na dakika 15 saa za Afrika Mashariki. Michezo ya Olimpiki jijini Tokyo hapa RFI. Bila shaka msikilizaji, ni kitambulisho cha kuingia viwanjani na mwenzangu Victor Buso. Victor Buso, habari ya jioni. Naam, ni njema kabisa mwenzangu Hillary, tuanzie kule Tokyo nchini Japan kuangazia kilichotokea hivi leo Uh, Kenya imeshindwa katika mbio za mita elfu tatu kuruka viunzi na maji kwa mara ya kwanza kwa upande wa wanaume tangu mwaka elfu moja mia nane uh, uh, mia tisa themanini na nne katika michezo ambayo inaendelea. Hii ni baada ya mwanariadha kutoka kule nchini Moroko Sulfane El Bakali kushinda nishani ya dhahabu katika mbio hizo uh, huku mwanariadha wa Kenya Benjamin Kigen akipata uh, nishani ya shaba, Vikta wengi wanahoji ni nini kimefanyika kwa wanariadha wa Kenya, maana haijatokea katika historia ya Kenya. Nam, ni kweli tunaweza tukasema kwamba labda hukuwa mwaka wao tu katika michezo hii ya Olimpiki, kwa sababu pia uh, kwenye michezo uh, katika zile mbio za mita elfu tano mm -hmm. kwa upande wa wanawake mwanadada Helen Obiri alimaliza wa pili na kushindwa medali ya shaba baada ya kushindwa na uh, Mholanzi Sifan Hassan ambaye alimeakua medali ya dhahabu katika mbio hizi, na Obiri ndi amekuwa akishikilia ubingwa mbio hizi sasa. Sijui tutasema ni janga la korona ama tutaona itaka itakavyokuwa. Sasa tunasubiri mbio zinazokuja kutakuwa na mita mia nane kwa upande wa wanaume, kwa upande wa wanawake, lakini pia sasa yale mashindano ya marathon na. Lakini ya wakati hayo yakijiri, uh, ni kwamba serikali ya Poland imesema kwamba itampa visa uh, mwanariadha kutoka kule nchini Belarus, Kristina Asema Skokaya baada ya kulazimishwa kurudi Belarus. Alikuwa akimbie katika mbio za mita mia mbili kwa upande wa wanawake siku ya Jumatatu, lakini serikali ya kule Japan na Poland zimesema kwamba kwa sasa yupo katika mikono salama na tumekuwa tukishuhudia pia baadhi ya wanamchezo riadha wakijaribu uh, kubakia katika mataifa mengine au katika taifa lile ambalo walikwenda kushiriki. Mara nyingi huwa ni sababu za kisiasa, mara mingi ni sababu za kisiasa. Pia wakati mwingine mambo mengine ambayo pia si siasa yanachangia hmm. Nakumbuka kuna mwanariadha kutoka kule nchini Ethiopia, pia wakati wa uh, michezo Olimpiki kule uh, Brazil, baada ya kushinda Uh, mashindano kwa nafasi ya pili katika mbio za uh, marathon akaomba kwamba apewe hifadhi uh, kule nchini Marekani na. Na ukiangalia jedwali la namna mambo yalivyo kwenye medali ni kwamba, uh, China inaendelea kuongoza kwa medali sitini na mbili, Marekani na nafasi ya pili kwa medali sitini na nne, imepata medali ishirini na mbili za dhahabu, lakini China wamepata medali ishirini na tisa za dhahabu Upande wa Afrika mataifa ambayo imepata medali hadi sasa ni pamoja na Afrika Kusini, kuna Ethiopia, uh, kuna Kenya ambao pia leo hii wamepata medali mbili, moja ya uh, fedha na nyingine ya shaba, lakini pia kuna Cote d'Ivoire, kuna mwana mchezo wake alipata medali ya shaba katika mashindano ya upande wa wanawake lakini, najua mataifa kama China, Marekani wanashiriki katika michezo mingi, ndiposa unaona kwamba dhahabu ni mingi. Sisi kama Waafrika, ma Kenya tuna riadha peke yake, inakuwa ni tatizo. Ni kweli kabisa mwenzangu, uh, kama ulivyosema, uh, kuna mataifa mengi tu kule katika mataifa mengine kama kule Ufaransa, uh, hawajafanya vizuri katika michezo hii. Uh, tukuja kwenye ukanda wa Afrika Mashariki na kati ni kwamba michuano ya soka kwenye taji la Kagame yanaendelea kule Dar es Salaam nchini Tanzania, ilifunguliwa hapo jana, na Young Africans ya Tanzania walitoka sare ya bao moja kwa moja na Big Bullets FC ya kule Malawi. Wamealikwa katika mashindano haya na wapo katika kundi moja pamoja na Express FC ya kule Uganda na Atlabara ya kule Sudan Kusini katika kundi B. Uh, kulikuwa na mechi ya kufunguza mechi hiyo kati ya Messenger FC Ngozi ya kule Burundi na na KMKM ya kule Zanzibar na KCCA ya kule Uganda, Uganda, na Azam FC ya Kenya. Namu, mechi hizi zachezwa katika uwanja wa Chamazi, nje kidogo na ya ya Kenya inawakilishwa na nafnaf si <laughs> <laughs> basi, Victor, mimi niseme asante kwa muda wako na tuonane wakati mwingine. Naam, asante sana akiondoka Victor Buso na mpisha mwenzangu Minsleti Jai na makala mazingira, leo dunia yako kesho msikilizaji, wanasayansi wanasema sayari ya dunia huenda ikajikuta pabaya katika miaka michache ijayo, kutokana na kuendelea kushuhudiwa kwa athari za mabadiliko ya tabia nchi, wakionya viongozi wa dunia kushindwa kukabiliana na changamoto za kimazingira. Lakini ili kwa haya yote kufanikiwa, ikiwemo viongozi na jamii kuonyeshwa na kuambiwa ukweli kuhusu hali halisi, vyombo vya habari vinapaswa kuwa mstari wa mbele katika kubaini, kutambua na wengine kutoa suluhisho kwa kuchapisha habari zilizo na ukweli na kuendana na wakati. Makala ya Mazingira Leo, Dunia Yako Kesho hivi leo inaangazia wajibu na jukumu la wanahabari katika kuhabarisha umma kuhusu habari zinazohusu mazingira na hali ya mabadiliko ya tabia nchi. Mimi ni Minzilet Ijai, karibu zia hili kwenye laini ya simu tunaungana na Nuzulack Dausen mkurugenzi na mhariri mkuu wa shirika la Nukta Africa la nchini Tanzania, na anaanza kwa kueleza jukumu la waandishi wa habari katika swala la mazingira. Kwanza, kama tunavyofahamu kwamba waandishi wa habari ni kiungo muhimu sana katika maisha ya kawaida kabisa ya wanadamu wote, na tukiangalia kuhusu mazingira E, wanahabari wana majukumu mengi, lakini nitajaribu kuyabainisha. Bahari ya kwanza ni kuhamasisha katika utunzaji wa mazingira, kwa sababu katika ulimwengu ambao watu wanafanya shughuli nyingi sana za kiuchumi ili kujipatia kipato, ni rahisi sana kuharibu mazingira kuhakikisha wanatimiza mahitaji yao. Kwa miongoni mwa vitu muhimu ni i wanahabari ni kuhakikisha kwamba habari zao, makala zao linawaelimisha wananchi namna ambavyo wanaweza kutunza mazingira wakati huu eh, kwa ajili ya kizazi kijacho hasa. Jambo la pili ni kwamba tukae, tutafute eh, watu wanaotoa masuluhu teknolojia, hata mbinu mbalimbali ambazo zinahusu uh, utunzaji mazingira ili kuhakikisha kwamba basi yale maeneo ambayo yameshaharibiwa eh, yaweze kulegea. Kwa kawaida, nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki ni miongoni mwa mataifa ambayo yanakabiliwa na changamoto za kimazingira. Lakini je, wanahabari katika nchi za ukanda wanatimiza wajibu huu ipasavyo? Huyu hapa tena Nuzulak, kwa kiwango fulani nitasema ndio. Uh, wanatimiza, lakini sio kwa kiwango kikubwa ambacho watu walitarajia ukiangalia tofauti na habari nyingine, kwa mfano habari za michezo, habari za siasa, hata uchumi, ni mara chache sana kuona vyombo vyetu vya habari vikiwa na, na vipindi vya mara kwa mara kuhusu mazingira. Mwenyewe unafahamu, au ukiingia kwenye magazeti na habari hizi. Baadhi hata ambao waandishi wa habari nilizungumza, waandishi wa habari au wahariri wa habari wengine wanasema no, wanajua hizi bana hazina mvuto kwao. Unakuta kumbe kama wangefanya hizi habari kama ilivyo kwenye michezo, kwa nini tusianze kufikiria pia kwamba mazingira ni sehemu ya ya maudhui yanayotakiwa kufanywa, kwa naamini kwamba watu wanafanya hivyo, lakini bado uh, sio kwa kiwango kile ambacho kingeweza kusaidia watu kufahamu nini kinaendelea duniani. Vyombo vya habari na hata wanahabari wenyewe, msikilizaji, wamekuwa wakinyoshewa kidole kwa kushindwa kutimiza wajibu wao kwa jamii kuhusu swala la mazingira. Ni kwa nini wanahabari wengi hawatoi kipaumbele kwa habari za mazingira? Nuzulak anafafanua hili. Kuna baadhi ya watu ambao niliwahi zungumza nao hata kwenye mikutano hii ambao huwa tunaenda amenawasilisha, watu wengine wanawasilisha wengi wanasema, ah, unajua hizi habari zinakosa mvuto watu hivyo, lakini kiuhalisia ni kwamba habari ni habari. Namna ambavyo umeweza kuipangilia, kuiandaa, inaweza ikaleta mvuto hata kama ni ngumu kiasi gani. Jambo kubwa ambalo naweza nikasema ni mambo makubwa matatu. Kwanza, uelewa wa waandishi na wahalili kuhusu masuala ya mazingira kwa ujumla bado uko chini. Jambo la pili, unaweza ukawa kwenye chombo cha habari una watu ambao wanapenda sana kuripoti habari za mazingira, lakini viongozi hawana mvuto, hawavutii awa, awa, au sio interest yao eh, kufanya hizi habari za mazingira. Kwa hiyo ni jambo ambalo linaweza kutatua hilo ni, ni wa kwamba, uh, wamiliki wa vyombo vya habari, wahariri wa vyombo wa vya habari wanatakiwa wenyewe waweke kipaumbele katika masuala haya ya, ya habari za mazingira msikilizaji. Mbali na waandishi wa habari kutakiwa kuwa na uelewa kuhusu changamoto za kimazingira, waajiri wao wana wajibu gani? Nuzulak anaeleza jukumu la wamiliki wa vyombo vya habari katika kuwawezesha waandishi wao. Hao wana namna mbili ambazo wanaweza kufuata. Cha kwanza, iwe wazi kabisa kama sehemu ya sera ya chombo cha habari kwamba habari za mazingira kwetu zitakuwa ni kipaumbele. Maana yake kama wakiweka sera, maana yake wakaweka hata namna ya kufuatilia utekelezaji wake. Jambo la pili ambalo ni zuri ni kwamba waweke bajeti. Kuweka haya mambo kwenye sera tu peke yake ya uhalili ya haiwezi kuleta matokeo, waweke angalau bajeti, hata kama crisis ya kifedha, lakini waweke kidogo kwenye habari za mazingira. Tiwa. Lakini jambo la tatu ni kwamba wahamasishe wasikilizaji wao, watazamaji wao kuanza kufuatilia habari za mazingira, kwa sababu kuna wakati mnazalisha habari hizi, lakini hazipokelewi ile inavyotakiwa na mwishowe kuanza kuwakatisha tamaa. Kwa wanatakiwa waogoke matangazo ya mara kwa mara kuhusu habari hizi za mazingira, lakini watafute na ushirikiano na mashirika mengine ya mazingira ili kuhakikisha kwamba hata angalau eh, yale ma, malengo yao yale ma, yana, yana. Msikilizaji, kwa sasa swala la mabadiliko ya tabia nchi ndiyo gumzo duniani. Je, ni kwa kiwango gani waandishi wa habari wanaoelewa kuhusu mikataba ya kimataifa na swala lenyewe la mabadiliko ya tabia nchi? Kama nilivyosema awali, ni waandishi wachache sana ambao wanakuwa uh, wana interest au wanakuwa wanafuatilia wana kwa kina maswala ya mazingira. Inaweza kuta kati ya kumi ni mmoja ama wawili. Sasa ukiangalia huo uwiano unaona kabisa ni waandishi wachache watakuwa wanafahamu haya, na hata wanaofanya mazingira wanafanya hapa tu chini, hawaangalii sana mwenye masuala makubwa sana kama hayo ya kisera, masuala makubwa sana ya mikataba ya kimataifa kama hiyo ya ya, ya, ya Paris Agreement, na mengineyo. Kwa hiyo tuna fursa ya kuweza kwa kuwafundisha kwamba hizi habari zinaweza zika kawa na matokeo makubwa, lakini zikavutia tu kama ambao unaandika hizo habari za kisiasa, lakini hata pia wafahamu hata hiyo mabadiliko ya tabia ya nchi, kuna wakati mwingine yanalenga kabisa maswala ya kisiasa. Kwa hiyo hata kama unafanya siasa, basi unaweza kukuegemeshea huko mabadiliko ya tabia nchi na hali ya kisiasa, mabadiliko ya tabia nchi na sayansi na teknolojia. Kuna mambo mengi sana ambayo mabadiliko ya tabia nchi yanaweza kuripotiwa na vyombo vya habari bila tu kuyaweka peke yake kama sehemu ya mazingira changamoto kubwa ambayo wanahabari wengi wanasema ni kuingiliwa kwa uhuru wao wa kufanya kazi. Nuzulak anatueleza hili ni kwa kiasi gani lina ukweli na linaweza kutatuliwa vipi. Kuhusu vikwazo katika kufanya habari, sidhani tu ni kwenye mazingira peke yake. Kama umekuwa na wewe, uliwahi bahatika kufanya habari za uchunguzi. Uh, inatokea tu mara kwa mara lakini, jambo la msingi, kuna mbinu ambazo tumefundishwa za kufanya habari uh, kuhakikisha kwamba habari yako unaifanya lakini bila wewe kukuzuru. Nadhani mafunzo makubwa yafanyike huko. Unajua, hizi habari kwa mfano za mazingira kuna wakati zinagusa sana masilahi ya kiuchumi, kwa nadhani jitihada uh, kubwa sana zifanyike kwenye utoaji wa mafunzo ya mara kwa kumalizia makala yetu nulak, yeye anatoa wito gani kwa wanahabari wanaochipukia na waliopo ambao wangependa kufanya habari za mazingira? E, kwa wamiliki wa vyombo vya habari na wahalili, mabadiliko ya tabia nchi ni janga kama ambavyo yako majanga mengine. Kama ambavyo tunaweka nguvu kubwa sana sasa hivi katika vita dhidi uh, ya ugonjwa huu wa virusi vya korona, basi tuweke nguvu hiyo hiyo kwenye uh, vita dhidi ya mabadiliko ya tabia nchi. um, mwisho kwa waandishi wa habari wanaochipukia au wanakuwa na, nao mara nyingi sana nawafundisha kwa uvyoi, kuna fursa kubwa sana kwenye hii nyanja kwenye ya kulipata habari za mazingira, ni kuna watu wachache sana iwapo utaamua kuwa ubobee huko, so mimi ningekushauri anza kuwekeza mapema huko kwenye mabadiliko ya tabia nchi, kwenye mazingira, kwa kuangalia teknolojia, siasa yake, uchumi wake, na mambo mengi yanaendelea ndani ya nchi kwenye ukanda wetu wa Afrika mashariki na Kati, lakini uko ulimwenguni, utakuwa mtu mzuri sana siku zijazo, lakini utasaidia pia kujenga uh, ulimwengu mpya miaka hiyo ijayo. Na kufikia hapo ndio nafikia kikomo cha makala ya mazingira leo, dunia yako kesho, kwa jumaa hili. Shukran kwa Nuzulak Dausen, mkurugenzi na mhariri mkuu wa shirika la Nukta Afrika la nchini Tanzania. Naitwa Minzleti Jai, kwa heri. Saa 12 dakika 29 saa za Afrika Mashariki.