Slamhiyi, um, unaendelea kuitegea sikio. Ni idhaa Kiswahili radio France International. Imetimia saa kumi na mbili na nusu Afrika Mashariki, wakati kule Afrika ya Kati ni saa kumi na moja na nusu. Karibu kwa awamu nyingine matangazo katika lugha ya Kiswahili. Ali Bilali. Miongoni mwa tuliokuandalia ni pamoja na rais wa Tanzania John Pombe Magufuli amesema serikali yake haitokuwa tayari kuwafungia ndani raia wake na uongozi wa kijeshi ulioongoza mapinduzi dhidi ya rais wa zamani wa Mali Ibrahim Boubacar Keita umetangaza kuvunjwa. Na kampuni ya Ufaransa inayotengeneza dawa Sanofi imesema itasaidia kutengeneza chanjo ya Pfizer BioNTech baada ya wakuu wa Umoja wa Ulaya kuishutumu kampuni hiyo kushindwa kufikia malengo yake. Habari kamili msikilizaji, rais wa Tanzania John Pombe Magufuli ametahadharisha kuhusu chanjo za kuzuia maambukizi ya virusi vya korona na kuwaambia wananchi wa taifa hilo kuendelea kuomba Mungu pamoja na kujifukiza. Magufuli ambaye amekuwa akisema nchi hiyo haina maambukizi, aidha amewaambia raia nchini humo wale vizuri na washibe ili korona ishindwe kabisa kuingia kwenye miili yao na kuwashutumu baadhi ya Watanzania ambao walienda kupata chanjo na kuleta aina mpya ya korona. Wapo baadhi ya watanzania hata wameondoka ndani ya nchi na kukimbilia maeneo mengine na kwenda kuchanjwa, na walikochanjwa huku, wamekuja huku wametuletea korona ambayo ni ya ajabu, ajabu, ajabu. Sio kila chanjo ni ya maana kwa taifa letu, sio kila chanjo ina faida kwetu. Ni lazima watanzania tuwe macho, ni lazima watanzania tuwe uangalifu Tutafaniziwa majaribio ya ajabu ambayo yataleta madhara makubwa. Tumeweza kukaa zaidi ya mwaka mzima na, na kitu Tanzania tukiwa hatuna korona. Hata hapa hakuna aliyevaa barakoa. Nam ni sauti yake rais wa Tanzania, john Magufuli, wakati akizungumza mapema hivi leo mchana. Uh, Tanzania iliripoti kisa cha kwanza cha virusi vya korona katikati ya mwezi Machi mwaka 2020 lakini baada ya kuripotiwa kwa maambukizi 509 na vifo 21 mwishoni mwa mwezi Aprili, hakuna taarifa nyingine iliyotolewa na kuwaacha raia wa nchi hiyo kwenye giza kuhusu maambukizi hayo. Mengi zaidi na Franc Kihua. Mwezi Juni mwaka elfu mbili na ishirini Rais John Magufuli alitangaza kuwa Tanzania haikuwa tena na maambukizi hayo baada ya siku tatu za maombi ya kitaifa. Tangu wakati huo, masharti ya wataalam wa afya kutaka watu kujikinga na maambukizi kama kuvaa barakoa yamekuwa hayazingatiwi hasa katika maeneo ya umma. Kimya cha serikali ya Tanzania kimeendelea kuzua wasiwasi hasa miongoni mwa wananchi, wataalam wa afya na wanaharakati wa haki za binadamu ambao wamezuiwa kuzungumzia maambukizi hayo hasa katika mitandao ya kijamii. Tangu mwaka elfu mbili kumi na nane Tanzania imekuwa na sheria ya mawasiliano ya kielektroniki na posta inayowazuia watu kuchapisha taarifa zozote hasa zinazohusu mlipuko wa magonjwa hatari bila ya idhini ya mamlaka husika. Hii imewafanya Watanzania, wanahabari na hata wataalamu wa afya kupata ugumu wa kutoa au kupokea taarifa zozote kuhusu hali ya maambukizi ya korona nchini humo na kuacha taarifa hizo kwa watu wachache wenye mamlaka. Tarehe 25 mwezi huu wa Januari, waziri wa fedha Daktari Philip Mpango aliwataka wafanyakazi katika wizara hiyo kuchukua tahadhari dhidi ya maambukizi ya korona licha ya kusema kuwa ugonjwa huo haupo nchini humo. Nalo na baraza la maaskofu wa kanisa Katoliki nchini tanzania TEC limewataka watanzania kuchukua tahadhari wakati huu wataalam wakihofia kuzungumzia hali ya maambukizi nchini humo na mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa James Sum Jumatano alionya kuwa Somalia inaelekea katika hali ya sintofahamu iwapo viongozi wake wa kisiasa hawatosuluhisha haraka mgogoro juu ya jinsi ya kuendelea na mchakato wa uchaguzi ambao umecheleweshwa mara kadhaa. Marekani imesema wanajeshi wote kutoka Eritrea wanapaswa kuondoka mara moja katika mkoa wa Tigre uliozingirwa na vikosi vya Ethiopia. Waeritria wamekuwa wakipigana upande wa vikosi vya Ethiopia wakati wakiwafuata viongozi waliotoroka wa eneo la Tigrei, ingawa serikali ya Ethiopia imekuwa ikikanusha uwepo wao. Rais wa Uganda, Yoweri Kaguta Museveni, kwa mara nyingine tena ametoa wito wa maridhiano na upinzani akisema chama chake cha NRM siku za nyuma kimewahi kushiriki katika maridhiano kama haya. Kauli hii imekuja baada ya Museveni kutangazwa mshindi wa uchaguzi mkuu uliofanyika tarehe 14 mwezi huu, uchaguzi ambao hata hivyo mpinzani Bobi Wine ameendelea kudai aliibiwa kura. Kauli hii ya Museveni inamaanisha nini? Francis Wambete ni mchambuzi wa siasa za Uganda na mhadhiri wa chuo kikuu cha Makerere, anazungumza akiwa jijini Kampala. Nafikiri tangu watoke msituni mwaka wa themanini na sita, walipoingia walianza kufanya na upinzani waliowapata pale, kwa sababu hawezi ukafanya kazi bila kupata watu wengine ambao wanakusaidia, wale ambao wamekuwa kwenye ulingo wa kisiasa. Kwa hivyo walifanya hivyo, na miaka nenda miaka rudi, wengine wanajiondoa, wengine wanajiunga. Kwa hivyo ndiyo alikuwa anasikiza jana, akasema hiyo ni kawaida yetu kufanya na upinzani kusikilizana. Akasema inafanya kazi na mtoto wa rais Amini marehemu Amini, hayati Kito Okero na hata Obote. Kwa hivyo lazima msie na wasiwasi, hiyo ni kama wimbo wetu wa kufanya kazi na wapinzani. Ni sauti yake Francis Wambete, mchambuzi wa masuala ya siasa na maadhiri katika chuo kikuu cha Makerere cha huko Kampala nchini Uganda. Joto la kisiasa linashuhudiwa katika bunge la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kufuatia kuwepo kwa mswada wa kukosa imani na waziri mkuu wa nchi hiyo Sirves Ilunga Ilunkamba, ambaye hakuwepo bungeni siku ya Jumanne na mjadala wa kukosa imani naye kuahirishwa mpaka leo. RFI. Pamoja. Pamoja. RFI. Nam, saa kumi na mbili dakika thelathini na saba Afrika Mashariki. Umoja wa Mataifa unaomba msaada wa dola milioni mia moja kuwasaidia watu wanaokimbia makwao kwenda barani Ulaya, hasa kutoka mataifa ya ukanda wa Sahel na pembe ya Afrika hufuatia mizozo Hilari ngati ipoje hii. Tume ya Umoja wa Mataifa ya kutetea wakimbizi UNHCR imetoa ombi hilo kutokana na ongezeko la watu wanaoachwa bila makwao kufuatia machafuko katika ukanda wa Sahel na katika eneo la pembe ya Afrika. Kutokana na mapigano hayo, maelfu ya watu wanalazimika kutafuta hifadhi barani ulaya kwa kutumia njia za hatari kwa kuvuka bahari ya Mediteranean, ambako inakisiwa kuwa zaidi ya watu elfu moja walifariki mwaka jana pekee. Machafuko hayo katika nchi za Mauritania, Mali, Burkina Faso, miongoni mwa nyingine, yamechangia watu zaidi ya milioni mbili kukimbia makwao. Aidha, UNHCR imesema kuwa janga la korona limechangia pakubwa katika changamoto zinazoendelea kuwakabidhi raia katika nchi hizo zenye utovu wa usalama. Hilary Ingati. Uongozi wa kijeshi ulioongoza mapinduzi dhidi ya rais wa zamani wa Mali Ibrahim Bubakar Keita umevunjwa. Tangazo la kuvunjwa kwa uongozi huu limekuja baada ya kutiwa saini na viongozi wa serikali ya mpito rais Ba Ndaw na waziri mkuu Moktar Wane. Hatua hii imekuja wakati huu rais Ndo akifanya ziara huko nchini Ufaransa. Chogel Maiga ni rais wa vuguvugu la M5 RFP eh, lililoanzisha harakati za kumwondoa madarakani rais Keita. Kwa mkataba uliotengenezwa na kuwasilishwa kwa jina bandia la raia wa Mali, ilielezwa kwamba CNSP itafutwa tu baada ya kuundwa na taasisi za kipindi cha mpito CNT. Iliundwa tangu Desemba mbili 2 mwaka uliopita, lakini pia M5 imekuwa ikiomba kwa muda mrefu kufutwa kwa CNSP. Leo tunaona hati iliyosainiwa Januari 18 za maswali mengi kuhusu tarehe. Kwa nini inachapishwa leo, siku ya ziara ya rais wa kipindi cha mpito nchini Ufaransa? Raia wa Mali wanakoji maswali mengi. Ni sauti yake Maiga Chogel ambaye ni mmoja miongoni mwa wanaharakati wa vuguvugu la M5 RFP ambao walianzisha harakati ya kumwondoa madarakani Ibrahim Bubakar Keita. Taasisi ya upatanishi ya Uswisi inasema jamii za wahami za wahamiaji na wakulima katikati mwa nchi ya Mali wamekubali kuacha mapigano. Kituo cha mazungumzo ya kibinadamu kimesema watu kutoka kabila la Wafulani na kabila la Wadogon walitia saini mikataba mitatu ya amani baada ya miezi kadhaa ya usuluhishi. Maafisa wa forodha nchini Nigeria wanasema shehena ya sehemu ya wanyama zilizo hatarini zimetua ndani ya uh, zimekamatwa zaidi ya tani laki nane elfu hamsini zimegunduliwa kwenye kontena lililokamatwa kutoka katika bandari ya Lagos nchini Nigeria na waziri wa mambo ya nje wa Zimbabwe Sebusiso Moyo ni miongoni mwa maafisa wakuu watatu wa serikali wanaozikwa katika makaburi ya mashujaa huko Acre katikati mwa jiji kuu Harare baada ya kufariki kutokana na virusi vya korona. Wengine ni waziri wa uchukuzi Joel BG Matiza na mkuu wa magereza Paradzai Willing Zimondi. Nchi hiyo imeorodhesha idadi kubwa ya visa vya korona tangu msimu wa sikukuu. Matangazo haya yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini, nchini Kenya. Na tukiendelea kukujuza kinachojiri ulimwenguni jioni hii ni kwamba kampuni ya Ufaransa inayotengeneza dawa Sanofi imesema itasaidia kutengeneza chanjo ya Pfizer BioNTech baada ya wakuu wa Umoja wa Ulaya kuishutumu kampuni hiyo na ile ya AstraZeneca kushindwa kufikia malengo ya kutengeneza na kusambaza chanjo hizo kwa wakati. Na kesi za virusi vya korona ulimwenguni zimezidi idadi ya milioni mia moja siku ya Jumanne, kulingana na hesabu ya shirika la habari Reuters, wakati nchi kadhaa ulimwenguni zikiendelea kupambana na aina mpya ya virusi vya korona na jenerali mkuu wa jeshi la Israel ameonya mipango ya shambulio dhidi ya Iran ilikuwa ikifanyiwa marekebisho na akasema kwamba kurejea kwa Marekani katika makubaliano ya nyuklia ya mwaka 2015 na Teheran itakuwa ni makosa makubwa. Luteni Jenerali wa Israel Avis Kochavi amesema hayo hii leo Jumanne katika hotuba yake kwa taasisi ya mafunzo ya usalama wa taifa la Israel. Naam, msikilizaji, matangazo haya yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka hapa jijini Nairobi nchini Kenya, punde tunaelekea kwenye mahojiano.