Nafasi nyingine msikilizaji, kuungana nami kwenye makala ya Afrika Mashariki tunapohabalishana na kuelimishana juu ya changamoto kwa raia wa Afrika Mashariki na ukanda wa maziwa makuu kwa lengo la kubadilika kifikira na kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Leo tunaangazia juu ya changamoto za utawala bora na haki za binadamu kwenye jumuiya ya Afrika Mashariki. Bunge la Afrika Mashariki limedhamiria kuhakikisha raia wa jumuiya hiyo wanapata maendeleo endelevu kupitia utawala bora na haki za binadamu kwa niaba ya watu tutakaowasikia uko na mtayarishaji wako Juliani Rubavu, Radio France International. Msikilizaji, kwenye nchi za ukanda wa Afrika Mashariki na Kati, masuala ya utawala bora na haki za binadamu huzungumzwa kila kona. Kuna mambo ya uwajibikaji, huduma za kijamii kama afya, elimu na mengine. Bwana Abdulkarimu Harerimana ni mbunge wa Rwanda kwenye bunge la Afrika Mashariki, na hii ni sehemu ya mazungumzo ambayo tumewahi kufanya juu ya changamoto kwa raia wa Afrika Mashariki. Anaitwa Abdulkarimu Harerimana, mwenyekiti wa kamati ya kusikana na mambo ya Afrika Mashariki na kutatua matatizo atakayejitokeza. Unaona, nchi zetu zimepitia vita, kuna nchi zetu ambazo tangu uhuru bado hasijaona usalama, na yote imeletwa tu na kuwa kuna utawala bora. Sasa kila nchi inajaribu kufanya mambo yake kipekee ki, na ukiangalia unaona kuwa labda kuna maendeleo kidogo ambayo imepatikana. Sasa lengo kuu sasa la bunge la Afrika Mashariki ni kuona kuwa hizi juhudi ambazo zimefanywa na kila nchi sasa zimekuwa katika Jumuia ya Afrika Mashariki, maanake ziwe juhudi sasa za kikanda, sio za kila nchi peke yake. Hili ndio lengo kuu ambalo tunalo sasa. Kuna changamoto vilevile vile ya haki za binadamu. Ni wapi mmeona kabisa kwamba katika sekta hii haki za binadamu haziheshimiwi kama wana Afrika Mashariki, ambao mambo tulikuwa tukiyafuatilia tangu mapema? Ukitizama kwa ukweli, kuna haki za binadamu ambazo bado hatujatekeleza. Mojawapo ni haki ya maendeleo, utakuta raia wetu bado wana matatizo. Kuna haki ya kupiga vita umaskini, umaskini bado tunao katika nchi zetu kuna haki ya kushiriki katika siasa. Kuna baadhi ya mahala ambapo unakuta raia wetu hata hawatambui kuwa na haki ya kuwa kushiriki katika mambo ya siasa. Sasa mambo haya, kupiga vita umaskini, haki ya kupata maendeleo, na ukiangalia hata haki ya makazi mazuri, haya hatunayo, na haki ya kisiasa kwa ujumla, unakuta kuna mahala hapa na pale ambapo bado hazijafikiwa, kwa ukweli, kutokana wee mwenyewe kukubali, nane wabunge kuona kwamba raia wa Afrika Mashariki kuna baadhi ya haki hawapati, na wanaopaswa kuwapa nyakina nani? Sasa katika mtazamo wa mbele, hamna wasiwasi kama inaweza katokea baadhi ya wananchi wakafanya maandamano kukataa watawala waliopo kwamba hawatekelezei haki zao? Sidhani kuwa bado tumeshafika pale, sababu nchi zetu unaona bado ni changa, kwanza kidemokrasia bado ni changa katika mambo hayo yote, na raia yetu bila shaka baadhi yao wameshaona ya haya, lakini kikubwa ni kwa vile juhudi hizi zipo sasa kila nchi kama nilivyokueleza mapema, inajaribu kivyake, lakini sasa tunataka kulitia kwenye lengo la uwezo wa ukanda kuweza kuingilia mambo haya, samedhali inia ipo na utashi upo na mipango inafanywa ili hizi haki ziwafikie raia wetu. Sidhani kuwa kuna haja wao kwenda kusimama na kuweza kufanya maandamano na vinginevyo ambavyo uh, labda hawana haja navyo. Wakati huyu labda, itakapotokea kuwa hii fikira, kuna watu ambao watakaipinga, itiliwe maanane, hao labda ndio wanaweza ukafanyiwa hivyo, lakini naamini kuwa utashi wa kisiasa upo kuweza kupata maendeleo ambayo tunayataraji, ili haki zote ambazo wanazohitaji ya wetu ziweze kuwa waweze kuzipata. kuhusiana na hizi haki za binadamu, haki za maendeleo ulizosema, mikakati imekuwepo siku nyingi. Unaona, kuna mabadiliko yote yanatarajiwa kutokea, ili mwananchi aweze kunufaika na kile anachopaswa kupata au kuishi. Nadhani sio kubadilika. Unajua, kama nilivyokueleza, eh, viongozi wetu utashiwa nao na haya yote ambayo tunayafanya, kuna ridhaa yao, tayari wameshatupa kama tuseme, watu wenye kuhusika na kutekeleza mambo. Unaona, ametokea mambo kwenye Ofisi ya katibu mkuu. Uh, alafu na sisi bunge ambao kazi yetu ni kuangalia na kufuatilia kuona kuwa mambo yanatekelezwa vilivyo, na sisi tumesimamia hili jambo sasa. Sio kusema kuwa ma viongozi wetu wanahitaji kubadilika sababu utashi wanao, lakini kama nilivyokueleza mapema, kuna vikwazo, vikwazo vya uchumi siku zingine ambavyo haviruhusu baadhi ya mambo kuyafanya. Mfano uh, ukiangalia mfano GDP ambayo inaingia katika kila nchi, ukiweka pamoja jumuiya ya mashirika yote kwa ujumla, ni dola tu karibuni mia tano joma kwa mwaka, ambazo kila raia anaweza akazipata. Sasa hapa hizi ndizo ambazo unagawanya kwenye miradi tofauti, ikiwemo hata hizi haki ambazo za kimsingi ambazo wanazihitaji, mfano haki ya elimu, mfano haki ya... ya usalama, mfano haki ya kutokuwa maskini kama vile nilivyokueleza mapema na zinginezo. Sasa ni kugawagawa matonya tu kidogo ya fedha kuingia kwenye elimu Makala ni Afrika Mashariki na tunaangazia juu ya changamoto za utawala bora na haki za binadamu kwenye jumuiya ya Afrika Mashariki. Baada ya kusikiliza maelezo yaliyotolewa na mbunge wa Rwanda kwenye Bunge la Afrika Mashariki, Bwana Abdulkarimu Haririmana, na sasa tusikilize raia wengine wa Afrika Mashariki wana mtazamo gani. Naitwa Beti Masanga. Niko Dar es Salaam Tanzania. Kuna jitihada kiasi zinafanyika katika kuleta maendeleo kwa wananchi. nhivi kwa niki mfano, nikichukulia mfano wangu mimi mwenyewe, mimi nilipa kodi, kwa hiyo naona kodi yangu inapotumika kwa kutengeneza mabarabara, japokuwa si kwa kiwango cha kuridhisha sana, kiasi hizi barabara kubwa, uh, kutoka kwa mfano kusini zamani kukoa hakusikiki lakini sasa hivi utaona serikali imefanya jitihada za kuiunganisha nchi. Mtu anaweza akatoka nadhani, Mwanza kwa mfano, akaenda mpaka Mtwara kwa barabara. Kwa mfano, mtu anaweza katoka kwa barabara kutoka Dar es Salaam mpaka Nairobi. Ninachotaka kusema kwamba kumekuwa na jitihada za maksudi hasa katika miundo mbinu ya barabara kuziunganisha hizi nchi, kwa hiyo naona kuna jitihada zinazofanyika mfano nikichukulia swala la haki ya elimu kwa mfano, hapa nchini kwangu, naona kwa mfano serikali kupitisha mfuko wa kukopesha, bodi ile ya mikopo ya wanafunzi, waweze kukopa pesa ili wa kasome elimu ya juu. Naona ni jitihada mojawapo ya kutekeleza haki ya raia wa Tanzania kupata elimu hata kama hana pesa zake binafsi. Lakini kile kwenye elimu ya ngazi ya chini, kuna shule zimeanzisha shule za kata Japokuwa changamoto ziko kwamba hakuna walimu ambao wanatosheleza, hakuna maabara za kutosha na mazingira yake sio mazuri sana. Ah, haki ya kisiasa naiona ina changamoto kubwa sana hapa nchini, kwa sababu ukiwa una msimamo huko tofauti kidogo na chama tawala, naona jinsi watu wanavyoshambuliwa, wanatukanwa <tipulia> Tanzania yeah. Eh, haki za kuishi zimeongelewa katika katiba yetu ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, zimeongelewa tu kwamba kila mtu ana haki ya kuishi na kupata kutoka katika jamii hali ya maisha yake kwa mujibu wa sheria. Lakini sasa tunapokuja kuangalia swala la yeah. eh, maendeleo lazima tuangalie swala la maendeleo katika nyanja zifuatazo. Mwalimu Nyerere aliwahi kusema kwamba maendeleo yanahitaji watu, ardhi, siasa safi na uongozi bora. Sasa kama hayo hayapo, swala la maisha iyo, swala la kuishi, utakuta kwa namna moja na mingine, lazima kuwe na athari. Tukichukua kwa mfano, ibara ya kumi na tatu tamko la kimataifa za haki za binadamu la umoja, ya sama, ya wini, na Umoja wa Mataifa nasema kila mtu ana haki ya uhuru wa kwenda atakapo na kuishi katika mpaka ya nchi yake. Sasa hii yote, kama ni swala la siasa safi, hutalazimika kwenda nje ya nchi yako. Unaweza kwenda nje ya nchi yako kwa sababu mazingira ya nchi ambayo unaishi pengine nafikiri na hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki kwa leo, ambapo tumeangazia juu ya changamoto za utawala bora na haki za binadamu kwenye jumuiya ya Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote uliowasikia, ulikuwa na mtayarishaji wako Julian Rubavu, Radio France Internationale.