Dakika 40 kwa saa za Afrika Mashariki. Tupate taarifa za michezo na Victor Abusa. Na asante sana mwenzangu Mizlet, tuanzie barani Afrika, michuano ya hatua ya awali kabisa kuwania taji la shirikisho na klabu bingwa barani Afrika, na michuano kadhaa ilichezwa michuano wiki iliyopita katika viwanja mbalimbali mbali barani Afrika Uh, kule Eswatini Young Buffaloes waliha kufungana na wageni wao lile Messenger Ngozi ya kule Burundi, lakini kule Nigeria, Simba Sports Club ya Tanzania ilipata ushindi wa bao moja kwa bila dhidi ya ya Plateau United. Lakini kwa upande wa taji la shirikisho, Orapa United waliwa banga AS Kigali ya Rwanda, mabu mawili kwa moja. Klabu hii ya Orapa United ya kule nchini Botswana, michuano hii inachezwa nyumbani na ugenini. Michuano inayokuja itachezwa uh, kati ya tarehe mbili na tarehe sita mwezi Desemba, na mshindi atakwenda katika awamu ya kwanza ya kutafuta nafasi ya kufuzu katika hatua ya makundi. Tukusalia barani Afrika, kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Uh, klabu ya FC Renaissance du Congo walitoka sare ya moja kwa moja na AS Vita Club katika mechi ya kutafuta ubingwa soka nchini humo. Mechi ilichezwa siku ya Jumapili katika uwanja Uh, wa matas jini Kinshasa. Uh, katika hatua nyingine ni kwamba viongozi wa ligi nchini humo wamemsimamisha uh, kipa wa klabu ya TP Mazembe mm. Slavian uh, Gobuhu kutoka kule Ivory Coast uh, kutocheza mechi nne baada ya kumchezea ndivyo sivyo kwa kumpiga ngumi mchezaji wa FC Lupopo wiki moja iliyopita nchini Kenya. Ligi kuu ya soka FKF uh, imeanza na mchezo wa wiki iliyopita Nairobi City Stars waliwashinda Nzoia Sugar mabao mawili kwa moja huku Posta Rangers wakifungwa na KCB mabao matatu kwa bila lakini Karubang Sharks walianza vyema sana baada ya kuwashinda wazito mabao manne kwa bila lakini mechi kati ya stan steame na Bidco United mechio ilikamilika kwa timu zote mbili kutofungana kule Tanzania, ligi kuu ya Tanzania Bara nao pia iliendelea. Tanzania Prisons waliwakabili Mwadui FC na kuwashinda bao mawili kwa bila, huku Ruvu uh, Shooting na Kagera Shuga nao pia hawakufungana. Lakini Polisi Tanzania na Coastal Union pia walicheza na mchii katoka sare ya bao moja kwa moja. Kule nchini Senegal, wananchi wa taifa hilo na wapenzi wa soka wanaomboleza kifo cha Papa Buba Diop aliyefariki dunia uh, uh, akiwa na miaka arobaini na miwili. Aliwahi kuchezea klabu kadhaa kule nchini Uingereza ikiwemo Fulham, Portsmouth, lakini pia West Ham United na Birmingham City, lakini pia atakumbukwa kwa pia kuiongoza timu yake ya Senegal katika michuano ya kombe la dunia katika mechi ya kwanza kabisa ufunguzi mwaka elfu mbili na mbili a tumio ilishinda Ufaransa bao moja kwa bila. Naam, nikushukuru sana Victor Abuso. Asante. Tupate uchambuzi wa magazeti naye Carol Kure, karibu tu jambo tena, si jambo ah. Magazeti uchambuzi tunaanzia mara hii kule Uingereza, ambapo waziri mkuu Boris Johnson yuko kwenye kipindi kigumu wa bunge kutoka mrengo wa Conservative, wanataka kujua ni vigezo gani alivitumia kutangaza masharti ya kupambana na COVID-19 ambapo alifanya mgawanyiko ya kuweka marufuku ya kutembea na mambo kama haya. Na gazeti la Le Monde limeandika kuhusu kisa cha kukamatwa na kuumizwa kwa produsa wa mziki Michel Sekla na polisi wa Paris, kisa ambacho kimeipua uh, hisia kali. Sasa kiongozi wa mashtaka Pari, ameufungulia mashtaka maafisa hao. Ni taarifa ambao umekuwa nayo kwamba kuna watumiwa wanne tayari ambao sasa wanafunguliwa mashtaka. Uh, gazeti la Le Figaro limeangazia shutuma dhidi ya rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kufuatia sheria ya usalama ambayo inapendekeza kudhibitiwa habari ambazo zinawahusu maafisa wa usalama. Sheria hiyo inaharamisha kuonyesha sura za polisi. Wakosoaji wa Macro wanasema kwamba sheria hiyo ni kinyume ikilinganishwa kwamba maafisa wa polisi kwa sasa wanapitia ama wanashutumiwa kutenda vitendo vya ukatili. Na tukielekea kule Kongo, gazeti la Actualite.cd, gazeti hili limeangazia kuhusu ziara ya mkurugenzi wa kituo cha kudhibiti magonjwa barani Daktari John Nkengasong kule Kinshasa kutathmini hali ya korona na pia utayarifu wa nchi hiyo kupambana na wimbi la pili la korona. Rwanda Times imeandika kuhusu mpango wa mamlaka ya malipo ya uzeeni kujenga nyumba za bei nafuu kwa ajili ya wananchi. Daily Monitor la Uganda imeandika kuhusu familia ambazo zinaendelea kuhangaika kupata haki kufuatia vurugu za kisiasa ambazo zilizuka baada ya kukamatwa kiongozi wa upinzani Bobi Wine. Magazeti yote ya Tanzania, Mwananchi, Mtanzania, Nipashe na hata Majira imeandika kuhusu katibu mkuu wa Chama cha Mapinduzi, Daktari Bashiru Ali amesikitika kuwa chama cha Chadema kimewavua wanachama wabunge walioteuliwa na kuapishwa wiki iliyopita akina mbunge kama Halima Mdee, kwamba waliapishwa kinyume na msimamo wa chama. Na gazeti la Taifa Leo, gazeti la Kenya limeandika kuhusu kufa baada ya referenda, inaashiria kuwa kutokana na migawanyiko ambayo inatokana na kura ya maoni ambao Kenya inajiandaa, huenda handshake isiweze kudumu. Na nikimalizia gazeti la Daily Nation limeandika kuhusu idadi ya wanafunzi ambao licha ya shule kufunguliwa miezi michache ambayo imepita hawajafika shuleni. Naona tumalizie hapo. Minslet, ijai, nikushukuru sana Carol Corel, tupate makala marudio habari rafiki. Ujambo na karibu katika makala Habari Rafiki, ndani ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, ambapo hii leo msikilizaji, una uhuru wa kuchangia mada yoyote unayoipenda wewe, kutokana na matukio ya wiki ambayo yametokea juma hili, ama kile ambacho kinatendeka pahala ulipo. Karibu, mimi naitwa Benson Wakoli, na haya hapa baadhi ya maoni ambayo yametumwa kupitia kwa njia ya sauti. Naitwa kwa jina la DJ Drama Baba Nyongolo, nikiwa DRC maeneo ya Mboko. Nazungumzia kuhusu mada ya hapa kwetu Mboko, uhaba wa maji. Kipindi mvua ikinyesha sana huku kwetu nchini Mboko, tulikuwa tunapata maji sana kwenye mabomba, lakini kipindi hichi inaona ni u... wakati wa mvua, lakini hatupati maji kwenye mabomba, hivi tunazidi kuangaika na kuteka maji kwenye mito na bomba zipo hapo. Serikali ijue gisi itaingilia kati zile bomba zio zinatoa maji wakati huo Jambo, RFI Kiswahili. Ni Roger Arusi Munaba kutoka kijijini E. fursa yangu ni kwamba, shukrani kwa rais wa DR Congo bwana Felix Tshisekedi Tshilombo kwa kikao hicho amefanya tangu muda wa mwezi mmoja, na tunasubiria wakongomani wote, mahali popote walipo, najua kitafanya maendeleo kwa ajili ya wakongomani wote kwa dhati. Usi, deus, tengisa. Niko maeneo ya Kishanda Madukani Kagera Tanzania. Leo naomba kuwakumbusha vijana Anatumia vizuri mitandao ya kijamii, wasishie tu kutazama picha nzuri nzuri uperuzi nzuri, habari za mastaa ambazo hazitawasaidia kimaisha. Kuna website nyingi tu za maana, unaweza kuzitembelea na ukapata maarifa yanayoweza kubadili maisha yako kwa kujifunza mambo mengi. Ukitumia vizuri internet kwa ufanisi, kwa akili, huna haja ya kwenda chuo chochote kutafuta diploma wala digrii wala PhD. Internet inaweza kubadilisha maisha yako. Ningependa pia ku, kuzungumza ana na, na Rais Museveni, kama anasikia RF pia, tafadhali. Mzee, umefanya kazi nzuri kwa miaka mingi, tungependa tu upumzike kwa amani, ule, ule jasho lako la uzeeni uwache. Uh, sasa ke, uh, Uganda iongozwe na vijana wengine ambao walizaliwa wakati ulipokuwa unachukua ushukani. Haya, asante sana, asante sana. Mimi ni Charles kutoka Nairobi. Jambo RF Kiswahili kwa majina Olivier napiga simu kutoka Juba Sudani Kusini. Kwa mada ya leo, mimi ningapenda nipongeze rais Kongo DRC kwa muhula wake hii. Naona kama yeye tafadhali kuliko rais mtangulizi, kwa sababu yeye amekubali kufanya na chama cha upinzani. Tukimupa muda hii nafikiri ata kwa majina anaitwa Daniel nikiwa hapa Lusaka Zambia. Ya, mada ambayo ninayotaka kuizungumzia ni ya Uganda. E, ingekuwa vyema watawala wa Uganda yani chama tawala ambacho iko Uganda kingeruhusu wapinzani kufanya kampeni yao kwa amani na salama na kisha wasubirie matokeo yatakayotokea katika uchaguzi. Ikiwa e, chama cha tawala kitapita iwe amani na ikiwa ni upinzani Uta, utapi, utachaguliwa iwe amani, na atakayeshinda na kushindwa akubali yale matokeo yote yale yanatoka katika raia. Asante. Jean Paul ndo jina langu nikiwa hapa jijini Kigali nchini Rwanda. Nawasalimia sana watangazaji wa RFI na wapenzi wasikilizaji popote walipo, tunawapenda kwa taarifa zenu mnazopeperusha zenye uchambuzi na uhakika, na nawatakia maandalizi mema kwa wengine wanaobaki. Asante sana. Haya ni makala ya Habari Rafiki ndani ya idhaa ya Kiswahili ya Redio France International, ambapo msikilizaji una uhuru wa kuchangia mada yoyote. Kwa leo niangazie baadhi ya jumbe ambazo zimetumwa kupitia arifa ya Kiswahili katika mtandao wa Facebook. Nianza naye Felix Kabakire wa Rutushuru, Jamhuri ya Demokrasia ya Congo. Mwenyezimungu pokea roho ya Maradona kwenye ufalme wako, ila tunazidi kumkumbuka hapa duniani. Huyu anamkumbuka Diego Maradona. Zature wa Moba Kasareka, Jamhuri ya Demokrasia ya Congo, anasema angependa tu kuwakumbukusha watu wa Kirungu kulinda usafi hasa barabarani. Anasema haifai kutupa uchafu njiani, na wakati ambapo eneo hilo linashuhudia mvua nyingi. Huyu ni mwanamazingira ambapo anayotaka raia wa Kirungu wa Bukavu, Kivu Kusini, Jamhuri ya ya Demokrasia Kongo, anasema leo angependa kuzungumzia kuhusu mauaji ya Kulebeni, Ituri na Minembwe. Anaomba serikali ya Jamhuri ya Demokrasia Kongo kusaidia na kukabili makundi ya wasi na kukomesha mauaji hayo. Mwisho ni angazie Goligota Mgabe mkono kutoka GGM, Unit Gate, Tanzania, jeshi la Ethiopia na Tigrai kukaa meza moja kumaliza tofauti zao na kuacha maana raia ndio wanaoathirika. Tuzidi kupata maoni zaidi, ambayo alituma kupitia kwa njia ya sauti. Jambo radio RFI, kwa jina la Faraji Amadi nikiwa Burundi. E, mada yangu ni hii, ni nilikuwa nataka nigusie kuhusu kampeni ambayo inafanyika Uganda. Hiyo kampeni zinafanyika Uganda kwa Mseveni sio kampeni halali, tuni kampeni ya kutaka kutisha wenzake wanani wapinzani sasa tunamuomba Mseveni aache vitu vya vitimbi, aache vitu vya vitisho. Angefanya kampeni vizuri akatumika na wenzake, mwenye atashinda na shinda, na mwenye atapita apite, na mwenye atashinda na shinda. Jambo RFI Kiswahili, ni Wembo Morisi nikiwa DRC mjini Lubumbashi. Eh, madangu ya leo nitapenda kuzungumzia kuhusu consultation yenye nafanishika huko eh, Kinshasa mjini mkuu ya DRC, eh, kupitia kauli ya rais na chama hicho FCC. Mimi nilikuwa nafikiria kwa kwamba chama cha FSA kingelikaa chini kimfuate rais anayotawala b Maasii anapatikana Afrika Kusini, anazungumzia kuhusu Juste Bitakwila ambaye sasa namwona amepatikana huko tarafani Uvira huko kwa ajili ya sijuu, ametumwa na rais Kisekedi aseme kwenda kuzungumzia amani. Yeye amani gani ataenda zungumuzia, isipokuwa ni masilahi yake ambaye anatafuta tu. Huyo Juste Bitakwila amekuwa natumwa sijuu na Josefu Kabila, leo tena hivi Kisekedi anamutuma anaenda tafutisha sijuu amani. Kumbuka haya ni makala ya habari rafiki ndani ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, ambapo leo msikilizaji ni madahuru wewe una uwezo wa kuchangia mada yoyote ambayo unaipenda. Nazidi kusoma jumbe ambazo zimetumwa katika mtandao wetu wa RFI Kiswahili katika mtandao wa Facebook. Mersila Colombe kutoka DRC Congo, Uvira, madangu leo ni kumalizika kwa ugonjwa wa Ebola huku kwetu DRC. Kwa hivyo tunashukuru sana wizara ya afya na serikali yetu kwa juhudi zilizofanywa kumaliza ugonjwa huu wa Ebola. Benjamin Lefelix. Jambo arefa ya Kiswahili, ni Benjamin nikiwa Goma, mashariki mwa jamhuri ya demokrasia ya Kongo. Kongo tunajiuliza haya mauaji ya kila siku yanatokana na nini, na makundi haya yanayoibuka kila siku yanaundwa na nani, kwa manufaa gani? Masuala hayo ya balha kutoka kwa Benjamin La Felix. Kasim Said kutoka Lusaka, Zambia, anasema tunaomba mrudishi kile kipindi cha habari za michezo kama kilivyokuwa kabla ya janga la virusi vya korona. Bila shaka, Kasim Said, ujumbe wako umemfikia mkuu wa kitengo Victor Buso, atangazia swala hilo. Na msikilizaji, tuzidi kupata maoni zaidi ambayo yametumwa kupitia kwa njia sauti. Naitwa Jack Balkawira kutoka jijini Lwemba. Kwangu binafsi mada nitakaongelea ni kuhusu kuharibika kwa barabara Makeke Mambasa. Wale wanaoipitia wameona kia mtimakoni, ila wanashirika la raia pamoja na wakaji wote waliweza wakafanya mgomo wa wiki moja kwa kuangalia kama serikali itaweza kujibu kwa malalamiko yao, lakini hawakuweza kufua dafu tangu walipofanya mgomo. Kiswahili ni lulu kutoka Kigali. Mada yangu ya leo, mimi natuma tu salamu kwa ndugu zangu na marafiki wako hapo Kasongo, Kindu, Kibombo, Malela, Likeri, Kinshasa, Lubumbashi, Kisangani na wasalimu wote kwa jumla, sababu siku nyingi hatuonani, hatusikilizani hapana. Leo nimewakumbuka, nawasalimu sana, ninawasalimu kabisa. Kwa majina anaitwa Vincent JJ Kati, kijana mpona anatokea Kagonga kama Shinyanga, Tanzania. Kwa upande angu kwa leo, nilikuwa napenda tuzungumzie swala la ukatili wa kijinsia, kwa sababu hili swala bado ni changamoto kubwa. Watu hawana elimu ya kujua kwamba afanye nini pindi anapofanyiwa ukatili wa kijinsia kwa sasa. Ina maana kwamba jamii inahitaji elimu ya kutosha, ili ijue namna ya kupambana pindi mtu inapobaini kwamba mtu amefanyiwa ukatili. Wafanye nini? waripoti wapi? Kwa hiyo sasa, hii bado ni changamoto kubwa sana. wow. Bira, mimi ni Faraja Rukebura Epafroditi. Mada yangu ambayo ningelizungumzia kwa siku ya leo ni kuhusu uchaguzi ambao unaandaliwa nchini Uganda. Kwa kweli tumesikia ya kwamba kwa upande wa upinzani kuna shida kwa kampeni, lakini kitu ambacho tungeliwaomba wapinzani wasife moyo, wajikaze na wawekee tumaini kwa raia, sababu ni raia ndiyo inape, inapea mtu uongozi. Nina naitwa Patrick Akuji, natokea Kalemie, DRC. Maoni yangu kuhusu leo ni huko Uganda. Niwatakieni tu Waganda wote uchaguzi mwema na wenye haki kabisa, kwa sababu tumesikia vurugu-vurugu nyingi yo wapinzani hawapewi wa nafasi. Naomba tu kwa Waganda wote waungane kwa pamoja, ili kuijenga nchi yao kuliko vurugu-vurugu. Kwa maoni hayo basi nahitimisha makala habari rafiki wa leo. Shukrani za dhati msikilizaji uliyehusika kwa kutuma maoni yako kupitia rafa ama ujumbe wa sauti. Nimekuwa mtayarishi wa makala ya leo, naitwa Benson Wakoli, ni kutakie wakati mwema nam msikilizaji. Ni tamatishe matangazo asubuhi ya leo, niangazie tu baadhi ya taarifa kuu ambazo tumekuwa nazo katika matangazo yetu asubuhi hii. Hospitali na vituo vya afya katika jimbo la Tigray nchini Ethiopia zashuhudia idadi ya juu ya majeruhi. Idadi ya watu waliouawa na wanamgambo wa Boko Haram kaskazini mashariki mwa Nigeria yafikia mia moja na kumi. Na mtaalam wa magonjwa ya kuambukiza wa Marekani aonya kuhusu ongezeko la maambukizi ya korona nchini humo katika wiki zijazo kibao hicho de afriqu chake mc Solar. Huyu ni msanii wa kule nchini Ufaransa, lakini ana asili ya Senegal na Chad. Kibao hicho de Afrika cha MC Solaar, msanii wa Ufaransa lakini asili yake ya Senegal na Chad, kinatamatisha matangazo asubuhi ya leo. Shukrani sana kwa waliofanikisha matangazo haya. Msimamizi wa matangazo amekuwa Victor Abuso, fundi wa mitambo amekuwa Boldrin ambale. Kutoka kwangu hapa, mimi naitwa Jai. Siku njema