Yo, ni saa kumi na mbili na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja na nusu Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukitangaza kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Hillary Ingati miongoni mwale tumekuandalia katika matangazo yetu awamu hii ya pili ni pamoja na Uganda kuwasilisha orodha ya majina ya watu waliotekwa wakati wa uchaguzi. Licha ya bajeti ya Afrika Kusini kulenga kufua uchumi, wanasiasa wanaikosoa. Na utafiti mpya waonyesha chanjo ya Johnson and Johnson kuwa na ufanisi. Nichukue nafasi msikilizaji, kukaribisha rasmi kwa awamu yetu ya pili ya matangazo yetu jioni hii. Sasa waziri wa mambo ya nje wa Ethiopia Demeke Mekonnen Hasen ameliambia baraza la haki za binadam la Umoja wa Mataifa kuwa nchi yake imeendelea kuboresha ulinzi wa haki za binadam hasa kwenye eneo la Tigrey akitupilia mbali tuhuma kuwa vikosi vya nchi yake vimetekeleza vitendo vya ukiukaji wa haki za binadam kwenye eneo hilo. Waziri Hassan amesema nchi yake ilichukulia suala la ulinzi wa haki za binadam kwa umakini na kuongeza kuwa hali ya ufikaji misaada wa kibinadam kwenye eneo la Tigre imeendelea kuimarika isipokuwa katika baadhi ya maeneo machache Pull. Kurejea kwa hali kamili ya utulivu kunaendelea na hakuna wa kupinga. Hali imeendelea kuimarika, ambapo misaada ya kibinadamu imeendelea kufika isipokuwa kwenye maeneo machache ambako kuna mashambulizi ya wa wapiganaji wa upinzani. Misaada ya dharura ya kibinadamu imeendelea kupelekwa katika kata zaidi ya 36 kupitia vituo zaidi ya 96 vya usambazaji. Matamshi ya Ethiopia yamekuja wakati huu mashirika ya haki za binadamu na yale ya misaada yakieleza kuguswa na hali mbaya ya wakimbizi walioko nchini Ethiopia. Nchini Rwanda, nchi ya Rwanda, msikilizaji, imeendelea kurekodi maambukizi zaidi ya virusi vya korona, ambapo sasa imeandikisha jumla ya wagonjwa zaidi ya 1018 baada ya hapo jana kurekodi maambukizi mapya 118. Maambukizi nchini Rwanda yameendelea kuongezeka licha ya makataa ambazo zimewekwa na serikali kujaribu kupunguza maambukizi, wakati huu pia ikiwa ni miongoni mwa mataifa yatakayopokea idadi kubwa ya chanjo hivi karibuni kupitia mpango wa Covax. Taasisi za sekta binafsi kwenye nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki zimetoa wito kwa wakuu wa jumuiya hiyo kuharakisha mchakato wa kuikubali nchi ya DRC kuwa mwanachama mpya kwenye jumuiya hiyo. Rais wa DRC Felis Chisekedi, mwezi Juni mwaka 2019 alimwandikia mwenyekiti wa EAC ambaye pia ni rais wa Rwanda Paul Kagame akiomba nchi yake kupewa wanachama wa jumuiya hiyo. Nchini Kenya, Rais Uhuru Kenyatta na kinara wa chama cha ODM Raila Odinga wanatarajiwa kuzindua kampeni za kitaifa kutafuta uungwaji mkono kutoka kwa Wakenya, wakati huu bunge la seneti na lile la kitaifa yakisubiriwa kujadili suala hilo baada ya mabunge ya kaunti zaidi ya 39 hadi leo yakiwa yameunga mkono mswada huo licha ya masan licha ya mswada huo kupitishwa na mabunge ya kaunti, suala la marekebisho ya katiba bado inaendelea kuonekana kugawa wanasiasa na hata raia wa Kenya, huku kukiwa na hofu kuwa mapendekezo hayo yataungwa mkono na wakenya au la. Msikilizaji, wakati huu nchi ya Uganda kukiwa na mjadala mkali kuhusu tuhuma za watu wengi kutekwa na wengine kutoweka wakati wa uchaguzi mkuu uliopita. Waziri wa mambo ya ndani Jenerali Haji Abubakari Odongo anatarajiwa kuwasilisha bungeni orodha ya majina ya watu wanaodaiwa kutekwa na vyombo vya usalama. Hapo jana, spika wa bunge Rebeka Kadaga alimtaka waziri Odongo kuwasilisha orodha ya majina hayo akisema wizara kuendelea kuficha orodha hiyo kunaendelea ni kinyume na haki za binadam. Vyombo vya usalama nchini humo vimetuhumiwa kwa sehemu kubwa na wapinzani pamoja na mashirika ya kutetea haki za binadam kwa kushiriki kuwateka watu na ukosoaji wa serikali wakati wa uchaguzi wa mwa, mwezi Januari tarehe ishirini na nne. Wachambuzi wa maswala ya siasa wana mtazamo gani? Francis Wambete anazungumza nasi akiwa nchini Uganda. mezaminaakika um, wamefanya hivyo kwa sababu da, wa, polisi hushika kazi ya poliinashiknfaidia ya polisi ya, lakini watu mara nyingi hupeleka kwa polisi kwa kesi haina uwezo wa kupeleka mahakamani ama mbele ya vyombo vya sheria ni polisi fanye hii ni kazi ya polisi kwa hivyo wanaposema wao wamejiondolea hata wamesema jana bungeni watu tuliweka kwa polisi kwa hivyo ni polisi kupitia wizara ya mambo ya ndani ndio itawapa habari kwa hivyo wabunge wamengoja watakuwa wametoa habari ni mtazamo wake Francis Wambete mchambuzi wa maswala ya siasa akiwa nchini Uganda Pamoja. Pamoja. Pamoja. Mwaka 2021 Pamoja. Mwaka 2021. Pamoja. Ensemble. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Watu kumi na wanne wameripotiwa kuuawa kwenye kituo kimoja cha kidini nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati wakati wa makubaliano kati ya makundi yenye silaha na vikosi vya serikali, imeonyesha ripoti ya shirika la kimataifa la kutetea haki za binadam la Amnesty International. Mengi zaidi na mwandishi wetu Emmanuel Makundi. Kupitia tathmini ya picha za satellite, ushahidi wa watu na picha mnato nyingine Amnesty International imesema kwenye ripoti yake kuwa mauaji hayo yalifanyika Februari 16 katika mji wa Bambari. Tangu mwezi Januari mwaka huu, serikali ya Rais Faustin Archange Touadera imekuwa ikijaribu kudhibiti uasi unaofanywa na makundi yenye silaha yanayojaribu kuchukua mji mkuu wa Bangui. Makundi sita yaliungana hivi karibuni kudai mabadiliko na kupinga matokeo ya uchaguzi wa mwezi Desemba mwaka jana, na tangu wakati huo yameanzisha mashambulizi dhidi ya vikosi vya serikali. Mashirika kadhaa ya kutetea haki za binadamu yale ya ndani na nje yamekashifu vitendo vya ukiukwaji wa haki za binadamu ambavyo vimekuwa vikitekelezwa na pande zinazohasimiana nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati. Emanuel Makundi. Rais wa Zimbabwe Emma, em, Emerson Mnangagwa, kupitia kwa msemaji wake, amesema taifa lake linatarajia kununua dozi zingine zaidi ya milioni moja za chanjo ya covid-19 kutoka nchi ya China kwa bei nafuu, hatua na inayojiri baada ya Beijing kukubali kutoa dozi zaidi bila malipo kwa taifa la Zimbabwe. Nchi ya Afrika Kusini hapo jana imetangaza bajeti mpya ya mwaka wa fedha wa 2021-2022 ambapo imetenga kiasi cha dola za Marekani milioni 688 kwa ajili ya chanjo na dola milioni 750 kusaidia kukuza sekta ya ajira kwa vijana. Bajeti iliyotangazwa na Waziri wa Fedha Tito Mboeni inalenga kujaribu kunusuru uchumi wa taifa hilo ambao umetetereka tangu kuibuka kwa maambukizi ya virusi vya korona. Waziri Mboeni amesema kiasi hiki cha fedha kitasaidia kwa kiasi kikubwa kujenga sekta za kiuchumi za taifa hilo. Tito Mboeni. We are allocating... tunatenga kiasi cha zaidi ya randi bilioni kumi kwa ajili ya kununua na kusambaza chanjo katika kipindi cha miaka miwili ijayo. Kwa utaratibu huu, tunatenga bajeti ya kampeni ya kitaifa ya chanjo. Kampeni hii itaruhusu kuondokana na makataa tunazopitia sasa hadi kufikia kurejea tena shughuli za kiuchumi. Jito Mboe ni waziri wa fedha wa Afrika Kusini. Nchi ya Uingereza, msikilizaji, imeondoa mataifa ya Moroko na Namibia katika orodha ya mataifa yaliyo na mfumo dhaifu wa ukusanyaji kodi, hatua inayokuja baada ya nchi hizo kuanzisha mchakato wa kufanya marekebisho mifumo yake ya kodi. Maafisa wa polisi nchini Ghana wamekifunga ume kituo kilichokuwa kinatumiwa kama sehemu ya kukutana na kwa watu wanaojihusisha na mapenzi ya jinsia moja. Rais wa Marekani Joe Biden amesema nchi yake na Kanada ni marafiki wa damu, huku waziri mkuu Justin Trudeau akisema urafiki baina ya nchi hizo mbili ni kauliza wa kihistoria. Kauli zao wamezitoa wakati walipofanya mazungumzo kwa mara ya kwanza tangu rais Biden aingia madarakani, hatua inayofufua rasmi uhusiano baina ya nchi hizo mbili uliozorota wakati wa utawala wa Donald Trump. Joe Biden Nataka ujue, Marekani itafanya sehemu yake, tutasimama na wewe, tutapigania malengo yetu ya pamoja, tutakabili changamoto hizi mpya katika historia yetu. Marekani imerudi, kwa hivyo hebu tuje pamoja na kuonyesha wajukuu zetu kuwa demokrasia iko na inafanya kazi, na pamoja, hakuna kitakachotushinda kufanya. Joe Biden, rais wa Marekani. Wanajeshi wa Pakistan na India wamekubaliana kuzingatia kwa umakini pendekezo la kusitisha mapigano kufuatia makabiliano baina ya pande hizo mbili kuhusu eneo lenye mzozo la Kashmira. Mamlaka za udhibiti wa dawa nchini Marekani zinasema utafiti wao umegundua kuwa dozi moja chanjo ya Johnson and Johnson dhidi ya virusi vya korona ni salama na ina ufanisi mkubwa. Victor Buso ana maelezo zaidi. Chanjo ya Johnson and Johnson inatarajiwa kuwa ya tatu kuthibitishwa na maafisa wa Marekani kuwa salama na kuanza kutumiwa kushinda maambukizi ya korona. Imebainika kwamba tofauti na chanjo ya Pfizer na Moderna chanjo hii haina ulazima kuhifadhiwa kwenye baridi kali. Uwezo wa chanjo hii umethibitishwa baada ya kufanyiwa majaribu nchini Afrika Kusini, Brazil na Marekani, nchi ambazo zimekuwa zikishuhudia ongezeko kubwa la maambukizi ya korona duniani. Usalama wa chanjo hiyo pia umebainika baada ya kutotokea kwa kifo au mtu aliyepewa majaribio chanjo hiyo kulazwa hospitalini kwa kipindi cha miezi kadhaa iliyopita. Victor Abuso. Waziri Mkuu wa Armenia Niko Payashiana ameituhumu jeshi la nchi hiyo kwa kujaribu kuipindua serikali yake, huku akiongoza maelfu ya wafuasi wake katika mitaa mbalimbali ya nchi hiyo kupinga kile anachosema ni njama ya jeshi kutatiza utawala wa demokrasia. Akihutubia wafuasi wake kwenye mji mkuu wa Yerevan, waziri mkuu Peasan amewatuhumu wanajeshi kwa kujaribu kutegua uamuzi halali wa wananchi. Sintofahamu inayojiri ikiwa ni miezi kadhaa imepita tangu nchi hiyo ishindwe vita na taifa la Azerbaijan. Wanajeshi wanamtaka kiongozi huyo na serikali yake kujiuzulu. Msikilizaji, kampuni ya Facebook ha, imetangaza kuzifunga akaunti za jeshi la Myanmar na washirika wake ikiwatuhumu wanajeshi kwa kuhusika na vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu na uhuru wa ku, watu wa kutoa maoni. Jeshi la Myanmar limekuwa likitumia mtandao wa Facebook kujaribu kutetea kile ilichofanya kwa kupindua serikali iliyochaguliwa kidemokrasia ikidai uchaguzi uliofanyika mwaka jana ulikuwa na dosari. Msikilizaji, unayoitegea ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Matangazo haya pia unaweza kaafuata kupitia wavuti wetu wa www RFI kiswahilicom, ama pia msikilizaji unaweza tuandikia maoni yako kupitia namba yetu ya WhatsApp ukianza na alama ya kujumuisha 254 110 000 420. Nama imetimia saa kumi na mbili na dakika