Nikutakie Ijumaa Mubarak. <mukabungu> saa 12 na nusu Afrika mashariki wakati ni saa 11 na nusu Afrika ya kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International tukitangaza kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Benson Wakoli. Baadhi ya taarifa ambazo tumekuandalia awamu ya pili ya matangazo yetu ni pamoja na jeshi la MONUSCO nchini DRC linalohofia usalama katika eneo la Shambunda. Taasisi ya kudhibiti magonjwa barani Afrika CDC yaonya kuhusu baadhi ya mataifa kuishiwa chanjo za COVID-19 na Urusi imekaribisha hatua ya Marekani kutaka kufanya mazungumzo na taifa hilo. Nikukaribisha sana msikilizaji kwa awamu ya pili ya matangazo yetu jioni hii. Umoja wa Mataifa na, na washirika wake wa misaada wamesema hawajaona ushahidi wowote unaodhibitisha vikosi vya Eritrea kuondoka kwenye eneo la Tigray nchini Ethiopia kama ilivyoripotiwa hivi karibuni. Mwandishi wetu Manuel Makundi ana maelezo zaidi. Kwa mujibu wa mkuu wa ofisi ya misaada ya kibinadamu ya Umoja wa Mataifa Mark Locock, amesema mbali na vikosi vya Eritrea kuwa havijaondoka Ethiopia, hali ya kibinadamu imezidi kuwa mbaya zaidi. Matamshi yake yamekuja ikiwa ni wiki mbili tu zimepita tangu Waziri Mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed atangaze kuwa vikosi vya nchi ya Eritrea vimeanza kuondoka kwenye eneo la Tigray. Akihutubia kikao cha faragha cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, Lokok amesema si mashirika ya Umoja Mataifa ya misaada ya kibinadamu wala yale ya kibinafsi yameona vikosi vya Eritrea vikiondoka kwa miezi sasa. Umoja wa Mataifa pamoja na mashirika ya kutetea haki za binadamu yalivitaja vikosi vya nchi ya Eritrea kuhusika na mauaji ya raia pamoja na vitendo vya ubakaji kwenye eneo la Tigray. Ripoti ya shirika la kukabiliana na mafunzo ya itikadi kali CEP imebaini kuwa mataifa mengi Afrika, ya Afrika yanakabiliwa na changamoto ya mafunzo ya itikadi kali, uhalifu na ufisadi. Ripoti hiyo imesema kwamba maswala ya ugaidi yanaendelea kuongezeka kanda hii ya Afrika Mashariki, hali inayoyumbisha usalama wa mataifa hayo. Waziri Mkuu wa Sudan Abdalah Mdog ametoa wito kwa viongozi wa Ethiopia na Misri kuhudhuria mkutano aliyoitisha ili kutafuta suluhu la kudumu kuhusu mzozo wa maji ya mto Nil. Wito wake anautoa baada ya juma moja lililopita mazungumuzo yaliyoratibiwa na Umoja wa Afrika na kufanyika nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kushindwa kupata mwafaka. Sudan na Misri zinadai kuwa mradi wa bwawa la kuzalisha umeme linalojengwa na Ethiopia litaathiri upatikanaji wa maji nchini mwao. Kusuluhisha hili, tumewaandikia viongozi wa mataifa hayo mawili, Ethiopia na Misri, tukizingatia misingi ya makubaliano ya awali kwamba ikiwa tutashindwa kukubaliana, tunaweza kupata msaada kutoka kwa viongozi wenyewe. Natumai kwamba kikao kitakachofuata ambacho tunaandaa kitatusaidia kupata suluhu na kupata mwafaka kwa muda unaosalia. Ni sauti yake, Waziri Mkuu wa Sudan Abdalhamdog. Viongozi wa mashirika ya, wa mashtaka ya kigaidi nchini Ufaransa wanamtaka Filipe Hetegimana aliyekuwa polisi nchini Rwanda kipindi cha mauaji ya kimbari kufunguliwa mashtaka nchini Ufaransa kwa tuhuma za kuhusika na mauaji hayo na makosa mengine ya uhalifu wa kivita. Hategi kimana alikamatwa nchini Kamerun, anadaiwa kuweka vizuizi -vizu vya polisi njiani eneo la Nyanzo ambavyo vilitumika kwa ua raia. Ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo MONUSCO unaofia usalama katika eneo la Kigulebe na vijiji kadhaa vya wilaya ya Shambunda katika mkoa wa Kivu kusini. Mwandishi wetu William Basimike ametembelea wilaya hiyo na kutuendelea ripoti ifuatayo. Katika kijiji hiki chenye wakazi ya pata elfu arobaini wa wanawake na haswa wasichana wadogo wanaelezea huzuni yao kutokana na hali ya ukosefu wa usalama. Kwa vile mita michache kutoka kijiji hiki kuna makundi mbalimbali mbali ya wapiganaji maimai wanaojificha misituni. Mwanamke huyu mwenye umri wa miaka sitini na mbili ambaye hakutaka jina lake litajwe anashuhudia. Sasa tukakimbilia huko bakacha bana ni chafula, chafula, zoni mwili. Kigulube ni miongoni mwa vijiji vingine vingi vilivyoasiriwa na mashambulizi na unyanyasaji wa kingono uliofanywa kwanza na waasi kutoka nchi ya Rwanda wa FDLR kati ya mwaka 1996 hadi mwaka 2010 kisha baadaye na vikundi vya wapiganaji wanaojulikana kama raia mtomboki baada ya kuondoka kwa FDLR. Tume ya Umoja wa Mataifa MONUSCO inasema kuguswa na hali ya sasa ya usalama eneo hilo. Karna Soro ni kiongozi wa MONUSCO mjini Bukavu. hali bado ni mbaya sana katika eneo la Shabunda, pia ni mahali ambapo vikundi vyenye silaha vinajihusisha na uchimbaji wa madini ambayo huwawezesha kujipatia kipato na namna ya kutekeleza uhalifu wao. Tuna karibu mitandao ishirini ya tahadhari ambayo huwa tunapata kutoka kwa jamii kuhusu vitendo vya ubakaji na unyanyasaji katika eneo hili, na mara nyingi tunaarifiwa visa hata pamoja na hayo asasi za kiraia huko Kigulube zinatoa wito kwa serikali mpya kukarabati barabara za Shabunda na kuongeza majeshi huko ili kudhibiti eneo hilo. William Basimike, Bukavu, RFI Kiswahili. Lakini wachambuzi wa maswala ya siasa za Kongo na mtazamo gani? Rafael Bakimana anaangazia hili akiwa mashariki mwa DRC. Hii si, imetokana pamoja na malalamiko sasa, umekosa utaratibu, umekosekana wananchi wamemvunjia MONUSCO heshima, yaani jumuiya ya kimataifa wamewavunjia heshima kwa sababu ya maumivu wanaumizwa, wakati jumuiya ya kimataifa ikiwa hapo hali wakiangalia. Maana wamoja kati yao wamesema ati wakongomani tunawajua, ati hizi hasira zao ni za muda, ati waache tu, hivi karibuni watanyamaza wenye ni sauti yake Rafael Bakemana, mchambuzi wa siasa za jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Serikali nchini Uganda imekiri kuwashikilia raia elfu moja mia tatu wanaokisiwa kuhusika na, na maandamano ya mwezi Novemba mwaka uliopita pamoja na vurugu zilizoshuhudiwa zilizo, kipindi cha uchaguzi mwaka huu. Mahakama ya kikatiba nchini Benin imethibitisha rasmi ushindi wa rais Patrice Talon aliyoupata juma hili baada ya uchaguzi wa mwishoni mwa juma lilopita. Juma hili rais Talon, katika kile kilichoonekana ni ne kujaribu kuwatuliza upinzani, aliahidi serikali yake kuwasaka wahusika wa vurugu za kabla ya uchaguzi. Sasa uchaguzi umemalizika, na tutaijenga nchi yetu katika mahusiano mema pamoja na mshikamano wa kitaifa katika amani na usalama. Na ndio maana katika siku kama ya leo na ambayo itakumbukwa sana kwa kwamba kwa kuwa ari mpya itakuwepo, tuko tayari kwenda mbali zaidi. Lazima tufanye yote mambo ili mambo yaliyotokea sijurie tena. Natumia nafasi hii kupongeza mwenendo wetu wakati wote wa uchaguzi. Ni sauti yake Patrice Talon, rais wa Benin. Mwakilishi wa Umoja wa Mataifa nchini Mali, Mahmad Saleh, amesema wanajeshi wawili wa Chad wamefariki nchini humo baada ya gari lao kukanyaga bomu la kutegwa ardhini. Wawili hao ni kati ya wanajeshi elfu moja mia mbili wa Chad waliotumwa nchini Mali kusaidia kukabili wanajihadi. Taasisi ya kudhibiti magonjwa barani Afrika CDC imeonya kuhusu baadhi ya mataifa kuishiwa na chanjo za COVID-19 na huenda zikashindwa kujua ni lini chanjo zaidi zitapatikana kutokana na hali ya, siya, ya sasa ya mataifa yenye nguvu duniani kujilimbikizia chanjo. Mataifa mengi ya Afrika yanategemea chanjo ya AstraZeneca inayotengenezwa na taifa la India ambalo hivi karibuni lilisitisha usambazaji wa chanjo hiyo kutokana na mahitaji makubwa ya nchi yake. John Nkengasong ni mkurugenzi wa CDC. Tumesaini mkataba wa kupata dozi milioni 220 kutoka kampuni ya Johnson and, and Johnson na iwapo zitapungua, zitaongezwa zingine milioni 180. Dozi hizo zitaanza kuwasili kuanzia Julai na zikija tutazisambaza okay, and, and, and, kwa mataifa mengine. Msikilizaji, haya yanajiri wakati huu bara hilo likitiliana saini mkataba wa ushirikiano wa kuzalisha vituo karibu vitano vya utafiti vitakavyohusika vita na utengenezaji wa chanjo zote zitakazotolewa barani Afrika kwa asilimia sitini. Mashirika nane ya kiraia nchini Algeria yameonya kuwa wafungwa wa ishirini na tatu ambao wamesusia chakula jela huenda wakafariki, mashirika hayo yakitaka wafungwa hao kuachiliwa mara moja. Mashirika hayo yamesema serikali itawajibika kwa chochote kitakachofanyikia wafungwa hao. Matangazo haya ya msikilizaji yanakuja mbashara kutoka jiji kuu la Kenya na Nairobi. Nchi ya India imerekodi kwa mara nyingine idadi ya juu ya maambukizi ya COVID-19 katika siku ya kwanza ambapo hivi leo imerekodi maambukizi ya watu laki mbili na elfu kumi na saba ikiwa ni siku ya nane mfululizo kwa taifa hilo kuna kili idadi kubwa ya wagonjwa. Mwandishi wetu Ali Bilali ana maelezo zaidi. Mbali na ongezeko la maambukizi, nchi hiyo imerekodi pia idadi ya juu ya vifo katika siku ambapo katika muda wa saa 24 zilizopita watu elfu moja na mia moja themanini na tano wamekufa na kufanya nchi hiyo sasa kuwa na idadi kubwa zaidi ya waliofariki ikiwa na karibu watu milioni 14 na laki 3 walioambukizwa virusi hivi. India juma hili iliipiku nchi ya Brazil na kuwa taifa la pili duniani lenye idadi kubwa ya wagonjwa baada ya Marekani. Idadi ya maambukizi nchini India imekuwa ikiongezeka mara mbili zaidi katika kipindi cha siku kumi zilizopita, hali hii ikichangiwa na hatua ya serikali kulegeza baadhi ya makataa ikiwemo mikusanyiko ya kidini, mikutano ya kisiasa na mashabiki kuingia uwanjani. Wataalamu wameonya kuwa huenda hali ikawa mbaya zaidi siku za usoni kutokana na uwezekano mkubwa kuwa baadhi ya watu walikuwa na maambukizi ya virusi sugu vya Afrika Kusini. Jarida la utafiti la kitabibu la Lancet Juma hili liliandika tafiti iliyodai kuwa huenda idadi ya maambukizi nchini India ikawa ni mara mbili zaidi ifikapo mwezi Juni mwaka huu. Polisi nchini Marekani wamesema watu nane wameuawa wakati mwanaume mmoja alifiatilia raia risasi jana usiku katika ukumbi wa FedEx na baadaye kujiwa katika jiji la Indianapolis. Utawala wa Kremlin hivi leo umesema ni hatua nzuri kuona rais wa Marekani Joe Biden anataka kufanya mazungumzo na mwenzake Urusi Vladimir Putin. Ni matamshi ya Urusi yanakuja baada ya Alhamisi ya wiki hii Marekani kwa kufukuza wanadiplomasia zaidi ya kumi. Juma hili rais Biden alionya kuhusu kutangazwa vikwazo zaidi dhidi ya Urusi. I told Nilimwambia kwamba kwa kipindi kifupi kijacho tutachukua hatua, kwa sababu tunaamini kwamba waliingilia uchaguzi na kufanya uvamizi wa mtandao. Hili halikubaliki. Leo nimeidhinisha hatua kadhaa, ikiwa ni pamoja na kuwafukuza baadhi ya maafisa wa juu wa Urusi kutokana na vitendo vyao. Nimetia saini maagizo ya kuidhinisha vikwazo kufuatia vitendo vyenye madhara uliofanywa na Urusi dhidi ya maslahi ya Marekani. Ni sauti yake Joe Biden, rais wa Marekani. Jim Ley, tajiri na mmiliki wa vyombo vya habari katika jiji la Hong Kong, amefungwa jela kwa muda wa mwaka moja. Wabunge nchini Ufilipino wametaka rais wa taifa hilo kuvunja kimya chake kuhusiana na hatua ya Beijing kutumia wanajeshi wake wa maji kusonga karibu na eneo la kibiashara la Manilam. Na msikilizaji, hii ni Radio France International, ni saa 12 na dakika 4.