Ni saa 12 kamili Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 kamili Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukitangaza kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Benson Wakoli na msikilizaji, baadhi ya taarifa ambazo utasikia jioni hii katika matangazo yetu ni pamoja na mapigano zaidi kati ya makundi ya waasi na vikosi vya serikali yanaendelea kuripotiwa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Rais wa zamani wa Zambia Kenneth Kaunda afariki dunia, na kundi la kijihadi la kiislamu nchini Nigeria Boko Haramu limethibitisha kifo cha kiongozi wake. Urusi nayo imepongeza mkutano kati ya rais Putin na Joe Biden wa Marekani. Ni kukaribisha sana kwa matangazo ya jioni hii ikiwa ni Juni 17 mwaka 2021. Msikilizaji, kumeendelea kuripotiwa mapigano kati ya vikosi vya serikali na makundi ya waasi wenye silaha mashariki mwa nje ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, wakati huu kukiwa na taarifa kuwa mamia wapiganaji waasi wameuawa. Mwandishi wetu Mal Makundi ana maelezo zaidi. Mapigano ya hapo jana ambayo ni ya siku ya tano mfululizo yanadaiwa kuhusisha wapiganaji wa kundi la codeco code, ambalo lilianzisha mashambulizi dhidi ya vikosi vya serikali siku ya Jumaa mosi kwenye eneo la jugu jimboni Ituri, kwa mujibu wa taasisi ya kiusalama yenye makao yake nchini Marekani lakini inafuatilia machafuko ya mashariki mwa DRC, waasi karibu 42 na wanajeshi wa serikali wawili waliuawa. Kundi la Codeco ko, ambalo lina mrengo wa kisiasa na kidini linahusishwa pia na mauaji ya raia zaidi ya elfu moja tangu mwaka 2017 ambapo linadai kutetea jamii ya Lendu ambayo imekuwa katika mzozo na jamii ya Hema. Kwa mujibu wa vyanzo kutoka tume ya Umoja Mataifa nchini DRC vinasema mamia ya raia wameomba hifadhi kilomita chache kutoka kambi ya wanajeshi wa kulinda amani zilipo. Jimbo la Ituri pamoja na lile la Kivu kaskazini yamewekwa katika hali ya dharura na serikali, ambapo uongozi wa kijeshi ulisimikwa kwa lengo la kutekeleza operesheni za kijeshi dhidi ya makundi ya waasi kwenye eneo la mashariki. Kundi la Codeco ni moja kati ya makundi karibu 120 ya waasi wenye silaha yanayofanya shughuli zao kwenye eneo la mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Tukisalia Jamhuri ya jamure, Kidemokrasia ya Kongo, rais wa taifa hilo Felix Tshisekedi ameendelea na ziara yake mjini Beni, ambapo amewahakikishia wananchi wa eneo hilo usalama, akisema serikali yake haitafanya majadiliano na kundi lolote la wasi. Kauli yake ameitoa kwa raia wakilaumu serikali yake kwa kushindwa kudhibiti usalama kwenye eneo la mashariki mwa nchi hiyo. Rais wa Uganda Yoweri Museveni na mwenzake wa DRC hapo jana wamezindua ujenzi wa barabara kadhaa eneo la Mpondwe, ujenzi wa barabara hizo ukilenga kuimarisha biashara kati ya mataifa hayo mawili. Marais hao wamesema ujenzi wa barabara hizo utaimarisha pakubwa uchumi wa mataifa yao. Msikilizaji, ikiwa ni siku mbili zimepita tangu mahakama ya rufaa nchini DRC ipunguze kifungo cha mwanasiasa wa chama cha UNC Vital Kamerhe kutoka miaka 20 hadi 13. Chama chake sasa kimetangaza kusitisha ushirikiano wa chama tawala UDPS, hatua ambayo sasa inamaanisha ni kuvunjika kwa muungano wao wakash ni wambuzi ambao hata hivyo ulitarajiwa hasa baada ya mahakama kukataa kumwachilia huru licha ya rufaa iliyokatwa. Prince Mshagalusa Rutaha ni rais wa chama cha UNC tawi la jijini Nairobi, Kenya. inabidi serikali ijue kwamba sisi kama vile watu ambao tuna muungano moja ambao inaitwa cash, ni lazima tuwe haki na tuongoze katika uhaki. Hakuna vile tunaweza sisi wenyewe kuwa hatuna uhaki ndani yetu tuseme tutaongoza watu kwa uhaki. Na hivyo hivyo, jana tulisimamisha mabunge, hawataenda tena kwenye bunge hiyo mikutano ya pamoja ya, kwa, ya kujumuisha wale wote wanamuunga mkono rais Chisekedi, hatutaingia hapo. Mawaziri wote wamesimamishwa mikutano yote ama kwenda kazi, na hivi sasa tunaanza. Kila leo tutakuwa kwa barabara, kila leo tutakuwa kwa barabara. Bar, ni sauti yake Prince Mshagalusa, rais wa chama cha UNC taula, jijini Nairobi, Kenya. Rais wa zamani wa Zambia Dr Kenneth Kaunda amefariki siku tatu baada ya kulazwa katika hospitali ya kijeshi ya Maina Soko jijini Lusaka akiugua nimonia. Kaunda amefariki akiwa na umri wa miaka 97. Upande wa mashtaka katika kesi ya ugaidi inayomwandama mshukiwa wa mauaji ya kimbari nchini Rwanda, Poru Sesabagina, unataka mshukiwa huyo kufungwa jela maisha kwa kile unadai kundi la MRCD linalodaiwa kuwa la Rusesabagina lilihusika katika mauaji ya raia nchini Rwanda kati ya mwaka 2018 na mwaka 2019. Msikilizaji, mwaka 2013 wakuu wa serikali na nchi za Afrika walikubaliana kuwa kuongeza bajeti katika sekta ya kilimo kulihitajika ili kumaliza changamoto ya baa la njaa na umaskini kwenye bara hilo. Mwandishi wetu Ministri Tijai ana maelezo zaidi. Hali ya njaa, ukame na umasikini iliwasukuma wakuu hao wa nchi na serikali kutangaza utashi wa kisiasa katika azimio la Maputo ambapo walikubali kutengwa kwa asilimia kumi ya bajeti ya taifa katika kilimo na chakula. Hata hivyo, miaka ishirini baadaye, mataifa mengi kupitia tafiti mpya, karibu kumi na tatu, hayajafikia malengo yaliyoazimiwa katika mkataba wa Maputo. Licha ya kuwa mataifa ya kusini mwa jangwa la Sahara yamerekodi idadi ya chini ya vifo na maambukizi ya COVID-19 kidunia. Ripoti mpya ya shirika la fedha duniani IMF kuhusu hali ya uchumi wa mataifa ya Afrika inaonyesha kuwa utashuka kwa asilimia tatu. Hata hivyo, kabla hata ya mlipuko wa COVID-19, hali ya njaa kwenye nchi za kusini mwa jangwa la Sahara ilikuwa ikiongezeka, na kwamba mwaka 2019 ilikadiriwa kuwa watu zaidi ya milioni sita walikuwa na utapia mlo, huku kilimo kikibakia kuwa uti wa mgongo wa mataifa hayo. Ripoti mpya zinaonyesha bara la Afrika linakabiliwa na hali mbaya ya uchumi ambayo itasababisha watu milioni 29 kutumbukia katika lindi la umaskini. Utoaji wa damu nchini Kenya umeathirika pakubwa kutokana na janga la virusi vya korona, wakati huu raia wanaopokea chanjo ya wa virusi vya korona aina ya AstraZeneca wakitakiwa kusubiri kwa siku saba kabla ya kuruhusiwa kutoa damu. Waziri Mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed ameweka wazi dira yake kuelekea kile alichosema uchaguzi wa amani utakao liunganisha taifa hilo, matamshi aliyoyatoa wakati akihitimisha kampeni zake kabla ya uchaguzi wa juma lijalo. Abiy Ahmed anasema uchaguzi huo utaonyesha sura halisi ya utaifa. Watakaoshiriki kwenye uchaguzi huu ni wale wanaoipenda Ethiopia na wanataka kuwatumikia wananchi, wanataka umoja na uhuru wa Ethiopia. Wote hao nawatakia kila la heri kwenye uchaguzi huu. Lengo letu sio tu kuifanya Ethiopia kuwa nchi moja na thabiti, bali ni kuhakikisha kwamba Ethiopia inakuwa nchi thabiti kwenye eneo la pembe ya, ya, ya, ya Afrika. Ni sauti yake waziri mkuu wa Ethiopia, Abi Ahmed. Taifa la Eritrea limeshutumu baraza la usalama la Umoja wa Mataifa na mkuu wa kitengo cha hali ya kibinadamu ya Umoja wa Mataifa Mak Lokok kwa kile Eritrea inadai wanatoa taarifa za kupotosha kuhusu taifa hilo. Je, ungependa kuwasiliana nasi? Tuandikie ujumbe kwenda namba alama ya kujumlisha 25411420 RFI. Nchi ya Marekani imesema ina mpango wa kuliongezea fedha za misaada serikali ya Misri ili kulisaidia taifa hilo kuachana na matumizi ya nishati za hewa joto na kugeukia nishati haya ya jua. Haya yamesemwa na mjumbe maalum wa Marekani kuhusu mabadiliko ya tabia nchi John Kerry, ambaye amefanya ziara jijini Kairo ambako amekutana viongozi mbalimbali wa mbali taifa hilo To be the number one... nchi ya Misri imebarikiwa kuwa taifa la kwanza duniani kwa kuwa na fursa za kutumia nishati mbadala. Kwa hivyo kile tunataka kufanya na rais Biden, Biden amesema ataongeza fedha za misaada kwa ajili ya kubadili na kutumia nishati mbadala, lakini tunataka kufanya kazi kwa karibu na mataifa mengi ikiwemo Misri ambayo tunaweza kushuhudia mabadiliko ya haraka ya nishati mbadala to alternative and renewable energy. Sauti yake John Kerry, mjumbe maalum wa Marekani kuhusu maswala ya mabadiliko ya tabia nchi. Wanajeshi wa Ufaransa wanaohudumi nchini Mali wamesema wamefanikiwa kumkamata Dadi Choib, mwanajihadi wa ngazi ya juu wa kundi la Islamic State katika mpaka wa mataifa ya Mali, Burkina Faso na Niger. Kundi la wanajihadi wa Kiislamu la Boko Haramu hatimaye limethibitisha kifo cha kiongozi wake Abubakar Shekau ambaye anadaiwa kuuawa wakati wa makabiliano na kundi ya simu la Islamic State la Afrika Magharibi. Kwa hali ya sasa, tutarajie nini kwenye mzozo wa Nigeria? Haji Kaburu ni mchambuzi wa masuala ya siasa, anazungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Taswira ambayo mi naiona inaweza ikatokea mambo na, kwa namna mbili inaweza kuwa ikaw, ikawarudisha nyuma katika hayo mashambulizi au ikawaongezea ari ya kufanya mashambulizi zaidi, na tukaona tuka, dunia ikaenda kwenda kuona ama kuna mashambulizi zaidi kwa wakati huu, kwa sababu hawa hawapigani vita vya ki conventional wanapigana ni gorila. Kwahiyo gorila anavizia, anavizia pale ambapo hakuna usalama anakwenda kushambulia kwa hiyo tutegee namna zote mbili aidha watapungua nguvu kutokana na ule ushawishi wa yule kiongozi aliouawa au wataongeza ari kwa, kwa, kwa jinsi ambavyo katika kutaka kulipiza kisasi. Ni mtazamo wake Haji Kaburu, mchambuzi wa maswala ya siasa, akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Mfalme wa Moroko Muhamed wa sita amepongeza waziri mkuu mpya wa Israeli Naftali Bennett kwa kuchaguliwa kuongoza taifa hilo. Muhamed wa sita akisema Moroko itaendelea kushinikiza kupatikana kwa amani mashariki ya kati. Eh, hii ni habari njema kwa wasikilizaji wa RFI Kiswahili. Sasa hivi tuna app mpya kupitia Android na iOS. Pakua kupitia simu yako bila malipo. Unaweza kusikiliza moja kwa moja matangazo yetu wakati wowote wa RFI Kiswahili application inapatikana kupitia App Store na Google Play. Watumiaji wetu wakiwa Kenya, Tanzania, Marekani, Uingereza, Ufaransa na Australia wanaweza kuchagua kusikiliza kupitia mfumo wa sauti au kusikiliza moja kwa moja. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya redio France International. Serikali ya Urusi hivi leo imekaribisha kile ilichosema uwajibikaji kuhusu udhibiti wa silaha na maangamizi uh, silaha za maangamizi, samahani, baada ya mkutano wa rais Vladimir Putin na mwenzake wa Marekani Joe Biden. Wachambuzi wa maswala ya siasa wanamtazamo gani kuhusu kikao cha hapo jana cha viongozi hawa wawili? Hamdun Marcel anaangazia hili akiwa jijini Mwanza, Tanzania. E, bila shaka ni kupunguza joto tu la muda. E, na wanapokuwa wakutana watu kwa muda mrefu bila shaka unakuwa na shida, lakini tunakumbuka e, bwana Trump amekuwa akituhumiwa dhidi ya mahusiano yasiyokuwa sahihi na Urusi na maeneo mengine ambayo ni kwenye kambi ya Urusi na hasa kuhusiana na uchaguzi na kadhalika, lakini suala la msingi ni kwamba wamekutana wamezungumza na wamekutana kwenye kilele cha mikutano ya G7, jambo ambalo pengine lilikuwa linafanya mambo mawili: moja ni e, Urusi kuto kupewa nafasi zaidi katika mkutano ule, ili kwa kukaribishwa kama mtazamaji, lakini pili pengine mivutano inayoonekana sasa hivi kati ya Urusi na Marekani na haswa Uchina, ni mtazamo wake. Hamdun Marcel, mchambuzi wa maswala ya siasa za kimataifa, akiwa Mwanza, Tanzania. Benki kadhaa za Australia na mashirika ya ndege ya Marekani yameshuhudia tovuti zao zikikosa kufanya kazi mapema leo. Kampuni ya kutoa huduma hizo Akamia ikikiri kutokea kwa itilafu na kusema suala hilo litashughulikiwa. Nchi ya Ugiriki hivi leo imekuwa taifa la tatu kwenye jumuiya ya Ulaya kuidhinisha kiasi cha pesa kitakachosaidia taifa hilo kujikwamua kiuchumi, ikiwa ni sehemu ya mpango wa Umoja wa Ulaya kusaidia nchi wanachama kukabiliana na makali ya Covid 19. Mkuu wa Tume ya Ulaya Ursula von der Leyen amesema kiasi cha fedha kitakachotolewa kwa Ugiriki kitasaidia pakubwa kuinusuru nchi hiyo na mdororo zaidi wa kiuchumi baada inji ya nchi ya Hispania Ureno kuidhinisha mpango wao hapo jana. Programu yetu ya kufufua uchumi ni ya kipekee na ya muda mrefu. Ni ya kipekee kwa wakati tuliopo na mzozo uliopo. Tunajenga bara letu kwa miongo kadhaa ijayo. Tunatofautisha uchumi wetu kuliko tulivyowahi kufanya hapo awali. Tunafanya mkataba wa kijani wa Umoja wa Ulaya kuwa uhalisia na tunazifanya jamii zetu kuwa imara na za kuvumilia. Msaada huu wa kifedha unatoka katika kiasi cha euro bilioni 750 kilichopitishwa na nji wanachama za Ulaya kuyasaidia mataifa yaliyoathirika pakubwa na virusi vya korona. Serikali ya Japani imeidhinisha kuondolewa kwa hali ya dharura iliyotangazwa kukabili virusi vya korona mwezi mmoja kabla ya mashindano ya Olimpiki kuanza, ila imetangaza masharti mapya ambayo huenda yatazuia ya mashabiki kufika uwanjani hali ambayo maambukizi ya korona nchini Japan imekuwa ikipungua tangu mwezi Mei. Polisi kule Hong Kong wamevamia ofisi za gazeti linalopigania demokrasia la Apple Daily na kuwakamata waandishi watano, pamoja na kufunga akaunti za gazeti hilo, ikiwa ni juhudi za hivi punde za Beijing kutekeleza sheria mpya ya usalama eneo hilo. Taarifa ya polisi imesema gazeti hilo lilikiuka sheria. Kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un amekiri kuwa taifa lake linashuhudia ukosefu wa chakula, Kim akisema hali inaendelea kuwa mbaya zaidi. Kim amehusisha ukosefu wa chakula katika taifa hilo na vimbunga vilivyoshuhudiwa nchini humo na kusababisha mafuriko katika taifa hilo ni saa 12