Karibu mpenzi msikilizaji wa makala ya Afrika Mashariki, tunapohabarishana na kuelimishana juu ya changamoto kwa raia wa Afrika Mashariki na Kati, kwa lengo la kubadilika kifikira na kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Leo tunaendelea na sehemu ya pili, tunapoangazia juu ya maendeleo ya kijamii kwenye kijiji cha Kogelo, kaunti ya Siaya ya magharibi mwa Kenya, chimbuko la rais wa Marekani Bwana Baraka Huseini Obama. Utamsikia Bibi Sara Onyango Obama, mzaa baba wa rais wa Marekani baraka Obama, anazungumziaje kuwa chimbuko la kiongozi wa dunia. Kupata mengi, ungana nami Juliani Rubavu, Radio France International. Msikilizaji, kama ulivyosikia juma iliyopita, wakazi wa Kogelo magharibi mwa Kenya wakifurahia maendeleo yaliyopo wa wakati huu wa utawala wa rais wa Marekani Baraka Obama mwenye asili ya kijijini hapo. Na sasa ninakukaribisha uungane nami kwenye mazungumzo na Bibi Sara Onyango Obama, mzaa baba wa rais wa Marekani Baraka Obama. Siku zilizopita nilifika nyumbani kwake kijijini Kogelo, kaunti ya Siaya ya magharibi mwa Kenya. Kwake kuna ulinzi wa jeshi la Kenya na ana wasaidizi wa ndani na hata waratibu wa shughuli zake za kila siku, ikiwa ni pamoja na kupokea wageni. Japo sikuwa na ahadi na ya kukutana naye, baada ya maelezo kwa walinzi wake, hatimaye waliniombea ruhusa kwake mwenyewe naye akakubali tuonane, na hivi ndivyo ilivyokuwa mazungumzo yetu. Bibi shikamo. Marahaba. Hapa ndiyo nyumbani, hapa ndiyo boma nyumbani yangu. Nashukuru sana kufika hapa na kuweza kunipokea kuongea na wewe. Hata mi nakubali naisha kuongea na nawe tu mm. Majina yako ni nani bibi? Jina yangu Sara Husein Onyango Obama mm. Hiyo yeah, ndio adirashi yangu. Ongera sana kumna rais wa dunia Marekani Barack Obama hiyi yeah, habari ya Mungu babu. Mm. Hapa yeah, nashinda watu wate na kusoma ni yeah, ya Mungu. Wewe mm. unajisikiaje ulivo hapo nyanya, sasa hivi unajisikiaje kufahamika sana duniani kama sasa hivi ukawa na mjukuu ambaye ni rais wa Marekani? Kitu mi naona nzuri kwa maana, mimi naona kwa maana wageni nyingi sana unaingia hapo, ni habari ya Mungu. Hata mimi naona watu kwa habari ya Mungu. mm. unavokuwa hapa sasa hivi, unatunzwa na serikali ya Kenya au ni Marekani wanakutunza? ya serikali ya Kenya. Mimi Hmm. Sasa si mjuku wako ni rais wa Marekani sasa hivi <laughs> asahivi, nasema kwamba ue kuna nyanya yangu, hmm. ye najua hata watu wote unajua, hmm. ongera sana, nakupongeza tena, hata mimi nafurahi sana kuongea na wewe. Ndien. wewe umeanza kupata ulinzi kuanzia Obama alipokuwa rais si ndio? Hapana hii hmm. Hi, yangu Mungu ndio likuwa nakupe mimisi habari ya, ya Obama. Hapana hmm. mm. Watoto wangapi hapa unaokaa nao sasa hivi? Yatima, mimi iko mm. Mm. E, na nyingi sana. Umesema unatunza na watoto yatima hapa? Ya, mimi iko nayo wanakaa hapa hapa, wanakaa nje ya hapa, nje ya hapa nyingi, wengine iko kwa shule mm. mm. Kwa hiyo kuna sehemu wamejengewa au wanakaa nyumbani kwao? Ay, nyumbani kwao. Alafu nakuwa mm. Mm. unawasaidia kule mm. kama mnapata kitu mm. mnakuja gawanya watoto. hmm. Hmm. hiyo shughuli umeianza lini? kitambu sana hmm. Hapana, shikia wangine iko kwa moyo on mm. ongera sana kwa shughuli njema mnaoifanya. mm. hata mimi, Mungu ndio naweka lako yangu hivo. hmm. kutoka zamani minapenda watu hmm. wote Yani miaka mingi hata kabla Obama hajawa rais, si ndio? Maana kitambo. Kwa hiyo mm. mm. wewe ukiwa bado na nguvu, miaka ya nyuma ulikuwa unafanya shughuli gani e? Mimi nalima, mimi iko na kitu, mimi nafanya faida mm. kila chochote, ungalia watoto unaenda shule mm. mm. hukuwahi kufanya kazi za serikalini kwenye government ja? Hapana ja, mm. hii ni yangu, si yango si ya government. Mm. Mm. hawa ndio nashaidia mimi tu. Kwa maana inji hizi siku hizi iko na maneno mbaya mbaya kwa na, hiyo. Hmm, umeamua kujitolea kuwasaidia hivyo hmm, tu sasa vitu navyowasaidia hao mpaka wengine wanavyoishi maisha ya kila siku, wengine mpaka wanasoma wako university, ulivyosema vitu wao unavitoa wapi? vitu mm. si watu ndio nakupa mimi mm. hata pesa ya watoto mm. ya kufundisha nayo watoto ah. unapewa na watu, na watu tu kama wewe <laughs> <laughs> <laughs> uh, watu roho ya kama ilikuwa iko na roho mzuri kutoa mm. msaada mm. kama wewe, hata wewe, hata nani Watu ndio nashaidia mimi mm. President natoka mm. ndio nashaidia mimi hivyo tu baba, hakuna maneno basi. Nakushukuru sana bibi. Hata mimi nashukuru sana kuona wewe najali mm. majina yako umesema. Majina yangu si Sara mm. we bado kusikia Sara Obama? yeah. mm. mweleze msikilizaji hapa, ni, ni, ni maeneo gani hapa unapoishi, hapa ni wapi? <laughs> nani mimi? hey. hapo unaitwa shap sasa, kwenye vitabu watu naona kwenye wanaandika Kogelo, Kogelo ndio Kogelo, Kogelo lakini hmm, hivyo tu hmm. Hmm. Yeah, nashukuru sana nashukuru sana hmm. Ubarikiwe sana asante. <laughs> Hata mimi nashukuru sana kuona wewe mtu kutoka mbali <laughs> lakini watu unatoka hata Amerika kama nakuja hapa, sawa sawa. Habari ya Mungu Mpenzi msikilizaji, baada ya kuongea na Bibi Sara Obama, nakutana na mzee ambaye anajitambulisha hapa na anaonekana mwenye furaha kunipokea, lakini naona ame, ame, ameshakula ku, ameshakula chumvi nyingi, ni mzee wa kutosha. Babu, shikamo. Marahaba babu. Unaitwa nani? Obama. Majina yako yote yote yataje. Patris Obama, ndio mi naita ndugu yangu na Obama ile babu ya Bongo, mi naita baba yangu na Onyango bwana ya Sara, mimi ile Obama ya zamani. Ae, ndio ilipata jina kwake. mm. ndugu yangu mm. President. En, kwa hiyo majina yako yote yataje ya kasi, Patris Obama madou Patris Obama maduhu, ndio majina yako wewe yeah. na kwenye ukoo wewe ni kaka yake na rais Baraka Huseni Obama ambaye ni rais wa Marekani, sindio? We una miaka mingapi babu? na kuona ume, umekuwa sa hivi mwaka yangu mm. sasa mm. na baki mwaka tatu afika themanini. Sasa wewe eh, Patric Obama mm -hmm. unajisikiaje kuwa na mdogo wako ambaye ni kuwa na ndugu yako ambaye ni rais wa Marekani, ni president wa, wa, wa, wa, wa United States? Mi nasikia mzuri, hakuna baya mm. <laughs> <laughs> kwake, mi nasikia mzuri hey. Hey, hakuna baya. Uh -huh. hey. Hivi alishakuja kutembelea huku wakati ule hajawa president eh? Nilitambia super moja hapa bado jarudi eh. Hey, alishakuja hapa eh hey, super moja hey. Suku ile alikuwa naitwa eh hey, senator eh hey. hey. alikuja hapa nilikuja hapa ukafurahi sana ah kandafrai si ndugu hey. <laughs> <laughs> yangu eh na furahi eh yeah, nilifurahi hey. eh yeah. kipindi kile Senator Obama alipokuja akawa president yeye mlikufurahi namna gani? Suku ile lapata hiyo kazi. Hey. Eh. Sisi ni lifurahi. Hey, eh. Hey. Hey. Eh. Eh. Mlifanya sherehe hapa? Ah, uh, kabisa. Mm -hmm. Watu naimba ngoma, nilichunja ng'ombe. Hapa, hapa kwa hapa tu. Eh. Eh. Sisi ni lifurahi sana. Hapa kwa secondary inaitwa Senator Obama. Mm. Eh. Hey. Kwa namna hiyo tu. <laughs> Nani ameijenga hiyo secondary? Kochenga. Obama Senator. Ndiye aliijenga. Eh. Hey. Wakati amekuja hapa. Ndio. Hmm. Hata sasa walimu ile iko hapo mimi nasikia unatumika watoto buk yakosomaa <laughs> <Kusia. laughs> <laughs> mnafurahi sana. Nafurahi maana mtoto yangu nasoma karibu yeah. Nasikia kama mtoto yangu aendi mbali na nanapata skulu karibu, sio raha hiyo? furaha hiyobabu sana sanasaasane sanaaa kidogo na hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki, ambapo ilikuwa ni mwendelezo wa kuangazia juu ya maendeleo ya kijamii kwenye kijiji cha Kogelo, kaunti ya Siaya ya magharibi mwa Kenya, chimbuko la rais wa Marekani bwana Barack Hussein Obama. Shukurani zangu kwa bibi Sara Onyango Obama, mzee Patrice Obama na wengine walioniwezesha kukutana nao. Mimi ni Juliani Rubavu, Radio France International.