Baini kwa saa za Afrika Mashariki <tipati> tupate habari za michezo naye Victor Abuso. nam asante sana mwenzangu Florence. Tuanzie barani Afrika leo hii, kuna michuano uh, miwili ya soka. Kwanza itakuwa ni mchuano kati ya Sierra Leone na Benin ambazo zinatafuta nafasi ya kufuzu katika michuano ya Mataifa Bingwa barani Afrika mwaka ujao kule nchini Cameroon. Uh, mechi hiyo itachezwa kuanzia saa moja jioni saa za Afrika Mashariki, uh, lakini pia baadae ya saa nne usiku Libya itacheza na Liberia uh, katika mechi ya kirafiki. Lakini jana pia kulikuwa na michuano miwili ya uh, barani Afrika, Tanzania kucheza nyumbani walishinda Malawi mabao mawili kwa bila, huku uh, Sudan nao kucheza nyumbani wakishindwa Uh, mbele ya Zambia ambao waliwashinda bao moja kwa bila. Timu za Afrika zinatumia michuano hii ya kirafiki uh, kama maandalizi ya kucheza fainali ama michuano ya kufuzu kucheza kombe la dunia mwaka ujao kule nchini Qatar. Kule barani Ulaya, jana kulikuwa na michuano mitatu ya kutafuta taji la Uro. Uingereza walishinda Urusi bao moja kwa bila, huku Austria nao wakichabanga macedonia Kaskazini mabao matatu kwa moja lakini Ukraine walifungwa uh, na Uholanzi mabao matatu kwa mawili. Mchezo hio inaendelea hivi leo kuanzia saa moja saa, saa, saa kumi jioni saa za afrika Mashariki. Scotland watacheza na jamhuri ya Chek, huku Poland nao wakimnyana na Slovakia, lakini Hispania watamenyana na students, uh, hispania wamewai kushinda taji hili uh, katika miaka iliyopita uh, lakini katika michuano ile ya Copa Amerika inayofanyika kule kusini mwa Amerika, uh, matukio ya leo ni kwamba Colombia wameshinda Ecuador bao moja kwa bila, na mashindano hayo ambayo alianza siku ya Jumapili kwa wenyeji uh, Brazil kuchomoza na ushindi wa mabao matatu kwa bila dhidi ya Venezuela. Mashindano hayo yalitarajiwa kufanyika kule uh, nchini uh, Argentina lakini yakapelekwa uh, kule nchini Brazil katika dakika la za lala salama kwa sababu janga la korona. Na Argentina sasa nao uh, watacheza na Chile. uh, kule bara Ulaya, tukiangazia mchezo wa tenis ni kwamba Novak Djokovic uh, ameshinda taji la French Open kwa upande wa wanaume, mshino ambayo linamalizika jana. Uh, kule jijini Paris alimshinda uh, Stefanos Tsitsipas uh, katika fainali ya kuvutia, na inakuwa taji lake la pili katika mashindano haya. uh, mchezaji huyo mwenye umri miaka thelathini na minne kutoka kule nchini Serbia amesema kwamba uh, ushindi huo unaonyesha kwamba chochote kinawezekana, na sasa yale mashindano ya Wimbledon ya kule nchini Uingereza yameanza kufanyika. Shukran sana Victor Buso, asante. Tupate yaliyojiri magazetini hii leo, naye Hilary Ngati, karibu sana Hilary. Asante sana Florence, na nakushukuru sana lakini, baridi tu ndio mingi kule nje, lakini si kama jana. Jana ilikuwa hatari, inabidi tuzoe. Eh, inabidi tuanze kwa kuangazia gazeti la Daily Monitor la nchini Uganda limeandika, polisi mm-hmm wamewakamata watu kumi kutokana na wizi wa chanjo za COVID-19 ama dozi za COVID-19 na inasemekana kwamba watafikishwa mahakamani kufunguliwa mashtaka ya wizi wa dozi za COVID-19. Daily Nation la nchini Kenya limeandika kuhusu vibaraka wa naibu rais William Ruto katika baraza la mawaziri la rais Uhuru Kenyatta, wakati ambapo taifa leo likiandika "Nasa sinaswi tena", ndio kauli ya kinara wa chama cha ANC Msalya Mdabadi akizungumzia kauli ya baadhi ya vigogo wa uliokuwa muungano wa siasa wa Nasa kuwa wanahitaji kuungana tena ili kupata ushindi katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Msalya akisema kuwa hayuko tayari kuweza kurejea katika muungano wa Nasa. Unakumbuka muungano wa Nasa ndio na Msale amesema kwamba mimi sirudi kule kamwe. Magazeti ya nchini Tanzania ameandika. Mwananchi limeandika maagizo kumi ya Samia ni mwelekezo kuhusu biashara, madini na uwekezaji, wakati ambapo Habari Leo limeandika Samia ataka udhibiti tanzanite, atoa maagizo tano benki kuu. Rwanda Times imeandika mataifa yenye nguvu zaidi duniani yatoa ahadi ya kutoa dozi milioni mia nane na sabini kwa mataifa maskini duniani kupitia mpango wa COVAX, wakati ambapo mtandao wa redio kapi wa uko nchini DRC umechapisha taarifa kuwa rais Felis Chisekedi ametangaza shirika la kuzuia na kabiliana na majanga ya asili Niangazie angazie actualite poncede la uko uko DRC nalo limeandika kuwa e, e, watu ambao waliweza kuama waathiriwa wa mkasa wa mlipuko wa mlima Nyiragongo wameweza kusaidiwa na nyumba mia moja na sitini zimeweza kufikiwa katika na kupatiwa misaada. Nyasa Times la nchini Malawi limeandika mabalozi sita wateuliwa na Rais Lazarus Chakwera wameidhinishwa na tume ya kuwaajiri wafanyikazi wa umma nchini humo PSC. Rais Chakwera akionya kuwa mabalozi wote waliotumwa katika mataifa tofauti watarejeshwa nyumbani iwapo hawatawajibika. Pia niangazie gazeti la uh, Le Monde la kule nchini Ufaransa. Naona hili gazeti limeandika kuwa eh, rais Joe Biden anatarajiwa kuzungumzia kuhusu tishio la mataifa ya Urusi na China katika mkutano huko Brussels nchini Ubelgiji. E, niangazie pia gazeti la New York Times la kule Marekani limeandika kuwa bunge la nchini Israel limeweza kumuidhinisha ama limeweza kuidhinisha kuondolewa madarakani kwa Waziri Mkuu Benjamin Netanyahu. Asante sana Hilary. Asante. Tupate makala juu ya haki zako na Benson Wakoli. Jambo na karibu kwenye makala ya jua haki zako msikilizaji makala ambayo hukufahamisha wewe kuhusu haki zako za kimsingi. Kwenye makala haya tunazidi kuangazia uhuru wa bara la Afrika, iwapo bara hili limejitambua kwamba liko huru. Misururu ya visa vya mara kwa mara kupinduliwa kwa serikali barani Afrika ni suala ambalo linatatiza sana wataalamu wa siasa, ila wengi wamehusisha mapinduzi haya na matakwa ya watu fulani ya kibinafsi na hata mataifa fulani kutaka kuendelea kutawala Afrika kupitia mlango wa nyuma. Naitwa Benson Wakoli, ni kukaribisha sana kwenye makala haya ambapo bado nitazungumuza na mwanahistoria na mchambuzi wa maswala like ya kisiasa, Lugete Musa Lugete akiwa Dar es Salaam, Tanzania, kuelewa iwapo bara afrika lipo huru. Umoja wa Afrika mara kadhaa umetoa taarifa ukishutumu mapinduzi ya serikali hapo barani Afrika, lakini hatujaona wale wanaohusika na mapinduzi hayo wakichukuliwa hatua kali na umoja wa Afrika. Bwana Lugeti, unahisi viongozi wa Afrika wanaweza zuia mapinduzi ya serikali, na vipi hili linaweza fikiwa? Ah, ni ngumu kwa sababu kuna viongozi wengi bado wanaamini kwamba ukiwa karibu na mabeberu ndio unaweza ukatawala kwa muda mrefu, na... ah, ni ngumu kwa sababu mpaka sisi wenyewe viongozi, mpaka viongozi wa Afrika watakaposema sasa tunatumikia Afrika na sio maslahi ya mabeberu kuna makampuni makubwa ya Uingereza na Ufaransa yanachimba mafuta ya Afrika ya Magharibi. Kuna makampuni makubwa ya Marekani yanachimba madini, kwa hiyo hayawezi. Na makampuni hayo yana fedha nyingi, lazima yatakuwa yakijihusisha na siasa moja kwa moja ili kuweka viongozi ambao watalinda maslahi ya makampuni yao. Lakini bara Afrika linaweza kujitegemea? Maendeleo mengi hapa barani Afrika yametokana na mikopo kutoka kwa mataifa yaliyostawi ya magharibi, na bila kusuasua tumeona uchumi wa mataifa kama vile Afrika Kusini na Nigeria ukiimarika. Hapa tutasema vipi, Bwana Lugeti? Ukoloni unafanyika kwa namna nyingine, maana riba ya mikopo hii huwa ya juu sana, hey. China amekuwa ni mkoloni mpya kwa sasa bara la Afrika. Utakumbuka kwamba rais wa China, Xi Jinping, mwaka elfu mbili kumi na saba aliwaita viongozi wote wa Afrika kama kuku, akawaita Beijing na akawagawia fedha. Kwa hiyo China anajaribu kutanua sera zake kibiashara, kuuza vitu, kuchukua tenda na kujaribu kuwaambia kwamba mikopo ya China kwa bara la Afrika ina unafuu, lakini ukiangalia kiuhalisia ni kwamba China, Marekani, Uingereza, Ufaransa, mataifa hayo yote ya Magharibi hawaitakii mema bara la Afrika na Afrika toka miaka ya sitini haijawahi kufaidika na kusonga mbele kwa mikopo ya mabeberu, kwa sababu ile mikopo ina masharti. Angalia leo, Zambia wanadaiwa sana na China. Unaweza ukaona baada ya miaka kumi na tano ijayo, baadhi ya nchi za Afrika zinaweza kuuzwa kwa Mchina kwa sababu ya kudaiwa mikopo mikubwa. Angalia sasa hivi, serikali ya Kenya ina madeni makubwa kutoka kwa nchi hizo tunazozitaja. Kwa hiyo, hii mikopo ni mitego ya kuendelea kushikilia rasilimali zetu sisi wa Afrika na viongozi wetu, kwa sababu wanajua wanakopa, alafu hawafungwi, wenyewe ni nchi ndiyo inaingia dhamana. Ndio maana umaskini hauwezi kuisha. Kufikia sasa, ni kweli hatua zimepigwa na mataifa mengi ya Afrika, lakini swali hapa ni Afrika inaweza kujitegemea yenyewe mpaka pale tutakapokuwa tutachagua viongozi wenye nia ya dhati ya kulivusha bara la Afrika lakini pia mpaka wazungu wenyewe waamue Afrika iendelee. Kama wazungu hawataamua Afrika iendelee, itakuwa kazi ngumu sana sisi Afrika kuendelea, kwa sababu Afrika tuna umaskini mkubwa. Na unajua mtu akishakulia katika wimbi kubwa la umaskini, hata akili yake inakuwa ina mazonge ya tamaa. Wana maneno mazuri, lakini wakiingia kwenye meza ya mazungumzo na wazungu, wako tayari kuwageuka waafrika wenzao, kwa sababu ya kupewa majumba, Ulaya, magari na kufunguliwa akaunti kuficha fedha. Lakini bwana Lugete, licha ya hayo tumeona kwamba taifa la Tanzania mwaka uliopita liliweza kuingia katika uchumi wa kati bila ya kutegemea mataifa ya Ulaya. Hili linawezekana kwa mataifa mengine e, linawezekana kama viongozi watakuwa shupavu na watakuwa na nia ya dhati ya kusimamia rasilimali za za, za, za za taifa. Shida ni kwamba Afrika tuna rasilimali nyingi kama madini, ardhi, maji, milima, mbuga za wanyama, lakini hatuna uongozi wa kimkakati kwamba kupanga sera ya maendeleo ya nchi kwa miaka labda hamsini, mia moja mpaka mia mbili kuendelea. Kila kiongozi anaingia madarakani anakuja na falsafa zake kwao. Kama kiongozi huyu ameweza kuingiza Tanzania a uchumi wa kati, hayati Dr. John Joseph Pombe Magufuli, je, Mama Samia ana uwezo wa kusimamia harakati na falsafa za mrizi, za mtangulizi wake Dokta Magufuli. Hilo ndio swala la msingi, kwa sababu Afrika viongozi wengi wamekuwa wakitawala kwa kutumia akili zao maono yao na falsafa zao na sio kufuata katiba na sio kufuata mipango mikakati ya maendeleo ambayo inaweza ikaivusha nchi kutoka uh, uh, katika hatua moja kwenda katika hatua nyingine. Kwao kila mtu amekuja na mawazo yake na mfumo wake, na kwa sababu katiba nyingi zimekaa kati kidikteta, zimekuwa zikiwalinda kufanya maamuzi ya hovyo. Hivi Afrika ikiwachwa itumie rasilimali zake bila kutatizwa, Hivi tunaweza ishi bila mikopo na kujitegemea, Bwana Lugete? Kwanza, viongozi wote wa Afrika hawajitambui kwamba wako huru. Nitakupa mfano, mwaka elfu mbili na kumi na nne viongozi wa Afrika wote walishindwa kuchanga fedha kujenga jengo jipya la makao makuu ya Umoja wa Afrika Adis Ababa, mpaka wakajengewa na Mchina. Hemu jiulize zaidi ya nchi hamsini na nne Afrika zimeshindwa kuchanga fedha kujenga jengo mpaka wajengewe na Mchina. Mpaka CCTV kamera ni Mchina. Kwa hiyo unaweza ukaona kwamba bado Afrika tuna mazonge ya kikoloni, tuna hatuwezi kujiamini wenyewe mpaka tuombe hata kununua jengo kujenga, je- kuchangia jengo. Wakina Kwame Nkrumah, wakina Haile Selassie, Gamal Abdel Nasser mwaka sitini na tatu walichanga wali fedha wakajenga jengo la Umoja wa Afrika. Lakini leo hii mwaka elfu mbili na kumi na nne kumi na tano viongozi wa Afrika wote wameomba msaada kwa mchina awajengee jengo jipya la makao makuu ya Afrika. Kama hata jengo tumeshindwa, je, tuna uwezo wa kusimamia sera ya viwanda? Tuna uwezo wa kuwabana na wawekezaji kwamba katika mikataba tufanye hamsini kwa hamsini Afrika tufaidike na wawekezaji nao wafaidike. Kwa hiyo kuna, kuna, kuna vitu vidogo vidogo ambapo tumekuwa hatuna umakini kabisa. Afrika imekabiliwa na tatizo la usalama katika ngome zake zinazopatikana madini kama vile mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, eneo nzima la Sahel, Sudan Kusini na hivi karibuni katika eneo la Cabo Delgado nchini Msumbiji. Licha ya vikosi vya Umoja wa Mataifa kutumwa eneo hilo kukabiliana na, na wanajihadi hao, hatujaona mabadiliko makubwa. Nini hasa kinazuia Afrika kukosa kujivunia madini ni tuliyonayo. Uh, unajua, swala la Cabo Delgado Msumbiji ni swala ambalo lina nadharia tata, kwa sababu tangu mwaka elfu mbili na tisa baada ya makampuni ya Marekani na Urusi kugundua kwamba kuna mafuta pale, wale wananchi kuanzia Pemba mpaka Cabo Delgado walikuwa hawathaminiwi kimaendeleo. Ukitoka pale eneo la Cabo Delgado na Pemba kwenda mpaka Maputo ni mbali kwao. Lile eneo lina umasikini wa hali ya juu kwa baada ya mafuta kuwa yanachimbwa na makampuni yanawekeza, walijitokeza watu ambao wako wakihubiri jihadi bandia na walitumia umaskini wa eneo lile kuwashawishi vijana kujiunga na jihadi wasioijua na hatimaye kufanya uhalifu na, na, na, na, na, na, na shida kubwa ni kwamba maeneo yote yenye madini ni maskini sana. Kama wawekezaji wangekuwa wana, wanawezesha maeneo hayo kujenga hospitali, shule na huduma za jamii, kusingetokea uasi. Siku zote uasi unatokea kwenye maeneo ambayo watu wana shida. Kwa hiyo wale viongozi wanaoanzisha uasi hutumia shida za watu kuwaingiza katika makundi ambayo mwisho wa siku yatafanya uhalifu. Afrika ina muungano wake unaofahamika kama Umoja wa Afrika au ukipenda, jukumu la umoja huu ni lipi? Na tunaweza sema kufikia sasa umoja huu umefahamisha raia kuhusu haki yao ya uhuru, wamekuwa wakihubiri vitu ambavyo Uh, havina maana. Em, angalia kuna migogoro mingi inatokea Afrika, lakini Umoja wa Afrika umeshindwa kutatua hata kidogo, kwa sababu tu wanategemea Umoja wa Mataifa, wanaishi kwa fedha za Umoja wa Mataifa, Jumuiya ya Ulaya, Marekani, Benki ya Dunia, Shirika la Fedha Duniani. Angalia mzozo wa daafuu eh, tangu mwaka elfu mbili na tatu wameshindwa, wameshindwa kusovu daafuu. Umoja wa Afrika umeshindwa kusovu tatizo la Kongo. Umoja wa Afrika umeshindwa kusovu matatizo makubwa makubwa ambayo yanaikumba bara la Afrika. Kwa hiyo unaweza ukaona umoja huo upo tu kwa ajili ya kwenda kwenye vikao na kugawana posho na kurudi. Sisi ni Waafrika na tuna uwezo wa kusomea rasilimali zetu bila kuingiwa na mataifa mengine. Siku zote msikilizaji, ngoma ikipigwa sana hupasuka. Ni komea hapo kwa leo kwa makala haya. Naitwa Benson Wakoli, mtayarishi na msimulizi wa makala haya. Nifuate kwenye mtandao wangu wa Twitter @sawakoli kwa maoni au mapendekezo yote. Hadi makala yajayo, kwa heri. by Kigali 91.9 FM ni kukumbushe baadhi ya taarifa tulizokuwa nazo asubuhi hii. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, Felix Tshisekedi atetea uamuzi wa kutangaza hali ya dharura katika majimbo ya Kivu kaskazini na Ituri. Televisheni ya France 24 yafungiwa nchini Algeria, wakati huu wananchi wakisubiria matokeo ya uchaguzi wa wabunge. Kibao cha those days in Nairobi kilichoimbwa na msanii Dynamic kutokea Afrika Kusini the Kibao hicho ni chake Dynamic kutokea Sudan Kusini na bila shaka kina, tutamatishia matangazo yetu ya asubuhi hii. Matangazo zaidi ni hapo saa kumi na mbili jioni. Ni mshukuru kiongozi wa matangazo Victor Abuso, mwenzangu Hilari Ngati na fundi wa mitambo Paul Emily. Mimi ni Florence Kiuva na kutakia siku njema.