Mara kabisa hii unaendelea kuitegea sikio, ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Saa kumi na mbili na nusu afrika Mashariki, afrika kati ni saa kumi na moja na nusu. Karibu katika awamu nyingine matangazo katika lugha ya Kiswahili. Ali Bilali. Miongoni mwa tuliokuandalia ni pamoja na, serikali ya Somalia imepongeza hatua ya Kenya kufungua tena anga lake kuruhusu safari za ndege kati ya nchi hizo mbili. Uganda imesajili idadi ya juu zaidi ya maambukizi ya virusi vya korona tangu janga hilo kuripotiwa nchini humo. Na viongozi wa mataifa G7 yenye uchumi mkubwa duniani wanakutana nchini Uingereza kujadiliana masuala mbalimbali, kubwa likiwa ni namna ya kukabiliana na janga la korona. Habari kamili, msikilizaji. Serikali ya Somalia imepongeza hatua ya Kenya kufungua tena anga lake kuruhusu safari za ndege kati ya nchi hizo mbili baada ya kufungwa kwa miezi, kwa mwezi mmoja kufuatia mvutano wa kidiplomasia kati ya nchi hizo mbili jirani. Msemaji wa serikali ya Somalia Muhamed Ibrahim Mwalimu amesema hatua hiyo ya Kenya inaelekea kurejesha kikamilifu mahusiano kati ya Mogadisho na Nairobi, huku wizara ya mambo ya ya nje ya Kenya ikisema hatua hiyo inalenga kuimarisha tena mahusiano kati ya nchi hizo mbili. Profesa Peter Kangwanja ni mtaalamu wa siasa za kimataifa na diplomasia na uongozi. Anatathmini hatua hii akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. kweli kwa ni kwamba ni ambazo zilifanyisha kusitishwa kwa ndege. Sasa Alshabab ile ilikuwa, uh, sasa imepungua na ninaonelea hiyo ndio sababu bei zimerengea zimere. Kama unafuatilia vizuri, umeona una, una, vita uh, hivi karibuni uh, kati ya Al Shabab na majeshi ya Amisom uh, ambapo Kenya ni mojawapo ya nchi ambazo zina majeshi katika uh, uh, kikosi hicho cha Africa, uh, African Union ni mtazamo wake Profesa Peter Kangwanja, ni mtaalamu wa siasa za kimataifa, diplomasia na uongozi, ambaye alikuwa akizungumza akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Watoto zaidi ya elfu thelathini wapo katika hatari ya kupoteza maisha katika jimbo la Tigrei nchini Ethiopia kutokana na ukame unaoshuhudiwa uliosababishwa na baa la njaa. Shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia masuala ya watoto duniani, UNICEF, linaonya kuwa bila ya misaada ya haraka ya kibinadamu, watoto hao ambao kwa sasa wanasumbuliwa na utapiamlo, wapo katika hatari kubwa. Maria Santa Marina, mkuu wa mipango ya operesheni kutoka shirika la mpango wa chakula duniani, WFP, hapa anaeleza chanzo cha ukame huo. Conflict... hali ya sasa ya mzozo, kuharibiwa kwa mfumo wa afya eneo hilo, masoko mengi kuharibika, raia kukosa kupanda vyakula. Hii ina maana kuwa jukumu la kwanza la WFP ni kuendelea kutoa msaada wa kibinadamu hadi pale hali itakaporuhusu raia kurejelea shughuli zao za kawaida na kuweza kuzalisha chakula. Hata hivyo, ripoti za kuwepo kwa ukame na maelfu ya watu kukabiliwa na baa la njaa katika jimbo la Tigrei linakanushwa na serikali ya Ethiopia inayosema inaendelea kutoa chakula kwa wahitaji wa chakula. Wizara ya mali ya asili na utalii nchini Tanzania hii leo Ijumaa imemtaja Rawanda Kik kuwa balozi wa utalii wa nchi hiyo. B Dakik mwenye umri wa miaka ishirini ndiye mwanamke wa kwanza wa kitanzania na mwafrika mwenye umri mdogo kupanda mlima wa Everest na alifikia kilele cha mlima huo Mei 25. Mlima Everest ndiyo mlima mrefu zaidi ulimwenguni. Uganda imeorodhesha idadi ya juu zaidi ya maambukizi ya virusi vya korona tangu pale janga hilo liliporipotiwa nchini humo. Raia 1438 wameambukizwa COVID-19 kwa siku moja. Benson Wakoli ipoje hii Wizara afya imesema maambukizi hayo ya 1438 yametokana na sambuli wa ya watu 8478 ya vipimo vilivyofanyika Juni 380. Uganda imekuwa ikisajili idadi ya juu ya maambukizi tangu mwisho mwa mwezi Mei, na sasa ni rasmi kuwa taifa hilo linashuhudia wimbi la pili la maambukizi ya COVID-19 taifa hilo la Afrika Mashariki linashuhudia wimbi la pili la maambukizi kama yale yaliyoripotiwa nchini India, Uingereza, Afrika Kusini, na yale yaliyoripotiwa kwa mara ya kwanza nchini China. Mamlaka nchini humo zimesema kuwa kuna hofu ya kutokea kwa ukosefu wa hewa aina ya oksijeni iwapo idadi ya maambukizi itaendelea kupanda nchini humo. Kutokana na hali ya maambukizi nchini humo, tayari taifa la Rwanda limesitisha safari zandege za ndege za kuelekea na kutoka Uganda, wakati upi Uganda ikitarajia kupokea dozi nyingine za chanjo aina ya AstraZeneca. Nam, ripoti ya mwenzangu Benson Wakoli. Kampuni ya ndege ya Rwanda, RwandAir, imesimamisha safari zake za ndege kuelekea uwanja wa ndege wa kimataifa wa Antebe kutokana na kuongezeka kwa idadi ya maambukizi ya virusi vya corona nchini Uganda. Katika taarifa iliyotolewa alhamis RwandAir imesema kusimamishwa huko kumeanza Juni 10 mwaka 2021, lakini hata hivyo shirika hilo limesema wale ambao abiria walikuwa tayari wamekata tiketi watatakiwa kusubiri, aidha watarejeshewa nauli yao. Wauguzi na wafanyakazi wa utawala katika hospitali za serikali jijini Kinshasa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamekuwa kwenye mgomo wa siku tatu tangu Jumatano, Juni 9. Wauguzi hao wanadai malipo nyongeza, mishahara pamoja na bonasi ambazo hazijapokelewa pamoja na kupewa nambari za usajili kwa vitengo vipya. RFI Kigali 91.9 FM nam, saa kumi na mbili na dakika thelathini na sita afrika Mashariki. Shirika la kimataifa linalohusika na, na utatuzi wa migogoro International Crisis Group linatoa wito kwa serikali ya Msumbiji pamoja na kutumia jeshi kukabiliana na wanajihadi katika mkoa wa Cabo Delgado wahakikishe kuwa wanatoa msaada wa kibinadamu kwa raia katika mkoa huo na kuja na mbinu mbadala ya kuwezesha mazungumzo na wanajihadi hao ili waache kuwashambulia raia na badala yake wajisalimishe. Katika ripoti yake iliyotolewa siku ya Ijumaa, International Crisis Group inaona kuwa Nguvu ya kijeshi pekee haitosaidia kumaliza mzozo unaoendelea kushuhudiwa. Dino Matani ni mtaalamu wa shirika hilo kuhusu masuala ya Afrika. Tunachokisema hapa ni kwamba nguvu itumiwe kwa kiasi na kuwe na umakini mkubwa kuhusu matumizi ya wanajeshi kutoka nje, kwa sababu hiyo inaweza kuwa chanzo cha kusababisha wanajihadi kuja na kuanza kukabiliana na jeshi hilo la kimataifa. Suluhu hapa sio tu kwa jeshi, bali pia jeshi nchini Msumbiji kupewa msaada na kuwawezesha kulifanya kundi hili la kijihadi kujisalimisha, lakini pia kuwapa mwanya wa kuachana na kinachofanyika. Maelfu ya watu wamekuwa wakiyakimbia makwao baada ya shambulizi lililotekelezwa katika mji wa Palma mwezi Machi. Mwanafunzi mmoja ameuawa na watu wasiopungua kumi wametekwa nyara wakati watu wenye silaha walipovamia shule kaskazini mwa Nigeria. Serikali ya Afrika Kusini imetangaza uuzaji uliopangwa wa asilimia 51 ya hisa katika shirika la ndege la Afrika Kusini kwa wawekezaji binafsi. Waziri wa mashirika umma Pravin Godhan amesema takso consortium italipa karibu dola milioni 220 wa hisa katika shirika hilo la ndege la Afrika Kusini. Shirika la ndege la Afrika Kusini ni mojawapo moja ya mashirika makubwa ya ndege barani Afrika. Viongozi watatu wa upinzani wamekamatwa jana Alhamis jioni nchini Algeria, siku moja kabla ya uchaguzi wa mapema wa wabunge, kura ambayo wapiga kura wa Algeria wameitwa kupiga kuwachagua wabunge 407 wa bunge maarufu wa kitaifa utafanyika siku za usoni ambapo uchaguzi umepingwa vikali na vuguvugu la Hirak pamoja na sehemu ya upinzani. saa 12 dakika 39 Afrika Mashariki. Viongozi wa mataifa G7 yenye uchumi mkubwa duniani wanakutana nchini Uingereza kujadiliana masuala mbalimbali, na kubwa ikiwa ni namna ya namna ya kukabiliana na janga la COVID-19 pamoja na hali ya mabadiliko ya tabia nchi. Mengi zaidi na Victor Abuso. Hiki ndicho kikao cha kwanza cha viongozi hao wanaokutana ana kwa ana tangu kuzuka kwa maambukizi ya COVID-19 mwaka mmoja uliopita. Viongozi hao kutoka mataifa ya Ufaransa, Marekani, Uingereza, Canada, Italia, Ujerumani na Japan wanatarajiwa kutangaza kutoa dozi bilioni moja ya chanjo za kuzuia maambukizi ya korona kwa mataifa maskini duniani. Mwenyeji wa mkutano huu Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson amewaambia viongozi wenzake wanaokutana katika mji wa Cornwall, kusini magharibi mwa nchi hiyo kwamba kukutana kwao kunatoa fursa ya kubadilishana mawazo kuhusu mapambano dhidi ya COVID-19 na kuhakikisha kwamba makosa yajitokeza hapo awali hayarudiwi tena. Wakati kikao hicho kikiendelea, wanaharakati wamesema ahadi ya kutoa chanjo milioni moja ikiwemo milioni mia tano kutoka Marekani na milioni mia moja kutoka nchini Uingereza haitoshi. Wanataka viongozi hao kuonyesha uongozi wa kisiasa na kufanya maamuzi yatakayoifanya dunia kupata chanjo kwa haraka. Msemaji wa kundi la Taliban nchini Afghanistan amesema Uturuki inapaswa kuondoka kuondoa wanajeshi wake kutoka nchini Afghanistan chini ya makubaliano ya mwaka 2020 na kupinga kabisa pendekezo la Ankara la kulinda na kuendesha uwanja wa ndege wa Kabul baada ya vikosi vya NATO vinavyoongozwa na Marekani kuondoka. Mkuu wa haki za binadamu za umoja kwenye Umoja wa Mataifa amesema hii leo Ijumaa kuwa ghasia zinazoongezeka kote nchini Myanmar. Ameonya kuwa nchi hiyo imetumbukia katika janga la haki za binadamu tangu pale alipotokea mapinduzi ya Februari mosi, akizungumzia kujengwa kwa kuundwa kwa jeshi katika maeneo kadhaa ya nchi. Kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja Mataifa Michelle Bachelet ametaka ame kusitishwa kwa ghasia zilizokuwa zikiongezeka tayari ili kuzuia upotezaji mkubwa wa maisha ya binadamu. Na kiongozi wa waziri mkuu wa Israel Benyamin Netanyahu amewashutumu wapinzani wake kwa kile alichokiita kuwasaliti wapiga kura wao na wengine wamehitaji ulinzi maalum pamoja na usalama katika kile kinachoonekana kuwa siku za mwisho za utawala wake wa kihistoria wa miaka kumi na miwili. Waziri huyo mkuu wa Israel Benyamin Netanyahu hataki kuachia hatua ya kisiasa kimya kimya. Kiongozi huyo wa muda mrefu anawashutumu wapinzani wake kwa kuwasaliti wapiga kura wao na wengine wamehitaji ulinzi wa usalama. Nam, saa 12 dakika 43, Afrika Mashariki.