Kualika mpenzi msikilizaji uungane nami mwanzo hadi tamati kwenye makala ya Afrika Mashariki tunapohabarishana kuelimishana juu ya changamoto kwa raia wa Afrika Mashariki na Kati, ili kubadilika kifikira na kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Hii ni sehemu ya kwanza ya makala juu ya kumbukumbu ya miaka 15 ya kifo cha baba wa taifa wa Tanzania hayati Mwalimu Julius Kambarage Nyerere. Kwa niaba ya wote utakao wa wasikia, uko nami Julian Rubavu, Radio France Internationale. Msikilizaji, Oktoba 14, 2014. Ni mwaka wa 15 tangu wa Tanzania kuondokewa na baba wa taifa hayati Mwalimu Julius Kambarage Nyerere aliyeaga dunia Okitoba 14 mwaka 1999 akiwa hospitali kwa matibabu nchini Uingereza, na mwili wake kuhifadhiwa alipozaliwa kijijini Butiama, eneo maalumu liitwalo Mwitongo, maana yake mahame, Okitoba 23, 1999. Mnamo mwaka elfu moja mia tisa arobaini na mbili, baada ya kifo cha chifu Nyerere Burito wake zake walilazimika kuhama eneo hilo na kwenda umbali kama kilomita moja kutoka Mwitongo. Kwa mila za Kizanaki, baba wa nyumba akifariki, waliobaki wanahamia sehemu nyingine na eneo lile kuachwa wazi. Kwako wewe ambaye hujafika Butiama, ndo kwenye makazi hayo mapya mwalimu aliishi akiwa na mama yake na ndugu zake, hata kipindi kirefu enzi za utawala wake akiwa rais wa Tanzania. Ndo hapo alijenga nyumba ndogo ya vyumba vitatu ambayo ilikuwa haitoshelezi familia yake na maafisa wa serikali aliyoambatana nao kutoka Ikulu, hali iliyopelekea watoto wake na maafisa wa serikali kuomba kambi kwa majirani kijijini hapo, hii ikiwa ni ishara kwamba Mwalimu hakujijali bali alijali zaidi wa Tanzania. Msikilizaji, kuzungumzia maisha ya hayati baba wa taifa Mwalimu Julius Kambarage Nyerere ni historia ndefu kitaifa na kimataifa. Tukianza na chimbuko la Mwalimu Nyerere, hivi karibuni RFI ilifika mkoani Mara, kijijini Butiama alipozaliwa baba wa taifa. Nikiwa Mwitongo niliongea na wenyeji, mmoja wao ni mzee Jaki Nyamwaga, mmoja wa wazee wa karibu sana na familia ya Nyerere. Kwanza kabisa nikamuuliza maana ya neno Mwitongo na chimbuko la Wazanaki wanawake wasiogawanyika kwa mbili wanakaa mkono wa kushoto, wanawake wanaogawanyika kwa mbili wanakaa mkono wa kulia. Unamaanisha nini, wanaogawanyika na wasiogawanyika? Nani hivi namba na odd namba. Wa kwanza mm -hmm. Watatu, watano, wasaba, watisa mm -hmm. Wakumi na moja, wakumi na tatu mm -hmm. Hawa wanakaa upande wa kushoto mm -hmm. Wapili, wanne, wasita, wanane, wakumi, wakumi na mbili na kuendelea mm -hmm. Hawa wanakaa mkono wa kulia. Sasa nyumba ya chifu yenyewe inabaki pale. Kwa hiyo wanawake wanakwenda kwa zamu zao, wakiwa na mwanamke mkubwa ya yule wa kwanza. Chifu Nyerere Bulito alipofariki mwaka arobaini na mbili, sheria ya Kizanaki ilikuwa kwamba wanawake wote wanarithiwa. Kwa hiyo kila mtu anairithi mwanamke, anamhamisha. Kila mtu anamrithia, anamhamisha. Nakumbuka kuna mabibi wawili tu ambao hawakurithiwa kwa sababu watoto wao walikuwa wakubwa. Mama wake na mwalimu naye alirithiwa ah, ah alikuwa ni chifu wa Zanaki Nyerere, akurithiwa mm, na mama wake baba wa taifa akurithiwa, lakini wengine wote wakatawanyika. Kwa kwa hiyo hiyo hapa pakabaki patupu. Kwa hiyo sasa tukaita mwitongo, yani mahame hasa. Hili neno navyolisikia linasikika kama la Kibantu, hatungeenda Uganda ukasema mwitongo wataelewa. Kabila la wazanaki kihistoria wanatokea wapi, au wako hapa kwa miaka kuanzia lini? Miaka halisi siwezi kujua, lakini kwa kawaida wanasema wametokea Sudani, Wazanake eh, wakapita Uganda e, wakapita Uzinza, hapo wengine wakagawanyika, wakapita Usukuma, wengine wakapita Ukerewe, baadaye wakaja huko makala ni Afrika Mashariki na hii ni sehemu ya kwanza, tunapoangazia kumbukumbu ya miaka 15 ya kifo cha baba wa taifa wa Tanzania, hayati Mwalimu Julius Kambarage Nyerere. Mtayarishaji na mtangazaji wako uko nami Julian Rubavu, Radio France International. Baada ya kusikiliza kile kinachosadikika kuwa chimbuko la Wazanaki, mazungumzo yakaendelea na mzee Jacki Nyamwaga, mmoja wa wazee wa karibu sana na familia ya Nyerere huko Butiama. Hapa nikamuuliza maana ya neno Zanaki au Wazanaki. Mzanaki wa kwanza alipokuja alikuta kabila la Wajita. Wajita wanakaa magharibi ya Zanaki hapa. Sasa walipofika mtoto akaenda kumwambia baba, mtu mtoto wakiza, waki, waki. wakijita mm -hmm. akasema baba eh, kuna mgeni nje. Sasa enzi hizo zilikuwa za njaa. Sasa yule Mjita akauliza ajanaki, yani amekuja na nini eh, akitegemea labda atapata faida fulani labda chakula au nini hmm. kwa hiyo ndio maana wanasema tukaitwa wazanaki sasa sina hakika kabisa hmm. lakini ndivyo wanavyosema kwa kijita nasemaje ajanaki ajanaki e, manake wajita hawana z sisi wazanaki hatuna j hmm. kwa hiyo sisi badala ya kusema wajanaki tukajiita wazanaki sasa mbona julius anaitwa julius na mnamtemka hivyo mbona au josef mnamwita hivo ni kwa sababu sasa tumesoma lakini kilugha mm. Eh, kwa mfano uliwahi kusikia muhaya anasema ng'ombe anasema ngombe. Uliwahi kusikia Mchaga anasema nchi, anasema nji? Kwa hiyo eh? hayo ni matamshi, lakini <laughs> baada ya kuwa watu wamesoma, basi kuna jei, tunaye Julius Kambarage Nyerere, tunaye Josef Kambarage Nyerere. aidha nyakati hizi mambo ya ukabila yameshamili kwenye baadhi ya watu na mataifa jirani na Tanzania, hadi wengine kusema Mwalimu Nyerere alikuwa na chimbuko hili ama lile kwenye makabila yao au nchi zao. Mzee Jaki Nyamwaga, kwa uelewa wake anabainisha, Mwalimu Julius Kambarage Nyerere ni wanamna gani. Wazanaki ni Wabantu, na ilotes ni Wajaluo, alafu wale wa Iraki, hmm, nao wanatokea huko Iraki kwao kule, nao wana lugha yao. Hatuelewani kabisa ee, lakini Mzanaki, Mwikizu, Mwikoma, Mkurya wote wale ni Bantu hata au Wajita na watajao. Sasa kuna wengine walikuwa wanasema kwamba Nyere sio mbantu ile ni kutaka kumharibia sifa yake tu. Mara wengine walikuwa wanasema anatoka Burundi, mtu mwenyewe akazaliwa hapa tarehe kumi na tatu Aprili Leo atokee Burundi sehemu gani, au atokee Rwanda, mara waseme mtusi. Hii yote ni kuharibu jina la mtutu eh. Yeye bahati nzuri amezaliwa hapa hapa na baba yake akampeleka shule na akawa na akili ya kutosha na amesoma na ameelimika na akapata maadili na akawa amekereketwa na kuona kwa nini tunatawaliwa. Basi akashirikana na wenzake, amekuwa baba wa taifa. Baadhi ya taarifa za watu na vitabu hueleza kuwa Wazanaki ni moja ya makabila madogo nchini Tanzania, lakini mzee Jaki Nyamwaga, mwenyeji wa Butiama, anasemaje juu ya makabila ya Wazanaki? Kuna chifu domnane za Zanaki huku mashariki, kuna Buhemba na Bumangi wa, machifu hao eh, alafu hapa kulikuwa na Butiama ambayo inakwenda mpaka inapakana na chifu Makongoro ikizu kule huku kulikuwa na Busegwe. Ukivuka hiyo nene milima hiyo, kuna Busegwe, Butuguri, halafu huku kuna Mwanza, Buriga na Buruma. Wote hao walikuwa ni Wazanaki, wote ni Wazanaki. Kitu gani kama unaweza kumtambua kama ni Mzanaki au utamsalimu kwa kilugha, kama ni, ni, ni mzee au mwanaume tata, tata. Sasa inategemea muda au tense ile wanayosema kwa Kiingereza, kama ni asubuhi, wareri eh, Tata wareri. Eh, au wahindiri. Tata wahindiri. Eh, ikiwa eh, eh, mchana uhoili ya eh, yani ikiwa eh, jioni liagwa. Kwa mama, tunasema mai, ya ya nakuitikia tata. Mambo inakwenda na tense vile vile, eh. Kwa hiyo, unapotaja Butiama, unataja chifu na mmoja tu. Aha, kwa hiyo kuna machifu wengi. Walikuwa wanane. Wanane. Wanane. Eh, ukitaja Zanaki, wanajijua, wanasema kuna mafiga manane. Ndiyo hayo niliyokutajia kutajia hako. Na hiyo ndo sehemu ya kwanza tunapoangazia kumbukumbu ya miaka 15 ya kifo cha baba wa taifa wa Tanzania hayati Mwalimu Julius Kambarage Nyerere. Juma lijalo tutaendelea na sehemu ya pili kuona maisha halisi ya baba wa taifa ndani na nje ya Tanzania. Mimi ni Julian Rubavu, mtayarishaji na mtangazaji wa makala ya Afrika Mashariki hapa Radio France International.