Wanasiasa na mashirika ya kiraia mashariki mwa jamhuri ya demokrasia ya Kongo wanaitaka serikali kuimarisha usalama katika ziwa Kivu baada ya ripoti kuwa kuna makundi ya waasi na wanajeshi wa serikali wanafanya uvuvi haramu. Mwenzangu Ruben Lukumbuka amezungumuza na Mbusa Kavasia Noe, mwenyekiti wa kamati ya uvuvi kwenye ziwa Edward. Ndio, kuna upande wa majimaji ambao wanatatiza pande za huku Chanika, wanatatiza wanatatiza, wa baharia na pande za Uganda nako, vile vile waaskari wa Uganda wa wanavuka mpaka huku kwetu. Wale waaskari ambao wanaita UPDF, ambao ni waaskari hawajue mpaka, wanavuka pande zetu huko, wanapiga wapeshee na kuwavunjavunja vibaya. Kuna tetesi kwamba hilo linatokea kwa sababu ya wavuvi kutoka upande wa DRC wanashindwa kujua ama kuelewa mpaka kati ya DRC na Uganda. So, kuna wakati mwingine wakati mpepee natoka itakuwa kama vile tunapotea kwa maji, alafu Wauganda wale waskari wao ni waskari hawakufundwa maji, wao walifundwa kupigana chini, lakini hawakufundwa maji. Wao wanaingia wanawatia kwa mipaka wao hawajue maji vilevile, wanatembea kwa maji ovyoovyo, ndio maana wanavuka huku kwetu Kongo, wakikuja kukamata wabaharia kwa sababu wamefanya kama biashara, wakifunga watu wetu wanatukatia pesa. Nini wito wenu kwa upande wa serikali zote mbili upande wa DRC na Uganda wakati jambo hili linapotokea namna hii? Tunaomba, tunaomba government yetu ya kongo itusaidie vrema, ifatilie mambo haya kwa sababu tumetatizwa sana. Inaomba nji mbili zisikilizane. Tunaomba government yetu ya kongo itusaidie yoni kama itafatilia mambo haya namna gani kwa sababu wabaharia wameteseka sana. Kuna mmoja ambao amekufa juu ya simbo, wengine ambao wamepigwa, karibu mia moja na nusu wamepigwa, wakipigwa vibaya sana, sahii ni vilema. Wamechukua ini boti, wamechukua na wamefunga huko Uganda kabla ya kuomba serikali iwasaidie kuhusu hayo. Kuna tetesi kwamba nyinyi wavuvi upande wa DRC ndo huwa mnavuka upande wa Uganda kwa sababu ya kutokuelewa ama kufahamu mpaka ndani ya maji ya e, ziwa Edward kati ya DRC na Uganda. Sisi kama vile wavuvi wa, wa, wa uko kwa lake Edward ngambo za Kongo bo, kuna wabaharia wa huku wa Uganda nao pia vile wanavuka huko, kwa sababu na wengine nao wamefungwa huko, wabaharia wa, wa Uganda ambao wamevuka mpaka, kwa sababu nao vile walipotea wakapotea kwa maji wakafika pande zetu za huko nao wakafungwa, alafu tunaomba ya Kongo itusaidie baone. Kama mbusa kavasia asante sana. ni sauti yake Mbusa Kavasia Noe, mwenyekiti wa kamati ya wavuvi kwenye ziwa Edward nchini Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo, alipozungumza na mwenzangu Ruben Kakule Lukumbuka. Na msikilizaji, umewadia wakati sasa wa kupata makala Habari Rafiki, makala ambayo yameandaliwa naye Florence Kivuva kipindi ni habari rafiki makala pekee kutoka hapa radio france international inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru msikilizaji kwenye makala ya habari rafiki hivi leo tunaliangazia suala la nchi ya rwanda kuruhusu matumizi ya bangi kama tiba hatua hii inakuja baada ya uganda kufanya hivyo pia nchi ya kenya na tanzania ambayo inakuza mmea huo kwa wingi hazijaruhusu bangi kutumika kama tiba msikilizaji wewe una maoni gani? Unadhani nchi wanachama zinafaa kuruhusu matumizi ya bangi kama tiba? Mimi ni Florence Kevua. Karibu jambo RFI Kiswahili kutoka DRC Situkivulemera. ni Shandrake Lawi Franki, anaongea nikiwa maeneo ya Moba Kirungu ya mtazamo wangu kuhusu hili. Kiukweli mimi kama mimi, nikiwa kama mkuu wa shirika, siwezi nikaruhusu jambo hili litokee, okay. na ningeomba tu kwa viongozi wa mataifa mengine wasiweze kabisa kukubaliana na hili kwa kutumia madawa ya bangi. Kwa majina naitwa Celestine Kajuna, nipo Bukoba, Kagera, Tanzania. Nchi za Afrika Mashariki zilizoruhusu kilimo cha bangi kutambulika kama kilimo cha biashara kwa ajili ya kutengenezea madawa zijipange vizuri kukabiliana na maafa makubwa yatakayotokana na kilimo hicho. Kutoka DRC Uvira. Kaororo ni Ramazani Mustafa vya dunia kivyangu, nadhani nchi hizo ambazo zinaendelea kuzalisha huyo mmea wa kulevya nadhani si vizuri, tungeomba tu nchi za Afrika zibane hatua nchi hizo ambazo zinaendelea kuzalisha hiyo mimea ya kupotosha vijana, na wengi unakuta wanalewa kwa kutumia hizo madroge, nakuja jikuta si vizuri, maana dunia sasa inahitaji nguvu mpya na vijana ambao wanajituma. Kwa jina naitwa David Sechenga nikitokea wagumu wagumu, tunadumu Muheza, Tanga, Tanzania. Hizo nchi zilizoruhusu zao la bangi kulimwa kwa matumizi ya dawa zibakie hizo hizo tu, na huku kwetu Tanzania hali hiyo isitajwe wala isiruhusiwe, kwani italeta athari kwa nchi yetu, kwani ikiruhusiwa, vijana wengi wataharibikiwa kwa kuwa kutakuwa hakuna udhibiti wa watu hao huendelea kutumia zao hilo kama dawa, kwani wengine ni waraibu wa pombe. Hata hii inaweza ikawafanya kuwa waraibu zaidi, kwa kuwa kutakuwa hakuna udhibiti wa zao hili kama dawa, badala yake itatumika vinginevyo na isivyo halali. Jambo, RFI Kiswahili kwa majina naitwa Kasongo Mulumbula Philip nikiwa DRC nchini Kongo hapa Uvira. Kwa mtazamo wangu kuhusu uzalishaji wa bangi na na walimaji wa bangi ya kwamba inafikiriwa niidawa ya kutibu magonjwa. Kwa ukweli, huku hata hapa Uvira kuna vijana hapa ambako wanatumia bangi kama dawa. Asante sana Eric, jina langu ni Oscar silidioni Nshando, nikitokea nshamba Mleba, Kagera, Tanzania. Nilikuwa nataka kuishauli serikali ya Rwanda, hata kama imeona me, me, kuhalalisha zao la bangi ni halali, lakini ingetafakari kwa jicho la pili, maana tunajua kwamba bangi imekuwa ikiwaasili vijana wetu mbalimbali, hata kwa mpande wa Afrika. Haioni kwamba itawaasili vijana wengi kutokana na hayo madawa ya kulevya ambayo ni bangi? Kwa majina naitwa Hussein Pazi au Paziboy wa stendi ya mkoa jijini Arusha nchini Tanzania. Aa, kwanza nianze kuzipongeza nchi hizi Rwanda pamoja na Uganda kwa kufikia hatua hii ya kuliona zao la bangi kama ni chanzo cha kuingizia pato la taifa katika nchi zao. Vilevile vile niseme tu ni wakati umefika sasa katika nchi za jumuiya wa Afrika Mashariki kufanya hivyo kama walivyofanya Rwanda pamoja na Uganda. Basi ni, ni jambo jema, mimi nawatakia kila la heri, asante sana. Mimi ni onde onde nkamba walungu maarufu kama Mzee Mkonta Gabriel kutoka Mlonde komanda DRC. Kama kweli taifa la Rwanda limehakikisha na kufanya uchunguzi wa kweli, kama kweli bange inaweza kasaidia kama tiba, basi ni vema na mataifa mengine ya bara letu la Afrika ifate mfano huyo kwa sababu nafahamu ni njia mojawapo ya kuonesha sura ya kujitegemea sisi wenyewe kwa wenyewe. Ni kwa nini tutazidi kutegemea vya wazungu tu na wakati kiba tunayo hapa kwetu? Mwenyezi Mungu kwanza azidi kuwabariki. Ijapokuwa ndio kuna baadhi ya mataifa mengine huwa inaona bange kama vitu vibaya ama vitu tofauti kwa mwili wa mwanadamu, lakini nitawaomba wafuate mfano kama huyo. Eh, nadhani serikali haiwezi kuruhusu vitu vibaya kuvitumia kwa wananchi wake, na ikiwa serikali hizo zimeona vyema kutumia bangi kuwa dawa kwa magonjwa fulani, nadhani tayari tukubali, utafiti umekwisha fanyiwa na wataalamu. Kwa kweli mimi sioni wasiwasi wowote huo kwa bangi kuwa dawa ya eh, ugonjwa fulani. Ni Maganya Kabera kutoka Kongo DRC Uvira amchambo Radio France International. Naitwa Mheshimiwa Professeur Selema Rega maarufu Visionnaire 2024 naita nikiwa Kalundu Uvira jimboni Kivu ya kusini chini jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Maoni yangu kuhusu Rwanda na Uganda u, uizimisha um, bangi kuwa ni tiba mimi nadhani kwamba sio kitu kizuri, kwa sababu mnaona kwamba bangi ni madawa ya kulevya, ni kati yale madawa ya kulevya. Na ikiwa kwamba Tanzania na Kenya, nchi ambazo zinazalisha sana mti huo wa bangi, hazijasema kwamba ni tiba, mimi nadhani kwamba uh, nchi hizo mbili, Rwanda na Uganda, zimeenda vibaya. Kwa hiyo mimi ningeomba kwamba nchi hizo ziache kwanza kutangaza kwamba ni dawa, aiza tiba ili watu wote waingie kwenye utafiti na wanapokuta kwamba labda ni tiba, ndo hapo wanaweza wakachukua uamuzi wote pamoja kusema kwamba ni tiba, na waoneshe na tibu marazi gani. Lakini sisi tunajua kwamba bangi nakwaga ni parmi dawa ya kulevya ambayo labda yanakwenda kuchanganyisha akili za watu. Asante sana. Radio France International, habari RFI Kiswahili, Samuel Agaba toka Kampala, Uganda. Mimi nadhani uamuzi wa Rwanda wa kuidhinisha kilimo cha bangi ni halali tu katika muktadha wa uchumi, kwani ni kwa kuuza nje na kwa madhumuni ya matibabu. Sasa muktadha huu haupaswi kueleweka vibaya kwa vijana kuanza kuvuta katani, hapana, na mazao haya yanahitaji kufuatiliwa vizuri ili kuhakikisha inakaa katika muktadha huu wa uchumi. RFI. -E. Msikilizaji, kutokana na janga la korona tunasikitika kuwa tunashindwa kukuletea vipindi vyetu kama kawaida. Pamoja na mazingira magumu tuliyo nayo kwa sasa, tunajitahidi kuhakikisha kuwa tuko pamoja nawe kukupasha habari za kimataifa na kanda. Asante sana kwa kuendelea kuwa nasi kila siku, tunathamini uaminifu wa wako kwetu. RFI kwenye mtandao wa kijamii wa Facebook. Anayetufungulia kwa maoni ni Baba Charti akiwa Morogoro, Tanzania, anasema kila nchi ina uhuru wake kibinafsi, hasa kuhalalisha bangi, na ikihalalishwa italeta madhara makubwa kwa vijana ambao ndiyo tegemeo kubwa katika taifa. Mzee Mkonta Gabriela kutoka Mulonde kwa Manda, DRC, anasema mataifa mengi ya bara la Afrika hudharau sana kilimo cha bangi na kukitenga na kusema imeharibu vijana sana, na yeye anadhani huu ndio wa wakati mwafaka kabisa kwa mataifa ya bara la Afrika kukubaliana na hili jambo ili uchumi upande. Kutoka Uvira DRC, ni Nazir na amechangia kwa kusema hakika bangi haiwezi kuwa dawa kwa ajili ya mwili wa mwanadamu, ila ni vitu vinaharibu sana afya ya wanadamu. Tumalizie na ujumbe wake Globas Kaswi kutoka Moba Kakera, DRC akisema kwamba Rwanda inafanya vyema sana kwa kuichukulia bangi kama tiba, ila vijana wanaitum, wanautumikia sana mmea huo vibaya sana, na anaiomba serikali ya DRC iige mfano wa Rwanda, maana kwao DRC huo mmea unasafirishwa sana kimagendo. Ujumbe wake Globas Kaswi unatukamilishia makala yetu ya leo ya Habari Rafiki. Umekuwa nami Florence Kivuva, kwa heri. ni kushukuru sana Florence kivuva kwa kutuandalia makala hayo habari rafiki msikilizaji makala hayo kuja kila siku ili kushiriki makala hayo tutumie ujumbe wako sauti kwenda nambari yetu ya whatsapp ukianza na alama ya kujumuisha 2541100420 msikilizaji unaweza kusikiliza matangazo ya rfi muda wowote kwa kupakua application ya RFI Pure Radio. RFI Pure Radio. kwenye simu yako ya kiganjani na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Application hii ni bure. Eh, hii ni habari njema kwa wasikilizaji wa RFI Kiswahili. Sasa hivi tuna app mpya kupitia Android na iOS. Pakua kupitia simu yako bila malipo. Unaweza kusikiliza moja kwa moja matangazo yetu wakati wowote. RFI Kiswahili application inapatikana kupitia App Store na Google Play. Watumiaji wetu wakiwa Kenya, Tanzania, Marekani, Uingereza, Ufaransa na Australia wanaweza kuchagua kusikiliza kupitia mfumo wa sauti au kusikiliza moja kwa moja ni kukumbusha baadhi ya taarifa ambazo tumekuwa nazo jioni leo msikilizaji, ni pamoja na wataalamu wa afya nchini Kenya waonya kuhusu uwezekano wa kutokea mlipuko wa pili wa COVID-19. Kura zinaendelea kuhesabiwa nchini Guini, wakati huu serikali ikitoa wito wa utulivu, na polisi nchini Ufaransa yakamata watu zaidi wanaodaiwa kuwa na uhusiano na mwanajihadi aliyemuua mwalimu juma lilopita. kibao ni wangu chake msanii Nandiya Mkami akimshirikisha Sanaipei Tande, wanamziki kutoka nchini Kenya. Kinakamilisha matangazo yetu jioni ya leo. Niseme shukrani za dhati kwa Emmanuel Richard Makundi, amekuwa msimamizi wa matangazo. Vitali Mwagisho Kulemba amekuwa fundi mitambo. Naitwa Benson Wakoli, ni kutakia jioni njema msikilizaji wetu.