Ni saa 12 kamili Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 kamili Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukitangaza kutoka jijini Nairobi, nchini Kenya. Benson Wakoli Baadhi ya taarifa ambazo tumekuandalia jioni hii ni pamoja na Kenya na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutiliana saini mikataba kadhaa ya kibiashara, upinzani nchini Chad wapinga baraza la uongozi wa jeshi katika taifa hilo, na polisi Derek Chavin amepatikana na hatia ya kumuua Marekani mweusi George Floyd. Na msikilizaji, nikukaribishe sana kwa awamu ya kwanza ya matangazo yetu jioni hii, ikiwa ni Aprili 21 mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Tuanze nchini DRC ambapo rais wa Kenya Uhuru Kenyatta anazuru Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa ziara y siku tatu kutilia na saini mikataba kadhaa na mwenyeji wake Rais Felix Tshisekedi ili kuimarisha uchumi na mahusiano kati ya nchi hizi mbili. Ruben kakule alikumbuka, ana maelezo zaidi. Wakuu wa nchi hizo mbili wamekubaliana kushirikiana zaidi katika maswala ya usalama, hasa katika vita dhidi ya ugaidi, biashara na diplomasia, ili kuimarisha mahusiano ya watu wa mataifa hayo mawili. Changamoto za usalama nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa eneo la mashariki mwa nchi hiyo, kwa muda mrefu zimesababisha hofu kwa wafanyabiashara wa Kenya kuja kuwekeza katika nchi hiyo. Lakini tangu mwaka 2014 mambo yameanza kubadilika na wawekezaji kutoka Kenya wameanza kuwekeza nchini humo ikiwemo Ufungua benki. Ziara hii ya Rais Uhuru Kenyatta imekuja wakati huu nchi yake ikiendelea kupata ushindani kutoka kwa Tanzania kuhusu matumizi ya bandari ya Dar es Salaam na Mombasa zinazotumiwa na nchi hiyo ya DRC kuingiza bidhaa mbalimbali. Katika kuimarisha biashara kati ya nchi hizo mbili, Kenya inafungua ubalozi mdogo katika mji wa Goma kwenye jimbo la Kivu Kaskazini na kuwa na wawakilishi mjini Lubumbashi na mkoani Kivu Kusini. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeomba kujiunga na Jumuiya ya Afrika Mashariki, jumuiya ambayo kwa sasa Rais Uhuru Kenyatta ndiye mwenyekiti wake. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inataka kulipwa fidia ya dola bilioni nne nukta tatu na nchi ya Uganda kufuatia mzozo uliotokea kati ya mataifa hayo mawili miaka ya tisini. Balozi wa DRC kwenye Umoja wa Mataifa Paul Crispin Kahozi Bin Bulongo amewaambia majaji katika mahakama ya kimataifa ya haki ICJ kuwa kwa nyakati tofauti kati ya mwaka 1996 na 2003 Uganda na mataifa jirani yalivamia ardhi yake na kusababisha hasara kubwa kwa kazi wa mashariki mwa nchi hiyo. Par vitendo haramu vilivyofanywa na Uganda dhidi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo viliharibu kwa kiwango cha juu maisha ya wanajeshi wetu ambao wameathiriwa sana na kwa muda mrefu. Pia vilisababisha vifo vya raia wetu na wakachota kwa kiwango kikubwa rasilimali zao, kinyume na matamshi yaliyotolewa na Uganda. Ukarabati ulioombwa na nchi yangu sio wa kupitiliza wala sio wa juu sana ukilinganisha na hasara zilizotokea. Ukarabati unaotakiwa kufanyika na Uganda hata hivyo, Uganda inajitetea kuwa ililazimika kutuma vikosi vyake nchini DRC ili kujilinda dhidi ya makundi ya wasi yaliyokuwa inapanga kuiangusha serikali yake. DRC ilirudi kwenye mahakama hiyo mwaka 2015 baada ya mazungumzo yake na Uganda kushindana kuhusu ulipaji wa fidia na kufungua kesi iliyoanza siku ya Jumanne. Uganda inatarajiwa kuwasilisha tetesi wake juma hili. Kesi inayopingwa kujenga kwa bomba la mafuta kutoka nchini Uganda hadi nchini Tanzania kwa misingi ya kutozingatia athari za mazingira imekosa kuanza kusikizwa jijini Arusha nchini Tanzania, wakati huu mataifa hayo mawili yakianza kutekeleza mradi huu. Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan anatarajiwa kuhutubia bunge hapo kesho, kueleza ajenda ya serikali yake. Hii itakuwa ni hotuba yake ya kwanza kwa ubunge baada ya wiki hii kutimiza mwezi mmoja madarakani, baada ya kuchukua madaraka kufuatia kifo cha mtangulizi wake John Magufuli. Je, nini matarajio wa Tanzania kuhusu hotuba hii? Abdulkarim Atiki ni mchambuzi wa siasa, anazungumza akiwa jijini Dar es Salaam, Tanzania. Nnategemea pia atajaribu kuweka vionjo vyake ambavyo angependelea, pamoja na kwamba anawakilisha ilani ile ile na, na mtizamo na falsafa ile ile ya kiongozi aliyemrithi, eh, lakini vilevile vile, bila shaka yoyote, kutakuwa na na ujumbe ambao atakao, eh, atakaolipatia bunge hilo. Kwa hiyo ni mhimili yeye, ni mhimili na bunge ni mhimili kwa hiyo bila shaka yote tutatarajia kuona kwamba a, anatoa tu e, ile roadmap yake anavyotaka iwe, na bila shaka wabunge wa, wa munge mkono. Abdulkari Matiki, mchambuzi wa siasa, akiwa jijini Dar es Salaam, Tanzania. Maandamano makubwa yameshuhudiwa nchini Ethiopia, eneo la Mhara, raia wakishinikiza mauaji wa watu kutoka jamii ya mhara kusitishwa mara moja. Maandamano hayo yanajiri siku mbili tu baada ya misururi ya mapigano ya kikabila kutokea eneo hilo. Serikali ya Sudan Kusini imetangaza kufunguliwa kwa shule tarehe 3 mwezi Mei mwaka moja baada ya shule hizo kufungwa kutokana na janga la virusi vya korona, serikali ikisema idadi ya maambukizi nchini humo imeanza kupungua. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi 21690 kilohertz ita bendi 13 RFI. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Matangazo haya tunayapeperusha mbashara kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Muungano wa vyama vya upinzani nchini Chad umeshutuma hatua ya kuwa jenerali Mahmad Idris Debi mtoto aliyekuwa rais wa nchio marehemu Idris Debi kuchukua madaraka nchini humo. Victor Abuso anaeleza zaidi. Taarifa ya pamoja ya vyama thelathini vya upinzani imesema hatua iliyochukuliwa na jeshi ni mapinduzi ya taasisi za uongozi nchini humo, na sasa wanataka kiongozi wa mpito awe raia na kuwe na mazungumzo ya pamoja kuhusu mstakabali wa nchi hiyo. Kauli hii imekuja saa chache baada ya jenerali Mahamat mwenye umri wa miaka 37 kutajwa kuwa kiongozi wa mpito wa Chad na mwenyekiti wa baraza la jeshi nchini humo baada ya kifo cha baba yake. Hii inamaanisha kwamba mtoto huyo wa rais wa zamani wa nchi hiyo atachukua majukumu ya urais. Miongoni mwa majukumu hayo ni pamoja na kuwa mwenyekiti wa baraza la kijeshi. Ataongoza vikao vya mawaziri atakaowateua na kamati ya kitaifa ya usalama. Anatarajiwa kuongoza nchi hiyo kwa muda wa mpito wa miezi kumi na minane kabla ya kufanyika kwa uchaguzi mwingine, kwa mujibu wa maagizo ya baraza la kijeshi lenye majenerali kumi na watano akiwa kiongozi wao. Aidha, tangazo hilo ambalo lina kanuni tisini na tano linaeleza kwamba kutakuwa na uhuru wa kutoa maoni na kuabudu. Siku ya Jumanne, jeshi litangaza kufutwa kwa bunge, serikali na kufungwa kwa mipaka ya nchi hiyo kwa muda usiojulikana. Tukisalia nchini Chad, taifa hilo limetangaza kufungua mipaka yake siku moja baada ya kuifunga kutokana na kifo cha rais wa taifa hilo Idris Debi. Baraza la jeshi linaloongoza taifa hilo sasa pia limetangaza kwa marufuku ya raia ya kutembea usiku itaanza saa 2 jioni na wala si saa 12 jioni. Tukisalia katika taifa hilo la Chad vilevile vile, baraza la jeshi linaloongoza nchi hiyo kwa kipindi cha mpito linasema kuwa vita dhidi ya ugaidi havitakoma licha ya kuuawa kwa kiongozi wao. Kauli hii imekuja licha ya wanajihadi kutishia kupigana mpaka jiji kuu la Njamena. Jenerali Jamadum Tiraina ni naibu kiongozi wa baraza la kijeshi linaloongozwa kwa kipindi cha mpito nchini Chad. Sur le kujitolea kwetu katika mapambano dhidi ya ugaidi kama ambavyo alijitolea mashal wa Chad hakutarudi nyuma seven, wala kudhoofishwa. Tutakuwepo tena kwa nguvu koti. Tutajiunga na nchi marafiki ili kupiganisha bila comadre, kukoma ugaidi huria son na wakijinga libre. Sauti yake Jenerali Jimadum Tiraina, naibu kiongozi wa baraza la jeshi linaloongoza nchi ya Chad. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron atahudhuria mazishi ya rais wa Chad Idris Debi Ijumaa hii nchini Chad, amesema msemaji wa serikali nchini Ufaransa Gabriel Atal. Polisi nchini Nigeria wamethibitisha kuuawa kwa mfanyakazi mmoja wa chuo kimoja cha kibinafsi baada ya watu wenye silaha kuvamia chuo hicho na kuwateka wanafunzi. Rais wa Msumbiji Filipe Nyusi amesema serikali yake inarejesha amani eneo la Palma ambalo waasi walivamia mwezi uliopita, mji huo ukiwa karibu na mradi unaochimba gesi wa kampuni za kimataifa hali ya kawaida imerejea katika mji wa mpakani kati ya mataifa ya Liberia na Guinea wa Ganta, kufuatia vurugu zilizotokana na umiliki wa mali. Mkuu wa polisi wa Liberia Patrick Sude amesema wote watakaoanzisha vurugu upya watakabiliwa na maafisa wa wow usalama. Je, ungependa kuwasiliana nasi? Tuandikie ujumbe kwenda namba alama ya kujumlisha 254 42matangazo ya msikilizaji pia yanasikika katika taifa la Madagaskar, ukiwa katika mji wa Majunga. Matangazo hayo yanayopata kupitia masafa ya 96.0 FM. Rais wa Marekani Joe Biden amesema polisi mzungu Derek Chavin kupatikana na hatia y kumuua Marekani mweusi George Floyd mwaka uliopita ni hatua kubwa ya kupata haki nchini humo. Aidha, amesema vitendo vya ubaguzi vinalitilia doa taifa hilo. This can be a giant step forward in the march toward hii inaweza kuwa hatua kubwa kuelekea kupata haki nchini Marekani. Kitendo cha maofisa waliosimama na kutoa ushahidi dhidi ya mwenzao lazima kipongezwe, kama tulivyoona wakati wa kesi, kwa maofisa wenzake kutoa ushahidi. Wanawake na wanaume wanaohudumu wanahudumia jamii yetu kwa haki, hakuna anayepaswa kuwa juu ya sheria. Hatia ya leo inatuma ujumbe huo, lakini bado haitoshi. Familia ya Floyd imesema kuwa hatimaye haki imetendeka, wakati huu hukumu dhidi ya polisi huyo ikitarajiwa kutolewa baada ya majuma mawili. Ujerumani inapanga kuondoa wanajeshi wake nchini Afghanistan kufikia Julai 4, taifa hilo likisema NATO itatangaza tarehe kamili ya wanajeshi hao kuondoka Afghanistan, siku chache tu baada ya Marekani pia kutangaza kuondoa wanajeshi wake nchini Afghanistan kufikia Septemba 11 mwaka huu. Ujerumani ilikuwa na wanajeshi elfu moja na mia moja waliokuwa wakihudumu nchini Afghanistan. Rais wa Urusi Vladimir Putin ameonya mataifa magharibi dhidi ya kile anachosema ni kuvuka mstari mwekundu dhidi ya nchi hiyo, na kulani kile alichokisema mataifa hayo yanajaribu kufanya mapinduzi nchini Belarus. Onyo hili limekuja wakati huu mataifa ya magharibi yakiendelea kuwa na mvutano na Urusi kuhusu hali ya kisiasa ya Ukraine, lakini pia kuendelea kufungwa kwa mwanasiasa wa upinzani Alexey Navalny. Hii ndiyo iliyokuwa kauli ya Rais Putin. Iwapo kutakuwa na yeyote atakayechukulia malengo yetu mema kama udhaifu na anataka kuharibu mambo yetu, basi afahamu kwamba Urusi itamchukulia hatua kali. Naamini kwamba hakutakuwa na mtu atakayefikiria kuvuka mstari mwekundu dhidi ya Urusi. Kuhusu mstari huo mwekundu, tutaufanyia maamuzi sisi wenyewe. Rais wa Urusi Vladimir Putin. Indonesia imeanzisha msako wa manoari ambayo imepotea ikiwa na raia 53 ikiwa ni katika kisiwa cha Bali, taifa hilo likitaka mataifa ya Singapore na Australia kuyasaidia kupata manoari hiyo. Kucheleweshwa kwa usambazaji wa hewa aina ya oxygen umesababisha vifo vya wagonjwa ishirini na wawili magharibi mwa taifa la India. Hali hii inatokana na lori la kusafirisha hewa hiyo kuanza kuvuja. Indi inapambana na ongezeko la maambukizi ya virusi vya korona, hospitali nyingi zikijaa wagonjwa wa korona. Msako wa wanajeshi wa Myanmar dhidi ya raia wanaoshiriki maandamano kupinga mapinduzi ya serikali umesababisha zaidi ya raia nusu no milioni kukimbia makwao, amesema mwakilishi wa Umoja wa Mataifa nchini humo Tom Andrews, wakati wanaharakati wakishinikiza jeshi kuwaachilia wote waliokamatwa. Rais wa Siria Bashar Alsad amewasilisha maombi ya kuwania muhula watatu madarakani katika uchaguzi unaotarajiwa kufanyika Mei 26 mwaka huu. Upinzani nchini humo hata hivyo umepinga hatua hiyo ya rais Alsad ukisema rais huyo analenga kusalia madarakani. Hii unayosikiza msikilizaji ni Radio France International, matangazo yanakujia mbashara.