Katika makala ya mazingira leo, dunia yako kesho. Ninaitwa Sabina Mpelo. Ni saa 12 na nusu saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 na nusu Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Caroline Courier. Baadhi ya taarifa ambazo tumekuandalia awamu ya pili: mwanasiasa wa upinzani nchini Tanzania Tundu Lisu hapa kuendelea na harakati za kudai haki; tume inayomchunguza rais wa zamani wa Afrika Kusini Jacob Zuma yamfungulia kesi; na chuo kikuu cha Oxford cha ripoti chanjo dhidi ya korona kinachoitengeneza inafanya kazi. Ni kukaribisha katika awamu ya pili ya matangazo yetu kutoka RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Nairobi. Tunaanza taarifa zetu kule Tanzania, ambapo vyama vya upinzani vinasema havijakata tamaa katika mapambano ya kudai haki, kufuatia uchaguzi wa Oktoba 28 ambao ulishuhudia vyama hivyo vikipoteza viti karibu vyote vilivyokuwa navyo. Mwandishi wetu Hilary Ingati ana maelezo zaidi. Akizungumza akiwa mjini Brussels, aliyekuwa mgombea wa urais kupitia chama kikuu cha upinzani Chadema Tundulisu amesema kuondoka kwake hakujafanya harakati za kudai haki kusimama. fight... unahitaji kuishi ili uweze kupigana katika siku nyingine, na kama maisha yako yako hatarini, hauwezi kujitoa muhanga ukapoteza maisha halafu ikabaki kuwa hadithi tu. Mimi kuwa uhamishoni hakunifanyi nishindwe kuendelea na mapambano. Kwa hiyo kama niko hai, mapambano yataendelea. Hivi karibu Lisu pamoja na wanasiasa wengine wa upinzani walitaka jumuiya ya kimataifa kuiwekea vikwazo Tanzania kutokana na kile walichosema ni kukiukwa kwa haki za binadamu wakati wa uchaguzi. Hata hivyo, hapo jana waziri wa mambo ya nje wa Tanzania Palamagamba Kabudi alisema nchi yao haitakubali kuingiliwa uhuru wake na mataifa ya kigeni. Sisi leo tu watu wahudi wa watu wachache wa tu wakikaa kuzungumza, tutafanya hivi tayari watu wenye mitandao kati ya pesa na heshima ya nchi yetu, tutasimamia heshima ya nchi yetu. Kuhusu suala la Zanzibar na ikiwa upinzani utashiriki kwenye serikali kwa mujibu wa katiba ya visiwa hivyo, kiongozi wa chama cha ACT Zito Kabwe amesema ni jambo linalohitaji mjadala kabla ya kuamua kushiriki au la. Mwenyekiti wa chama akishatamka kwamba chama kiko kina tafakari kupitia vikao vya chama, na mara baada ya vikao vya chama kubaliana na lolote lile taarifa itatolewa rasmi kwa umma kuhusiana na ushiriki wetu kwenye serikali ya umoja wa kitaifa. Hivi karibu wanaharakati wa haki za binadamu waliwasilisha maombi katika mahakama ya uhalifu wa kivita ICC, ili kuchunguza matukio ya ukiukaji wa haki za binadamu nchini Tanzania. Polisi nchini Uganda wamesema idadi ya watu ambao wamefariki dunia kufuatia vurugu zilizozuka kufuatia kukamatwa kwa mwanasiasa Bobi Wine imeongezeka na kufikia watu 45. Msemaji wa polisi Fred Enaga amesema miongoni mwa waliopoteza maisha ni wanaume 39, wanawake 6, huku maafisa 11 wakijeruhiwa kwenye machafuko hayo. Bado tukisalia uh, Uganda, jeshi limepelekwa katika ba kuelekea Kampala na miji mingine mikubwa katika kile kilichoelezwa kama operesheni ya kukomesha maandamano, lakini waangalizi wa uchaguzi na wanaharakati wa haki za binadamu wanasema hii itaathiri mchakato wa uchaguzi. Mwandishi wetu kutoka Kampala, Kenneth Lukwago, ametutumia taarifa ifuatayo. Naibu msemaji wa UPDF Luteni Kanali Deo Akiki anaeleza kwa nini jeshi limewekwa kwa barabarani kushughulikia miundo iliyopangwa ya vitu vyenye nia ya jinai na kwa kweli katika nchi nzima. Kulingana na msemaji wa polisi Fred Enanga, idadi ya waliouawa katika maandamano imeongezeka. Maandamano yamesababisha kupoteza maisha ya watu 45. Jumla ya washukiwa 836 wamekamatwa. 362 wameshtakiwa kotini wakati 633 hawajafikishwa. Wanaharakati wa haki za binadamu wanasema mwenendo wa vyombo vya usalama na kupelekwa kwa jeshi katika barabara kunaleta changamoto nyingi ikiwa ni pamoja na uchaguzi mbaya kujitokeza. Dr. Livingstone Sewanyana ni mtaalamu wa Umoja wa Kimataifa juu ya kukuza utaratibu wa kidemokrasia na usawa. Kutumia jeshi kunasukuma watu mbali na mchakato wa uchaguzi kwa sababu hawataki kushiriki katika uchaguzi kwa hofu, na kwa hivyo wananchi wataachana na uchaguzi. Ingawa kuna utulivu katika Kampala na miji mingine kufuatia maandamano wiki iliyopita, usalama unabaki kuwa mkali, lakini wanaharakati wa haki za binadamu wanasema hii inaweza kuathiri mchakato wa uchaguzi. Kenneth Lukwago, Kampala, RFI Kiswahili. Asante sana Kenneth Lukwago. Kule Ethiopia, waziri mkuu Abiy Ahmed ametoa makataa ya saa sabini na mbili kwa wapiganaji wa Tigray People Liberation Front kuweka chini silaha zao na kukubaliana m, au kukabiliana vilivyo na serikali baada ya wapiganaji hao kushambulia uwanja wa ndege wa Axum. Mamia ya raia wamepoteza maisha kwenye mapigano hayo kati ya wapiganaji wa Tigray na majeshi ya serikali kuu ya Ethiopia huku wakimbizi elfu arobaini wakikimbilia ya nchi jirani ya Sudan. Umoja wa Mataifa umeendelea kutoa wito kwa serikali ya Ethiopia kuheshimu sheria za kimataifa kuhusu misaada ya binadamu, wakati huu waziri mkuu Abiy Ahmed akiwa ametoa makataa ya saa sabini na mbili. Mwandishi wetu Benson Wakoli ana maelezo zaidi. Katika taarifa yake aliyoitoa hapo jana, waziri mkuu Abi Ahmed amesema ikiwa viongozi wa eneo hilo hawatajisalimisha ndani ya muda aliyoutoa, wanajeshi wake wataanza kushambulia mji mkuu wake wa Mekele. Kukatwa kwa mawasiliano kumesababisha ugumu wa kupata taarifa sahihi kuhusu mapigano yanayoendelea, ingawa wame maelfu ya raia wameendelea kukimbilia nchi jirani ya Sudan. Awali jeshi liliwataka raia wa eneo la Tigray ambao ni karibu nusu milioni kukimbia mji huo wakati wakiwa na nafasi, kabla ya kuanza kutekeleza mashambulizi. Tangazo la Abiy Ahmed linazidisha wasiwasi kuhusu kutokea kwa janga la kibinadamu, ambapo jumuiya ya kimataifa inataka mashirika ya misaada kuruhusiwa kufika kwenye mji huo. Aidha, serikali imesema haitaruhusu ujumbe wa Umoja wa Afrika uliotumwa nchini humo kufika kwenye mji huo wa Tigrei. Haya yanajiri wakati huu wanaharakati wa kutetea haki za binadamu wakitaka kamati ya tuzo za Nobel kuifuta tuzo aliyopewa Abi Ahmed, wakimtuhumu kwa makosa ya uhalifu wa kivita nchini mwake. Kule Sudan, kuundwa kwa bunge la mpito sehemu ya mkataba wa amani uliosainiwa na majeshi na waandamanaji baada ya kung'olewa madarakani rais wa zamani Omar al Bashir imeahirishwa hadi Desemba. Vuguvugu la waandamanaji la Forces for Freedom and Change limesema kuwa mashauriano zaidi yalihitajika kabla bunge kuundwa. Mkataba huo ulipendekeza kuwepo kwa wabunge bunge 300 nafasi 201 na zikiwaendea kundi, kundi hilo la FFS. Shirika, shirikisho la soka duniani FIFA limemfungia kwa muda wa miaka mitano kutojihusisha na soka rais wa shirikisho la soka barani Afrika, CAF, Hamad, Hamad kwa makosa ya vitendo vya rushwa. FIFA inasema kiongozi huyo alikiuka kiapo cha maadili kwa kutoa zawadi, marupurupu na matumizi mabaya ya ofisi kama rais wa shirikisho hilo. Wachambuzi wa masuala ya michezo wanaitazamaje adhabu ya FIFA? Anwari Mkama ni mwanahabari na mchambuzi wa michezo kutoka shirika la habari la Tanzania TBC. Ukiangalia e, hili kwa penzi na wafuatiliaji wengi wa soka walilitegemea kwamba litatokea, lakini kwa wengine inawezekana ikawa la kushtukiza, kwa sababu pengine walikuwa waelewi kile kinachoendelea. Kusema kweli, CAF ikiwa chini ya Ahmed Ahmadi, maswala mengi ya ubadhirifu wa fedha e, namna kupeleka e, fedha, ama wapi ziende wapi zile zisiende, limekuwa lina dosari kubwa sana, na ndo hicho ambacho kimemhukumu mpaka hii leo. FIFA wameweza kuchukua hatua hii ya kumfungia kwa takriban miaka mitano. Ahmad, hata hivyo, anayo nafasi ya kukata rufaa katika Mahakama ya Kimataifa ya Michezo. Mwenyekiti wa tume inayomchunguza rais wa zamani wa Afrika Kusini uh, Jacob Zuma uh, Jaji Raymond Zunda kwa amesema kwamba anapanga kuwasilisha kesi ya rushwa na ufisadi dhidi ya rais wa zamani Jacob Zuma. Jaji Raymond amesema kitendo cha Zuma kuamua juma lililopita kutoka nje ya kamati wakati kikao kinaendelea ni kosa la jinai linalotakiwa kushughulikiwa kwa mujibu wa sheria. "Kutokana na umuhimu wa suala lenyewe kuhusu tabia iliyoonyeshwa na Zuma, nimeamua kumwagiza katibu wa tume kufungua jalada la malalamiko ya jinai kwa polisi ya Afrika Kusini dhidi ya ndugu Zuma ili polisi wachunguze. Ni sauti yake Jaji Raymond Zunda ambao anaongoza tume ambayo inachunguza rais wa zamani Jacob Zuma. Serikali ya Malawi imetangaza wanafunzi wa kidato cha nne watarudia kukalia mtihani wa kitaifa Disemba tarehe ishirini na nane baada ya mtihani wa kwanza kufutiliwa mbali kufuatia visa vya udanganyifu. Waziri wa mambo ya nje Hispania Aranja Gonzales Layo yupe ziarani Senegal katika mkakati wa kuboresha uhusiano wa kidiplomasia ambao utashughulikia pia tatizo la ongezeko la wamiaji kutoka nchi hiyo RFI. Rais mteule wa Marekani Joe Biden ameendelea kutaja safu ya timu atakaoanza nayo kazi, wakati huu akiripotiwa kujiandaa kumtaja mwanadiplomasia Antony Blinken kuwa waziri wake wa mambo ya kigeni Fium, vyombo kadhaa vya habari nchini Marekani vimeripoti kuhusu mpango wa Biden kumteua Blinken ambaye aliwahi kuhudumu katika nafasi kadhaa wakati wa utawala wa Rais Mstaafu Barack Obama. Wachambuzi wa mambo wa, wa, wa, wa siasa za kimataifa wana mtazamo gani? Haji Kaburu anaangazia hili akiwa Dar es Salaam. Ni kujiweka sawa na kuendana na wakati au kuendana na matukio ambayo yanaendelea kuwepo wakati bwana Trump, ana anaonesha dalili zote kwa haridhiki kuondoka pale ikulu. Kwa hiyo lazima kuna vitu vingi kwanza kishaviharibu eh, pale pale ikulu, fukuza huyu, toa yule. Pia diplomasia nje pia kaiharibu. Kwa hiyo Biden anafanya vile, nafikiri kujiweka tayari na kuchagua watu ambao wanauelewa mpana, ambao watamsaidia kurudisha yale mambo yote aliokuwa ameharibika katika siasa za nje za bwana bwana Trump. Ni mtazamo wake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Dar es Salaam. Mshirika wa karibu wa rais wa Marekani Donald Trump, Chris Christie, amemsihi kutupilia mbali kesi za kupinga ushindi wa rais mteule Joe Biden. Chris ambaye ni meya wa zamani wa New Jersey amekashifu mawakili wa Trump na kuwataja aibu kwa taifa. Na wataalam wa chuo kikuu cha Oxford wanasema kuwa chanjo yao ya majaribio kutibu virusi vya korona imeonyesha ufanisi mkubwa katika kuzuia watu kuonyesha dalili za ugonjwa huo. Vyombo vya habari nchini Israel vimeripoti ziara ya siri ya waziri mkuu Benjamin Netanyahu kuelekea Saudia, ambapo walikutana na mfalme Mohammed Bin Salman na waziri wa mambo ya nje nchini Marekani Mike Pompeo. Huu utakuwa ni mkutano mkubwa wa kwanza kati ya serikali ya Israel na Saudia katika juhudi za kuhimiza nchi za falme za Kiarabu kurejesha mahusiano na Israel. Kesi ya ufisadi dhidi ya rais wa zamani wa Ufaransa Nicolas Sarkozy imeanza kusikizwa nchini Paris. Sarkozy mwenye umri wa miaka 65 anakabiliwa vilevile vile na tuhuma za kumwonga hakimu ili kujaribu kupata habari kuhusu uchunguzi dhidi yake kwa njia isiyo halali. Rais huyo wa zamani ameshtakiwa pia na wakili wake Thierry Herzog ni dakika