Ni saa 12 kamili Sumbawanga nchini Tanzania, wakati ni saa 11 kamili Buta, Jamhuri ya Demokrasia ya Congo. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International tukitangaza kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Benson Wakoli. Baada ya taarifa ambazo tumekuandalia jioni hii ni pamoja na tume ya uchaguzi nchini Uganda yabadilisha walinzi wa mgombea urais wa upinzani Bobby Wine na kesi ya kihistoria uhalifu wa kivita nchini Liberia yafunguliwa nchini Uswizi. Ufaransa yaomboleza kifo cha rais wa zamani wa taifa hilo Jascar Desteng na msikilizaji, ni kukaribisha sana kwa matangazo ya jioni ya leo, ikiwa ni Disemba tatu mwaka elfu mbili na ishirini. Tuanzie nchini Uganda, ambapo tume ya uchaguzi nchini humo imembadilishia walinzi mgombea wa urais wa upinzani Robert Chagulanyi, maarufu kama Bobi Wine siku moja tu baada ya kiongozi huyo na kiongozi wa walinzi wachagulanyi na msaidizi wake kupigwa risasi za mpira. Haya yanajiri wakati huu mwanasiasa huyo akiendelea tena na kampeni zake baada ya kuziairisha kwa siku moja kutokana na msafara wake juma hili kushambuliwa kwa risasi na polisi. Fred Enanga ni msemaji wa jeshi la polisi nchini Uganda, hapa anaeleza kilichotokea. These are Hawa ni maofisa waliolenga magurudumu ya gari lake kwa kuwa alitaka kupita kizuizi ambacho alikatazwa. Kwa hivyo hakuna mtu ambaye anawinda maisha ya Bobi Wine, kwa hiyo ni uongo tu. Ataendelea na kampeni zake, ana walinzi amepewa. Kwa hivyo nadhani ni yeye tu ameamua kutengeneza hisia hasi na kuwa kiburi kufuata ratiba ya kampeni zake. Unaona kote alikofuata masharti ya COVID-19, mmeona, hakukuwa na changamoto yoyote. Kwa hiyo sio kweli pia kwamba kuna mfuasi wake aliuawa kwa kupigwa risasi na polisi katika siku mbili ambazo mheshimiwa Chagulanyi alikuwa akifanya kampeni. Kwa hivyo hakukuwa na kifo cha mtu kupigwa risasi. Ni sauti yake Fredi Nanga, msemaji wa jeshi la polisi la Uganda, kama anavyo, ama taarifa hiyo ilivyopeperushwa hapo awali. Rais wa Rwanda Paul Kagame ametaka kuwepo ushirikiano kati ya bara Ulaya na Afrika na kutaka viongozi wa Ulaya kukoma kupendekeza kinachostahili kufanyiwa bara la Afrika. Rais Kagame amewaambia viongozi wa Ulaya umuhimu wa mabara haya mawili kushirikiana na kuelewana iwapo ushirikiano wao unalenga kunawiri. Naibu wa Rais wa Kenya William Ruto amezidisha joto la mvutano kuhusu ripoti ya kuwaunganisha Wakenya maarufu kama BBI, ripoti ambayo tangu ichapishwe imezua mjadala mkali ya kisiasa za kuelekea mwaka 2022. Ruto sasa anataka ripoti hiyo ifanyiwe marekebisho zaidi kabla ya kupelekwa kwa wananchi kuipigia kura, akisema ni lazima kwanza masuala yanayowagawanya Wakenya yapitiwe uf, yapatiwe ufumbuzi ili hata kama itapigiwa kwa wananchi wote wawe wameridhia. Wachambuzi wa masuala ya siasa wana mtazamo gani? Wakili Mkhwana Lutalala, mhadhiri wa chuo kikuu cha Nairobi. Ukweli ni kwamba William Ruto amekuwa ni mwenye kusoma hali ya anga ya siasa na namna vipi wananchi wa, wa kawaida wanavyotaka BBI si ya Ruto, si ya mwingine, ila ni ya Mheshimiwa Uhuru na Mheshimiwa Raila Odinga, kwamba matakwa yake lazima yawe ni yenye kuridhia mahitaji hao wawili. Kwa hivyo Mheshimiwa Ruto yuko katikati ya jiwe moja, upande huu na upande mwingine. Alivyosema mwanzo baada ya Bomas, alisema kwamba lazima marekebisho fulani yawe ni yenye kuwekwa. Ni sauti yake wakili Mkhwana Lutalala, mchambuzi wa masuala ya siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Nairobi. Waziri wa fedha nchini Kenya Ukur Yatani amewataka raia wa taifa hilo kujiandaa kwa hali ngumu ya kiuchumi, akiongeza huenda pesa za kuendesha shughuli mbalimbali za serikali zitachelewa kutolewa, athari inayotokana na, na virusi vya korona. Waziri Yatani amesema janga la virusi vya korona lilizuia serikali kupata mapato yake ya kawaida, hivyo kulazimisha serikali kutafuta mikopo, taifa la Kenya sasa likiwa na deni la shilingi trilioni saba nukta moja. Waziri wa habari wa Somalia, Osman Abubakar Dube, ametuhumu nchi ya Kenya kwa kujaribu kuzorotesha hali ya usalama kwenye taifa lake wakati huu likijiandaa kwa uchaguzi wa ubunge na rais. Katika mahojiano na kituo cha televisheni cha taifa cha Somalia, waziri Dube amesema, tunaheshimu Kenya, tunaheshimu ushirikiano wa maelewano tuliyonayo. Wachambuzi wa maswala ya siasa wanamtazamo gani? Dr Brian Wanyama ni mchambuzi wa maswala ya siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha kibabi kilichoko Bungoma nchini Kenya. Lawama zaongeza tu joto la ugomvi kati ya Somalia na Kenya, na taifa la Somalia linaonekana kwamba lina hasira kwa nchi ya Kenya. Madai haya kwa kweli ni mazito sana. Kwa hivyo taifa la Kenya chini ya uelekezi wake Rais uhuru Kenyatta lazima iweze kuchukua kauli, kuwaondoa wanajeshi wa Kenya kule Somalia au kuendelea kuwepo kwa wanajeshi kule Somalia. Ni mtazamo wake Dr Brian Wanyama, mchambuzi wa maswala ya siasa, akiwa mjini Bungoma nchini Kenya. Waziri Mkuu wa zamani wa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo Adolf Mzitu amesema mizozo ya kisiasa inayoendelea kushuhudiwa nchini humo chimbuko lake ni baada ya kukamatwa na kuuawa kwa aliyekuwa waziri mkuu wa taifa hilo marehemu Patrice Emil Lumumba. Mzito amesema tangu kifo cha Lumumba, taifa hilo limetumbukia katika mizozo ya kisiasa isiyoisha, kiuchumi na jamii, akisema shida za, za sasa zinaweza kuisha ikiwa wanasiasa watawajibika kwa yale wanayosema. Valentin Mbake ni mshauri wa zamani wa masuala ya siasa kwa hayati Etienne Tshisekedi na pia wa chama cha UDPS. Wakongomani hawana hata, hata kitu wanaweza kufanya kwa nchi yao, na ndio unaona vitu vyote vinaharibika. Ndio katika, katika dunia hakuna nchi tajiri kama vilikongo. Ni kusema kama Kongo inapeshwa ina, ina, leo ugonjwa wa Kongo ni leo ni ugonjwa wa leadership. Leadership ya Kongo ni mbovu sana, na kama tunabakia mwa hii hii hii situation ya kusema kama lide ya Kongo chaguliwa ugenini Kongo, Kongo itaendelea tu vile vile. Ni sauti yake Valentini Mbake, mwenyekiti wa chama cha UDPS du people na mshauri wa zamani wa hayati Eten Chisekedi. Je, ungependa kuwasiliana nasi? Tuandikie ujumbe kwenda namba alama ya kujumlisha 254 110 Sfuri, sfuri, sfuri. Mbili, RF. Matangazo ya msikilizaji yanakujia moja kwa moja kutoka jiji kuu la Kenya Nairobi. Mbape wa zamani wa kivita nchini Liberia juma hili amepandishwa kizimbani katika mahakama nchini Uswizi akiwa ni raia wa kwanza wa taifa hilo kushtakiwa kwa makosa ya uhalifu wa kivita. Mwandishi wetu ila ringati zaidi aliyokosia mwenye umri wa miaka 45 hivi sasa alikamatwa nchini Uswizi mwaka 2014 na anatuhumiwa kwa mauaji, ubakaji pamoja na makosa mengine ya kivita aliyotekeleza wakati wa vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Liberia, ambako zaidi ya watu laki mbili na elfu hamsini waliuawa kati ya mwaka 1989 hadi mwaka 2003. Hakuna raia yeyote wa Liberia aliwahi kukutwa na hatia ya makosa yaliyotendeka nchini humo, si kwa mahakama za ndani wala zile za kimataifa. Wakati wa kuanza kwa kesi yake, Kosia aliambia mahakama kuwa alishikwa na mahakama ya Uswizi kwa zaidi ya miaka sita na mwezi mmoja, ambapo amekanusha tuhuma zote dhidi yake. Kesi hii iliahirishwa mara kadhaa kutokana na janga la korona, hasa wakati huu taifa hilo likiwa ni miongoni mwa mataifa yenye idadi ya juu ya maambukizi ya korona. Wizara ya mazingira nchini Namibia imetangaza kuwauza ndovu wapatao elfu moja, uh, mia moja sabini, kutokana na kiangazi mizezo kati ya wanyamapori na binadamu na idadi juu ya ndovu hao. Kupitia kwa chapisho la gazeti rasmi la serikali, wizara hiyo imewataka walio na nia ya kuwanunua ndovu hao kuwasilisha maombi yao kabla ya Januari 29 mwakani. Umoja wa Mataifa umesema maelfu ya vikosi vya kigeni pamoja na wapiganaji kutoka mataifa mbalimbali wako nchini Libya licha ya makubaliano ya usitishwaji wa mapigano na vikwazo vya kuzuia silaha ya nchini hiyo mwandishi wetu Caroline Coril ana maelezo zaidi. Mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa nchini humo Stephanie Williams amekiri kushangazwa na hali hiyo ambayo ameitaja kuwa ni ukiukaji mkubwa wa uhuru wa nchi ya Libya. Aidha amesema kuna kambi kumi za kijeshi nchini humo ambazo zinatumiwa na wanajeshi hao wa kigeni na mamluki, hali inayosema inatoa nafasi ya silaha zaidi kuingizwa. Mwezi Oktoba, wanajeshi wa serikali ya Umoja wa Kitaifa inayotambuliwa na Umoja wa Mataifa na wale wanaoongozwa na mpinzani wa serikali ya Tripoli Jenerali Khalifa Haftar walisaini mkataba uliotaka wali wanajeshi na wapiganaji wote wa kigeni kuondoka nchini Libya ndani ya siku tisini. Mwezi Novemba, pande zinazohasimiana nchini Libya zilikubaliana kuwa nchi hiyo iwe na uchaguzi mkuu mwezi wa Desemba mwaka elfu mbili ishirini na moja, lakini wakashindwa kukubaliana ni nani ataongoza katika kipindi cha mpito kuelekea uchaguzi huo. Wanajeshi 25 wa Msumbiji wameuawa na wengine 15 kujeruhiwa baada ya kuviziwa na wanajihadi eneo la Matambalale wilayani Maindumbe. 25 hao walikuwa miongoni mwa wanajeshi waliotumwa eneo hilo kushika doria. Wataalam wa Umoja wa Mataifa wameonya kuhusu kuongezeka kwa dhuluma dhidi ya raia kutokana na marufuku ya watu kutembea wakati huu wa janga la virusi vya korona. Kwa mujibu wa shirika la kimataifa la kazi, mwaka huu visa milioni 24.9 vya dhuluma dhidi ya raia vingi vimeripotiwa vikiwa nyumbani. RFI. hii ni radio France International. Rais wa zamani wa Ufaransa s kati ya mwaka 1974 hadi mwaka 1984 amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 94. Mwandishi wetu Victor Buso ana maelezo zaidi. Kifo cha rais huyo wa zamani anayekumbukwa sana kutokana na juhudi zake za kutaka mataifa ya Ulaya kuungana kimethibitishwa na familia yake. Aliongozwa Ufaransa kati ya mwaka 1974 hadi 1981 na, na ameaga dunia akiwa na miaka 94. Ripoti zaidi zinasema kwamba hadi kifo chake alikuwa pia anasumbuliwa na matatizo ya moyo na amekuwa akipata matibabu mara kwa mara. Mara ya mwisho kuonekana hadharani ilikuwa ni mwezi Septemba mwaka uliopita, wakati wa mazishi aliyekuwa rais Jacques Chirac aliyemtumikia katika wadhifa wa waziri mkuu. Rais Emmanuel Macron amemkumbuka mtangulizi wake kama kiongozi ambaye utawala wake wa miaka saba ulikuwa wa ufanisi mkubwa na kuchangia pakubwa katika mabadiliko yanayoshuhudiwa nchini Ufaransa kwa sasa. Serikali ya Ufaransa imeanzisha operesheni kali dhidi ya mafunzo ya itikadi kali, misikiti 76 ikitarajiwa kufungwa kwa tuhuma za kutoa mafunzo hayo. Waziri wa usalamu wa ndani wa Ufaransa amesema kuwa wahamiaji wengine 66 wamerejeshwa katika mataifa yao kwa tuhuma za kutoa mafunzo hayo ya itikadi kali. Rais wa Marekani Donald Trump ametoa mkando wa video akitoa wito kwa mamlaka za uchunguzi nchini humo kurudia kuhesabu kura nchi nzima akidai aliibiwa. Katika video hiyo, Trump ameendelea kutoa madai yasiyo na udhibitisho kuwa aliibiwa kura, akiapa kuendelea kutumia vyombo vya sheria kupinga matokeo yalimpa ushindi rais mteule Joe Biden. tuliambiwa mara kadhaa kuwa itachukua wiki kadhaa au hata miezi kuhesabu kura na kupata mshindi. Mpinzani wangu yeye aliambiwa kwamba akae mbali na hata asihangaike na kampeni, na akaambiwa kwamba tayari uchaguzi huu umeisha. Walikuwa wanafanya mambo wakifahamu matokeo yatakuwa nini. Cha ajabu ni kwamba walimtangaza mshindi hata kabla ya kumalizika kwa zoezi la kuhesabu kura katika majimbo muhimu. Ni sauti yake rais wa Marekani, Donald Trump, akiendelea kutoa madai yasiyo na udhibitisho kuwa aliibiwa kura. Tukisalia nchini Marekani ni kuwa taifa hilo limesajili visa vya juu vya maambukizi vya virusi vya korona, na raia wengi kulazwa hospitalini, idadi hii ikitarajiwa kuendelea hadi siku kuu ya Krismasi, idadi ya watu waliolazwa ikipita watu laki moja ikiwa ni mara ya kwanza kabisa tangu mwezi Novemba, huku idadi ya vifo kwa siku moja ikiwa watu elfu wawili mia saba thelathini na watatu ikiripotiwa huku maambukizi ya watu elfu moja mia samahani, elfu mia moja tisini na tano mia sita na tisini na tatu. Taifa la Marekani ni miongoni mwa mataifa ambayo yameathirika sana na virusi vya korona. Mwanaharakati wa demokrasia eneo la Hong Kong Jim Lai amefunguliwa mashtaka ya ulahai na mahakama kuagiza azuiliwe hadi Aprili mwakani wakati kesi yake itasikizwa tena. Haya najiri siku moja tu baada ya wanaharakati wengine Kushinikizwa kwa waliokuwa wakishinikiza demokrasia katika eneo hilo la Hong Kong kufungwa jela. Hii unayosikiza ni Radio France International. <tune>