Na saa kumi na mbili ni dakika kumi na tano punde tunaelekea viwanjani. tayari niko naye studio hapa Michael Weri kutujuza nini kinachojiri viwanjani jioni ya leo? Asante sana mwenzangu Ali Bilali, mambo ni mengi tu, tuanze na mashindano ya chana ambapo ni hatua ya makundi. Hapo jana kundi ba, Kongo Brazzaville iliandikisha ushindi wa magoli mawili kwa sufuri dhidi ya Libya, huku ni ja ikipoteza kwa magoli mawili kwa mamoja dhidi ya DRC, kwa maana Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo. Hii leo basi, wakilishi wa bara ukanda wa Afrika Mashariki Uganda watapambana dhidi ya Morocco. Togo ipige dhidi ya Rwanda, pia vile vile kuanzia mida ya Sunday hapo kesho inamaanisha kwamba pia Tanzania itacheza dhidi ya Gini huku Namibia ikipambana dhidi ya Zambia. Robo finali itachezwa siku ya Jumamosi, ambapo Mali itacheza dhidi ya Congo Brazzaville; DRC icheze dhidi ya Cameroon huku tayari a, Burkina Faso, Zimbabwe, Nigeria na Libya zimefurushwa mashindanoni kwamba dimba la bara Afrika kwa vijana wasiozidi umri wa miaka ishirini zimekwisha tolewa ambapo Mauritania, Cameroon, Uganda na Mozambique zimewekwa katika kundi A, Burkina Faso, Tunisia, Namibia na Central African Republic ikiwa katika kundi B, nayo na kundi cha ikijumuisha eh, Ghana, Tanzania, Gambia na Morocco. Timu shiriki ni kumi na mbili. Afrika mashariki itawakilishwa na Tanzania na Uganda. Viwanja vikuwa ni viwili e, katika michuano hiyo. Na kwingine kwa mchezo wa kriketi ni kwamba Uingereza imepata ushindi wa misuru miwili kwa sufuri dhidi ya Sri Lanka, mchezo uliochezwa nchini Sri Lanka e, kwa siku tano. Hata hivyo kikosi hicho kinachoongozwa na Joe Roots ilipata wakati mgumu dhidi ya mwenyeji siku mbili za mwanzoni. Roots ajapoteza ndani ya mechi kumi na ameiongoza Uingereza kupata sare mara tano ugenini. Sasa wanaelekea nchini India kukabana ko na mwenyeji katika hatua i, inayofuata tarehe tano mwezi Februari. Unaona ni korona ipo, lakini wanaendelea kupambana hata hivyo. Ah, kweli kabisa, wakati mwingine mtu unaweza ukashukia kulikoni. <laughs> <business, laughs> <Ndiyo>. Afya <laughs> na kwingineko ni kwamba mashindano ya baiskeli, mwendesha baiskeli Dylan Groenewegen amesema alipokea ujumbe wa kifo baada ya kuhusika katika ajali uliomwacha mpinzani wake ambaye ni wa, wa moholanzi mwenzake Fabian Jacobsen na majeraha mabaya kichwani. Dylan amesema polisi walimpa ulinzi mkali baada ya tukio hilo la mwezi Agosti mwaka jana nchini Poland. Naam, nikushukuru sana bwana Michael Were, asante <laughs> na msikilizaji, baada ya Michael Were sasa tuangazie kuna nini magazetini. Tari studio yupo uh, Victor Abuso. Nam, asante sana mwenzangu Ali Bilali. Tuanzie kule nchini DRC, magazeti mengi nchini humo, lakini tuangazie Actualite uh, poise day linaandika kwamba mm -hmm. Leo kulikuwa ustahili kuwa na mswada wa kukosa imani na Waziri Mkuu Silveste Ilunkamba Ilunga, lakini hakuwepo bungeni, kwa hiyo mswada huo umeairishwa hadi siku ya Jumatano. mm. Ziarani kule Lubumbashi na bila shaka <laughs> Iwashu la Burundi inalo naandika kwamba wakazi wa eneo la Kinyinya katika wilaya ya Gatumba bado wanaishi katika mazingira magumu, wanakabiliwa na ukosefu wa chakula, lakini pia hali ya kukosa uh, hali matibabu, miezi kumi baada ya kuishi katika mazingira magumu katika eneo hilo, ambalo Bilali, unakumbuka limekuwa likiathiriwa sana na swala hili la mafuriko. Kweli kabisa, ukizingatia kwamba jirani tu kuna mto Rusizi. Yeah. na ngine kama mtu kadogo ambako mm, kanasogelea kabisa eneo hilo, kiasi kwamba mvua ikinyesha hujaa na kutapika maji na yaelekea mitaani. The Citizen la Tanzania linaandika kwamba kuna wasiwasi kwamba kuna homa kali imezuka kule nchini Tanzania ya nimonia, na kuna wasiwasi kwamba labda huenda virusi vya korona vimerejea. Na gazeti hili linaandika kwamba mbunge wa zamani wa Mpwapwa Gregory Teu alifariki dunia hapo jana kule Arusha, wakati walipokuwa wanahudhuria mkutano. Uh, akapata uh, matibabu akapata tatizo kidogo na ghafla akapoteza maisha, ni swala ambalo nitata sana bilali kabisa. Daily Monitor la Uganda niliandika kwamba hatimaye maafisa wa usalama wanajeshi na polisi waondoka katika makazi ya mwanasiasa wa upinzani Bobi Wine baada ya mahakama kuagiza kwamba uh, waondoke uh, hapo jana. Daily Nation la Kenya nalo ninika kwamba tume uchaguzi nchini humo uh, ime imetuma sasa uh, ile mswada wa kurekebisha maku, kufanya mageuzi ya katiba BBI kwenye mabunge ya serikali za kaunti ili kuanza kujadiliwa. Hii hatua inayokuja baada ya, ya tume hiyo kupitia sahihi zote na kupata kwamba sahihi milioni moja uh, ni ziko sawa ili kuanza mchakato wa mageuzi hayo ya katiba mm. Le Figaro la kule nchini Ufaransa nalo eleka kwamba chama uh, ama mwanasiasa wa siku nyingi Marine uh, Lepen amekuwa akikutana na wadau wake kupanga namna uchaguzi utakaokuja utakavyokuwa. nam ni kushukuru sana Victor Abuso nam asante sana, na sasa nimkaribishe mwenzangu Julian Rubavu anatujia na makala ya Afrika Mashariki. Karibu mpenzi msikilizaji kwenye makala ya Afrika Mashariki, tunapohabarishana na kuelimishana juu ya changamoto kwa raia wa Afrika Mashariki na Kati ili kubadilika kifikira na kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Kwenye makala ya leo, tunaangazia juu ya uhaba wa samaki na bei zake kuwa juu kwa wakazi wanaoishi mwambao wa ziwa Victoria, hususan wenyeji wa Mwanza, Tanzania. Kupata mengi, ungana nami Juliani Rubavu, Radio France International. Msikilizaji, kwa miaka mingi raia wanaoishi kandokando ya ziwa Viktoria upande wa Tanzania, Uganda na Kenya, na hata mataifa jirani kama Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Burundi na hata nje ya bara la Afrika, wamekuwa wakipata samaki kwa matumizi yao ya kawaida. Kwa sasa hali hiyo imebadilika, na hapa baadhi ya wenyeji wa jijini Mwanza, Tanzania, wanaeleza. Mimi naitwa Mama Amudi. Swala la mboga, kwa kweli, upande wa samaki ni tatizo sana. Ni tatizo kwa sababu mtu unashindwa kununua samaki kwa sababu wana bei kubwa. Huwezi kupanga ratiba ya kusema kwamba leo nitakula samaki. Ukilinganisha familia ulionayo na pesa unayokuwa nayo, huwezi kula samaki. Samaki sasa hivi zimevamiwa, zimekuwa na bei kubwa, wafanyabiashara wameodhi, kiasi kwamba mwananchi wa kawaida si rahisi kupanga bajeti ya kusema kwamba siku fulani, au Jumapili watu wako nyumbani wote, huwezi kula samaki. Shida kubwa imekuwa ni kwamba wanavuliwa wanapelekwa sehemu ambazo yani, sehemu za mbali, kutegemea na bei zinazopatikana kule, kwa uhaba wa samaki. Kwa hiyo unakuta sisi tunaozunguka ziwa hatuwezi kupata samaki kwa sababu bei iko juu sana. Na vilevile, pamoja na kwamba sawa, wanavua wanapeleka, lakini samaki wamepungua sana. Tatizo la samaki imekuwa ni adimu, imekuwa ni tatizo. Maoni ni kwamba serikali iwe jaribu kuwezesha sasa watu ambao wana nafasi na wana upeo au ambao tayari wameshapatiwa elimu waweze kufuga samaki ili waweze kujazilizia ule upungufu unaojitokeza kwa jina, anaitwa Dionisi Shenda, mkazi wa Mnanga ni Marimbe. Hali inayoona no kwa sasa hivi, kwa mlaji wa samaki katika mkoa huo wa Mwanza, hasa mjini hapa ni mgumu sana kutokana na jinsi samaki walivyoadimika na wenye bei ya juu kiasi ambacho mlaji wa, wa kawaida anashindwa kumdu ad, au kununua samaki wa kuweza kukula pamoja na familia yake, tokana na, na gharama ambayo iliyopo pale. Kwa mfano mkaaji wa, wa kawaida ambaye anayekaa Marimbe au Mwanza hii, mtu wa kawaida tu pato chake cha kawaida hawezi kumdu kununua samaki kwa bei, kwa mfano kuanzia shilingi elfu moja au kuanzia shilingi elfu kumi mlo wa siku moja tu kwa siku, bado hajanunua unga, hajanunua nini mahitaji mengine ya mahitaji ya samaki ni shida shida sana na bei kali sana. Msikilizaji, hali si ngumu tu kwa walaji wa samaki ila hata wachuuzi wa samaki nao mambo hayaendi sawa kama wanavyobaini baadhi yao. Mimi naitwa Teddy Charles, mzaliwa wa mkoa wa Mara, mimi ni Mzanaki kwa hapa naishi Unguja. Mimi ni muuza samaki wa muda mrefu. Kwanza nilianzia kukaanga. Sasa hivi nauza samaki wa bichi. Nilikuwa nauzia soko kuu. Uuzaji wa samaki wa zamani sio kama wa sasa. Zamani tulikuwa tunapata samaki kwa bei rahisi na sisi tunauza kwa bei rahisi. Saizi samaki iko juu. Kwa hiyo mlaji wa kawaida kuinunua samaki hawezi. Inabidi yule mwenye kipato cha juu ndiye aweze kununua samaki. Kwa sababu samaki elfu tano ni amlo mmoja kwa watu watatu. Kama una familia kubwa mpaka ununue samaki elfu kumi, elfu kumi ni ndio naweza kawa kala mlo mmoja, kama na familia watu saba kumi samaki elfu kumi Sasa samaki leo tunauza mpaka elfu ishirini lakini hiye ilikuwa haipo zamani. Samaki kubwa kabisa tulikuwa tunanunua arufu. Yani mlaji anayekuja kununua, sisi unamlangua kwa mia tano unamuuzia elfu moja lakini leo unalangua kwa elfu nane unauza kwa elfu kumi au unalangua kwa elfu kumi na tano unauza ishirini Sasa unaona imebadilika, samaki ya elfu moja yani leo haipo samaki ya chini kabisa ni shilingi elfu tatu. Sasa mlaji wa kipato cha chini hawezi hata sisi wenyewe wauza samaki unaweza kuwa unauza samaki lakini samaki uweze ukamla. mimi naitwa Adidas Christian Nyamwiji. mimi napatikana maeneo ya Kamanga hapa Mwanza, yeye anaishi Isamiro kaskazini. Shughuli zangu ni biashara ya samaki. Soko la samaki la hapa Kamanga sasa hivi liko juu sana, biashara yani, za samaki ni bei ya kubwa. Sio kusema juu sana, nilikuwa naimaanisha kwamba zina bei kubwa. Hapana, sababu ya samaki yaani tatizo ni samaki zimekuwa hazipo. Hazipo zinakovuliwa zina, zina programu nyingi sana. Zamani ilikuwa unaweka mtego wa kawaida unapata samaki, lakini sasa hivi unaweka pumba, unaweka ruaji, unawalipia alafu, zikitoka zinakuwa zimeishakuwa kuwa na gharama kubwa sana. Samaki ikishatoka katika ziwa hili inakuwa imeisha ina ko, koti hela nyingi sana. Naitwa Hildegardus Emmanuel Kamara, mzaliwa wa Kagera, patikana katika soko la Kamanga hali ya bei za samaki kwa kweli, kwa hali ya za sasa hivi samaki kidogo wanakuwa ni hadimu. Si wengi sana ni, ni, ni wa wastani na bei yake kwa, kwa ujumla e, kwa bei yake kwa mtu wa kawaida kula samaki kwa kweli kwa sasa hivi ni, ni ishu. Ninakumbuka tumekuzwa na kulikuwa na makokoro, haya makokoro ya nyavu hizi za kulia. Tunaita makokoro. Kokoro ina maana huwa hachagui samaki mkubwa wala mdogo. Hawa samaki wa wadogo kwa mtu wa kipato cha chini ndio unakuta na uwezo na nao. Makala ni Afrika Mashariki na tunaangazia juu ya uhaba wa samaki na bei zake kuwa juu kwa wakazi wanaoishi mwambao wa ziwa Victoria, hususani wenyeji wa Mwanza, Tanzania huko. Nami Juliani Rubavu, Radio France International. Ama kuhusu kilio cha wenyeji wa ziwa Victoria kukosa samaki na wanaopatikana bei zake kuwa juu, mmoja wa wachambuzi wa uchumi wa jamii Bwana Hamduni Marcel anaeleza mtazamo wake. E, msingi mkubwa hapa ni kwamba kumekuwa na mgogoro mkubwa sana wa upungufu si wa samaki tu lakini vile vile eh wa hali fulani ya watu kuwa na uwezo wa kufikia hizo bei za samaki na haswa katika kanda hii ya, ya ziwa katika upande wa Afrika Mashariki na sio Tanzania peke yake, hata Uganda hata Kenya kwa ujumla wake. Lakini pengine mtu anaweza akajiuliza ni, ni jambo gani limesababisha au ni mambo gani yamesababisha hali kutokea. Ya moja, hali ya uchumi wenyewe uwezo wa watu katika kununua e, ile purchasing power, of course, imekuwa ndogo kwa sababu ya mabadiliko ya hali ya uchumi. Uwezo wa watu kuuza umekuwa mdogo kwa sababu uzalishaji umekuwa mdogo vile vile lakini la pili pengine eh, udhibiti ambao baadaye ulifanywa na katika ushirikiano wa hizi za Afrika Mashariki eh, kulitengezwa sheria na taratibu ambazo zimekuwa zikilinda nchi ya Uganda, Tanzania na Kenya kwa pamoja kudhibiti hali ya eh, uvuvi wa samaki katika ziwa hili eh, pengine kuachiwa kwa, kwa zamani kulikuwa kuna wafanya samaki wa wengi zaidi. Lakini la tatu pengine ni kuongezeka kwa viwanda vingi vya samaki katika Tanzania, Kenya na na Kenya Uganda kwa wakati mmoja, kwamba kumekuwa na soko kubwa sana la samaki wa sangara ambao wanaitwa Nile Perch wanaopelekwa kule Ulaya ya Ugiriki, Itali, Ufaransa. Bei kadri zinavyokuwa kubwa kwenye soko lile la dunia kwa upande wa samaki, ndivyo wananchi wanavyokuwa na uwezo mdogo wa kuweza kukabiliana na hali hiyo. Lakini jingine ni ule utamaduni wa watu wa kanda ya ziwa kula mboga nyingi ya samaki. Kwa hiyo sasa hivi anavyoweza kula kidogo kulingana kwanza na bei alafu pili na upatikanaji wa hiyo mboga, anaona kama kweli kwa hakika jambo hili limeleza shida kubwa sana, na hawaridhiki kimsingi upande wake afisa uvuvi kanda ya Mwanza Tanzania, Bwana Lame Kimongo anaeleza sababu zilizopelekea samaki kupungua na bei zake kupanda. Sekta ya uvuvi inaendeshwa kwa kuzingatia sera ya uvuvi ya mwaka elfu moja mia tisa tisini na saba na sheria ya uvuvi namba ishirini na mbili ya mwaka elfu mbili na tatu. Na kwa hiyo katika sera na matakwa ya sheria kwamba eh, sheria imetungwa ili kuhakikisha kwamba kunakuwa na uvuvi endelevu wa kuhakikisha kwamba rasilimali za uvuvi zinaendelea kuwepo na manufaa yanayotokana nazo yanakuwa endelevu kwa manufaa ya kizazi kilichopo na kizazi kijacho. Kwa hiyo uvuvi kwa mfano wa makokoro ya kuvutia nchi kavu yanaitwa beach seines, kuna nyavu za makila au ginets chini ya nchi sita, kuna nyavu za timba. Kwa Kiingereza zinaitwa monofilament na nyavu za dagaa zenye macho chini ya milimita nane na kadhalika vimezuiwa kutumika kwa shughuli za uvuvi. Maana yake ni kwamba kokoro inavutwa katika mazingira ya maji mafupi, na hivyo sasa maji mafupi hayo ni maeneo ya mazaria na makulio ya samaki, na hivyo eh, kiasi kikubwa cha samaki wanaopatikana katika maeneo hayo bado ni wachanga au bado ni wadogo kuweza kufikia hatua ya kuweza kuvuliwa. Kwa sababu tumefikia hali hiyo, imefikia kwa sababu ya kutofuata huendele. Na hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki ambapo tumeangazia juu ya uhaba wa samaki na bei zake kuwa juu kwa wakazi wanaoishi mwambao wa Ziwa Victoria, hususani wenyeji wa Mwanza, Tanzania. Ulikuwa nami Juliani Rubavu, Radio France Internationale.