Saa 12 na nusu Afrika mashariki, wakati ni saa 11 na nusu Afrika ya kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International tukitangaza kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Benson Wakoli baada ya taarifa ambazo tumekuandalia awamu ya pili ya matangazo yetu, msikilizaji, ni pamoja na Ethiopia kushiriki uchaguzi Jumatatu, taifa hilo wakati huu likishuhudia kudorora kwa uchumi wake; bara la Afrika linashuhudia wimbi la tatu la maambukizi ya corona WHO yasema; na raia wa Iran washiriki uchaguzi kumchagua rais. Ni kukaribisha sana kwa awamu ya pili ya matangazo yetu jioni hii. Raia wa Ethiopia Jumatatu wiki ijayo watapiga kura katika uchaguzi ambao utafanyika wakati huu taifa hilo likishuhudia mtikisiko wa kiuchumi, migogoro ya kikabila na vita vya eneo la Tigri. Ni uchaguzi ambao unatajwa kuwa kipimo kwa utawala wa Waziri Mkuu Abi Ahmed ambaye hivi karibuni amejikuta kwenye shinikizo kubwa kutoka jumuia ya kimataifa kutokana na mzozo wa eneo la Tigri. Lakini utakuwa ni uchaguzi wa aina gani? Dkt Brian Wanyama ni mchambuzi wa masuala ya siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabi kilichoko Bungoma, Kenya. Uchaguzi kule pia unaofanyika huku baada ya kuwepo hali ya mshikemshike kati ya upande wa serikali na upinzani na hata sehemu nyingine za nchi kumekuwa na mapigano kidogo. Wengi tunatilia shaka, sijui kama upinzani itakuwa na nafasi sawa. Uwanja wa uchaguzi sio tambarare, umeegemea sana upande wa serikali, na kama nikana kwamba e, katika uteuzi wa tume ya uchaguzi, katika maandalizi ya kampeni, tunaona kwamba kidogo uchaguzi huu ni kama umeegemea upande wa serikali. Mtazamo wake Dkt Brian Wanyama, mchambuzi wa masuala ya siasa akiwa Bungoma, Kenya. Serikali ya Sudan imetangaza kutuma kikosi cha pamoja JAF, cha vikosi vyake vya usalama ikiwemo jeshi na polisi elfu ishirini kudhibiti usalama na kulinda raia eneo la Dafur kutokana na eneo hilo kuendelea kushuhudia mapigano ya kikabila mara kwa mara. Hali imeendelea kwamba kule Dafur tangu wanajeshi wa Umoja wa Mataifa kujiundaa mwaka uliopita. Licha ya dunia kukumbwa na mlipuko wa virusi vya korona, idadi ya watu wanaokimbia vita na mateso kwenye nchi zao imeongezeka maradufu mwaka uliopita, ambapo watu waliokimbia sasa wamefikia watu milioni 82, imesema ripoti mpya ya Umoja wa Mataifa. Mwandishi wetu Minsley Tijai ana maelezo zaidi. Kwa mujibu wa ripoti mpya ya shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia wakimbizi UNHCR, idadi ya watu waliokimbia makazi yao kidunia iliongezeka kwa karibu milioni tatu katika mwaka elfu mbili na ishirini. Ripoti hiyo aidha imedokeza namna migogoro ya muda mrefu katika mataifa ya Siria, Afghanistan, Somalia na Yemen imeendelea kusababisha watu kukimbia makwao. Shirika hilo linasema kufikia mwisho wa mwaka elfu mbili na ishirini, idadi ya watu waliokuwa wakiishi kama wakimbizi au wa wanaotafuta hifadhi ilikuwa milioni 82.4 kutoka watu milioni 40 mwaka 2011. Aidha, UNHCR imeodokeza kuwa asilimia 42 ya wakimbizi kidunia ni wasichana na wavulana walio chini ya miaka kumi na minane. Upinzani nchini Malawi umewasilisha kesi mahakamani ukitaka rais Lazarus Chakwera kuondolewa afisini kwa misingi kuwa tume ya uchaguzi iliyosimamia uchaguzi uliomtangaza kuwa mshindi iliundwa kinyume cha sheria. Mahakama nchini Malawi zimekuwa zikitoa maamuzi kuwa makamishina wa tume ya uchaguzi nchini humo wako afisini kinyume cha sheria. Msikilizaji, nchi ya Uganda imeshuhudia ongezeko kubwa la maambukizi na maafa yanayotokana na virusi vya korona, ripoti zikisema Jumanne ya wiki hii pekee watu 30 walipoteza maisha katika hospitali ya rufaa ya Mulago kwa kukosa oksijeni. Aidha, kumekuwepo na taarifa za hospitali za binafsi kuongeza gharama za matibabu kwa ugonjwa wa virusi vya korona. Jane Ruth Achieng ni waziri wa afya nchini Uganda. Tunaendelea kutathimini hali now, na hakika inaendelea kuwa mbaya. Tumeomba msaada wa wataalamu, wakiwemo chama cha madaktari kutathimini hali ilivyo, hasa kutembelea hospitali za kibinafsi na kuangalia ni kiwango gani cha fedha wanachoombwa wagonjwa. Ni sauti yake Jen Ruth Yaching, waziri wa afya nchini Uganda. Kikosi maalum cha wanajeshi wa Umoja wa Mataifa cha kukabiliana na wasi kitatumwa eneo la Chiabi kusini mwa Irumu mkoani Ituri nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ili kukabiliana na wasi wa ADF. Haya ni kwa mujibu wa naibu mwakilishi wa katibu wa Umoja wa Mataifa nchini DRC Hasim Diagani. Hii ni baada ya kubainika kuwa hali ya usalama eneo hilo ingali tete, wasi wanaodaiwa kuwa waadf wakiendelea kutekeleza mashambulizi dhidi ya raia eneo hilo. Unataka kusikiliza habari za hivi punde? Ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi fr sw. Na msikilizaji, matangazo haya yanakujia mbashara ukiwa jiji la Mombasa nchini Kenya, unayopata kupitia masafa ya 105.5 FM. Shirika la Afya Duniani, WHO, kanda ya Afrika linasema bara hilo liko katikati ya kushuhudia mlipuko wa tatu wa maambukizi ya COVID-19, na kwamba kuna haja kubwa kwa raia wa bara hilo Kuchomwa chanjo. Kwa mujibu wa WHO, idadi ya maambukizi barani Afrika imevuka watu milioni tano, na kwamba karibu nchi saba barani humo zimeishiwa na chanjo. Mkurugenzi wa WHO kanda ya Afrika, Matshidiso Moeti, amesema bara hilo linahitaji chanjo haraka kabla ya hali kuwa mbaya. Cases are rising by over 20%. Visa vinaongezeka kwa asilimia ishirini kila wiki katika mataifa ya Afrika Congo, na mpaka sasa mataifa ishirini na mawili ya kiwemo DRC, Namibia na Uganda yameonyesha ongezeko hilo la maambukizi ya Covid 19. Kwa hivyo bara la Afrika lipo katika hali ya hatari, kwa hivyo tunastahili kuchukua hatua za dharura hadi sasa watu zaidi ya laki moja wamepoteza maisha kutokana na virusi hivyo barani Afrika. Serikali ya Afrika Kusini imetangaza kuwatuma wanajeshi madaktari katika mkoa wa Gauteng kusaidiana na wahudumu wa afya kudhibiti maambukizi ya virusi vya korona, ambayo yamesambaa kwa kasi katika mkoa huo. Afrika Kusini kwa sasa inashuhudia wimbi la tatu la maambukizi ya korona. Watu wenye silaha nchini Nigeria wamemua polisi mmoja na kuwateka wanafunzi 80 na waalimu watano katika jimbo la Kebbi, kaskazini magharibi mwa taifa hilo. Taarifa ya polisi imesema hiki ni kisa cha tatu cha watu wenye silaha kuwateka wanafunzi eneo hilo chini ya kipindi cha mwezi mmoja. Rais wa zamani wa Ivory Coast Laurent Gbagbo amerejea nchini mwake na kupokelewa kwa mitazamo tofauti, ikiwa ni karibu mwongo mmoja tangu awe nje ya taifa hilo baada ya kushtakiwa na kisha kuondolewa hatia ya makosa ya uhalifu dhidi ya binadamu na mahakama ya kimataifa ICC. Kurejea kwake ni kipimo cha ustawi wa taifa hilo ambalo kwa muda limeshuhudia utulivu wa kisiasa, Bagbo mwenyewe akisema anarejea kuijenga upya nchi yake na kuleta maridhiano. Nimefurahi kukutana nanyi hapa Tunao wabunge wetu ambao na wenyewe wamekuja na wako pamoja nami. Tumekuwa na matokeo mazuri tangu tushiriki chaguzi hapa nchini. Enyi wabunge na ndugu wananchi, wafuasi wetu, ninawapongeza sana. Tuliwapata wabunge mia moja. Shukrani zangu kwenu. Hakika mmepambana sana, mpongezwe kwa hilo. Bagbo alikamatwa mwezi Aprili mwaka 2011 baada ya kukataa kutambua matokeo ya uchaguzi ambao walishindwa na kusababisha vurugu ambapo watu 3000 waliuawa. Ufaransa imetuhumu Urusi kwa kile imedai Urusi kuchukua madaraka nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati. Ufaransa ikikiri kuwa ushirikiano kati ya Urusi na Jamhuri ya Afrika ya Kati umechangia taifa hilo kupunguza msaada wake wa jeshi nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati. RFI. Msikilizaji, raia wa Iran hivi leo wamepiga kura katika uchaguzi ambao huenda kiongozi wa kidini mwenye msimamo mkali Ibrahim Raisi akashinda kwa idadi kubwa ya kura baada ya wagombea wengine kuzuiwa. Mwandishi wetu Emanuel Makundi ana maelezo zaidi. Baada ya kampeni za kishindo na mvutano, idadi ya wapiga kura ilitarajiwa kuwa ndogo kuliko chaguzi zilizopita, nchi hiyo ikikabiliwa na vikwazo vya kiuchumi kutoka kwa Marekani, vikwazo ambavyo wananchi hawaoni matumaini ya mustakabali mzuri wa baadaye. Kiongozi wa juu wa kidini wa taifa hilo Ayatola Ali Khamenei alipiga kura mapema zaidi jijini Tehran na kutoa wito kwa raia karibu milioni 60 waliojiandikisha kujitokeza kushiriki uchaguzi huo. Hata hivyo, licha ya picha nyingi za video kuonyesha raia wakishiriki kwa amani Kwenye baadhi ya maeneo raia hawakusita kuonyesha ghadhabu zao dhidi ya serikali, wakisema hata wakipiga kura tayari utawala umekwisha chagua mtu wao. Raia wengi wa Iran wameonyesha kutokuwa na matumaini yoyote na kiongozi ajaye, sehemu kubwa kati yao wakieleza serikali kutokuwa na mkakati wowote wa kunusuru hali mbaya ya uchumi wa taifa hilo na wananchi wake. Hata hivyo, wafuasi wa rais wameeleza wazi kwa nini wanamuunga mkono, wakiamini kuwa atatekeleza yale aliyoahidi ikiwemo vita ya rushwa na kujenga nyumba kwa ajili ya raia wa kipato cha chini. Polisi nchini Iraq wamesema polisi wa kukabiliana na rushwa amepigwa risasi na kufariki nje nyumba yake, kikiwa kisa cha pili kufanyika kwa kipindi cha mwezi mmoja baada ya afisa mwingine kuuawa mwezi Mei. Maafisa wa kukabiliana na rushwa nchini Iraq huteuliwa kutokana na uaminifu wao kwa serikali. Israeli itazipa mamlaka za Palestina dozi milioni moja ya chanjo ya virusi vya korona aina ya Faiza, wakati huu muda wa matumizi ya chanjo hiyo ukikaribia kukamilika. Afisi ya waziri mkuu imesema. Baadaye Israeli itarajiwa kupokea dozi milioni moja ya chanjo hiyo ya Faiza iliyoratibiwa kupewa Palestina kutoka kwa kampuni ya Pfizer Biotech. Waziri Mkuu wa Hispania Pedro Sanchez amesema nchi hiyo itaondoa makata yote ya lazima ya watu kuvaa barakoa wakiwa nje kuanzia Juni 26. Hata hivyo, ili tangazo lake liwe na nguvu litalazimika kuidhinishwa na baraza la mawaziri. Matamshi yake ameyatoa wakati huo, mamilioni ya raia wa taifa hilo wakishachomwa chanjo na idadi ya maambukizi kupungua. Napenda niwaambie kuwa siku ya Alhamisi ya wiki ijayo tutakuwa na kikao maalum cha baraza la mawaziri na tutaenda kupendekeza kwa raia wa Hispania isiwe ni lazima kuvaa barakoa ukiwa nje kuanzia Jumamosi ya Juni 26. Mataifa kadhaa ya Ulaya yameendelea kulegeza makataa zilizowekwa kudhibiti maambukizi ikiwemo kutolazimisha watu kuvaa barakoa wakiwa nje. Jiji la Moscow nchini Urusi limesajili visa elfu tisa vya maambukizi ya corona kwa kipindi cha saa 24 zilizopita, idadi hii ikitajwa kuwa ya juu zaidi tangu kuripotiwa kwa kisa cha kwanza nchini humo huku pia raia 78 wakidhibitishwa kufariki kutokana na, na COVID-19. Kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong-un amesema taifa lake linastahili kujiandaa kwa mazungumzo na Marekani lakini pia kushutumiana, akisema taifa la Korea Kaskazini linajiandaa zaidi kuhusu shutuma hii, ikiwa ni kauli ya kwanza kabisa kiongozi huyo wa Korea Kaskazini kuhusu utawala wa Rais Joe Biden ambaye alichukua hata mzongozi mwezi Januari mwaka huu. Marekani imekuwa ikitoa shinikizo kwa Korea Kaskazini kuachana na mpango wake wa kutengeneza silaha za nyuklia. Msikilizaji, matangazo ya na kujia mbashara kabisa kutoka jiji kuu la Kenya, Nairobi ni sakum...