Swadakta so, ni saa 12 kamili kwa saa za hapa Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Emmanuel Richard Makundi. Miongoni mwa utakayasikia msikilizaji ni pamoja na nchi ya Kenya hivi leo imerekodi maambukizi mapya zaidi ya mia sita majuma kadhaa tangu iripoti kushuka kwa maambukizi hayo. Raia wa Gine wanapiga kura kuchagua rais katika uchaguzi wenye utata. Na miji kadhaa ya Ufaransa ya salia mahame saa chache tangu kuanza kutekelezwa kwa makataa ya watu kutembea usiku ili kudhibiti kuenea kwa maambukizi ya korona. Habari kamili. Msikilizaji, ukiwa na lolote basi tuandikie kupitia kwenye ukurasa wetu wa Facebook ama pia kwakututumia arafa ujumbe mfupi wa maandishi kwenye, kwenye namba yetu ya whatsapp ya, na ya kujumlisha 254142 Rais wa Kenya Uhuru Mwigai Kenyatta mwishoni mwa juma amekutana na wabunge wa kitaifa na wale wa Senate, ambapo miongoni mwa maswala mengine walijadiliana kuhusu ripoti ya kuwaunganisha Wakenya maarufu kama BBI. Rais Kenyatta kwenye hotuba yake wamewakosoa wanasiasa walioanza kampeni za urais kabla ya wakati huku wakipinga ripoti ya BBI ambayo hata hivyo haijawekwa wazi, akisema wanachokifanya ni kujaribu kuwagawa raia. Wacha tuweze kujenga kiwango cha uaminifu, ambapo mkenya wa kawaida anaweza kusema kwamba, ndiyo, nina mgombea ninayempenda. Ikiwa atashinda nitafurahi sana, lakini pia akishindwa, maisha yangu yataendelea, na yule aliyeshinda kamwe kamwe hawezi kurejesha maisha maisha yangu nyuma, na kamwe hataweza kuingilia maisha yangu. Mkutano wake umekuja wakati huu kukiripotiwa kuwepo kwa tofauti kubwa baina yake na naibu wake wa rais William Ruto, ambaye ameonyesha wazi kupinga ajenda za Rais Kenyatta. Wizara ya afya nchini Kenya imeonya kuhusu nchi hiyo kushuhudia mlipuko wa pili wa maambukizi ya covid-19 wakati huu ambapo hivi leo taifa hilo limerekodi maambukizi mapya 685. Waziri wa afya Mutahi Kagwe amesema tangu kulegezwa kwa baadhi ya makataa, idadi ya maambukizi imeendelea kuongezeka siku za usoni, akisema hali hii imechangiwa na watu kutofuata maelekezo ya kujikinga na wanasiasa kufanya mikutano inayokutanisha maelfu ya, maelfu ya watu. Kwa majuma kadhaa, taifa hilo lilikuwa likirekodi idadi ya chini ya maambukizi. Jumuiya ya Afrika Mashariki huenda ikawa mzalishaji na msafirishaji mkubwa wa zao la bangi kwa nchi za magharibi, wakati huu mataifa zaidi yakiruhusu kilimo cha bangi kwa matumizi kama dawa. Hatua hii inatokana na hatua iliyochukuliwa juma moja lililopita na nchi ya Rwanda, ambayo iliruhusu uzalishaji na usafirishwaji wa bangi nje ya nchi kwa matumizi ya dawa, ikifuata, ikifuata nyayo za taifa la Uganda, nchi ya Kenya na Tanzania ambazo pia hufahamika kwa kuwa na idadi kubwa ya mimea ya bangi, zenyewe bado hazijaruhusu uzalishaji wala uuzwaji wa zao hilo. Mwanamuziki maarufu nchini Uganda Bobby Wine, ambaye pia ni mbunge nchini humo, amesema amefanikiwa kupata saini elfu thelathini na tatu kutoka katika majimbo 109 ndani ya siku mbili, saini ambazo pengine zitampa nafasi ya kuteuliwa na tume ya uchaguzi kuwania kiti cha urais katika uchaguzi wa hapo mwakani. Jumaatano ya wiki iliyopita, ofisi ya chama chake zilivamiwa na polisi pamoja na wanajeshi waliosema waliondoka na karatasi alizokuwa amekamilisha kukusanya saini miezi miwili iliyopita, Bobi Wine akiituhumu serikali kwa kujaribu kuminya upinzani ili kutotoa upinzani kwa rais Yoweri Museveni. Na ujumbe kutoka mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita ya ICC unaelekea nchini Sudan kujadiliana na serikali kuhusu hati ya kimataifa ya kukamatwa kwa rais wa zamani wa nchi hiyo Omar Hassan Al Bashir, anayetuhumiwa kuhusika na machafuko kwenye jimbo la Darfur. Bashir, anayezuuliwa katika jela moja mjini Khatum, anatakiwa na mahakama hiyo tangu mwaka 2009 ili kujibu mashtaka ya uhalifu wa kivita aliyotekeleza mwaka 2003 kwenye jimbo la Darfur ambako watu zaidi ya laki tatu waliuawa. Je, ungependa kuwasiliana nasi? Tuandikie ujumbe kwenda namba alama ya kujumlisha 2541142 RFI nam. Asante msikilizaji, kama umeungana nasi, haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International tukikutangazia kutoka hapa jijini Nairobi nchini Kenya. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Shirika la afya duniani WHO, kanda ya Afrika, linasema kuwa ni lazima mataifa ya Afrika yachukue mikakati mbadala ya kukabiliana na virusi vya korona ikiwa yanataka kuepuka mlipuko wa pili wa virusi hivyo. WHO sasa inayataka mataifa hayo kuweka mikakati thabiti ikiwemo kuhakikisha wananchi wanatekeleza njia za kujikinga kwa kuvaa barakoa, kupeana nafasi mikusanyiko na kuosha mikono mara kwa mara kauli ya WHO inakuja wakati mataifa mengi duniani yakiripoti ya ongezeko la maambukizi. Raia nchini Guinea wanaendelea kupiga kura hivi sasa katika uchaguzi wenye utata ambapo Rais Alpha Conde mwenye umri wa miaka 82 anawania kwa muhula wa tatu, akichuana na kinara wa upinzani Cellou Dalein Diallo. Mwanahabari wetu Minslet Ijai ana maelezo zaidi. Ni uchaguzi ambao unafanyika licha ya kushuhudiwa maandamano ya wiki kadhaa yaliyoongozwa ya na makundi na vyama vya upinzani kupinga uamuzi wa Rais Alpha Conde kuwania nafasi hiyo kwa muhula wa tatu. Jumla ya wagombea kumi na wawili wanawania nafasi hiyo, lakini kinyang'anyiro kikali kinatarajiwa kati ya Rais Conde mwenye umri wa miaka themanini na mbili anayewania kwa muhula wa tatu dhidi ya Selu Dalein Dialo wa chama kikuu cha upinzani UFDG. Hii itakuwa ni mara ya tatu kwa Rais Conde na mpinzani wake Dalein dialo kupambana katika uchaguzi mkuu ambapo rais Conde alimshinda Dialo mara mbili katika chaguzi zilizopita. Aidha, wagombea wote kwenye uchaguzi huo watahitajika kujizolea zaidi ya asilimia 50 ya kura zote ili kutangazwa mshindi. Tofauti na hilo, huenda kukawa na duru ya pili ambayo itafanyika Novemba 24. Makazi ya mmoja wa wagombea wa kiti cha urais nchini Ivory Coast yamechoma moto wakati wa makabiliano ya kikabila ikiwa ni wiki mbili tu zimesalia kabla ya nchi hiyo kufanya uchaguzi mkuu. Machafuko yalianza siku ya Ijumaa kwenye mji wa Bongonou, ngome kuu ya kinara wa upinzani ambaye pia aliwahi kuwa waziri mkuu Pascal Afin Ngwasan na wapiganaji wanaohusishwa ni kutoka kundi la Islamic State nchini Nigeria wamewaua wanajeshi 14 wa serikali katika mapigano katika mashambulio walilolenga kambi ya jeshi iliyoko kaskazini mwa nchi hiyo. Kwa mujibu wa vyanzo vya kijeshi, wanasema wapiganaji hao walitekeleza shambulizi la kushtukiza katika kambi ya Jakana ambapo walitumia risasi na roketi. RFI, Bujumbura 96.1 FM. Mamilioni ya raia wa nchi za Ulaya wanakabiliwa na makataa ya kutembea wakati huu nchi zao zikiripoti ongezeko kubwa la maambukizi ya COVID-19 mwishoni mwa juma. Mwakilishi wa shirika la afya duniani katika nchi za Ulaya, Hans Kluge, alionya kuhusu uwezekano wa mataifa hayo kushuhudia mlipuko wa awamu ya pili. Makadirio yanayotokana na utafiti wa kitaalamu sio mazuri sana. Takwimu zinaonyesha kuwa kuendelea kwa sera za kulegeza makataa huenda kukasababisha, hadi kufikia mwezi Januari mwakani, vifo vya watu kila siku vikaongezeka mara tano zaidi ya idadi tuliyorekodi mwezi Aprili. Ni sauti yake Hans Klug, mwakilishi wa WHO katika nchi za umoja wa Ulaya. Mtu aliyehusika kumchinja mwalimu wa Ufaransa mwishoni mwa juma hili anadaiwa aliyewasubiri wanafunzi kutoka nje ya shule na kuwataka wamtambue mwalimu huyo, imesema ofisi ya mwendesha mashtaka wa Ufaransa. Inadaiwa kuwa baada ya kutekeleza unyama huo, mtuhumiwa alichapisha kwenye mtandao wa kijamii picha ya mwalimu aliyemuua Samuel Paty, ambaye aliwaonyesha wanafunzi wake kibonzo chenye utata kumuhusu Mtume Muhammad. Mataifa ya Armenia na Azerbaijan yanatuhumiana kila mmoja kwa kukiuka makubaliano ya usitishaji wa mapigano ili kuruhusu misaada ya kibinadamu kufika katika eneo la mpaka wa Nagorno Karabakh linalowaniwa na pande hizo mbili. Hapo jana pande hizo mbili zilikubaliana kuanza kutekeleza mkataba wa usitishaji wa mapigano usiku wa kuamkia leo. Nchi ya Israel na Bahrain hivi leo zimerejesha rasmi uhusiano wa kidiplomasia ambapo ndege ya kwanza ya Israel ilisafiri kutoka Israel kwenda Bahrain kufuatia upatanishi wa serikali ya Marekani mwezi mmoja uliopita. Hatua hii inamaanisha kuwa Israel na Bahrain sasa zinaweza kufungua balozi zao. Na licha ya upinzani kutoka serikali ya Marekani, makataa ya kuiuzia silaha Iran yamekamilika muda wake chini ya mkataba wa nyuklia waliotiliana saini na mataifa magharibi. Makataa haya dhidi ya Iran yaliyowekwa miaka 13 iliyopita na baraza la usalama yametamatika hivi leo chini ya azimio Lamba 2231 mbili mbili tatu moja. Na mnimpisha