Majira ya Afrika Mashariki. Na msikilizaji, Waziri Mkuu wa zamani wa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo, Adolf Mzitu amesema mizozo ya kisiasa inayoendelea kushuhudiwa nchini humo ni chumbuko lake ni baada ya kukamatwa na kuuawa kwa aliyekuwa waziri mkuu wa taifa hilo marehemu Patrice Emile Lumumba. Mwenzangu Ruben Kakule alikumbuka, amezungumuza na Valentine Mbake, ni mshauri wa zamani wa masuala ya siasa kwa hayati Etienne Tshisekedi na pia mwenyekiti wa chama cha UDPS dupipo kama ni wakongomani ndio walikutia kitini ya kuwa rais, utatii wakongomani, lakini kama ni mgeni wewe, utatii mgeni. Na ndiyo mambo inapitikana katika Kongo leo. Unaizungumziaje kauli ya huyu mwanasiasa Adolf Muzito akisema kwamba kukamatwa na kisha kuuawa kwa waziri mkuu wa kwanza Patrice Emery Lumumba ndio kiini hasa cha mzozo unaoendelea kule DRC kisiasa, kijamii na pia kiuchumi. Nini mtazamo wako? Basi inafaa ku, kuitika kura ya Wakongomani. Kama Wakongomani walienda kuchagula rahisi, wao ndii, unasema kama hiyo hii siyo kura ya kuangalia. Unakamata Joseph Kabila na itekedi, munamwatia pembeni, wanasaini mkataba yao wao wawili ya kuongoza nchi na ule ambayo alichaguliwa na wakongomani mnamutia pembeni, hiyo ni kuonyesha kama wakongomani hawako, hawaangaliwe hawako na kitu wanaweza kufanya kwa nchi yao, na ndio unaona vitu vyote vinaharibika. Zamani ulikuwa mshauri wake marehemu Etienne Chisekedi, baba wa rais wa sasa. Unadhani ni kwa namna gani nchi hiyo inaweza kafufuliwa tena kama vile alivyosema Roland Lumumba mwanaye eh, Patrice Lumumba, kwamba wataendeleza kwa kasi demokrasia na utawala ulio bora katika nchi hiyo kama ilivyokuwa dhamira ya baba yake? Ndiyo, katika dunia hakuna nchi tajiri kama vile Kongo. Ni kusema kama ugonjwa wa Kongo ni re leo ni ugonjwa wa leadership. Leadership ya Kongo ni mbovu sana, na kama tunabakia mwa hii, hii situation ya kusema kama leadership ya Kongo ichaguliwa ugenini, Kongo itaendelea tu vile vile. Kongo ni nchi kubwa sana, Kongo ni kabambi sana. Kubomoka ya Kongo Wana impact kuwa na sana kwa wananchi zote za dunia. Ni kusema kama watu wote wa dunia wanayo surti ya kutengeneza Kongo mbio, Kongo isibomoke, sababu kubomoka ya Kongo inaweza kuwa vilevile kubomoka ya Afrika nzima na unafikiri nini mchango wa jumuiya ya kimataifa katika kuhakikisha kwamba Kongo ina, inapata hadhi zake tena inarudi katika uh, hali ya usawa na inapata utawala bora maendeleo makubwa kama inavyotarajiwa barani Afrika? Inafaa kujua kama uh, sisi wa UDPS raia UDPS le peuple, tunawaza kama uongozi wa nchi kama vile Kongo inafaa itoke kwa wakongomani wenyewe. Jamhuri ya mataifa haiwezi kufika kupatia Wakongomani kuambia kama mfanye hivi, mfanye hivi kwa utawala wenu. Hapana, hiyo haiwaangalii. Ni sauti yake Valentin Mbake, mwenyekiti wa chama cha UDPS people na mshauri wa zamani wa hayati Etienne Tshisekedi. Na msikilizaji, tupate makala y habari rafiki naye Hilary Ngati <mulia> Msikilizaji, karibu katika kipindi kipendacho cha habari rafiki, ambapo leo ikiwa ni siku kuu ya kimataifa ya watu wanaoishi na ulemavu. Umoja wa Mataifa ulitenga siku hii ili kuhamasisha watu kutowatenga watu wanaoishi na ulemavu. Tumekuuliza, katika taifa lako hali ikoje? Naitwa Hilary Ingati. Ujambo, majina yangu ni Stiles Mandela, nikiwa hapa Nairobi, Kenya, katika siku ya leo ambayo ulimwengu unaadhimisha siku ya walemavu langu mawa, kwangu mawazo ni kwamba nchi yetu ya Kenya bado haijapiga hatua katika kuangalia masilahi ya wale ambao ni walemavu. Pili ni kwamba pia wale walemavu wachache ambao wamepatiwa viti katika katiba, badala ya kuangalia wale wako chini, hawa wenyewe ndio wale ambao wanashughulika kule mbele kwa manufaa yao wenyewe. Ni Marco Jegofoma toka Uvira, DRC. Tunashukuru kwa kuwa vrama hii umoja wa Mataifa kutia hii siku hususan ya walemavu, lakini hapa kwetu Uvira imekuwa vigumu, wakati ilionekana ya kwamba bodaboda boda ya Burundi inafungwa, walemavu hapa kabisa wanaishi kwa matatizo juu kazi zao zilikuwa zinatendeka hapa kwetu Uvira na Burundi. Tunahitaji government yetu iangalie na Burundi namna gani inaweza ku, kurudisha ili bodaboda boda zifunguliwe. Asante. Aksanti sana kutoka DRC Kongo, Nord Kivu, Masisi, Rubaya, ni Samsoni Ruzindana Pascal. Kwa maoni wangu apa DRC, walemavu wanaheshimiwa kutolipa kodi, wanaachiliwa. Ni kwa sababu walemavu wanashisikia komplekse, lakini wajisikie kama watu sawa wengine. Aksanti sana. Asanti sana ndugu mtangazaji, naitwa Rembo Majasi, napatikana Afrika Kusini. Mimi ni mzali wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, katika mkoa wa Kivu Kusini, tarafa ni Uvira. Ndazunguzia kama vile serikali yangu ya Kongo, walemavu ni kama vile hawangaiki, ni kama vile wanachukua kama sio vinadamu, kwa maana ukishatizama walemavu ambao wako katika Kongo ni kama vile ni, ni mayatima yani, wanaachililiwa hawangaikiwi. Kwa majina naitwa Bizuru Napatikana hapa Biharamulo kwa upande wa walemavu hapa Tanzania, nchini kwangu hapa wanapatiwa mahitaji yao, lakini unakuta wanapatia mahitaji ni wale walemavu wanaoishi mijini. Wale vijijini unakuta wanasaliwa, kwa sababu hawafanyeje, hawatambuliki. Kwa hiyo mi, labda ningeisi mamlaka husika iwafikirie na hao walemavu wa vijijini. Ikiwa ndio unafungulia ya redio yako hii, ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Kipindi ni habari rafiki, ambapo leo ikiwa ni sikukuu ya watu wanaoishi na ulemavu, siku hii ikiwa ilitengwa na Umoja wa Mataifa kuhamasisha watu kutowatenga wanaoishi na ulemavu. Hali iko vipi katika nchi yako, na yapi maoni yako kuhusu siku hii? Kujambo, jina kamili inaitwa Jeremaya Makis kutoka Nairobi, taifa la Kenya na kwamba tukawa na siku ambayo ya kutenga ili kuelimisha watu kuhusu haki za walemavu ni jambo la kimsingi katika jamii yetu. Kwamba wale, watu wanaoishi na ulemavu wameishi katika maisha ya kutengwa, kwa hivyo wapo hii siku inatengwa na elimishwe kila mmoja, ili tukaweze kuwathamini watu hawa, itakuwa vyema zaidi, kwa maana pia hao ni viumbe ambao wameumbwa na Mungu kwa hivyo, jambo hili nafaa liendelee na pia Uh, tufike mali ambapo kila mtu anajua kwamba siku hii imetengwa, sio wachache tu. Kwa majina, naitwa Celestine Kajuna, nipo Bukoba, Kagera, Tanzania. Kuhusu siku ya walemavu duniani, kiujumla, watu wanaoishi na ulemavu bado hawajapewa kipaumbele katika jamii, kwa sababu tumeshuhudia wengi wakiangaika huku na kule kujitafutia mahitaji yao ya lazima. Kwa hiyo ni shauri jamii kuanzia mtu mmoja mmoja waweze kuwasaidia hao watu ili waweze kuondokana na hali ngumu wanayoipitia kwa sasa. Habari rafiki, napiga simu nikiwa Lusaka, Zambia. Naitwa Emilia Rusimbana Jairas. Maoni yangu naweza nikasema ya kwamba e, walemavu huku Afrika wananyimwa haki zao e, na wengi wananyanyaswa wanateswa vibaya. Ningeomba tu serikali lipate kuwasaidia. Ukiangalia nchi zinazoendelea walemavu hawanyimwi haki zao, yaani kila mwisho wa mwezi wanawapa hata hela kidogo za kuwasaidia. Doto Abasi Masalamba kutoka Tabora, Tanzania. Kwa upande wangu ninafikiri walemavu tunashirikiana nao vyema kabisa hasa nikiangalia kwa sasa katika mkoa wangu imeanzisha mikopo kwa wajasiriamali wadogo wadogo wakiwa kina mama vijana na walemavu. Na mikopo hii haikuchagua apewe kijana mlemavu au apewe kijana aliyekamilifu. Hapana, kwa taifa langu nafikiri walemavu wanashirikishwa vyema kabisa katika ujenzi huu wa taifa letu la Tanzania. Ni Patrick Matembo kutoka Goma, mashariki mwa GRC. Kwa kweli walemavu nao ni watu kama wengine na wana haki zote kama wengine, ila mara na mara tunawatenga sana, tunawabagua. Ila kwa mtazamo wangu mimi, ningiliomba sana kuundwe shirika la kutetea haki za walemavu, ili iwe na watetea katika umma. Asante sana. Kipindi ni habari rafiki, leo mjadala ukiwa ni jinsi hali ya watu wanaoishi na ulemavu ilivyo nchini mwako, hii leo ikiwa ni siku kuu ya watu walio na changamoto za kimaumbile. Niangazie jumbe wako kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, ambapo Macchalo Foma Diego kutoka Uvira, DRC, unasema, hapa kwetu walemavu wanateseka sana kwa kukosa kazi juu ya kufungwa kwa mipaka ya Burundi na DRC. Vincent JJ Kaji, kijana mpole kutoka Kagongwa, mtaa wa Majengo, Kahama, Tanzania, unawakilisha Wasakatonge Salam Club, unasema, kwa nchi yangu walemavu wanapewa kipaumbele zaidi na kusaidiwa. Moistogera kutoka chuo kikuu cha walimu cha ESP, Uvira DRC, unasema walemavu ni binadamu kama watu wengine, na ni vizuri waheshimiwe na walindwe vizuri katika jamii. Sauvera Baraka kutoka Moba Mulonda DRC, unasema kwangu, nawapongeza sana walemavu wote. Naomba serikali ya dunia iwaheshimu sana na hata serikali iwape majukumu ya kufanya. Nduvya Kasiki wa Butembo, Kivu Kaskazini, mashariki mwa Kongo, ukiwa Bukavu kusini, kwetu hapa Kongo walemavu wanaishi vizuri sana, hawana magumu mengi, labda kipato chao kinaweza kuwa cha chini kidogo. Wengi wao wanajihusisha na kazi za kushona viatu Hakika tunadhamini walemavu hapa Kongo. Robert Nashime kutoka Kalehe DRC unasema hapa DRC walemavu wanakumbwa na matatizo mengi, yakiwemo kubaguliwa, kutoshirikishwa katika kazi za maendeleo, kukosa ajira na kadhalika. Kwangu naomba serikali kusaidia walemavu, sababu wao pia ni watu kama sisi. Kwa majina, mimi ni Mumbere Kabusho nawaita toka hapa Kasindi Lubria kwenye boda Uganda na DRC. Ya hali ambayo inawakumba sana hawa watu ambao wanaishi na ulemavu niyo hali ya vita ambayo iko huku kwetu DRC, ambayo ina inawasumbua sana inasumbua maisha yao kabisa na inaongeza uvilema vyo wakilema wako wengi katika nchi yetu ya DRC, na huko kwetu ya kwetu Beni. Jambo RFI Kiswahili, inaitwa Prince Lebel Kimonge natokea mji mkuu wa Bukavu DRC. E, kwangu e, kusherekea sikukuu ya watu ambao wanaishi na ulemavu ni jambo nzuri sana, kwa sababu wanakumbukwa kuwa wapo na inabidi wategemewe sana katika jamii zetu. Ni kweli e, ukiangalia katika hata mawizara na kazi fulani fulani, wa, watu ambao wanaishi na ulemavu ni wachache na hawapo hawa saa zi moja. Kwa hiyo ingekuwa sikia leo, ipelekee serikali na miungano fulani fulani kufanya ile tunaeta sensibilisation. Kwa watu ambao wanaishi na ulemavu na, ili wa, wa, wa, wasome na wanie wasifa fulani fulani za ngazi za juu itakuwa ni vizuri sana sana. Naitwa e, kwa jina la Faraja Amani e, kufuatana na sikukuu ya walemavu nchini e, anakubali kabisa nchi ya Burundi inawashika walemavu vizuri na ina mpangilio ya kuwasaidia walemavu. Ni wanadamu kama sisi wenye kuwa na miguu na mikono na wenyewe wanastahili kusaidiwa kama wanadamu. Msikilizaji, hadi yapo ndipo tunafika mwisho wa makala ya leo. Asante kwa ushirika wako, na iwapo hukusikika hewani wala jumbe wako haukusomwa basi, kesho hutakosa. Kwa heri kutoka jiji kuu la Kenya, Nairobi. Naitwa Hilari Ingati. Nam Hilari Ingati, ni kushukuru sana kwa kutuandalia makala ya habari rafiki. Kumbuka msikilizaji, makala ya habari rafiki hukujia kila siku ya Jumatatu hadi Ijumaa. ni kukumbusha baadhi ya taarifa muhimu ambazo tumekuwa nazo jioni ya leo, msikilizaji, ni pamoja na tume ya uchaguzi nchini Uganda ya mbadilishia walinzi mgombea wa urais wa upinzani nchini Uganda, Bobi Wine na kesi ya kihistoria uhalifu wa kivita wa jinai ya taifa la Liberia yafunguliwa nchini Uswizi. Taifa la Somalia lashutumu Kenya kwa kuingilia maswala ya ndani ya taifa hilo. Rais wa Marekani Donald Trump asisitiza alishinda uchaguzi wa mwezi Novemba. Kibao altimeta mchake mzee wa kazi kofi kofilemide kinaingia mitamboni taratibu, msikilizaji, sikiza kibao Eta mchake Grand Mopao Kofi Olomide. Hiki na kamilisha matangazo yetu jina leo, niseme shukran za dhati kwa wote ambao amefanikisha matangazo haya. Emmanuel Makundi amekuwa msimamizi wa matangazo, fundi mitambo amekuwa Collins Hadambi na ito Benson wakuli. Matangazo zaidi kwa lugha ya Kiswahili msikilizaji atakuja kesho mwendo wa saa moja na nusu asubuhi majira ya Afrika Mashariki.