutafuta solution, sababu unaonekana hautakuwa uchaguzi wa haki na amani. Inaonekana kisha election machafuko yatakuwa Jambo arefaa Kiswahili kutoa kwa manela DRC ni Bonere Mlewa Suleiman. Mara nyingi tunaua tunaona marais wa Afrika ama nchi za Afrika wanakuwa wakitaka mbele, watoke madarakani, inabidi watu wa wawawe kwanza wakufe ili watoke madarakani. Lakini tunaomba demokrasia itawale, wanatoka kwa iari yao wenyewe, na tunataka uchaguzi wa Uganda uwe uchaguzi wa amani na, na mafanikio. Asante. Jean Claude Mukulu toka jiji la Minova tarafani Kale. Itakuwa tu vigumu kwa vyama vya upinzani kuendesha kampeni hiyo, sababu kiukweli, siamini kwamba hata kama raia wanaweza kachagua Bobi Wine na kupanda upinzani aweze kupita kama raisi, rais huyu ambaye anakuwa kwenye kiti hatakubali aweze kuacha madaraka wa Ismail bin Toha hapa nchini Sudani Kusini. Aa, kwa kuona kampeni ambazo wanazifanya kwa kweli wanapata wakati mgumu kwa kufanya hizo kampeni. Mimi na, kwa, kwa kutizama kwangu naona tu kama Rais Museveni amepaniki sana, ajili anaona huyu kijana anasapoti, maanayake ana wasapotas wengi sana, na huwa wana Uganda wote wameshajichokachoka na, eh, na kufugwa pakapaka paka. Maoni hayo basi, nahitimisha makala Habari Rafiki kwa leo. Shukrani za dhati kwako msikilizaji uliyeshiriki makala ya leo. Mimi naitwa Benson Wakoli ni kutakia wakati mwema, hadi makala mengine. Kwa heri msikilizaji. Ni kujuze tu baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa nazo asubuhi ya leo. Aliyekuwa kiongozi wa kundi la waasi la NDC wilayani Walikale mashariki mwa DRC ahukumiwa kifungo cha maisha jela. Upinzani nchini Burkina Faso yaonya kuhusu danganyifu katika matokeo ya uchaguzi, na hatimaye Rais Donald Trump akubali kuanza kwa mchakato wa kumkabidhi Rais mteule Joe Biden madaraka. Kibao murwa kutoka kwa msanii Mbosso inafahamika kama fal kutokea nchini Tanzania kinatamatisha matangazo <muchasana> nakula kwa kunyofo ah, nyofo, oh, nyofo kama embe ah. Kibao murwa kabisa kutoka kwa msanii Mboso kutokea nchini Tanzania, kinafahamika kama Fall na Tumai. Kimeburudisha asubuhi hako na siku yako imeanza njema vizuri kabisa hivyo ndivyo tunatamatisha matangazo asubuhi ya leo. Shukrani sana kwa waliofanikisha matangazo haya. Msimamizi wa matangazo amekuwa Ruben Lukumbuka, fundi wangu wa mitambo asubuhi ya leo amekuwa Boldrin Ambale. Kutoka kwangu hapa studioni, mimi ni Minslet Jai, nikutakie siku njema.