Afrika Mashariki wakati wa kupata habari za michezo. Emmanuel Makundi, hujambo na karibu. Na asante, Benson Wakoli, nianze kumjuza msikilizaji kuhusiana na, na... Uh, shirikisho la soka nchini Kenya, FKF, kuipa Gormahia, klabu ya Gormahia, shilingi milioni tatu kwa ajili ya kujiandaa na mchezo wao wa marudiano dhidi ya APR ya kule Rwanda mara baada ya, ya juma lililopita kukubali kichapo cha mabao mawili uh, kwa moja katika michuano hiyo mikubwa hapa barani Afrika, klabu bingwa barani Afrika. Pengine pengine ni habari njema kwa Gormahia na mashabiki wake, walipoteza mchezo wao katika uwanja wa Nyamirambo uh, nyami Nyamirambo Novemba Mm-hmm. uh, ishirini na nane na waandaaji wa mashindano ya baiskeli makubwa kabisa ukilinganisha kidogo na Tour de France, yani Tour du Rwanda, wanasema kwamba watatumia kiasi cha pesa ya Rwanda eh, franka eh, milioni mia saba na arobaini, huku wizara ya michezo ikitarajiwa kuchangia shilingi milioni mia tatu huku wafadhili wakichangia karibu shilingi milioni mia mbili. Mashindano hayo yamepangwa kufanyika Februari ishirini na moja hadi ishirini na nane mjini Kigali na kwenye maeneo mengine ya jiji hilo. Hivi leo usiku kutakuwa na mechi kadhaa za klabu bingwa barani Ulaya kuwa ile ya Real Madrid na Locomotive ambazo zitapigwa majira ya saa tatu kasoro dakika tano. Mchezaji na mshambuliaji wa Wolves, uh, nilikujuza jana, Raul Jimenez mm hatimaye -hmm. uh, amefanyia operesheni iliyokuwa na mafanikio makubwa na amesema kwamba anatarajia kwamba atarejea mchezoni hivi karibuni. Aligongana na beki wa Arsenal katika mchezo wao wa juma lililopita, David Luiz Brazil, na kumpasua sehemu kidogo ya fuvu no. la kichwa. Klabu ya Newcastle United sasa imesitisha mazoezi yake moja kwa moja, na hii ni kutokana na uh, visa vingi vya maambukizi ya COVID-19 uh, kwa wachezaji wake, ikiwa ni mara ya pili uh, mfululizo. Na dereva Roman Grosjean aliyepata ajali katika mashindano ya Formula 1 kule Bahrain amesema kwamba alikiona kifo na anamshukuru Mungu kwamba alipona. Ni hayo tu katika michezo jioni hii. Ni kushukuru sana Emmanuel Richard Makundi kwa habari hizo za michezo. Na asante Benson Nam tupate uchambuzi wa magazeti, naye Ruben Lukumbuka. Bwana Lukumbuka, hujambo na karibu. Sijambo, ilikuwa nimesahau kuvua barakoa na <laughs> Barako. <laughs> <laughs> Asante sana mwenzangu Benson wa Koli. Nianze na gazeti la Le Potentiel, lakini pia Tempête et les Tropiques magazeti ya huko DRC, ambayo naona ni karibu yote ameandika kuhusu kauli ya wabunge wa chama cha rais mstaafu Joseph Kabila FCC ambayo amemwonya rais wa sasa Felix Chisekedi dhidi uh, ya kujaribu uh, kuwashawishi baadhi ya baadhi yao ili kumuunga mkono. mm -hmm. Hatua ya kuanza kuwahonga wengine kupewa milungula namna hiyo inachochea mzozo zaidi kati ya FCC na CASH. Magazeti yameangazia namu Iwachu la Burundi laandika kuhusu dhamira ya mabalozi wa nchi wa wanachama wa Umoja wa Ulaya EU walioko Burundi kuanza kupanga mikakati ya kuwasaidia wananchi wa Burundi. New Times la Rwanda laandika taarifa kuhusu kuuawa kwa kiongozi mwingine wa wanamgambo wa kundi lifahamikalo kama MRCD FLN nchini diarasi Jean-Marie Vianney wenda Kenya. Magazeti karibu yote naona hapa, uh, Benson Nam. Gazeti Daily Nation, The Standard lakini pia The Star yameandika kuhusu kuanza rasmi kwa mgomo wa kitaifa wa madaktari nchini uh, Kenya lakini kwa namna ya pekee gazeti Taifa Leo, mm -hmm, lenyewe laandika mwanamke aokolewa mara baada ya kushambuliwa na mumewe kwa kukosa kuandaa mlo. <laughs> jambo ambalo um, limejitokeza vitendo vya kawaida jana Jumatatu. Si kawaida utampiga mke sababu ameshindwa kupika chakula <laughs> nchini Tanzania. Gazeti Mwananchi laandika Ndugai angaka uh, angaka uh, wabunge waliotimuliwa CHADEMA asema wataendelea kutambuliwa kama wabunge, labda wenyewe wajiuzulu. The Monitor la Uganda laandika kuhusu kauli ya mgombea urais wa upinzani uh, kule Uganda, Bobby Wine akimwambia a Rais Museveni kwamba maisha ya mwanadamu hayana bei. Sudan Tribune laandika, maafisa wa usalama Sudan wathibitisha kukamatwa kiongozi wa wapiganaji wa eneo la Tigrey. mm -hmm. Sidwaya Info, mapambano dhidi ya ugaidi G5 Sahel na jumuia ya Ulaya kutathmini hatua za utekelezwaji wa ahadi zilizotolewa. Tuishie hapo kwa sasa, ni kushukuru sana Ruben Lukumbuka kwa uchambuzi wa magazeti moja, Afrika Mashariki. Karibu mpenzi msikilizaji wa Radio France International kwenye makala ya Afrika Mashariki ambapo unapata nafasi ya kuhabarika na kuelimika kuhusu changamoto za kila siku zinazomkabili raia wa Afrika Mashariki ili kubadilika kifikira na kufikia maendeleo endelevu. Kwenye makala ya leo tunaangazia juu ya mpango wa serikali ya Tanzania kufunga moja ya kambi za wakimbizi kutoka Burundi huko mkoani Kigoma. Kwa mujibu wa mkurugenzi wa idara ya wakimbizi Tanzania, Bwana Sudi Mwakibasi, hatua hiyo ni kutokana na idadi kubwa ya wakimbizi kurejea kwao kwa hiari. Kupata mengi zaidi, ungana nami Juliani Rubavu, Radio France International. Mimi naitwa Sudi Eksoni Mwakibasi. Jukumu langu kubwa ni kuratibu shughuli zote za wakimbizi naomba hifadhi nchini Tanzania. Nimekuja huku kuwasilisha ujumbe kwa wakimbizi ambapo kama unakumbuka e, tarehe ishirini mwezi wa tisa elfu mbili na ishirini waheshimiwa marais wa nchi ya Burundi na Tanzania walikutana mjini Kigoma, e, wakazungumza masuala mbalimbali ya mahusiano kati ya Tanzania na Burundi. Lakini pia jambo lingine ambalo walizungumzia na ambalo mimi linanihusu sasa, limenifanya nije huku ni kuhusu swala urejeaji wa wakimbizi, ambacho ni kipao mbele kwetu kama serikali. Kwa nimekuja huku nikiwa nimebeba ujumbe huo, kwamba niwafikishie kwamba serikali ya Burundi ina, inawataka wananchi wake walioko ukimbizini warejee nyumbani, lakini pia serikali ya Tanzania nayo kupitia rais wa jamhuri ya muungano wa tanzania john pombe joseph magufuli naye alisisitiza kwamba wakimbizi warejee kwao wakati evariste ndayishimiye ambaye ni rais wa burundi na aliwataka wananchi wake warudi burundi kwa ajili ya kwenda kujenga uchumi kuna kambi tatu za nyarugusu mtendeli na nduta tanzania na mpango wote wa kufunga kambi yoyote mojawapo kati ya hizo e, ni, ni kweli tumekuwa tukirejesha wakimbizi Burundi tangu mwaka elfu mbili na kumi na saba. Sasa katika hali ya urejeshaji huu tunatarajia kwamba kufikia mwishoni mwa mwezi wa kumi na mbili huu idadi ya wakimbizi katika kambi zetu itakuwa imepungua kiasi cha kwamba itatulazimu tuweze kuyaunganisha makambi mawili ili kutengeneza kambi moja. Kambi hizo ni zipi na zipi? Kambi ambayo tunategemea kuifunga ni kambi ya Mtendeli ambayo tuta, wakimbizi waliopo pale tutahamishia kambi ya Nduta kwao. Kuanzia mwezi wa kwanza mpaka mwezi wa pili tutakuwa kwenye ile, ile, ile mchakato wa kufunga kambi ya Mtendeli na kuwahamisha wakimbizi waliopo pale wachache waliobaki waje kambi ya Nduta nam kuna manunguniko ya hapa na pale kwamba serikali ya Tanzania inahamasisha wakimbizi warudi kwao, lakini pia katika matukio mbalimbali mbali kama kufunga soko, wao wanaona kama vile wanalazimishwa. Hili unalizungumziaje, tuhuma hizi, mkurugenzi wa wakimbizi Tanzania? Eh, asante ndugu mtangazaji. hizo tuhuma si kweli. Ni kweli sisi kama serikali, kama nilivyosema, tuna wajibu wa kuwapatia taarifa sahihi wakimbizi juu ya maeneo ambayo wametoka majumbani kwao. Sasa tunapo katika kufanya hilo, tunatumia utaratibu wa kuitisha mikutano ya hadhara kama hii ambayo nitaifanya huku, lakini pia wakati mwingine tunapokuwa tumetoa maelekezo ya urejeaji kama kutekeleza wajibu wa msingi ambao ni, ni wajibu wa serikali kuarejesha. Lakini wakati huo swala la kurejea nyumbani kwa wakimbizi ni haki yao ya msingi kwa sisi kama serikali tunatekeleza ile haki yao ya msingi, kwamba amani inapokuwa imerejea kwao lazima wa, wakimbizi wanapaswa kurudi. Na katika kutekeleza hilo hatufanyi wenyewe, tunafanya serikali, tuna UNHCR na IOM, wote wanashuhudia kuanzia wanajiandikisha mpaka wanaondoka. Sasa hii kulazimisha imekaa wapi? Haina usahihi wote na mpenzi msikilizaji wa Radio France International, hapa baada ya mkurugenzi wa idara ya wakimbizi kuhamasisha wakimbizi waweze kurejea kwao, sasa tunapata maoni ya wakimbizi wenyewe. Wamepokeaje ujumbe wa mkurugenzi wa idara ya wakimbizi? Mimi kwa majina naitwa Kabura Merania, mimi ni mkimbizi, naishi hapa kambini. Tumekuwa na wasiwasi wa siku nyingi kwa sababu siku nyingi wanatuambia turejee, turejee lakini Ndiyo, baadhi wanajiandikisha, lakini sisi ambaye tunaona bado hatujaondoka kwa sababu ya matatizo mbalimbali tuliyokimbia. Mi naitwa Ndikumana Emanueli, mtoto wa Biroli. mm -hmm. We umepokeaje ujumbe wa mkurugenzi wa wakimbizi? mmehamasishwa kurudi kwama, mmeambiwa Burundi kuna amani sasa hivi nchi inajengwa vizuri, mwende kujenga maendeleo ya Burundi. Kweli ujumbe kweli mimi nimepokea, lakini kwa sasa hivi siwezi nikaenda kwa sababu hatuna pa kuishi. Sisi kimfano, watu ambao wamezolewa mtabila, si tumezolewa mtabila, lakini nyumbani kwetu hatupajui, kama ni Burundi hatujui sehemu ambayo si tunaishi. Tanzania inaendelea kupokea wakimbizi kutokea Burundi au Kongo kwa sasa hivi? Aa, kwa mazingira ya sasa katika hali ya kawaida, unu, unu, kwa mfano wakimbizi walioko nje ya Burundi kutoka Rwanda wameanza kurejea Burundi, wakimbizi kutoka Congo DRC wameanza kurejea Burundi pamoja na maeneo mengine. Sasa huyu mkimbizi anakuwa anatoka sasa Burundi kuja Tanzania, anakuwa ana hoja gani? Anahojaani? E, dunia imeanza kuondoa vikwazo vya kiuchumi. Majuzi hapa nchi za Frankfon zimeshaondoa vikwazo vya kiuchumi dhidi ya Burundi. E, sasa ni, ni jambo gani ambalo linaweza likahalalisha huyu sasa mkimbizi toka Burundi tumpokee. Lakini niseme kwamba iwapo itatokea bado, milango iko wazi, serikali haijafunga. Kwa mpango wa serikali ya Tanzania ni lini itakuwa hatima au mwisho wa kambi za wakimbizi zilizoko Tanzania kwa sasa hivi? Aa, projection yetu kwa hawa Warundi, projection yetu tunategemea kwamba mpaka kufikia mwisho wa e, mwaka 2021 pengine tusiwe na wakimbizi kutoka Burundi. Na sasa hivi idadi ya wakimbizi wote walioko Tanzania, kwa hawa wa Burundi na Wakongo kwa ukanda huu wa mkoa wa Kigoma, ni wangapi kwa Kongo na ni wangapi kwa Burundi, na wanarudi wangapi kurejea kwao? Asante. Kwa upande wa wakimbizi kutoka Kongo tunao kama nilivyosema, kama elfu sabini na mbili hivi, lakini kwa upande wa wakimbizi kutoka Burundi tuna kama laki moja na tisini na sita eh. Sasa hawa ni kwa nchi nzima. Sasa kuna wale ambao wanakama kambini, tunao kama laki moja na thelathini na mbili hivi. Na, na urejeaji ukoje? hali ya urejeaji kwa sababu kwa sasa inaongezeka. ni kasi inaongezeka, wanajiandikisha. tunarejesha wakimbizi kati ya elfu moja mia, mia mbili mpaka elfu moja mia nne. Huo ndo wastani kwao, sio mbaya, na idadi imekuwa ikikuwa vipi hali ya uhusiano wa serikali ya Tanzania na mashirika yanayotoa huduma kwa wakimbizi? Ushirikiano ni, ni mzuri sana. Tunachoimarisha zaidi ni ule kuheshimiana, lakini pia kwamba mashirika yanatakiwa kuelewa sheria na, na sera za nchi kuhusiana na masuala ya wakimbizi, lakini pia wanatakiwa kuwa wawazi na kuhakikisha kwamba wanatoa huduma bora kwa wakimbizi kulingana na ile mikataba ambayo tunakuwa tunasaini nao kila mwaka na sisi kwa upande wa serikali tumekuwa tukisimamia na wanatuelewa kwa kweli. Na leo nimewapongeza sana kwamba mwaka huu tumekwenda vizuri, wameielewa serikali, wamekuwa wakitoa huduma vizuri, na nategemea kwamba mwakani tutaendelea kufanya nao kazi vizuri. Tuna shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi duniani UNHCR, nalo na tunafanya kazi nao kwa karibu sana. Tumekuwa tukishia taarifa mbalimbali kuhusiana na wakimbizi, kuangalia namna gani tunaenda mbele, situesheni ikoje kwa sasa, Sababu wote tulengo letu ni kuhakikisha kwamba hawa wanapata huduma bora. Basi nakushukuru sana kwa mazungumzo yako, asante. Nashukuru sana ndugu mtangazaji, msikilizaji, na hadi hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki kwa leo, ambapo tumeangazia juu ya mpango wa serikali ya Tanzania kufunga moja ya kambi za wakimbizi raia wa Burundi huko mkoani Kigoma. Shukurani zangu kwa mkurugenzi idara ya wakimbizi Tanzania, Bwana Sudi Mwakibasi kwa ushirikiano wake kuongea na RFI. Hadi juma lijalo, mimi ni Julian Rubavu, Radio France International.