Ni saa kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja kamili Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia kutangazia kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Caroline Coriel miongoni mwa utakayowasikia ni pamoja na mahakama nchini Rwanda yamkuta na hatia ya makosa ya ugaidi Paul Rusesabagina, waziri wa zamani kwenye serikali ya rais Alpha Conde Tibou Kamara achiwa huru, na Ufaransa yajitoa kwenye mazungumzo kuhusu mkataba wa kijeshi kati ya Australia, Uingereza na Marekani. Ni matumaini yangu umeshinda salama. Karibu katika matangazo ya jioni hii, ikiwa ni tarehe ishirini mwezi wa Septemba mwaka elfu mbili ishirini na moja. Mahakama nchini Rwanda imemkuta na hatia ya makosa ya ugaidi Paul Rusesabagina, mwasisi wa filamu maarufu ya Hotel Rwanda, kesi ambayo mwenyewe amesema ilichochewa kisiasa. Mwandishi wetu Emmanuel Makundi na maelezo zaidi. Mahakama Kuu mjini Kigali imemkuta Paul Rusasabagina na hatia ya kuhusika katika mashambulizi ya risasi, mabomu na uchomaji moto nchini Rwanda kati ya mwaka elfu mbili kumi na nane na elfu mbili kumi na tisa Jaji Beatrice Mukamurenzi katika uamuzi wake amesema Rusasabagina aliasisi mtandao wa kigaidi na kufadhili shughuli za kutekeleza mashambulizi nchini Rwanda waendesha mashtaka nchini humo wanaitaka mahakama imhukumu Poru Sasa Bagina kifungo cha maisha gerezani. Mtuhumiwa ambaye alisifiwa pakubwa kwa madai ya kuokoa maisha ya watu zaidi ya 1200 wakati wa mauaji ya kimbari ya mwaka 1994. Wakati wa uamuzi huu wa mahakama, si Rusesabagina mwenyewe, familia, wala mawakili wake walikuwepo mahakamani, ingawa taarifa za wandani wake zinasema atakata rufaa. Rusesabagina alikamatwa mwezi Agosti mwaka uliopita katika mazingira ambayo hata hivyo yaliibua maswali baada ya ndege iliyokuwa ikielekea mjini Bujumbura, Burundi, kutua kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa Kigali. Tangu kuanza kwa kesi yake mwezi Februari, Rusesabagina amekuwa akipinga uendeshwaji wa kesi hiyo na kukana mashtaka dhidi yake licha kuwa ni mwasisi wa vuguvugu la upinzani la MRCD ambalo ni mshirika wa FNL inayohusishwa na matukio ya kigaidi nchini Rwanda. Tukisalia nchini Burundi, shirika la kimataifa la Save the Children katika ripoti yake mpya linasema watu zaidi ya laki moja nchini Burundi wamelazimika kuhama makazi yao baada ya nyumba zao kukumbwa na mafuriko kutoka ziwa Tanganyika. Shirika hili likisema kinachotokea ni moja ya matatizo yaliyosahaulika duniani. Asilimia 84 ya wakimbizi wa ndani wa Burundi leo hii hawana makazi kutokana na majanga ya asili liko mizozo na kwa kiasi kikubwa ni kutokana na kuongezeka kwa kina cha maji ya ziwa Tanganyika ziwa la pili kwa ukubwa barani Afrika siku chache baada ya kundi la wapiganaji waasi wa Red Tabara kukiri kuhusika katika mashambulizi jirani na uwanja wa ndege wa Bujumbura nchini Burundi, watu wawili wameripotiwa kuuawa katika shambulio la bomu kwenye mji wa Kitega. Polisi nchini humo wamethibitisha. Kwa mujibu wa vyanzo ambavyo havikutaka kutajwa vimesema bomu la mkono lilirushwa katika klabu moja ya pombe inayomilikiwa na afisa wa polisi ambapo pia wafuasi wengi wa matawala wapendelea kwenda. Jean Marie Vianney, Ichi Burundi, ni mtaalamu wa vyombo vya habari akiwa mjini Kigali, Rwanda. Eh, hali ya usalama inaendelea kuyumbishwa huku na kule, tukichukulia mfano wa siku ya Jumapili ambapo watu wawili waliuawa kwa kuvurumishwa guruneti na watu wengine kumi na tano walijeruhiwa. Inasadikiwa eh, kuwa shambulio hilo liliendeshwa kando kando na kituo cha mabasi mabasi ambayo yanaelekea sehemu za mikoani akitokea katika mji mkuu e, wa Gitega. Vyanzo vya polisi vimetaja kwamba waliojeruhiwa hivi sasa wanapewa matibabu katika hospitali kuu ya hapo mjini Gitega. Ni mtazamo wake Jean Marie Vianney, Ichiburundi, mtaalamu wa vyombo vya habari akiwa mjini Kigali, Rwanda. Wakati huu mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa ukielekea kuanza, viongozi kadhaa wa Afrika wanatarajiwa kuhudhuria, huku baadhi yao ikiwa ni mara ya kwanza kama Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan na mwenzake wa Zambia Akainde Hichilema. Mashirika ya kutetea haki za binadamu nchini Kenya yamelaani vitendo vya watu kutekwa kwa nguvu na watu wasiojulikana, kauli wanaotoa saa chache baada ya kuachiwa kwa mwaz, mwaz, mwaz, mchambuzi wa Kisomali Abdiwab Sheikh Abdusamad ambaye alitekwa majuma mawili yaliyopita. Licha ya kuachiwa kwake jana usiku, hadi sasa haijafahamika ni watu gani hasa walihusika kwenye utekaji wake. Francis Auma ni mwanaharakati wa e haki za binadam kutoka shirika la Muhuri lenye makao yake mjini Mombasa, nchini Kenya. Tumesikitika mno masuala ya watu kupotea kiholela holela hapa Kenya, na tumeona Abusomad alipotezwa na amerudi, na si yeye peke yake, hata mwenzake ambaye yuko hapa Sagar pia amepatikana, amerudi Jumamosi. Na wanaofanya mambo haya si mwingine hawa, ni security agents, hawa ni serikali. Inaaminika mtu ameshikwa na ATPU na baadaye mtu apelekwe kotini, anateswa anayeujiwa alafu, wanamtupa wanamwachilia kama kuna presha kutoka kwa public. Kwa hivyo sisi kama Muhuri na watetezi wake za kibinadamu tumejatabishwa na jambo hili, laaliacha hivi rahisi rahisi, tutadadisi na tuangalie ni jinsi gani ili mambo yayo yasitokee siku za usoni. Abdu Samad kwa muda mrefu amekuwa mchambuzi wa siasa za nchi ya pembe za Afrika. Kule DRC, mashirika ya kiraia yanataka umoja wa Ulaya kuongeza wigo wa vikwazo vyake hadi kwa wafadhili wa vitendo vya ukiukwaji wa haki za binadamu na wanaokandamiza demokrasia nchini humo. Wito wanaotoa baada ya mahakama ya Ulaya kugoma kuondoa vikwazo dhidi ya raia dhidi ya wanasiasa na watu waliokuwa karibu na raya. Rais wa zamani Joseph Kabila. Jukwaa la wanahabari nchini DRC wameitaka serikali ya nchi hiyo kuheshimu na kulinda haki za waandishi wa habari. Kauli wanayotoa baada ya hivi karibuni mwandishi wa kituo cha R5 Pashan Ligodi kunyanyaswa na polisi jijini Kinshasa. Beveni Bukamaya ni mmoja wa wasisi wa jukwaa hilo. Nva saproche dlakadi, tunavyokaribia tarehe uchaguzi zaidi ule wa rais, tunaogopa kwamba ukandamizaji utaongezeka. Tunahofia kwamba hali ya wasiwasi itaongezeka. Inabidi mamlaka zijiwekee maagizo ya wazi kuhusu kuwalinda wanahabari na pia wanaharakati wa haki za binadamu. Kile ambacho tumemwambia waziri wa habari Patrick Muyaya tulipokutana naye ni kwamba wasichukulie waandishi wa habari kwa maadui zao au rafiki zenu, sio hivyo nanyi kama wakuu tuhakikisheni usalama. Tunaohitaji ni sauti yake. Beveni Bukamaya, mmoja wa waasisi wa jukwaa la wanahabari nchini DRC. RFI Bujumbura 961 FM. Unaendelea kufuatilia matangazo ya jioni kutoka Nairobi, RFI. Wanajeshi nchini Guinea wamemwachia uhuru waziri wa zamani kwenye serikali ya Rais Alpha Conde, Tibou Kamare, baada ya kumkamata hapo jana na kumhoji kwa saa kadhaa, huku sababu za kukamatwa kwake zikiwa hazijawekwa wazi. Omar Barry ni mwanaharakati na mtaalamu wa siasa za Guinea. Wiki mbili baada ya kupinduliwa kwa Alfa Konde, halijawekwa wazi wazo la mageuzi na mipangilio ya wakuu hawa wapya wanaoongoza, isipokuwa hotuba zenye kuonyesha nia njema na utashi walio nao. Tunasubiri kujua nani atakayekuwa waziri mkuu siku zijazo, ili mambo yawe wazi. Ni sauti yake Omar Barry, mwanaharakati na mtaalamu wa siasa za Guini. Watu wenye silaha wamemuua afisa mmoja wa juu wa polisi kusini mashariki mwa nchi ya Nigeria, katika mfululizo wa mashambulizi kwenye eneo hilo ambalo maofisa kadhaa wa usalama wameuawa tangu mwanzoni mwa mwaka huu. Polisi wamesema watu hao walishambulia msafara wa polisi kwenye mji wa Onisha jimboni Anambra waziri wa ulinzi wa Ufaransa Florence Pali yuko nchini Mali kujaribu kushinikiza utawala wa mpito wa Ganali Asimi Goita kutusaini mkataba wa kijeshi utakaoruhusu ushirikiano na mamluki kutoka Urusi, ziara anayoifanya siku chache tu tangu utawala wa Paris na ule wa Ujerumani ukosoe taarifa za kuwepo makubaliano haya na Urusi. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ameomba radhi kwa niaba ya nchi yake kwa kuwatelekeza raia wa Algeria waliopigana walio sambamba na vikosi vya Ufaransa wakati wa ukombozi wa taifa hilo. Mwandishi wetu Ali Bilali na maelezo zaidi. Zaidi ya raia laki mbili wa Algeria waliopigana sambamba na wanajeshi wa Ufaransa katika vita dhidi ya wakoloni wao wa Ufaransa kuanzia mwaka 1954 hadi 1962, vita iliyoleta uhuru wa taifa hilo. Mwisho wa vita hiyo ambayo ilishuhudia pande zote zikitekeleza vitendo vya kikatili ikiwemo mateso, serikali ya ufaransa iliwatelekeza wapiganaji watiifu kwa jeshi lake waliofahamika kama Harkis licha ahadi waliotoa kuwa wangewasaidia wakiwa wameachwa nchini mwao. Raia hao walikamatwa na kuuawa wa chini ya watawala wapya ambao walifanya mauaji hayo kama kulipiza kisasi. Rais Macron akiongea na watu kutoka familia ya watu hao wa kundi la Hakis walionusurika mauaji, amesema nchi yake ilishindwa kuwajibika kwa watu waliosaidia nchi yake katika vita vya Algeria. Mswada wa sheria unaopendekezwa nchini Gabon kuhusu makataa mapya ya wagombea urais umeibua mjadala mkali ambapo wapinzani wana, na wanadiplomasia wameeleza wasiwasi wao kuhusu mswada huo ambao sasa unataka yeyote mwenye nia ya kuwania urais sharti awe amekaa nchini humo kwa kipindi cha miezi sita mfululizo katika miaka miwili kabla uchaguzi. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi 21690 kHz ita bendi 13. RFI Mvutano kati ya nchi ya Ufaransa na mataifa ya Marekani na Uingereza umeendelea kuchukua sura mpya, safari hii waziri wa ulinzi wa Ufaransa akifuta mazungumzo aliyokuwa afanya na mwenzake wa Uingereza. Waziri Mkuu wa Australia Scott Morrison, ambaye anaanza ziara yake kwenye nchi za Marekani na Uingereza, anasema kilichofanyika ni kwa manufaa ya usalama wa taifa lake. Tumefanya kazi kwa pamoja kwa miaka mingi tu tukipambana na ugaidi hapa kwetu na kwingineko. tukifanya kazi na washirika wetu duniani kote, wakati huu dunia ikishuhudia hali tete ya usalama, ni wajibu wetu kuhakikisha raia wa Australia wanakuwa salama na pia kuhakikisha tunaenda na ajenda ya maslahi ya taifa, amani na usalama wa ukanda wetu. Utawala wa Paris umegadhabishwa na hatua ya Australia kutia saini kandarasi ya ujenzi wa manowari ya kivita inayotumia teknolojia ya nyuklia kati yake na nchi za Uingereza na Marekani na kusitisha mkataba wake na Ufaransa. Kule Korea Kaskazini, wizara ya mambo ya nje imeonya kuhusu muungano mpya wa kijeshi kati ya Australia, Uingereza na Marekani kwamba unaweza kuchochea matumizi makubwa ya silaha za maangamizi na kutishia usalama wa ukanda. Nyumba zaidi ya mia moja zimeharibiwa katika kisiwa cha La Palma nchini Hispania, ambako mamlaka zinaendelea na juhudi za kuhamisha maelfu ya raia katika nchi ambazo lava inayotokana na mlipuko wa volkano huenda ikafika. Familia zaidi ya elfu tano zimehamishwa. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema viongozi wa dunia wanaokutana jijini New York, Marekani, ni lazima warejeshe imani kwa raia, akionya kuhusu kuendelea kuongezeka kwa ombwe kati ya walionacho na wasionacho. Guteres amesema haya kuelekea mkutano mkuu wa baraza la Umoja wa Mataifa, ambapo amekosoa ugavi wa chanjo za COVID-19 duniani l'annee passee, j'ai lance un cri d'alerte mwaka uliopita nilitoa angalizo. Mwaka huu pia lazima tutoe angalizo. Tumechukua uelekeo mbaya katika kila eneo. Ni swala lisilowezekana kabisa kwamba asilimia themanini ya watu katika baadhi ya nchi wamechoma chanjo, wakati asilimia mbili ya watu katika nchi nyingine hawajachoma chanjo. Ni swala lisilokubalika kabisa kufufua uchumi ambao hauna usawa. Ni sauti yake Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa. Umoja wa Ulaya umekosoa uchaguzi wa ubunge uliofanyika tangu juzi nchini Urusi, ukisema ulitawaliwa pakubwa na vitisho na haukuwa na uangalizi huru, wakati huu chama cha rais Vladimir Putin kikitazamia kupata ushindi katika uchaguzi ambao wapinzani walienguliwa na nchi ya Ukraine kwa kushirikiana na wanajeshi kutoka jumuiya ya nchi za magharibi za kujihami NATO zimeanza kufanya mazoezi ya kijeshi ya pamoja yanayoonekana ni kujiandaa dhidi ya vitisho kutoka Urusi ni