Imetimia saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa moja na nusu Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International tukikutangazia kutoka Nairobi nchini Kenya. Caroline Coril tuliyo nayo katika awamu ya pili. Mpaka wa Kenya na Uganda, eneo la Moroto waendelea kufungwa kufuatia msako wa wafungwa. Umoja wa Afrika washinikiza wanajeshi waliopindua serikali ya Mali kuharakisha kukabidhi serikali ya kiraia. Jaji mashuhuri nchini Marekani Ruth Bader Ginsburg afariki dunia. Karibu tuandamane hadi tamati ya matangazo yetu. Jeshi la Uganda UPDF pamoja na maafisa wengine wa usalama wanaendelea na msako wa wafungwa zaidi ya mia mbili waliotoroka katika gereza la wilaya ya Moroto, kaskazini mwa nchi hiyo siku ya Jumatano. Msako huu umepelekea Uganda kufunga mpaka wake na Kenya katika wilaya hiyo ya Moroto. Brigedia Jenerali Flavia Piekwaso ni msemaji wa jeshi la Uganda. Was to move mpango wao ulikuwa wakaribia Kenya, lakini barabara hiyo imefungwa, maana walikuwa wanalenga kukimbia nchi so ili wasikamatwe, so lakini njia hiyo ikafungwa pia, walibadilisha mwelekeo. Kwa hivyo wanaweza kuwa katika lile bonde, hata hivyo ni vigumu kulifikia, so kwa sababu wamegawanyika na wao wanafahamu vizuri ndio maana imekuwa ni vigumu kwa kikosi chetu kuwapata. Hata hivyo, hatujakata tamaa, kwa sababu operesheni bado inaendelea. Kufikia jana mamlaka zilir, ziliripoti saba ya wafungwa hao walikuwa wamekamatwa tayari huku watatu wakiwa wamewawa. Na tukielekea DRC, rais wa Rwanda Paul Kagame sasa amependekeza kongamano la marais watano wa ukanda wa maziwa makuu unaotazamiwa kufanyika Goma upangwe mwanzo wa mwaka ujao. Hii ni baada ya kongamano lingine lililoandaliwa mjini Goma wiki iliyopita kulazimika kuahirishwa, rais wa Burundi Evarist Ndaishimie akiwa ametangaza kutoshiriki. Mkutano huu ulinuiwa kujadili utovu wa usalama katika maeneo ya mipaka kati ya nchi hizo mbili mtengeneza Mtengeneza filamu na shujaa wa filamu Hotel Rwanda, Paul Rusesabagina, anayetuhumiwa na makosa ya kigaidi amesema amepanga kukata rufaa uamuzi wa mahakama ya Rwanda ya kumnyima dhamana na kutaka kuzuiliwa kwa siku 30 zaidi. Rusesabagina ananukuliwa akisema aliadaiwa kuamini alikuwa anasafiri kuelekea Burundi kwa mwaliko wa mchungaji kabla ya kujikuta Rwanda ambapo alikamatwa na kushtakiwa. Mahakama kuu ya Rutana, Burundi, imewahukumu kifungo cha miaka saba jirani na kazi ngumu, watumiwa watatu wa makosa ya ulanguzi wa watoto. Mamlaka inayopambana na uhalifu wa ulanguzi wa binadam imeeleza kuridhishwa na uamuzi wa mahakama, ikisema ilikuwa njia moja kuonyesha nia ya nchi ya Burundi kukabili uhalifu huo. Watatu, watu, watatu hao walikamatwa wilaya ya Kitega wakiwa wanajaribu kuwaiba watoto kumi na sita. Mahakama kuu ya Tanzania kanda ya Dar es Salaam imewahukumu kunyongwa hadi kufa watu watano waliokutwa na hatia ya kumuua aliyekuwa mjumbe wa tume ya mabadiliko ya katiba Daktari Sengondo Mvungi. Hukumu hiyo inakuja ikiwa ni miaka saba tangu watu hao wafikishwa kizimbani katika mahakama ya hakimu mkazi eneo la Kisutu. Kiongozi wa mashtaka nchini Kenya Nordin Haji ameunda kamati maalum kutathmini ripoti ya uchunguzi ya sakata ya bilioni 7.8 ya ununuzi wa vifaa vya kimatibabu inayohusisha shirika la usambazaji dawa nchini Kenya, KEMSA. Hii ni baada ya tume ya kupambana na ufisadi nchini humo kukabidhi ripoti yake ya uchunguzi kufuatia amri ya rais Uhuru Kenyatta ya kutaka sakata hiyo kuchunguzwa kwa siku 21. RFI, Nairobi, 89.9 FM. Umoja wa Mataifa AU umetoa wito kwa wanajeshi waliopindua serikali nchini Mali kuharakisha mchakato wa kumteua viongozi wa kiraia watakaongoza katika kipindi cha mpito cha miezi 18 kuelekea uchaguzi mkuu. Msimamo wa aliyekuwa waziri mkuu wa Ivory Coast na kiongozi wa waasi Guillaume Soro kutaka kujumuishwa kwenye orodha ya wagombea urais nchini Ivory Coast umepata ungwaji mkono kutoka kwa mwanasiasa mwingine Alberto Kesmaibi aliyeondolewa pia katika kinyang'anyiro hicho na mahakama. Afrika Kusini, taifa pekee ambalo limekuwa katika kipindi kirefu chini ya masharti makali ya kudhibiti maambukizi ya virusi vya korona barani Afrika sasa linatazamiwa kuanza kushuhudia ukuaji wa kiuchumi baada ya Rais Cyril Ramaphosa kuondoa vikwazo hivyo RF. Jaji mashuhuri wa mahakama ya juu nchini Marekani Ruth Bader Ginsburg amefariki dunia baada ya kuugua saratani ya tumbo. Ruth, mtetezi wa haki za wanawake, amefariki akiwa na umri wa miaka 87 na kwenye ombi lake la mwisho, kwa mujibu wa mjukuu wake, alitaka nafasi yake kujazwa baada ya nchi hiyo kumpata rais mpya. Waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson ameonya kuhusu mlipuko wa pili wa maambukizi ya virusi vya korona nchini humo, akisema itakuwa vigumu kukwepuka. Waziri wa mambo ya nje ya Marekani Mike Pompeo ametumia ziara yake katika eneo la Marekani kusini kumshurutisha rais wa Venezuela Nicolas Maduro kuachia madaraka. Imetimia saa mbili na thelathini na sita, na sasa nimpishe mwenzangu Hilary Ingati anakuja na mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Asante msikilizaji, kwa kuungana nami katika makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Tunakumbusha baadhi ya ripoti za waandishi wetu, uchambuzi kuhusu habari kuu za dunia zilizopewa uzito katika matangazo yetu ya juma hili hapa RFI Kiswahili. Naitwa Hilari Ngati, karibu tuandamane hadi mwisho wa makala haya. Tuanze katika ukanda wa Afrika Mashariki ambapo Ijumaa ya tarehe 17 ya mwezi huu, Kenya na Tanzania zilimaliza mvutano wa miezi miwili wa safari za ndege kati ya mataifa hayo jirani uliotokana na namna ya kukabiliana na virusi vya korona. Victor Abuso alifuatilia taarifa hii. Hatua hii imekuja baada ya Kenya siku ya Jumanne kuiondoa Tanzania katika orodha ya nchi ambazo raia wake walitakiwa kukaa karantini kwa muda wa siku 14 wanapowasili nchini humo. Baada ya hatua hiyo ya Kenya, Tanzania kupitia mamlaka safari za anga nayo siku ya Jumatano ilitangaza kuondoa marufuku iliyokuwa imewekea mashirika matatu ya ndege ya Kenya kuingia katika taifa lao. Shirika la ndege la Kenya KQ limesema litaanza safari zake kwenda jijini Dar es Salaam siku ya Jumatatu wiki ijayo, huku safari za kwenda visiwani Zanzibar zikitarajiwa kuanza tarehe 26 na zitakuwa mara tatu kwa wiki. Nchini Tanzania, wanafunzi kumi wa shule ya msingi iliyoko mkoani Kagera, kaskazini magharibi mwa taifa hilo, walifariki baada ya mabweni yao kuteketea kwa moto. John Magufuli ni rais wa Tanzania. Tuwaombee vijana wetu walioungua moto kule Kyerwa leo usiku, na vijana wanafunzi wanaokadiriwa kumi, na wengine saba, zaidi ya saba wamejeruhiwa, kumi wamefariki. Kwa hiyo tusimame tuwaombe kwa Mwenyezi Mungu roho zao zipumzike kwa amani. Ni sauti yake John Magufuli, Rais wa Jamhuri ya Tanzania. RFI. Hayo yalijiri wakati huu kampeni zikiendelea kupamba moto nchini humo, kuelekea uchaguzi mkuu utakaofanyika tarehe 28 mwezi Oktoba. Rais John Magufuli akizungumza katika mojawapo ya mikutano ya kisiasa nchini humo alisema kuwa hana nia ya kuendelea kuwa madarakani iwapo atachaguliwa tena kwa muhula wa pili. Sio kwamba napenda mno urais. Urais ni ni mateso mateso, lakini kazi yoyote ukitaka kuifanya vizuri ni mateso. Na ndiyo maana ninasema kwa dhati nikishamaliza miaka hii mitano iliyobaki, sitaki niongezewe hata siku moja. Watapatikana wengine ndani ya Chama cha Mapinduzi. Kwa upande wake, mgombea wa urais kwa tiketi ya chama cha Chadema Tundulisu alitaka kuwepo kwa mdahalo kati yake na Rais Magufuli. Nimtoe rai kwa Mheshimiwa mgombea mwenzangu wa, wa, wa urais, tukutane kwenye mdahalo mbele ya wataalamu tutakaokubaliana nao kwa kutumia lugha yoyote ile na tuhojiwe tuhojiwe hadharani. Yeah, yeah. Watanzania wajue tunavyoweza kujibu maswali mbalimbali juu ya mipango yetu kwa nchi yetu sawasawa, yeah. Ni sauti yake Tundu Lissu mgombe wa tiketi ya urais kupitia chama cha Chadema nchini Kenya, wanasiasa wanaendelea na mikutano ya kisiasa licha ya makataa yaliyowekwa na serikali ili kudhibiti kuenea kwa maambukizi ya virusi vya korona. Akiwa katika eneo la pwani, waziri mkuu wa zamani Raila Odinga aligusia uwezekano wa yeye kuwania urais katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini na mbili, huku akimkashifu naibu wa rais William Ruto kwa kujihusisha na siasa mbaya. Baba hajachoka fisia imejivisha nguo ya kondoo, hata amebadilisha ili mlio yake asemi nyanga huu lakini bado ni fisi. Sawa sawa. Kwa upande wake naibu rais William Ruto aliendelea kusitiza kutowaogopa upinzani wake ambao walisema wanatumia vyombo vya dola kutisha watu. wakuja na deep state, sisi tuko tayari, tunawaongojea, tunawaongojea na Mungu na wananchi. ni sauti yake naibu wa rais wa jamhuri ya Kenya William Ruto. Haya yalijiri wakati ambapo wa waziri wa elimu nchini humo George Magoha akigusia uwezekano wa kufunguliwa kwa shule tena hivi karibuni, huku maseneta hatimaye wakikubaliana kuhusu mswada wa ugavi wa mapato baada ya miezi mitatu ya mvutano. Viongozi wa Sudani Kusini, Salva Kiir na makamu wake Riek Mashar, hadi sasa wameshindwa kutekeleza mkataba wa amani kwa kiwango kilichotarajiwa, licha ya kuwa walitiliana saini miaka miwili iliyopita. Mwandishi wetu wa maswala ya Sudan, James Chimanyula, Alhamisi ya tarehe 17 mwezi huu alitutumia ripoti ifuatayo. Mkataba huo ambao pia ulitiwa saini na viongozi wa makundi kumi ya waasi haukutekelezwa ipasavyo, changamoto kubwa ikisalia kuwa uundwaji wa kikosi kimoja ya kijeshi kutoka pande zote zinazounda serikali hiyo ya mpito na makundi ya waasi kuziweka silaha chini. Rais Kir anakiri kuwa ni kweli kuna changamoto katika utekelezwaji wa mkataba huo, na anawataka wananchi wa Sudani Kusini kuwa watulivu. Unatoa wito kwa makundi yaliyohusika na kusaini mkataba kutochoka kusubiri kwa muda, ili tuepuke na kuanza tena kwa vita. Lona Njia Marekaji, mwanaharakati wa kisiasa nchini humo, anasema raia wa Sudani Kusini wanakosa imani na kutekelezwa kwa mkataba huo kumechelewa, na raia wa kawaida waliohusika na mpango wa kusaini mkataba huo wamekosa mwelekeo <mulia> Nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, siku moja tu baada ya mkutano wa vikundi vya wapiganaji uliofanyika huko Muresa katika mkoa wa Kivu Kusini, ambapo makubaliano ya kusitisha uhasama yalisainiwa, kulishuhudiwa mapigano makali katika kijiji cha Balerele huko Fizi, jimboni Kivu Kaskazini. Eneo hilo linashuhudia mashambulizi ya mara kwa mara kati ya wa wapiganaji wa Gumino na Maimai. Mwandishi wetu wa Bukavu William Basimike Alhamisi ya juma hili alitutumia ripoti ifuatayo. Wawakilishi wa vikundi visivyopungua sabini vyenye silaha walihudhuria semina hii iliyoanzishwa na mashirika tatu yasiyokuwa ya, ya kiserikali yaliyobobea katika kudhibiti mizozo baada ya siku tatu za majadiliano , walikubaliana kuanzisha kamati ya ufuatiliaji ili kusonga mbele kuelekea uwezekano wa kurudisha wapiganaji katika maisha ya kawaida. Lakini hata hivyo bado kuna hali ya kutoaminiana. Mhamiriza Jean Scoyer ni msemaji wa kundi la Turaneho linalopatikana katika wilaya ya Fizi. Sisi tunataka amani, tunataka amani na ayeyote. Vita imeanza na maimai mai, kwa kufukuza wanyamulenge warudi kwao. Sasa kwa leo, cha kushangaza ni ya kuwa National imeungana na maimai, na maimai inapiga wanyamurenge pamoja. Tuhuma hizo zimetupiliwa mbali na katibu mkuu wa muungano wa maimai Biloze Bishambuke, katika wilaya hiyo hiyo ya Fizi, Emmanuel Rukangika ameshiriki pia. Hatuyapokeaka hata msaada kidogo ya kutoka kwa serikali, na sisi hatugombanishi Munyamurenge, tunagombanisha mavikuni vya nchi za nje ya nchi yetu. Hatuko tayari kurudi ndani ya maisha ya kawaida, tunapenda tuingie ndani ya jeshi la taifa na tunapenda serikali ya Kongo iheshimie grade zetu ambazo tulitoka nazo porini. Ombi hili lilikataliwa moja kwa moja na naibu waziri wa ulinzi Sylvain Mutombo, aliyesema kwamba ujumuishaji katika jeshi utafanyika kwa mtu binafsi kulingana na vigezo vilivyowekwa na sheria FM. Tukisalia nchini humo katika maeneo ya Ituri wafungwa 52 walitangazwa kufariki dunia juma hili katika magereza tofauti nchini humo likiwemo lile la Bunia mashariki mwa taifa hilo kutokana na njaa, tangu mwanzoni mwa mwaka huu, kama ilivyosema ripoti ya Umoja wa Mataifa kwamba hali hiyo inatokana na serikali ya Kinshasa kushindwa kutoa fedha za kutosha kununua vyakula kwa ajili ya wa wafungwa hao na kusababisha tatizo la utapia mlo. Jean Bosco Lalo ni mwenyekiti wa mashirika ya kutetea haki za binadamu so alivyozungumza akiwa jijini Kinshasa. Hali ya gereza kwa pakongo nzima ni mbaya, sio nzuri. Serikali e, haisaidie hai wafungwa na chakula na uh, mara na mara vyakula vinapotekana kabisa na hata ikuwe kwa Kinshasa, kwa Lubumbashi, kwa Bukavu, kwa maprovinsi zote, kunakuwa shida ya kuweza kukulisha wale wanapatikana gerezani. Unajua, kwa mfano gereza hiyo ya ya Bunia, gereza wa Ituri, hiyo gereza ilijengwa kwa kupokea watu idadi ya mia mbili na, na nusu lakini leo watu wanapatikana kupita elfu moja inakuwa tatizo. Na magereza mbalimbali mbali zote za Kongo inakuwa na idadi ya watu kushindwa kwa ee, ile idadi iliyopashwa kuwa kwa ile gereza, na mara nyingi sana ni kuna wengine wanatoroka. Hiyo chakula na madawa imekosekana kabisa katika magereza, na tuliomba na serikali aweze kufata, kupa, ile, ile, ile jambo na waweze kusaidia watu wanapatikana gerezani. Watu wengi wanafungwa na wa, we, wengine bila makosa inateliwa wafungwe wa, gerezani wengine wanafanya makosa ya madogo madogo wanabaki gerezani. Na bwana Bosco, kwa mtazamo wako, unahisi serikali inastahili kufanya nini ili kuzuia wafungwa wasiendelee wa kukufa kutokana na magonjwa ama njaa pale gerezani katika taifa la jamhuri ya demokrasia ya Kongo? Hiyo kusaidia wafungwa katika gerezani sio sio maombi sio maombi hiyo ni, ni mapaswa ya serikali ni mapaswa na ni haki ya wafungwa government ndiyo hatoe pesa ya, ya kulisha wale wafungwa gerezani. Tunaomba na serikali aweze kuleta aweze kutoa ile pesa inakuwa ya lazima, ili wafungwa waweze kupata chakula gerezani. Ni sauti yake Jean Bosco Lalo, mwenyekiti wa mashirika ya kutetea haki za binadamu SOCAP akiwa Kinshasa. RFI Bujumbura 96.1 FM. Vijana wanne kutoka kundi la vijana wa chama tawala nchini Burundi, Imbonerakure, Alhamisi ya tarehe 17 mwezi huu, waliuawa baada ya kushambuliwa na watu wenye silaha katika eneo la Kiganza, wilayani Rumonge, kusini mwa nchi hiyo. Shambulio hilo lilitokea kwenye eneo ambalo juma moja lililopita watu waliodhaniwa kutokea nchini DRC walitekeleza shambulizi, hali inayozidisha wasiwasi miongoni mwa raia, kama walivyozungumza na mwandishi wetu Juvenal Bigirimana. Burundi, hali ya usalama si nzuri tangu kuliko ripotiwa makundi ya waharibifu wanaobebelea silaha hapa na pale. Kama raia napiga marufuku mambo kama hayo, kwa sababu muuaji ni muuaji. Kwa hiyo sasa, kitu kimoja tu kwa, kwa serikali ni kutusaidia sisi kama raia kwa kuongezea askari polisi, ili usalama uzidi kulindwa hapa na pale. Hizo ni sauti za baadhi ya raia walioonyesha wasiwasi kutokana na kuendelea kwa mashambulizi yanayoripotiwa hivi karibuni. RFI. Tukisalia nchini humo tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa Alhamis ya Septemba 17 ilisema kuwa hali ya haki za binadamu haijaimarika licha ya kuwepo kwa serikali mpya ikihofiwa kuwa huenda hali hiyo ikaendelea kuwa mbaya zaidi taarifa hii ilitolewa wakati serikali ya Rais Ndashimie mwanzoni mwa juma hili ilionyesha kuwa inataka kurejesha uhusiano wa kawaida na Umoja wa Mataifa, uhusiano ambao ulivurugika tangu mwaka elfu mbili kumi na tano baada ya aliyekuwa rais marehemu Pierre Nkurunziza kuwania urais kwa mula watatu. Mengi zaidi na Ali Bilali. Ripoti mpya kutoka kwa tume ya uchunguzi ya haki za binadamu kuhusu Burundi ya Umoja wa Mataifa imeonyesha kwamba matumaini yaliyotolewa baada ya kumalizika kwa utawala wa marehemu Pierre Ngurunziza wa miaka 15 nchini humo yamefifia, huku ukiukwaji wa haki za binadamu ukiendelea kushuhudiwa. Kupitia taarifa hiyo, mkuu wa tume hiyo Dududien amesema kufikia sasa hakuna mabadiliko yoyote tangu Rais Ndayishimiye aingie madarakani. Ripoti hiyo imeendelea kuwa nafasi ya kidemokrasia inabaki kuwa finyu sana, hali ya kutokujali inaendelea na hakuna dalili kwamba kiwango cha ukiukwaji wa haki za binadamu kimepungua chini ya serikali mpya. Nchini Mali, viongozi wa kijeshi wanaoshikilia madarakani nchini humo kwa mara ya kwanza walibaini rasmi kwamba wanaunga mkono kipindi cha mpito kitakachoongozwa na mwanajeshi, hatua ambayo ilitangazwa siku ya Alhamisi Septemba 17. Hayo yalijiri wakati viongozi wa mataifa wanachama ya jumuiya za nchi za ukanda wa afrika magharibi ECOWAS aliamua kuiwekea vikwazo zaidi nchi hiyo. Nana Akufo-Addo ni rais wa zamani na mwenyekiti wa ECOWAS. Nina matumaini makubwa kwamba yale ambayo tumekubaliana hapa yatakubaliwa pia huko na wananchi wa Mali, taasisi na mashirika yaliyoko huko, ili kwa pamoja tuirejeshe hali iliyo nzuri nchini humo na juma lijalo mpatanishi ambaye ni rais uh, Goodluck Jonathan ataenda Bamako kuangalia hali halisi ya mambo imefikia wapi. Ni sauti yake Nana Akufo-Addo, rais wa Ghana na mwenyekiti wa ECOWAS. aliyewahi kuwa waziri mkuu na kiongozi wa wasi nchini Ivory Coast Guillaume Soro, tarehe 17, ya mwezi huu aliapa kuwa miongoni mwa wagombea urais wakati wa uchaguzi mkuu wa mwisho wa mwezi Oktoba licha ya mahakama kumzuia kuwa miongoni mwa wagombea. Mengi zaidi na Benson Wakoli. Giome ambaye mahakama ya kikatiba nchini humo imemzuia kuwania urais ameutaja uchaguzi wa mwezi ujao kuwa kinyume cha sheria, kwani rais Alasan Watara atawania muhula watatu kinyume na katiba na kusema hautafanyika bila kutoa maelezo zaidi. Giome pia amewataka viongozi wa upinzani nchini humo kuungana ili kumwondoa rais Alasan Watara madarakani. Kiongozi huyo ambaye alikuwa waziri mkuu kati ya mwaka 2007 hadi mwaka 2012 ameutaka muungano wa ECOWAS kuhakikisha uchaguzi wa taifa hilo utakuwa wa huru na haki. Mapema mwaka huu Rais Alasan Watara alitangaza kutowania urais, lakini baadaye akabadili msimamo wa kuwania baada ya kifo cha aliyekuwa waziri mkuu na ambaye angalikuwa mridhi wake Amadu Gon Kulibali. Hii ni baada ya mahakama ya kikatiba nchini humo Jumatatu ya tarehe 14 mwezi huu kumwidhinisha rasmi rais Alassane Ouattara kuwa mgombea wa urais kwa muhula wa tatu. Katika mahojiano maalum na vyombo vya habari jijini Paris Alhamisi ya Septemba 17 mwaka huu, Soro alitoa wito kwa wanasiasa wa upinzani kuungana pamoja ili kumzuia rais anayemaliza muhula wake Alassane Ouattara kuwania kwa muhula huo wa tatu, kama anavyoeleza hapa. Ninawathibitishieni hili tena leo kwamba Kugombea kwangu kumebaki pale pale. Wala hakupingiki. Kushiriki kwangu katika uchaguzi huu kunalenga kuzuia mapinduzi ya kiraia ya Bwana Uwatara. Hivyo basi, inatoa wito kwa upinzani kuungana pamoja ili kumzuia Bwana Uwatara katika mpango wake huo. Tutumie njia zote za kisheria na halali. Nchi ya Afrika Kusini, ambayo ilikuwa miongoni mwa mataifa ya awali kutangaza makataa ya watu kutembea ili kabiliana na mlipuko wa virusi vya korona, mwishoni mwa juma hili ilitangaza kulegeza masharti zaidi na kufungua nchi yake. Katika hotuba yake kwa taifa usiku wa kuamkia Alhamis ya tarehe 17 juma hili, Rais Cyril Ramaphosa alisema kuwa kutokana na kupungua kwa idadi ya maambukizi, baraza lake la mawaziri liliamua kufungua tena nchi. Now, with the Kutokana na hatua kubwa ambazo tumepiga, huu ni muda wa kurejesha nchi yetu, watu wetu, na uchumi wetu katika hali ya kawaida na inayofanana na maisha ambayo tulikuwa tukiishi miezi sita iliyopita. Sasa ni muda wa kuondoa vikwazo vingi zaidi ambavyo vilikuwa vimebakia katika uchumi na shughuli za kijamii kwa kadri tutakavyoona ni salama. Katika uga wa kimataifa, msikilizaji, Rais wa Marekani tarehe 16 ya mwezi huu alikanusha ripoti kuwa alidharau athari za maambukizi ya virusi vya korona katika nchi hiyo. well, kwa kweli kile nilichofanya nilipuuza mwanzoni, kimatendo msimamo wangu ulikuwa imara, kwa sababu kile nilifanya na China na Ulaya ni kuweka marufuku ya usafiri. Tungepoteza watu wengi sana iwapo hatungetangaza marufuku hiyo. Hiyo ndiyo hatua tulichukua, si tu kwa kusema, lakini kivitendo. Tulichukua hatua nzuri sana wakati tuliweka marufuku hiyo, ilikuwa ya maana sana kwa hivyo. Tuliokoa maisha mengi sana wakati tulifanya hivyo ni Wamarekani iwapo walikuwa wanaishi China au la, lazima tungewaruhusu kurejea. Trump anaendelea kupata ukosoaji mkubwa kutoka kwa mpinzani wake wa kisiasa Joe Biden kuhusu namna alivyoshughulikia janga la korona kuelekea uchaguzi wa tarehe tatu mwezi Novemba. Ufaransa Alhamisi ya wiki hii ilitangaza kusikitishwa kwake na kujivuta kwa wanasiasa nchini Lebanon kuunda serikali wiki mbili baada ya ziara ya rais Emmanuel Macron, na wanasiasa kubaliana kuwa serikali ingeundwa kufikia tarehe 15 mwezi huu. Licha ya hayo, Ufaransa ilisema kuwa bado kuna muda kuundwa kwa serikali kutokana na mzozo wa kisiasa nchini humo. RFI Mwanasiasa wa upinzani nchini Urusi, Aleksey Navalny, ambaye amekuwa akipata matibabu nchini Ujerumani baada ya kupewa sumu, alionekana kwa mara ya kwanza juma hili baada ya kuwa katika chumba cha wagonjwa mahututi kwa wiki kadhaa. Haya hapa maelezo yake, Viktor Buso kama alivyotuandalia. Jumanne ya tarehe 15 baada ya kuonekana kwa mara ya kwanza, msemaji wake Kira Yamish Amesema kwamba mwanasiasa huyo atarejea nyumbani nchini Urusi baada ya kupona kabisa. Mkosoaji huyo mkubwa wa rais Vladimir Putin alizirai tarehe ishirini mwezi Agosti akiwa ndani ya ndege akitokea katika jimbo la Siberia. Kupewa sumu kwa mwanasiasa huyo wa upinzani kumelaaniwa vikali na viongozi kadhaa wa mataifa ya Ulaya, na amekuwa akipewa ulinzi mkali katika hospitali na kupata matibabu nchini Ujerumani. Maabara ya kijeshi nchini Ujerumani ilithibitisha kuwa Navalin alipewa sumu aina ya Novichok na kuthibitishwa na maabara kutoka Ufaransa na Sweden siku ya Jumatatu. Hata hivyo, serikali ya Urusi imeendelea kukanusha madai kwamba ilihusika kumpa sumu mwanasiasa huyo. Nchi ya Israel Jumatano ya tarehe 17 mwezi huu ilishambulia eneo la Gaza kwa mabomu, baada ya kushuhudiwa kwa mashambulizi ya roketi nchini Israel, wakati ambapo waziri mkuu Benjamin Netanyahu akiwa anatia saini makubaliano kurejesha uhusiano kati ya Umoja wa Falme za Kiarabu na Bahrain jijini Washington. Hivi ndivyo ninatamatisha makala yaliyojiri wiki hii, ambapo umesikia baadhi ya taarifa kuu ambazo ilikuwa nazo juma hili. Asante msikilizaji, kwa kuungana nami kwa makala haya. Makala haya yameandaliwa nami, Hilary Ngati, kwa ushirikiano na Ruben Lukumbuka na RFI. Kwa heri kutoka Nairobi. Je, ungependa kuwasiliana nasi? Tuandikie ujumbe kwenda namba alama ya kujumlisha 254110000420 RFI. Ni kupe tena vidokezo vya habari zetu. Mpaka wa Kenya na Uganda, eneo la Moroto, waendelea kufungwa kufuatia msako wa wafungwa. Umoja wa Afrika washinikiza wanajeshi Mali kuharakisha kukabidhi serikali ya kiraia. Jaji mshauri jaji mshauri nchini Marekani Rud afariki dunia. Kutufungia matangazo ya asubuhi ni Feregola, msanii kutoka DRC, na wimbo Ekoti ya Nzube <muchanmati> Kanta tbama gelo ringila papa janel ekoti ya nzuba kibao chake virekola ndivyo tunakamilisha matangazo ya asubuhi ya leo. Mimi ni Carol Korir nikutakie siku njema. Um, fundi wa mtambo amekuwa Vital Mugisho. Kwa heri ya kuonana.