12 na dakika 43 saa za Afrika Mashariki katika sehemu yetu ya mahojiano tunaangazia. Uh, siku chache baada ya kundi la wapiganaji waasi wa, wa RED tabara kukiri kuhusika katika mashambulizi jirani na uwanja wa ndege wa Bujumbura, watu wengine wawili wameripotiwa kuuawa katika shambulio la bomu la bom kwenye mji wa Kitega. Mwenzangu Ali Bilal amezungumza na Jean Marie Vianney ichu Burundi, mtaalam wa vyombo vya habari nchini Kigale huko, eh, mkoani mwaro imearifiwa kuwa e, siku ya Jumapili mwanamke man, man, mmoja aliuawa kwa kuchomwa visu na watu ambao hawakujulikana, na kando kando tu hapa na mji mkuu mji mkuu wa Bujumbura, katika kijiji cha Ruziba. Imearifiwa kuwa pia kuna kijana mmoja au vijana wa chama madarakani Sendede, Fdede, Mbonera Kure ambaye aliuawa na watu ambao hadi sasa wajijulikana uh, lakini mambo, ukiangalia unafikiri kwa nini mashambulizi haya ya hivi karibuni yanatokea wakati Rais Daishimia kuelekea huko New York, Marekani kuhudhuria mkutano wa Umoja wa Mataifa. E, wadadisi wengi wa mambo wanahisi kwamba mashambulio hayo yana uhusiano fulani pamoja na ziara hiyo ya rais wa jamhuri Ndayishimiye e, mjini New York e, nchini Marekani, ili labda makundi hayo ambayo yanaendesha mashambulio hayo yanataka kuonyesha jumuiya ya kimataifa kwamba hali ya usalama siyo ya kuridhisha nchini Burundi, tukichukulia vile vile mfano wa shambulio ambayo iliendeshwa usiku wa kuamkia siku ya Jumapili kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa mjini Bujumbura. uwanja kundi la wapiganaji lilivurumisha mabomu kwenye uwanja wa ndege kundi hilo lilijinasibu kwamba ni kundi la wapiganaji wa uasi la Red Tabara e, lakini jeshi la serikali hadi sasa limepinga kwamba hakuna mashambulio ambayo hakuna shambulio na waasi ambalo lilifanyika kwenye uwanja wa ndege kima wa kimataifa wa mjini Bochombora. Naam. Lakini sasa kumekuwa na mashambulizi ya hapa na pale na kundi hili la Red Tabara likijichomoza kukiri kwamba wao ndio wanahusika. Labda nini wanachotaka hasa? Ukisikiliza taarifa ambazo zinatolewa na viongozi wa kundi hilo la uasi la Red Tabara, e, inaonekana kwamba wao wanataka ku, kuonesha kwamba kabisa wako na kwamba wana nguvu fulani ya kuweza kuyumbisha usalama nchini Burundi, na kile ambacho Kenya wanataka hadi sasa ni kufanya mazungumzo pamoja na viongozi wa serikali ya Burundi. Naam, na ukiangalia baadhi ya mashambulizi ambayo tulishuhudia, walengo wakuu wamekuwa ni raia wa kawaida. Na hawa Red Tabara kama kweli wanakuja kutetea raia, kwa nini raia wamekuwa walengo wakuu wa mashambulizi hayo? Hilo ndo suala ambalo watu wengi wanajiuliza. Lakini ukisikiliza jinsi hao wapiganaji uh, wa Reta Bara wanazungumza wenyewe, wanasema kwamba mashambulio yao yanalenga eh, vikosi vya usalama na kwamba hayahusiki hata kidogo na kushambulia raia wa kawaida. Lakini ukichunguza kwenye uwanja wa, wa, wa, wa, wa, kwenye uwanja wa, wa hali halisi ya jinsi hali ilivyo inaonekana kwamba pia raia wengi wanafariki kutokana na mashambulio hayo. Ni mtazamo wake Jean Marie Vianney Hichu Burundi, mtaalam wa vyombo vya habari akiwa mjini Kigali, Rwanda. Na sasa tupate makala Habari Rafiki naye George Ajoi <mulia> Msikilizaji, ni kukaribishe katika wiki nyingine tena kwa makala ya habari rafiki. Leo tukiangazia mzozo wa viongozi wawili nchini Somalia. Jamii ya kimataifa imeelezea wasiwasi wake kuhusiana na mzozo kati ya rais wa Somalia Mohamed Abdullahi Farmajo na waziri mkuu Hussein Roble. Umoja wa Mataifa akiwataka wawili hao kushiriki mazungumzo kumaliza uhasama kati yao. Je, unahisi viongozi hawa wawili wataelewana? Na unadhani uchaguzi ambao umepangwa kufanyika mwezi ujao nchini Somalia utafanyika? Ni kukaribishe, tuandamane hadi tamati. Mimi ni George Ajowi. Tuanze kwa kusikiliza maoni yako uliotutumia kupitia WhatsApp. Jean Claude Mukulu toka mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mimi naona kwamba Rais Formajo toka kule Somalia na waziri mkuu wake hawataelewana kipindi kila mmoja akaona faida zake. Kwa hiyo tunaomba Umoja wa Kimataifa hata Umoja wa Afrika kuweza kuangalia nguvu ziwezekanazo ili waweze kuwatafuta suluhisho. Kwa jina anaitwa Wembo Morris nikiwa DRC mjini Lubumbashi. Eh, kwangu mimi nafikiri kwamba viongozi hao wa Somalia eh, ingekuwa muhimu wafanye kama hivi wa viongozi wa Sudani Kusini Machari na mwenzake, na walifanya ingekuwa vizuri zaidi, ili isije katatiza zaidi wa raia, kwani mimi binafsi zaidi nafia ni wa raia ndio wanajikuta kwenye utata wakati viongozi wakifanya mambo yao ya politiki najikuta zaidi wanaoangamia ni waraisi. Naitwa Mapenzi Togera Moise maarufu historien, nikiwa kwenye chuo kikuu cha walimu ISP Uvira, DRC. Mzozo wa Somalia haukuanza kwanza leo. Tungeomba Raisi Farmajo wa na waziri mkuu waelewane, ili Somalia isidumbukie tena kwenye matatizo kuzidi haya ambayo tunashuhudia leo ya Alshababu na hii vurugu inaweza wapatia Alshababu waendelee na mashambulizi zaidi, na usalama unakosekana kuliko hali ilivyo kwa sasa. Tunawatakia amani na maelewano, ili Wasomali waishi vizuri kama binadamu wengine. Kuhusu hiyo mizozo inayoendelea kila ki Ujambo, RFI ya Kiswahili, naitwa Prince Kimonge natokea mji mkuu wa Bukavu DRC. Mgogoro kati ya Rais Farmajo na waziri mkuu wake haya kuanza leo yalikuwa kabisa yakianza tangu kitambo na leo yameripuka sasa, na kwa hiyo ni kila mtu anadai maslahi yake, na kwa kuonesha raia kuwa yeye ndo anafanya vizuri kuliko mwingine, na hiyo ni kwa sababu ya uchaguzi ambao unatarajiwa mwezi ujao, ili kila mtu ajiweki vizuri na kuangusha mwenzake kabla ya uchaguzi. Na hiyo sio vizuri, inabidi raia wawe waangalifu, waungane kwanza, waungane kwanza, watumikie raia na ile utafauti wao waweke pembeni. Jambo RFI Kiswahili, toka nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, jimboni Kivu ya Kusini, hapa Bukavu. Mimi ni Bwana Joseph Aksant Bulanga. Fernando, mimi nadhani hata kama marais hao wajitie pamoja, mambo yao haitakuwa yakiendelea vizuri, kwa kuwa tunashuhudia mambo mengi ambayo hao wawili wakikuwa wakipitia na Ndiyo, kuna wenda wanaweza kaa pamoja na wakapata suluhisho kuhusu mambo ya uchaguzi huko Somalia. Mimi nadhani kutapitikana kipindi kigumu kwa kuandaa uchaguzi huo, kwa kuwa rais atataka kwamba mambo ambayo yangendeeka, atakuwa akionyesha e, raia wake ya, ya, ya kwamba kuna vitu ambavyo vinamsonga vinamkamata kwa kufanya uchaguzi huo. Mimi ni Francis toka Kidanda Busanza, nikiwa hapa Kampala, Uganda. Kufuatana na mada hii leo, mimi kwa maoni yangu sizani kama hayo a mazungumzo inaweza katoa tunda, kwa sababu hao wanafanya mazungumzo, lakini siku chache tu hiyo mazungumzo inavunjika na mizozo inaanza. Hatuna ingine, hatuzani kama hao watu wawili wanaweza kuandaa uchaguzi wa huru na haki, kwa sababu mizozo yao haiko ndani ya roho yao na hatuzani kama hao wawili wanawezi kuandaa uchaguzi wa uhuru na haki na sasa ni Swami, ujumbe wako na Nehema Kiando kutoka Iringa, Tanzania, unasema mzozo hauwezi kuisha kwa kuwa ni viongozi wanaotegemewa na nchi ndio wamekuwa kwenye malumbano na uchaguzi hauwezi kufanyika, labda usogezwe mbele. Amani Moses kutoka Luvungi Itara, DRC, unasema naona kama wanaweza ungana ikiwa watakubaliana kukaa wote kwenye meza moja ya mazungumzo, na tena tunaomba jamii ya kimataifa iingilie kati kabla hali haijakuwa mbaya zaidi kutoka Kishanda, Tanzania, unasema hao viongozi ni vyema wakae meza moja na kumaliza tofauti zao kwa masilahi mapana ya taifa la Somalia, hasa ikizingatiwa kwamba taifa hilo limekuwa kwenye migogoro kwa muda mrefu sasa. Jairas Eli kutoka Lusaka, Zambia, unasema ningewaomba Rais Farmajo na waziri mkuu wake waelewane tu ili mwezi ujao wa Somalia wamchague rais wanayemtaka. Jean Kabanzi kutoka Moba Nunda DRC unasema binafsi mimi ninavyochunguza, sijaona kama mazungumzo hayo yanaweza kuzaa matunda mazuri, kwa sababu tumeshashuhudia mataifa mengi ya bara la Afrika yakifanya mazungumzo kadha wa kadha, lakini hakuna kinachofanyika, lakini tusubiri tuone. Gabriel Robert kutoka Uvira DRC unasema Wakati taifa halijawa na umoja sasa maendeleo yatafanyikaje? Tunawaalika wanasiasa wote wawe na umoja kwa kuwa wote wanataka kutumikia raia. Makala hewani ni habari rafiki. Na sasa tusikie maoni yako kupitia sauti uliyotutumia kwa njia ya WhatsApp. Hey, toka pa Kamanyola Rubumba, DRC, Kivu Kusini, niko teknisye amateur development komunoter. Mkula katuire medji, hey, kama jila langu. Hey, mimi naona kama kwa sababu wanaandaa uchaguzi, sioni kama wanaweza kupatana. Nitawaomba wakae meza moja wazungumuze, hasa bwana Guterres ajitahidi sana awapatanishe kwa sababu katika uchaguzi, uchaguzi hauwezi enda sawa na katika kampeni, kampeni zao haziwezi kwenda sawa kwa sababu tayari mivutano itaanza kutoka mjini Rusaka Zambia, kwa majina naitwa Samuel Samuel Ayubu. Kwa mada hii ya leo, kwa kweli, njia hii nyepesi ambao uongozi wa jamii ya kimataifa umepitia ni njia sahihi ambao itawasaidia viongozi hawa wawili kukaa meja moja na mazungumzo, tunafikiri yatakuwa mema, kwa sababu mazungumzo ndo njia sahihi ya wenyewe kushuruhisha mshurusho uliopo nchi ya Somalia. Fidel Omari itoka hapa DR Congo katika mtaa wa Kalemi. Mchango wangu raisi wawili hao wanapasha kuzungumza na watapata suluhisho katika shida hiyo ni mzee Patrick Matembo kutoka Goma Mashariki mwa DRC. Kwa mtazamo wangu, mimi naona kwamba hakuna cha kushindikana, sababu ni wao wenyewe wajiweke kwenye nafasi yao na watizame wa responsibility ambazo wanazo ndani ya nchi yao, na tukiangalia vizuri mambo kama hayo yalitokea hapo nchini Sudan Kusini kwa rais Salva Kiir na mwenzio, na kwa leo nadhani wako wanapatana, wako salama na wao wakitaka nadhani watapatana na watakuwa salama. Kwa majina anaitwa Kasore Ruhindukira wa Fidel kutoka DRC, Kivu Kusini, tarafani Fizi. Mazungumzo ni njia nzuri ya kutatua mgogoro uliopo kati ya rais Farmajo wa Somalia na mwenzake Husseni Roble. Binafsi nadhani iwapo atafanya mazungumzo na kuweka tofauti zao kando, kila kitu kitakuwa sawa na uchaguzi utafanyika bila shaka. Mimi ni Altidor Kataya toka DRC Moba Kirungu. Kinachotokea huko Somalia kati ya Rais Mohamed na waziri wake Hussein ni jambo ambalo sio sawa. Maana likiendelea huenda hata uchaguzi unaokuja ukawa hauwezi kufanyika. Kwa hiyo cha msingi ni watu hawa wawili wasitake kujionyesha ubabe wao kwa wao, lakini waangalie namna gani watatatua tatizo hili kwa kukaa pamoja, kuzungumzia swala ambalo linawatatiza. Hilo litakuwa jambo la msingi na litafanya Somalia isonge mbele na iwe na maendeleo zaidi, badala ya kukaa katika hali kama hii ya mizozo kwa kila siku. Kwa majina naitwa Mfariji Kihota Alianse kutoka Mboko, DRC, Kivu ya Kusini. Tungeomba nchi hiyo waangalie gisi ya kufanya mazungumzo ya pamoja. Rais Farmajo afanye mkutano, wazungumzie pamoja na mwenzake, waangalie gisi ya kumaliza tofauti zao, ili wajue gisi ya kuandaa uchaguzi vizuri. Nizidi kusoma maoni yako. na Celestin Kajuna kutoka Bukoba, Kagera, Tanzania unasema kwa sasa hali ilivyo nchini Somalia, hata kukiandaliwa uchaguzi hautakuwa na mvuto wowote. naona uchaguzi huo usogezwe mbele. Andrea Ombeni kutoka Kampala, Uganda unasema nafikiri haiwezekani kwa uchaguzi huo kufanyika mwezi ujao. malumbano kati ya Rais Farmajo na waziri mkuu wake haiweki nchi hiyo kwenye usalama wa kupiga kura. viongozi hao wawe waangalifu sana wasiipeleke taifa hilo katika machafuko ya vita tena. barusa za kumbuka Pierre kutoka Lusaka, Zambia unasema, kwa mtazamo wangu kati ya viongozi hao wawili kwa kweli, wakikaa katika meza ya mazungumzo, lazima watafikiana, kwa sababu mazungumzo ndio njia nzuri ya kumaliza mizozo hiyo. Na kufikia hapo ndipo nakamilisha makala habari rafiki. Hadi wakati mwingine, kwa heri. Mimi ni George Ajowi. na tupate sasa taarifa zetu kimuktasari. Mahakama nchini Rwanda yamputa na hatia ya makosa ya ugaidi Paul Rusesabagina, na rais wa ufaransa Emmanuel Macron aomba radhi wapiganaji wa Algeria. Tunakamilisha na kibao siwezi enda chake Miss Jojo kutoka Burundi. Miss Jojo na kibao chake siwezi enda akitokea kule Rwanda, ndiye anayetukamilishia matangazo jioni ya leo. Shukrani msikilizaji kwa kuungana nasi. Ni shukuru fundi wa mitambo jioni hii Paul Bahisi. Matangazo haya yamesimamiwa na Emmanuel Makundi, bila kusahau ya Ali Bilali amekuletea michezo. Kwa heri, naitwa carol Corrid.