Saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa moja na nusu Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia kutoka Nairobi nchini Kenya. Caroline Corir, baadhi ya taarifa ambazo tumekuandalia: rais wa DRC Felix Tshisekedi aanza mazungumzo na viongozi wa vyama vya kisiasa. Wajumbe wa Umoja wa Mataifa wa zuru Gini baada ya machafuko kushuhudiwa wakati wa uchaguzi. Kafyu kwanza leo kwenye baadhi ya miji kule Hispania. Popote ulipo ni kukaribishe katika awamu ya pili ya matangazo yetu. Tunaanza kule DRC ambapo Rais Felix Ch Chisekedi mwishoni mwa wiki ametangaza kuanza mazungumzo na baadhi ya wasimamizi wa vyama vya kisiasa, hatua ambayo imezua hisia tofauti miongoni mwa vyama vya kisiasa. Baadhi ya viongozi hao wamehisi kuwa Rais Chisekedi ameendelea kuwa na ukaribu zaidi na wanasiasa wa zamani. Valentin Mubake ni mshauri wake wa siasa wa zamani Turmonde. Kila mtu alisubiria jambo kubwa na muhimu sana lililokuwa likitueleza kuwa nchi imo katika mgogoro wa kisiasa huo, na kwamba mgogoro huo ulisababishwa na muungano ulioko madarakani. Hii ilisemwa wazi. Sasa wametutangazia kuanza mazungumzo. Kwa vile tunao wanasiasa wasiomakinika, si dhani kama wataweza, si dhani wataweza kufanya mazungumzo kama ndiyo lengo, mazungumzo ya kitaifa yanayoweza kuiondoa Kongo kwenye shimo. Sasa la sivyo, Kongo haendi kuwa katika hali Ni sauti yake Valentin Mubake, mshauri wa zamani wa Felix Chisekedi. Bado tukisalia katika Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo, mapigano yameendelea kushuhudiwa kati ya wanajeshi wa FRDC na wapiganaji wa kundi la waasi la CODECO, ambapo katika maeneo ya Kijogo na Vichama wilayani Bunia, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mapigano ya makundi ya waasi limekuwa tatizo kubwa la kiusalama, na Umoja wa Mataifa unasema umesababisha hali ya binadamu kuwa mbaya, wenyeji wakikumbwa na baa la njaa na utapio mlo. Nchini Kenya, rais wa Kenya Huru Kenyatta anatazamiwa kuzindua rasmi ripoti iliyokarabatiwa ya maridhiano ya BBI kwenye ukumbi wa Bomas. Jopo kazi lililokuwa linatathmini ripoti hiyo ili kujumuisha marekebisho zaidi kutoka kwa Wakenya lilikabidhi ripoti yake wiki iliyopita kwa rais na kiongozi wa upinzani Raila Odinga. Wachambuzi wa kisiasa wanaitazamaje ripoti hiyo? Brian Wanyama ni mchambuzi wa siasa na mwadhiri katika chuo kikuu cha Keba B, amezungumza nasi akiwa Bungoma Kenya. Kuzindua kwa ripoti hii kunafanyika wakati ambapo kumekuwa na fikra kinzani kuhusu ripoti hii ya BBI. Macho yataangazia pakubwa naibu wa rais William Ruto ambaye ameonekana kuchukua msimamo wa tofauti kutokana na ule ambao rais wa Kenya Uhuru Kenyatta ameuchukua. Ripoti hii inangojewa kwa hamu na ghamu na bila shaka siku ya leo itakuwa ni siku kubwa kabisa katika siasa za Kenya. Tayari kumeibuka kambi mbili, upande mmoja ukiwa rais Kenyatta na Raila Odinga unaounga mkono ripoti hiyo, na upande wa naibu rais William Ruto ambao unapinga ripoti hiyo nchini. Uh, Kampala nchini Uganda, polisi wanawazuilia watu 126 waliokamatwa kwenye operesheni mbalimbali kwenye danguro jijini Kampala na tukielekea Tanzania, vyama viwili vyenye ushindani visiwani Zanzibar, ACT Wazalendo na chama tawala CCM hapo jana vimehitimisha kampeni zao visiwani humo kuelekea uchaguzi mkuu wa tarehe 27 na 28, kila chama kikiahidi kuleta mabadiliko. Kutoka huko kisiwani Unguja, mwanahabari wetu Martin Nyoni ametuandalia taarifa ifuatayo. Akihutubia katika mkutano wa kuhitimisha kampeni zake hapo jana, mgombea wa chama cha mapinduzi CCM amesema endapo atapata ridhaa ya kuwa rais wa awamu ya nane kuiongoza serikali ya mapinduzi Zanzibar atahakikisha anapambana na suala la rushwa. Haya yote ninayoyazungumza ili yawezekane, yanahitaji tuwe na utawala bora. Katika eneo hili la utawala bora, tutapiga vita rushwa, tutapiga vita wizi wa mali ya umma, tutapiga vita ubadhirifu. Katika hatua nyingine, mgombea wa urais wa serikali ya mapinduzi ya Zanzibar kupitia tiketi ya chama cha ACT Wazalendo Maalim Seif Sharif Hamad naye imehitimisha kampani zake hapo jana katika viwanja vya Mnazi Mmoja hapa kiswani Unguja, na kusisitiza kukuza ajira kwa vijana. Mambo mengi tuliyasema, kubwa kuboresha maisha, kuhakikisha kila mzanzibari anapata ajira, kuhakikisha vijana wetu wanapata elimu nzuri bila zikiwa zimesalia saa kadhaa kabla ya Wazanzibari kupiga kura, baadhi ya wa wafuasi wa chama cha ACT Wazalendo na CCM wametoa wito wa kufanyika kwa uchaguzi mkuu wa amani na utulivu kwa kuzingatia haki. Sisi ni kama Wazanzibari tudumishe tu amani. Aa, kwa mwelekeo ulioelekea kwamba viongozi wetu kwanza wameongea maneno mazuri. Jumla ya majina kumi na saba yamejitokeza katika kuomba nafasi ya kuwa rais wa serikali ya mapinduzi ya Zanzibar katika uchaguzi unaotaraji kufanyika kuanzia kesho na kesho kutwa. Ni kiripoti kutoka hapa Kiswani Unguja. Mimi ni Maltin Nyoni wa Rafiki Kiswahili. Kule Rwanda rais wa, ra, ra, mke wa rais uh, Janet Kagame amehimiza ulimwengu kuandaa sera za afya za pamoja, akisema janga la korona ni dhirisho kwa mataifa yote yanahusiana <mulia> Msikilizaji, kwa majuma kadhaa sasa, nchi ya Nigeria imeshuhudia maandamano ya wananchi kipekee. Wasanii wa nchi hiyo walikuwa mstari wa mbele ya kupinga udhalimu wa polisi wa kikosi maalum cha kupambana na uhalifu maarufu kama SARS. Katika mataifa mengi duniani, wasanii wamekuwa mstari wa mbele kushiriki kikamilifu kudai mabadiliko kwenye nchi zao. Wewe unawazungumziaje wasanii wa nchi yako? Unaridhishwa na ushiriki wao katika kudai haki na mabadiliko, kama kioo cha jamii? Tutumie maoni yako kupitia ujumbe mfupi wa sauti kwenda namba yetu ya WhatsApp ukianza na alama ya kujumlisha, 254110000420 Awamu ya pili ya matangazo ya RFI Kiswahili. Wajumbe kutoka Umoja wa Mataifa na viongozi wa kikanda Afrika Magharibi wamesafiri kwenda nchini Guini kutatua mgogoro uliozuka baada ya kura ya mzozo wa urais nchini humo. Mwandishi wetu Ruben Lukumbuka ana taarifu zaidi. Wajumbe hao kutoka Umoja wa Mataifa pamoja na viongozi wengine wa kikanda kutoka Afrika Magharibi wamesafiri kwenda Guini baada ya Rais Alpha Conde mwenye umri wa miaka themanini na miwili kutangazwa mshindi katika uchaguzi huo uliofanyika Oktoba 18. Mpinzani wake mkuu Selu Dalen Dialo mwenye umri wa miaka 68 yeye amepinga matokeo hayo na kujitangaza mshindi kwa kunukuu data ambayo wanaharakati wake walikusanya katika vituo vya kupigia kura, matokeo yaliyozua mapigano ya wiki moja huku nchini humo kati ya wafuasi wake na vikosi vya usalama, vikielezea kuwa hali si shwari katika nchi hiyo, serikali ikisema kuwa watu takribani kumi wamepoteza maisha, wakati upinzani ukisema ni watu ishirini na saba pekee ndio waliuawa katika machafuko hayo. Waziri wa mambo ya nje nchini Ufaransa, Jean Yves Ledrian, amewasili Bamako, Mali, na anatazamiwa kufanya mkutano na viongozi wa serikali ya mpito inayoongozwa na Rais Bando. Waziri Ledrian amesema lengo la ziara yake ni kuweka sawa uhusiano kati ya nchi hizo na kuanza utekelezaji wa mkataba wa Alges unaotoa mwafaka kuhusu serikali ya mpito. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi 9665 kHz mita bendi 31. Tukielekea bara Ulaya, waziri mkuu wa Hispania, Petro Sanchez, ametangaza hali ya dharura nchini humo kwa kuweka marufuku ya kukaa nje usiku kuanzia saa tano usiku hadi saa kumi na mbili asubuhi ikiwa ni njia moja ya kukabili mlipuko wa pili wa maambukizi wa COVID-19. Wapiganaji wa Taliban wanaendelea kuboresha mwonekano wao mbele ya serikali ya Afghanistan, wakati huu mazungumzo yamani ya amani yakiendelea. Wapatanishi kutoka pande zote mbili wamekuwa wakikutana Katari katika juhudi za kumaliza mapigano ya karibu miaka ishirini. Rais wa Marekani Donald Trump amefanya kampeni katika majimbo matatu mfululizo saa chache tu baada ya ra, ra ya raia wa mji wa Florida kupiga kura ya mapema na kiongozi wa upinzani nchini venezuela leopoldo lopez ambaye amekuwa akipata hifadhi katika nyumba ya balozi wa hispania hatimaye amewasili madrid baada ya kutoroka nchi hiyo lopez alikamatwa mwaka 2014 wakati wa maandamano ya upinzani na kutumikia kifungo jirani kwa miaka kadhaa kabla kuachiwa na kuzuiwa kuondoka nyumbani habari hizi zinakukujia moja kwa moja kutoka nairobi kupitia 89.9 kumbuka pia weza kutufuata kwenye Facebook RFI Kiswahili au kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili. Ni saa mbili na dakika 40 saa za Afrika Mashariki. Tunaelekea viwanjani na tayari yupo studioni michael were, michael were, mambo vipi? Mambo shwari kabisa, nashukuru. Nimerudi tena kwa mara ya pili, karibu. Nipo tayari kabisa kutema madini <laughs> sawa sawa, nianze na habari za mchezo wa mpira wa miguu na hususan katika nchi ya Kenya. Ndiyo maanake Tanzania wale wanaendelea na ligi kuu, mambo yanakwenda vizuri. Yanga jana wanasajili ushindi katika uwanja wa CCM Kirumba, mm. na wanajihisi kuwa nyumbani. Wapinzani wao kwa maana wekundu wa Msimbazi, Simba, bado wanaangalia mambo yatakwenda kwendaje. Atakuwa amefurahi sana mwariri <laughs> makundi, maana yeye anasema ni, man, ni njano mpaka ndani yeye, ni mwananchi, mm. na namwona e, muda wote na wanarambaramba, maanake anavaa uzi ule, lakini zaidi ya yote ni kwamba pia vile vile vilabu kadha wa kadha nchini Kenya zinajiandaa kwa ajili ya kuanza rasmi kwa ligi kuu msimu wa mwaka elfu mbili ishirini na ishirini na moja na ni kuelekea mwezi Novemba, lakini bado watakuwa wanasubiri kupata uh, taa ya kijani kupigiwa taa kida, uh, kijani kibichi na serikali ya mweshimiwa Uhuru Kenyatta mm. Ndio, na unaweza kuona AFC Leopards wanafanya mazoezi Gor Mahia, eh, task fc na kadhalika no. na kule nchini um, Ulaya ni kwamba mpango wa Real Madrid wa kumsajili mshambuliaji wa Paris Saint Germain Mfaransa Kylian Mbappe anasema kwamba hautavurugika kwa vyote vile, hata kama eh, kocha wake Zinedine Zidane ataondoka, maanake wanamwotea wana wanamezea wana, wana mate huyu kinda wa Ufaransa, kwa maana Kylian Mbappe katika ubora wake eh, katika kuimarisha kikosi cha Real Madrid. Na juzi wamepata ushindi dhidi ya Barcelona katika mechi tunaita el clasico, ambayo eh, ilipigwa eh, siku ya Jumamosi na unaweza kuona kwamba alisajili ushindi magoli matatu kwa moja dhidi ya Barcelona. Kila Messi, ah, mi wacha ni baki na PSG sawa. <laughs> <laughs> Sawa so, so, kuingine ni kwamba Paris Saint Germain pia vilevile wanajiandaa ku kumpatia Neymar huyu eh, nyota matata kutoka nchini Brazil mkataba mpya, endapo atafikiana na mshambuliaji huyo wa kimataifa wa Brazil mwenye umri wa miaka ishirini na minane. Unajua, anaotewa Barcelona imemtafuta E, tete zilikuwepo kwamba huenda pengine angeingia nchini England lakini matajiri wa kule nchini Ufaransa wapo ange kabisa, wanasema kwamba hatumtoi, lazima tumwongezee mpunga aendelee kututendea haki katika uwanja wa nyumbani. Alipona, kwa sababu wiki zilizopita alikuwa kwenye karantini na, amepona na bado unaona wimbi hili la mlipuko wa pili wa korona unazidi kusambaa kwingineko. Ni kwamba agenti ama wakala wa Mesut Ozil anadai kuwa mkufunzi wa Gunners Mikel Arteta hajakuwa mkweli kuhusiana sababu ya kumwondoa mchezaji huyo wa Ujerumani katika kikosi chake maanake amenyimwa nafasi ya kushiriki katika mashindano mbalimbali -mbali. Naona nikome hapo kwa sasa Carol. Shukrani sana Michael Were, tupate sasa uchambuzi wa magazeti Ruben Lukumbuka. Hujambo, sijambo, Carol, manake, <laughs> nimefurahi nikimwona Michael Were. Eh, akipiga jaramba hapa studio ni, ni, ni, hadi, hadi nimekaa mbali nisije kupata te, sije kuzawadiwa teke hapa <laughs> <laughs> Ah, yani unaona mtu anatengeneza anafanya makeke yake, hey, yani sana. Michezo ndani mm -hmm. yake kabisa imemwingia, na nianzie huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na gazeti la l'actualité.cd la gazeti hili limezungumzia taarifa kuhusu maafa yaliyosababishwa na mvua kali ilionyesha mwishoni mwa juma iliyopita, uh, huko Bukavu ni Kivu kusini mashariki mwa DRC, watu wanne wafariki dunia. Lakini pia gazeti hili pamoja na magazeti mengine hapa naona Tempete de Tropique, Lobservateur, Le Potentiel, lakini pia la La Posterite, la Prosperite, kumradhi, msikilizaji, magazeti haya yameandika Uh, kuhusu hotuba ya Rais uh, Felix Tshisekedi uh, kwa taifa mwishoni mwa juma iliyopita akielezea kuanza mazungumzo pamoja na vyama uh, vingine vya kisiasa, ili kufikia kuunda ile uh, serikali ya umoja wa kitaifa. Lakini gazeti Le Potentiel kwa upande wake likiangazia hilo limesema, je, yeah, Felix ataweza kutoka huko DRC tuelekee moja kwa moja hadi nchini Rwanda. Gazeti New Times laandika, askofu mkuu Antoine Kambanda ameinuliwa kuwa kardinali wa kwanza wa Rwanda, ameinuliwa na, na Papa Francis kiongozi wa kanisa Katoliki duniani. Kule Kenya, gazeti Taifa Leo laandika, kitakachomlazimu Ruto kuipinga BBI. Gazeti hili likichambua taarifa hii kwa undani limesema naibu wa rais William Ruto amejipata katika njia ya panda kuhusiana na ripoti ya mpango wa maridhiano BBI ambayo inazinduliwa leo katika ukumbi wa Bomas jijini Nairobi, nchini Kenya. Gazeti The Monita la huko Uganda laandika watu 126 wakamatwa na polisi kwenye danguro moja jijini Kampala mwishoni mwa juma lililopita. Gazeti, magazeti karibu yote kule nchini Tanzania yamezungumzia kuhusu kutamatishwa kwa kampeni za uchaguzi huko Zanzibar. Mwananchi laandika saa saba za kutoweka kigogo ACT Zanzibar. Habari Leo kwa upande wake laandika JPM atoa mwezi wananchi elfu nne wapate umeme. Gazeti Majira lenyewe laandika neke yataka ushahidi madai ya vituo hewa. Nimalizie na gazeti la Le Figaro la nchini Ufaransa. Gazeti hili laandika Erdogan, Erdogan ahamasisha makundi ya kiislamu dhidi ya Ufaransa. Tuishie hapo kwa sasa, ni kushukuru sana. Ruben Lukumbuka na sasa nimpishe mwenzangu Florence Kibuba, anakuja na marudio ya makala Habari Rafiki. Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Ujambo msikilizaji, na karibu katika makala habari rafiki. Na hii leo tumekupa fursa ya kuzungumzia mada yoyote uipendayo wewe msikilizaji. Jina langu ni Oscar Sidioni Nshando, nikitokea Nshamba Mleba, Kagera, Tanzania. Katika makala rafiki leo, nilitaka kuwasihi watu wote tuweze kujitokeza tarehe ishirini na nane Oktoba mwaka huu tukapige kura za kutosha kuweza kuwachagua madiwani wetu, wabunge wetu, pamoja na rais wetu, wale ambao wataweza kutuwakilisha vema na kutuletea maendeleo kwenye maeneo yetu husika. Tusikae majumbani tukakosa kwenda kupiga kura, baadaye tukaja kuanza kuwalaumu au kulaumiana kuwa wakati sisi wenyewe ndo tulikosa kwenda kupiga kura na kuwachagua viongozi ambao wangetuwakilisha boa. Asante Arafai Kiswahili. Mimi ni Januari Msabaa, napiga simu nikiwa Lusaka, Zambia. Ijumaa ya leo nakuja na mada ya kutoa pongezi kwa mataifa mawili, taifa la Kongo na taifa la Burundi kwa hatua ambao walizozichukua tokea mwanzo wa utawala wa marais hawa wapya. Nalipongeza sana taifa la Burundi kwa kumfungulia mashtaka rais wa zamani Pierre Buyoya kwa kesi la mauaji, mtu hawezi kamuua mtu alafu wewe unabaki unaishi. Ninashukuru sana, yani nalipongeza sana taifa la Burundi. Jambo, RFI Kiswahili, kutoka kama Nyola, DRC. ni Bonere mleba Suleman, mada nipendeo leo ni kuhusu wizara ya elimu nchini DRC, wanatizama gisi ya kufanya ili walimu walipiwe, kwa sababu huko mashariki mwa DRC kuna mashule ambazo zinasoma na zingine hazisomi kwa sababu walimu bado hawajapokea. Asante sana. Hey, RFI Kiswahili. Kwa majina naitwa Mfariji Kihota alianse kutoka Mboko, DRC. Hatua ya siasa inaendelea DRC inaleta hali mbaya. Tutaenda kuomba Rais Felix Chisekedi aondoe mikataba ambayo waliweka na, na FCC kwa sababu tumeona muungano wa FCC kashi auleti mazao wanapopenda kuendelesha vitu fulani kashi inaendeleza, lakini FCC inapenda kurudisha nyuma. Hey, toka Kamanyola, DRC, Murula Katwire Medi ndilo jina langu mimi. Madango ya leo ni kuhusu e, elimu hapa kwetu DRC. Kikweli tangu hapo tarehe kumi na mbili waziri wa elimu alipotangaza kurejelewa tena kwa shule hapa kwetu DRC hadi leo sasa hii tarehe ishirini na tatu watoto zetu hawasomi, wanakuwa wakienda shuleni na hapo hapo wanarudi. Kweli inakuwa aventire elimu hapa DRC. E, mimi ningeomba kwa government yetu ya Kongo kikweli ingilie hili kwa, kwa kina ingilie hii kabisa e, hii e, shida ambayo inataka kukumba elimu hapa kwetu DRC. Ujambo, RFI ya Kiswahili, inaitwa Prince Lebel Kimonge, natokea mji mkuu wa Bukavu, DRC. Leo nazungumzia miaka miwili ya muungano wa FCC Cash ambao wamechukua madaraka na kweli tuli, Wakongomani tulitegemea kuwa kutakuweko na mabadiliko mengi, lakini hadi kama sasa hakuna hata chochote kinachoendelea, bali ni vurugu ya hizo coalition mbili na izifaidie hata kitu kwa Wakongomani. Kwa hiyo ningealika rais Chisekedi kuachana na kuvunja hiyo mkataba wao ili uh, maendeleo ya Wakongomani ionekane na nchi iendelee mbele, tutegemee maendeleo. Asante oh. Kwa majina anaitwa Vincent JJ Kaji, kijana mpole, natokea Kagongo kama Shinyanga, Tanzania. Kwa upande wangu ni leo, nilikuwa napenda tuzungumzie haki ya raia katika nchi za Afrika, kwa sababu ukija kuangalia nchi za Afrika zilizo nyingi hazitendi haki sana kwa raia wake. Kwa mfano huko Nigeria watu wanazidi kupoteza maisha, maaskari wanawanyanyasa, lakini sasa uongozi wa nchi, namaanisha kwamba jumla na rais hawachukia hatua yoyote stahiki ambayo inaweza kusimamia na kuwapatia haki wanaodai raia wake. Naitwa Jack Kambalkamwira tokea Lwemba Maulo kunako redio RCL 94.6 6 mas inchini DRC. Kwangu binafsi mada yale ambayo naweza nikayazungumuzia nikuhusu kuhusu mabomoko ama kwa wale wavamizi ambao walivamia gereza eh, kuu ya hukube ni kangwai ni kitu cha kushangaza sana kwamba kuna ulinzi mwingi kabisa, yaani wanajeshi wako hapo kibao, ila kile ambacho kinatushangaza ni kwamba namna gani wanaweza wakafika tu wakaanja kuwasha ma engine kwa ajili ya kukata na kubomoa gereza, ijapokuwa kuna walinzi wengi, na hawaliweza kufanikiwa pia kuingia mkatakata ndani na kuweza kubomoa pia milango ya gereza huko ndani na kwa sasa wa kuweza kuwaondosha wale ambao wanakuwa wa criminal wengi wameondoka hapo, na kwa sasa haifahamiki wapi wanaonekana, na japokuwa kuna wengi ambao walibaki ndani, ila tu kuna wakrimina wengi ambao waliweza wakatoka, na inaweza kaleta tena janga kabambi ama mkubwa katika nchi yetu ya Jamhuri ya Kidemokrasia, hususani ni katika mashariki mwa nchi hiyo, kwa sababu kunakuwa mauaji mengi kila mara, na hao wanaweza wakaja tena kwa kuweza kuleta uvamizi na mambo mengine mengine ambayo inaweza ikahusika pia. Uh, nchi yetu ibaki tena katika utata mwingi wa kivita kwa sababu wakriminal wengi wameweza wakaondoka katika hiyo uh, gereza ya uh, Kangwai huko mchini Beni. Asanteni. Msikilizaji, kutokana na janga la korona tunasikitika kuwa tunashindwa kukuletea vipindi vyetu kama kawaida. Pamoja na mazingira magumu tuliyonayo kwa sasa tunajitahidi kuhakikisha kuwa tuko pamoja nawe kukupasha habari za kimataifa na kanda Asante sana kwa kuendelea kuwa nasi kila siku. Tunathamini uaminifu wa wako kwetu RFI. Asante RFI Kiswahili kwa majina, naitwa Imani Klasi kutoka Kamanyola ya DRC jimboni Kivu Kusini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mada ambayo nipenda zungumzia leo ni kufatana mauaji ambayo yanaendelea kuripotiwa humu nchini DRC. Mimi ningeomba tu wakuu viongozi wa makanisa mapasta, mapadre na mashee waandae maombi yezidi ya inchi hii ya DRC, kwa sababu watu wanaendelea kuuawa kama vile sio binadamu. Mauaji yanaendelea kuripotiwa siku baada ya siku katika inchi yangu ya DRC. Apiga simu kutoka mji wa Bukavu, kijiji cha Ihemba, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa maoni yangu, na kukubali ama maamuzi ya Papa Francis kukubali kwamba ushoga uko halali, alafu ile ikaniletea mimi mashaka na kwamba ulimwengu unaenda kuisha kuona kanisa nayo inakubali ndoa isiyo halali. Papa atubu, kwa sababu ni uvunjifu kabisa wa amri za Mungu na pasipo, pasipo hivyo Mungu atatumaliza. Mimi ni Ondeonde Nkamba Onde, Balungu maarufu kama Mzee Mkonta Gabriel kutoka Mlonde Komando DRC yangu ya leo, mimi nilipenda nizungumzie kuhusu na hatua ya mahakama ya Burundi kwa kumukumu aliyokuwa rais wa nchi hiyo Pierre Buyoya kwa makosa ambayo imesemekana imemuua mtangulizi wake. Kiukweli mimi Kikweli hii ni huzuni sana, na nitayomba manchi mengine ya bara la Afrika ifuate mfano kama na huyu ile hii kabisa eh, hii shida ambayo inataka kukumba elimu eh, hapa kwetu DRC, na kama vile rais wetu wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi eh, kwa sababu kampeni yake ilikuwa le peuple d'abord na gratuité de l'enseignement de base. Kikweli naona kama vile hii mambo yote mawili inashindikana na kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, tuanze naye Edi Mupanzi kutoka Bujumbura. Anasema anasikitishwa sana na serikali ya Nigeria kuua raia wake wanaodai haki yao, na hayo ndiyo matokeo ya marais wa Afrika kumaliza utawala wao vibaya. Mzee Mkonte Gabriel kutoka Mulonde kwa Manda, DRC, anasema yeye binafsi anapenda kuwashukuru watangazaji wote wa RFI Kiswahili kwa kazi nzuri wanayoifanya, na yeye kama msikilizaji anatoshika azi Jean kutoka Moba Nunda, DRC anasema leo yeye angependa sana kuzungumzia kuhusu uchaguzi unaotarajiwa kufanyika huko Tanzania. Anawaomba Watanzania wote kuwa makini watakapoelekea kwenye uchaguzi mkuu, wawe watulivu, wampate rais wanaompenda wenyewe. Sadok Pascal wa Kagera, Tanzania anasema yeye anapenda kupongeza vyama vya siasa jinsi vinavyoendesha shughuli zao za kujinadi katika mikoa mbalimbali mbali. na bila kusahau vyombo vya ulinzi na usalama vinatekeleza wajibu wao kwa wakati. Libanga Ukumbusho kutoka Rwanda anasema anaishukuru sana RFI kwa mchango wao na anapenda kuzungumzia serikali yao ya Rwanda kwa kuwa imesikia malalamishi yao kuhusu pesa zilizokuwa zikipanda sana kwa abiria wa magari ya kusa. Lafiri, lakini leo imepunguka kwa kiasi kikubwa. Jairus Eli akiwa Lusaka, Zambia, anauliza serikali ya DRC, mbona ipo kimya na haitaki kuwalipa walimu mishahara yao? Msikilizaji, maoni yake Eli yanatutamatishia makala habari rafiki kwa leo. Jina langu ni Florence Kivuva, ni kutakie wakati mwema. Asante sana Florence Kivuva kwa makala ya habari rafiki. Kumbuka baadaye, Hilari Ngati atakuwepo kupokea ujumbe wako. Kumbuka nambari ya kutuma ujumbe wako sauti, utaanza na alama ya kujumlisha 254110000420. Kukamilisha matangazo yetu ni kupe tena baadhi ya taarifa kuu ambazo tulikuwa tumeangazia asubuhi hii. Rais wa DRC Felix Tshisekedi aanza mazungumzo na viongozi wa vyama vya kisiasa. Wajumbe wa Umoja wa Mataifa wazuru Guini baada ya machafuko kushuhudiwa wakati wa uchaguzi. Na kafyu kwanza kwenye baadhi ya michi Hispania kufuatia makala, makali ya korona. Fungia matangazo awamu ya pili ni Sauti Sol na Tiwa Savage na wimbo Girl Next Door. Girl Next Door ambacho kimepigwa na sauti Sol kikimshirikisha Tiwa Savage kinatufikisha tamati ya matangazo yetu asubuhi ya leo. Ni kushukuru msikilizaji kwa muda wako. Ni shukuru pia timu ambayo imeandaa matangazo hayo, nikianza na msimamizi wa matangazo Ruben Lukumbuka. Kwenye mitambo amekuwa George Maina na Collins Kedambi, upande wa michezo Michael Were. Mimi ni Carol Korir, kwa heri kutoka Nairobi. Be.