Saa kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia kutoka jijini Nairobi nchini Kenya, uchambuzi maalum kuhusu uchaguzi nchini Tanzania. Na msikilizaji, tukiwa bado tunafuatilia uchaguzi ambao ulifanyika nchini Tanzania Oktoba 28, ambapo msikilizaji, Rais John Pombe Magufuli alitangazwa na tume ya uchaguzi nchini humo kuwa mshindi, baada yake kupata asilimia 84 ya kura zote zilizopigwa. Lakini kwa sasa upinzani nchini humo umeitisha maandamano uh, kuanzia wiki ijayo kupinga matokeo ya uchaguzi ambao ulifanyika hivi majuzi. Namkaribu msikilizaji, tuanze taarifa zetu nchini Tanzania, ambapo Rais John Pombe Magufuli hapo jana ametangazwa mshindi wa kiti cha urais katika uchaguzi mkuu uliofanyika Oktoba 28 ambapo amepata asilimia 84 ya kura zote akifuatiwa na aliyekuwa mpinzani wake Tundu Lisu kutoka chama kikuu cha upinzani CHADEMA aliyepata asilimia 13. Hata kabla ya kutangazwa kwa matokeo haya, upinzani ulisema uchaguzi haukuwa wa haki na kwamba tambui matokeo yanayoendelea kutangazwa na tume ya uchaguzi. Kwa mujibu wa mwenyekiti wa tume uchaguzi Semistokls Kaijage, idadi ya wapiga kura waliojitokeza ilikuwa asilimia hamsini nukta saba kati ya watu milioni 29 waliokuwa wamejiandikisha kupiga kura. D Magufuli John Pombe Joseph wa CCM amepata kura milioni kumi na mbili laki tano 16,252 na Lisu Tundu ant, Antipasi Mgwai wa chama cha Chadema kapata jumla ya kura milioni moja laki tisa, thelathini na tatu elfu, miambili, sabini na moja. Tume ya Taifa ya Uchaguzi inamtangaza Dr. John Pombe Joseph Magufuli kupitia Chama cha Mapinduzi CCM amechaguliwa kuwa rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Ushindi huu unaendelea kukiweka madarakani chama tawala CCM ambacho kimekuwa kikitawala taifa hilo tangu uhuru wake, huku nafasi za ubunge na udiwani zikichukuliwa na chama hicho kwa zaidi ya asilimia tisini, upinzani ukipoteza karibu viti vyote ilivyokuwa navyo. Tusalie na taarifa hii ya uchaguzi nchini Tanzania. Na baada ya tume ya uchaguzi kumtangaza John Magufuli kuwa mshindi, lakini pia chama chake cha CCM kupata idadi kubwa ya wabunge na upinzani kuyakataa matokeo hayo, mwandishi wetu Steven Mumbi amekuwa jijini Dar es Salaam na kuzungumza na wakazi wa jiji hilo kuhusu matokeo hayo. Upinzani shida ni moja tu, wengi hawajapiga kura na wengi hawajaenda kujiandikisha, kwa hiyo wengi walikuwa tu wanajaa kwenye mikutano lakini kwenye kufanya kile kitendo cha ambayo wanampenda wanaenda kumwangalia. Wa wala nini. E, kwa jina naitwa Mohamed Kaduguda. Maoni yangu mimi, siku zote kwenye mbio huwa akukosekani mshindi, yaani kwenye mbio siku zote mshindi anakuwepo na mshindwa huwa yupo siku zote. Jina naitwa Ali. Chaguzi umeisha nikubwa, tunachoshukuru Mungu, uchaguzi umeisha salama, ni jambo la kushukuru Mungu. Mshindi kapatikana tena kihalali. E, nadhani hakuna lingine isipokuwa watu sasa tuangalie mengine yanayokuja, kwa sababu baada ya uchaguzi kuna maisha ni sauti ya wananchi wa Tanzania kutoka jiji la Dar es Salaam wakizungumzia matokeo ya uchaguzi nchini humo. Tusalie nchini Tanzania, viongozi upinzani, wa upinzani wameitisha maandamano ya amani yasiyo na kikomo kuanzia Jumatatu wiki ijayo kupinga wapenda demokrasia watetezi wa haki za binadamu na wote wasiokubaliana na uchafuzi wa uchaguzi mkuu wa Oktoba 28, 2020, kushiriki katika maandamano ya amani yasiyo na kikomo kuanzia Jumatatu Novemba mbili, 2020 hadi hapo madai yetu yatakapotekelezwa naye kiongozi wa chama cha ACT Wazalendo, Zito Kabwe, amesema uamuzi huo ni kwa ajili ya kupigania demokrasia nchini humo. tunachokitaka ni mambo mawili marahisi sana: moja, hapakuwa na uchaguzi tarehe ishirini na nane Oktoba. Mbili, tunataka uchaguzi mpya na uchaguzi huo uendeshwe na tume huru ya itakayoundwa u... kuendesha chaguzi zote kwa Zanzibar na kwa Tanzania Bara. Kamanda wa jeshi la polisi kanda maalum Dar es Salaam Lazara mambo sasa ameonya kuhusu maandamano hayo, anayetaka kuingia mtaani aingie yeye, kama ni anamke amtangulize mke wake, kama ni mme atangulie yeye, tukutane naye. Mbali na wito huo wa maandamano wa viongozi hao wa upinzani, mataifa kutotambua matokeo hayo. Hata hivyo, marais wa ukanda wa Afrika Mashariki wamempongeza Rais Magufuli kwa ushindi aliyopata. Kwingineko, naibu wa rais nchini Kenya William Ruto ameendelea kuikosoa mpango wa maridhiano maarufu kama BBI uliozinduliwa hivi karibuni. Ruto sasa akitaka kuwepo na makubaliano ya kitaifa kuhusu mpango huo. Wanajeshi wawili wa Sudan Kusini wameuawa hapo jana wakati wa makabiliano kati ya jeshi la Sudan Kusini na lile la Uganda kwenye kambi ya kijeshi kwenye mpaka wa Pogee, jimbo la Magwi. Pande zote mbili zimelaumiana, jeshi la Sudan likishtumu jeshi la Uganda kwa kuanzisha mashambulizi hayo, nayo jeshi la Uganda likishtumu lile la Sudan Kusini kwa kuweka kambi ya jeshi ndani ya eneo la Uganda. Nchini DRC, waziri mkuu Silvester Ilunga sasa anadai kuwasilisha pendekezo halisi la bajeti ya dola bilioni 69 kwa bunge la kitaifa kama inavyotakiwa kisheria kabla ya Novemba mosi. Aidha, Ilunga ametangaza kuwa bajeti hiyo ilifanyiwa kazi kwa ushirikiano na washirika wa DRC, miongoni mwao mfuko wa fedha wa kimataifa. Wananchi wa Ivory Coast wamekuwa wakipiga kura katika uchaguzi tata wa urais ambao upinzani umewataka wananchi wa taifa hilo kutoshiriki baada ya rais Alassane Ouattara kuamua kuwania kwa muhula wa tatu. Mengi zaidi na Ali Bilali. Uchaguzi huu unaelezwa kama kipimo cha demokrasia nchini Cote d'Ivoire, wakati huu kukiwa na wasiwasi wa kutokea kwa fujo baada ya uchaguzi huu. Kuelekea uchaguzi huu, maandamano yalishuhudiwa na kusababisha vifo vya zaidi ya watu 30 tangu mwezi Agosti baada ya rais Ouattara kuamua kuwania urais. Katika miji mikuu kama Abidjan, ukimya usiokuwa wa kawaida ulishuhudiwa kinyume na siku nyingine, huku wilaya nyingine wapiga kura wakionekana kupiga kura. Wagombea wakuu wa upinzani Pascal Affi N'Guessan na Henri Konan Bedie walitoa wito wa wafuasi wao kutoshiriki katika uchaguzi huu. Rais Alassane Ouattara, baada ya kupiga kura, ametoa wito kwa wapinzani kuacha wafuasi wake kushiriki katika uchaguzi huo. Utata wa uchaguzi huu ulianza baada ya rais Ouattara kuamua kuwania urais baada ya mgombea aliyekuwa amependekeza kumrithi waziri mkuu Amadou Gon Coulibaly kufariki dunia baada ya kupata mshtuko wa moyo. Vyama vya upinzani nchini Guine Conakry sasa vinasema maandamano dhidi ya Rais Alfa Conde yatarejelewa juma lijalo baada ya wagombea kumi wa urais waliopoteza kita kukosa kutambua matokeo ya uchaguzi huo kwa pamoja mm. Kwingineko, wagombea wa urais katika uchaguzi mkuu nchini Marekani, Rais Donald Trump na mpinzani wake Joe Biden, Biden kwa sasa wako katika hatua wa za mwisho za kampeni zao kuelekea uchaguzi mkuu ambao umepangwa kufanyika Novemba tatu na idadi ya maambukizi ya virusi vya korona nchini Marekani imevuka watu milioni tisa hapo jana, maambukizi milioni moja yakiripotiwa ndani ya juma moja, wakati huu nchi hiyo ikikabiliwa na mlipuko mpya wa maambukizi ya virusi vya korona. Na polisi nchini Ufaransa imesema hadi sasa inawashikilia washukiwa watatu wa shambulizi la kisu katika kanisa moja huko Nice siku ya Alhamisi. Ni saa