Arobaini na tatu baada ya saa kumi na mbili. Na msikilizaji, hii leo kwenye mahojiano yetu tunaangazia nchi ya Sudan Kusini, na kwamba wataalam wa maswala ya nchi hiyo wanaonya mgawanyiko ndani ya vikosi vya upinzani SPLM-IO baada ya Luteni Jenerali Simon Gatwech Dual kutangaza kumwondoa Riek Machar kama kiongozi wa jeshi hilo utarudisha nyuma utekelezwaji wa mkataba wa amani wa mwaka 2018 kati ya Machar na Rais Salva Kiir. Mwenzangu Carol Amezungumza na Mustafa Yusuf ambaye ni mchambuzi wa siasa za usalama kwenye ukanda wa Afrika Mashariki na Kati, akiwa jijini Nairobi. Matatizo haya ya kutimuana mamlakani imekuwa ikiendelea kwa muda mrefu sana. Kisiasa kumekuwa na mgawanyiko ndani ya mrenga wa Dr. Riek Machar na, na, na wale ambao wamekuwa wakimpinga. Wamesema kuwa matatizo ya haswa za kikabila Uh, baina ya Nuer na Dinka bado inaendelea. Wao wanaona kuwa bado wanakuwa marginalized. Unakubaliana na sababu hiyo ambao ametoa Jenerali Simon Gatwach kwamba Machar amekwenda kinyume na maoni ya jeshi hilo ambalo linaegemea upinzani? Machar uh, ameenda kinyume na matakwa ya kisiasa na kijeshi ya wapinzani wa serikali kule Sudan Kusini. Kwa hiyo hawamuoni kama Machar ataweza kuwaongoza or rather kutimiza yale mambo ambayo wao wanataka yafanyike Sudan Kusini. Majenerali ambao wanamuunga mkono Machar wamesema kwamba uamuzi ambao, um, wamechukua upande wa Jenerali Katwech hautaweza kuathiri mpangilio wa serikali kwa sasa. Je, uh, unatazamaje hili? Uh, mambo ambayo yamefanyika kule Sudan Kusini kuanzia juzi, jana, leo itaathiri uh, kutatuliwa matatizo ambayo yamekuwa sugu ndani ya Sudan Kusini, na nchi hiyo itaendelea kuyumbayumba iwapo kundi la upinzani uh, ambalo lilikuwa likiongozwa na Sudan na sasa linaongozwa na jenerali mpya, hawataweza baina yao kutatua matatizo ama migogoro yao ndani kwa ndani. Bwana Yusuf, je, mgawanyiko ambao unashuhudiwa ndani ya vikosi hivyo vya upinzani, je, inaweka wapi hatma ya utekelezwaji wa mkataba wa amani ambao walitiana saini Machar na rais Salvakir? Hatima ya mkataba huo utarudishwa uh, uta nyuma. Sidhani kama wataendelea mbele na kuongea na kutatua yale matatizo sugu ambayo yamekuwa yakikumba haswa vyama hivi viwili ambavyo uh, vilikuwa vikiongozwa na Salva Kir na Riek Machar. Nchi ile ya Sudan uh, kusini itaendelea kuwa na migogoro na huenda kuwa vita vipya vyaweza ku anzishwa na uh, uh, vikundi hivi vidogo vidogo ambavyo vitavipo sasa na vitaendelea kukifiri. Mustafa Yusuf ni mchambuzi wa siasa za usalama kwenye ukanda wa Afrika mashariki na kati, akiwa jijini Nairobi. Na sasa, msikilizaji, tupatie makala habari rafiki yaliyoandaliwa naye Minslet Ijai. <coughs> Karibu katika makala ya habari rafiki hivi leo msikilizaji, tunazungumzia ugonjwa wa virusi vya korona ambavyo vimeendelea kuripotiwa duniani. Msikilizaji, wakati huu kirusi kipya cha Delta kikisambaa kwa kasi duniani, nchi za Kenya na Tanzania zimeonya kuhusu kuongezeka kwa idadi ya wagonjwa wanaolazwa hospitalini. Katika makala ya leo, tungependa kujua hali ikoje nchini mwako na iwapo wewe msikilizaji unaendelea kufuata kanuni za kujikinga dhidi ya virusi vya korona karibu. Mimi ni Minzlet Ijai kutoka mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, Museveni mzaliwa Mamba. Kwa kweli tunaendelea kuzingatia kanuni ya COVID-19 na hii virusi mpya ya Delta kweli inatishia, ni hatari, ni hatari sana. Tunaomba wenzetu wa Afrika kuendelea kuzingatia kanuni na kujikinga na hii virusi mpya ya Delta. Ujambo RFI Kiswahili, naitwa Prince Kimonge, natokea mji mkuu wa Bukavu, DRC. Ugonjwa wa COVID-19 bado upo na unaendelea hasa mji wa Bukavu. Kweli inaendelea kuripotiwa visa vingi vya COVID-19 vya aina ya Delta. Ndio maana hiyo eh, jana gavana ama, uh, liwali wa jimbo amechukua jukumu ya kuchukua mitindo fulani fulani ili kupambana na COVID-19. Eh, kwa hiyo naalika raia wote wa Bukavu na Kivu ya kusini kuendelea kushika hatua ambazo viongozi wanaendelea kutupatia ili kupambana na ugonjwa wa covid-19. Asante. Hapa ni Mbusa Sivya Endera ni Kuluko, kutoka Kasindi, DRC kwenye boda ya Uganda na Kongo. Mada yangu kuhusu korona ndani ya nji yetu ya Kongo, zaidi sana ndani ya tauni yangu ya Kasindi. Sisi hapa kwetu Kasindi lubiria Korona haitutishe tena sana sababu tumezoea kuvaa barakoa na kutokuenda ndani ya mikutano ya watu wengi. Hivi kwetu haitutishi tena sana kwa jina anaitwa Vincent JJ Kaji, kijana mpya wa Tanzania, anatokea maeneo ya Kagongo wa manispaa kama nchini Tanzania. Mi niseme tu kwa kweli, hali sio mbaya sana katika taifa letu katika kupambana na virusi vya korona, hasa kirusi hiki kinachoitwa deta kuja na mlipuko mkali kikubwa. Tupo tunazingatia masharti yote yanayotakiwa katika kupambana na hiki kirusi. Pia tu mi nawasii wananchi wa Tanzania na ulimwenguni kote, tuzidi kuzingatia masharti tunayopewa katika kupambana na hiki kwa sababu ni kirusi kibaya na kinakuja kwa spidi kali sana. Kwa majina anaitwa Jumaa Amisipatuchoshwa kutoka mjini Lubumbashi, nchini Kongo ya Kidemokrasia. Kweli tunaendelea vizuri na tunaendelea kabisa kuheshimu masharti tunayopewa kwa kujikinga na virusi vya korona, na vilevile vile tunaomba watu wote waendelee kujikinga basi lakini, tatizo kubwa ni kwamba kila mtu anayefariki kwa sasa, labda mambo yanakuwa tu ni kuongelea kwamba virusi vya korona ndio vimemua. Kwa hiyo tungejitahidi tena kurekebisha na kusema ukweli, itakuwa vizuri zaidi. Kama huku tuliko, tunaendelea kufata sheria ya wizara ya afya, kujiepusha na makundi mbalimbali mbali, kunawa mikono kwa sabuni na kuvaa barakoa mtu anapoelekea safari ndefu lakini huu muda kwa Wakristo wenzangu ni muda wa kusali na kumwomba Mungu atuepushie na hili janga. Kutoka Lusaka, Zambia, kwa majina naitwa Samueli Samueli Ayubu. Kwa kweli ugonjwa huu umetawala vya kutosha mwa nchi zetu za Afrika huku tunakoishi Lusaka, Zambia. Kwa kweli tunafuatilia tunayoambiwa na wataalamu, japokuwa tu tuko kwenye wakati mgumu wa uchaguzi. Kingine tuseme kwamba uongozi unazidi ku, kuongoza msimamo wa kuambia watu kuenda kuchanjwa kwa hiari. Jambo RFI Swahili, mi napiga simu kutoka RD Congo Kiwanja, naitwa Juma Suleimani Mufti. Nilitaka kuzungumzia kwa hii mada ya kuhusu gisi ya kujilinda na korona. Kwanza huku kwetu watu hawashikamani na sharti zote za korona, hiwe kanisani hiwe sokoni, watu hawajilinde japokuwa si vizuri. Kwenye ukurasa wa Facebook RFI Kiswahili namwona Sadiki Butenge kutoka Lume, mashariki mwa DRC, unasema wengi bado hawajaamini kirusi cha korona kipo, inabidi sote tuendelee kuzingatia masharti ya kujikinga. Kalinde Manix toka Moba Kasenga, DRC, unasema hali bado ni tete nchini mwetu, maana idadi ya wagonjwa wa korona yazidi kupanda kwa kasi. Naomba wananchi wa Kongo wazidi kuvaa barakoa na kufuata kanuni za usafi ili tufukuze janga hili. Jairus Eli ukiwa Lusaka, Zambia, unasema ndio tunafuata masharti ya kujikinga, ila kinga kubwa anayetukinga sisi wanadamu ni damu ya Yesu Kristo. Saidi bin Manda kutoka Moba Kirungu, DRC, unasema mimi nafuata masharti ya kujikinga na ugonjwa wa korona. Kikalabu Moses Kambale, ukiwa DRC, Kirumba Lubero, unasema hapa kijijini kwetu hatuna tishio la janga la korona, hata kesi moja haijathibitishwa. Tunafanya shughuli zetu bila wasiwasi wowote. Muganza Moize toka Kisuma Kivu Kaskazini, DRC, unasema kirusi cha korona kimeathiri nchi ya Kongo, hasa jimbo langu huku mjini Goma tukishuhudia wanaofariki na korona zaidi ya 20 kwa siku. Msikilizaji, hivi leo mada tunayozungumzia ni hali ya korona nchini mwako na iwapo unaendelea kufuata kanuni za kujikinga dhidi ya korona. Tuzidi kupata maoni yako ya sauti. Jambo, RFI Kiswahili, ni Roger Arusi Michel Munaba Muhamba, napiga simu kutoka kwenye mpaka wa Zambia na Angola. Na mimi kwa maoni yangu ni kwamba kweli ni sherti kuweza kujikinga, hatutachoka na kujikinga, ila waganga nao na waomba kweli ama shirikisho la la utoaji chanjo kama Eh, WHO kuweza kuhimiza kweli ugonjwa huu, wafanye kila aliwezekanavyo kwa ajili ya ugonjwa huu ili uweze kumalizika, kwa sababu tumeteseka sana sisi wananchi. Kutoka Uvira DRC kijijini Masango, mimi ni Marco Diego Foma, kuhusu janga hii ya Delta na COVID-19 kuendelea kusumbua ulimwengu mzima, kwetu hapa DRC Hali vrema ingali mzuri kidogo. Mungu angana tulinda na tutandia hema, na tunaendelea kabisa kushikilia zile kanuni ambao tumezipewa na waganga. Asante RFI Kiswahili. No, na mimi kwa majina uniite Bienfait Tumsifu, napatikana mji wa Goma ndani ya DRC. Basi nchini DRC na mjini Goma, viongozi tu wameendelea kutu, kutuambia na kutuomba ili kwamba tuendelee kujikinga dhidi ya maradhi ya COVID 19. Ndio maana nitaomba tu wale wote waendelee kujikinga, wanapoambia mtumie kuvaa barakoa mambo kama nahayo, na hayo itakapofuatilia naimani kwamba tutaweza tuta, tuta kujikinga na dhidi ya magonjwa ya korona. Mimi ni Francis toka kidanda busanza, nikiwa hapa Kampala, Uganda, kuona visa vya delta vimefika huko Tanzania k ni, ni mastiko kubwa kabisa ila tu ningeomba kila mmoja mahali iko wewe mwenyewe valia barakoa na wa mikono usiende kwa mikusanyiko ya watu. Kila mtu akinge usalama wake, kila mtu akinge afya yake, akwe na afya njema tupate kushinda haya maambukizi ya korona. Jambo irifi, napiga simu kutoka Burundi Bujumbura. Jina langu ni Sumaidi Ramazani mtoto wa Chonwe hapa e, Burundi. Tulipo sisi, tunajikinga na hali ya korona sababu hawezi ukaingia kwenye mkusanyiko wa watu bila kuvaa barakoa na kunawa mikononi. Basi tungeiomba nchi zingine zifate masharti kama haya tulionayo Burundi. Nikirejea tena kwenye ukurasa wa Facebook namwona Eli Butaragaza toka Goma kata ya Ndosho DRC unasema, huku tunaendelea kujikinga hata kama watu wanazidi kufariki siku baada ya siku bila kujua sababu ya vifo hivyo. Basi naomba Mwenyezi Mungu mwenyewe alinde watoto wake wa Goma. Globas Kaswi toka Moba Kakera DRC unasema, kweli duniani usalama ni sifuri, naomba tuendelee kuchukua tahadhari za kujikinga, maana janga la COVID-19 na Delta linatisha sana. Isaac Kasese toka Moba Kirungu, DRC, unasema ni vyema nchi jirani zifuate mfano wa Tanzania na Kenya. Kama kwetu Kongo, watu wanapuuzia sana ugonjwa wa korona na hawafuati kikamilifu kanuni zilizowekwa na serikali. Mkubure Muhamba ukiwa nchini DRC unasema mambo sio mabaya zaidi, kwa sababu watu wengi wanaelimishana wao kwa wao kuhusu virusi vya korona, japokuwa sio wote, ila tunajikinga vizuri dhidi ya korona. Nimalizie na ujumbe wako, Simpi Kipoka Jibril kutoka DRC mjini Lubumbashi, unasema kwa kweli tunaendelea kujikinga, ila siasa zimeingizwa sana katika swala hili la korona, na hilo ni changamoto kubwa na msikilizaji, kufikia hapo na atamatisha makala ya habari rafiki kwa leo. Naitwa Minzile Tijai, kwaheri. RFI Msikilizaji, ni kukumbushe baadhi ya taarifa tulizokuwa nazo jioni hii. Naibu rais nchini Kenya William Ruto afunguka kuhusu kuzuiwa kusafiri kwenda Uganda. Maelfu ya watu waandamana jijini Akra, nchini Ghana, kulalamikia kupanda kwa gharama ya maisha. Msikilizaji, tupate kibao. Msikilizaji yeah, yeah, kibao chake lisini tombe ajenu ndo kinatutamatishia matangazo yetu jioni hii. Ni mshukuru mkuu wa idhaa hii Robert Minangwa, kiongozi wa matangazo Victor Abuso, mwenzangu Carol Corir na Minslet Ijai, fundi wa mitambo Collins Kadambi na Paul Bahizi. Mimi ni Florence Kivuma na kutakia jioni njema.