Karibu msikilizaji kwenye makala ya Afrika Mashariki, tunapobadilishana kuelimishana juu ya changamoto kwa raia wa Afrika Mashariki na kati, ili kubadilika kifikira na kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Leo tunaangazia juu ya umuhimu wa elimu kwa waumini wa dini ya Kiislamu kwenye ukanda wa Afrika Mashariki. Kupata mengi, ungana nami Juliani Rubavu, Radio France Internationale. Msikilizaji, Wiki iliyopita baadhi ya viongozi na waamini wa dini ya Kiislamu kutoka Burundi, Rwanda, Kenya na Tanzania walikutana mjini Ngara, magharibi mwa Tanzania, kuzungumzia maswala ya Uislamu na miongoni mwake ni elimu na amani. Ninakualika ufuatilie mazungumzo yangu na baadhi ya Waislamu. Mi naitwa Muhamedi Gwanko wawapi wa Kigalama, upande wa Lulenge. Wewe umefaidikaje na mafunzo haya ambayo yamefanyika kwa siku tatu hivi? Kwa kweli nimefaidika sana, mafunzo haya yamenijenga kiasi kikubwa sana. mm -hmm. Kiasi kwamba dini yangu nimeipatia ufahamu kwa kiwango kikubwa mm -hmm. na Shehe shikamu. Marhaba jambo. Sijambo, naitwa Shehe nani na ni wapi? Mimi naitwa Mzee Ishaq Saidi kutoka wilaya ya Mureba. Wewe umefaidikaje na mafundisho haya ya siku tatu hivi? Kwa kweli sina la ziada, inshallah namshukuru Mwenyezi Mungu aliyetujalia kufika hapa. mm. Nimefaidika kwa masomo tuliyofundishwa na maelekezo namna ya kumfuata Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam. Wewe nikikuangalia ndevu umeweka hina. Na mimi hii inasaidia nini kuweka hina kwenye ndevu? Ni kufuata sunna ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam. Lakini naona kuna wengine ambao hawana kabisa, hawana sasa kam, wana, uh, sasa hawa ndio somo liliokuwepo sasa. mm -hmm. Nawe nakuomba urefishe eh. mm -hmm. Kufuata Yesu Kristu kama alivyokuwa. Mashaallah, mimi umri wangu ni miaka 73 -eh. -he. eh. Ambaye hakuwa hapa ni kitu gani? moja mbili tatu naweza kumwambia bwana nenda hivi, nenda hivi, kama muislamu popote pata hapo kusikia duniani mimi eh. nilivyofunza ni, ni, ni kwamba okay. Wawe na mwelekeo wa kushikamana na Mwenyezi Mungu, hilo litamuongoza namna gani yani. Yani eh, ni kumcha Mungu, ni kusoma na kuweka vizuri familia, malezi ya watoto mare, ma maandalizi ya wake zetu we, kukaa kwa usalama na amani na kuheshimu viongozi wa nchi zetu hivi akiwa kiongozi ambaye hafai kabisa anaenda vibaya na maelekezo. Kwa mfano kuna wale makaburu wa zamani waliokuwa kule Afrika Kusini na kwingine, yule anakuwa naye ni kiongozi, kama unamheshimu ni kiongozi, kiongozi anayefaa kuheshimiwa mm -mm. kama Fatima Adili siwezi nikamheshimu. mm -mm. mm -mm. Hey. <laughs> Asante shehe, nashukuru sana. habari hapa kwako? Safi, alhamdulillah. Wewe unatokea hapo, unaitwa nani? Mimi natokea Burundi, naitwa Nguruzi Zabdillahi. Burundi sehemu gani? Mkoa wa Kirundo. Kirundo, mm. habari za Kirundo? Tuna msifu Mwenyezi Mungu tu. mm -hmm. mm. Hebu tuambie umefaidika kitu gani mpaka safari yote ya kutoka Kirundo mpaka Tanzania, ni kitu gani kipya ambacho umekipata tofauti na miaka yote na safari yote tuliyoifanya kutokea Burundi mpaka Tanzania? Sasa hapa tulifaidika vitu vingi sana, yani walitufunza kuhusu Uislamu wa yani, tukafaidika tena kwa mafunzo ya Kiislamu vitu vingi sana tena. Tukaona Waislamu hapa Tanzania kwamba ni Waislamu kabisa, wanahudumia sana wengine, yani tulifaidika tu <tune> Unaitwa nani? Naitwa Maulidi Hamad. Wa wapi? Wa Rulenge. Mm-hmm. Habari za Rulenge. Rulenge huko? Namshukuru Allah. Umetoka Rulenge ukaje hapa hapa? na wa, na Waislamu, kutokea Tanzania, kutokea Kenya, kutokea Rwanda, kutokea Burundi. Ni kitu gani kipya umejifunza hapa? Ah, tumefunza mambo mengi. Kwa mambo yiku, tu, tu, tu, tu, tu, kwa tu hatuyajui. Kama kitu gani hasa kipya? Tumejifunza vile kwa tunafanya ibada, kwa tunafanya ibada kwa ya kimakosa. Sasa leo elimu imetoka, ibada tutanyosha vizuri. Tufahamishane ulichokuwa unakifanya makosa na sasa hivi umeona kwamba kimesahihishwa ni E, vipo vingi. Mfano, tulikuwa e, tunajua kwamba kunyoa ndevu sio dhambi, lakini leo tumepata elimu, tunajua kwamba kunyoa ndevu unapata dhambi. Ukiburuza suruali hauna swala, wewe utaingia motoni. Tumejifunza elimu nyingi. Tuwaheshimu mashehe zetu na viongozi wanaotuongoza wote, tuwaheshimu bila kuangalia itikadi yao, tuwatii na maana, tusiingie kwa mambo ya fujofujo nini. Hebu tuambie huko Rulenge, tunasikia kwamba kuna makundi mbalimbali mbali ya Kiislamu. Mm, kuna BAKWATA, kuna Ansari Sunna Suni. Kwenye BAKWATA na Ansari Sunna uko wapi? Mimi niko Ansari. Mm -hmm. Make ndio manhaji sahihi ya Mtume wetu Muhammadi sallallahu alaihi wasallam e, ndio wanafundisha suna jinsi mwenendo wa mtume alivyokuwa anaendaenda na dini inavyoenda. Huu inasema kwamba pale mna itikadi kali sana kwenye swali. Ni kweli? Hapana, hatuna itikadi kali. Na kama walikuepo wanaosema kama tuna itikadi kali, nadhani elimu itakuwa imeshawafikia wameelewa maana hadi sahihi ya kujua kitabu na suna. Kwa hapa kuna watu wanaswali na kuna wabakwata wote mko humo ndani pamoja. Namshukuru Allah wote walikuepo mpaka na shehe wetu wa wilaya wa Bakwata alikuepo na kaimu wake na mwalimu na, na nini ya shehe wa kule Kanazi wote walikuwepo hmm. Kwa maneno wameasikia na, wameelewa. Kwa nadhani hiyo mitafaruku tena haitoweza kutokea kwa watu walioingia humo na wakaangalia na wakasoma wakaelewa. Lakini nasikia kundi lako au kundi lenu hilo ndio umejitenga kutoka Bakwata hilo. Sisi kujitenga ni kufuata yale miendeno ya kitabu na suna. Kwa hiyo hao Bakwata hawafuati hayo miendeno na, na Qur'ani nasemaje? Hmm. Hmm. Hmm. Eh. Wanachokifanya Ansari Sunna na Bakwata wakifanya ni kama vipi? Vitu vipo vingi, mfano, mfano. Kwa mfano, kuna kama sherehe za Maulidi hizo mtume hakufanya hizo. Bakwata wao wanafanya, na maana sisi hizo sherehe hatufanyi. Kuna vya kuazimisha siku ya kuzaliwa, wao wanajifunza kufuata labda watu walio tangulia, maana Mayahudi na maana swala. Kwa hiyo sisi tunafuata kitabu kujinsi mtume alivyosema. Maana swala ni Wayahudi na Wakristo. Eh, wao, maana hao Bakwata wanataka kulisi wao jinsi wao wanaazimisha Yesu kuzaliwa, wanataka sisi tuazimishe kuna alivyozaliwa mtume kati mtume katika uhai wake mpaka naondoka duniani hajawahi kuazimisha siku yake ya kuzaliwa. Huwezi kuonekana kama ndio ile wanasema itikadi kali, labda we wewe ni muwasi, wewe una tafsiri Qur'an tofauti, Qur'an tofauti. Mimi nafuata kulingana mafundisho yalivyo. Bismillahir rahmanir rahim, alhamdulillah wa salatu wasalamu ala rasulillah. Mimi ninaitwa Niyohuru Abdul Jabbar kutoka Burundi, Bujumbura, na haswa sehemu inaitwa Buyenzi. E, niko Tanzania. Lengo kubwa ni kukomaza umoja wetu na undugu wetu kati yetu, na haitoshi vile vile, inakuwa ni fursa nzuri katika kuzijenga roho za waumini ambao wamekuja kuhudhuria kwenye kongamano hili. Hapo, kutana hapa, huwa kuna changamoto mbalimbali mbali zinaongelewa dhidi ya dini ya Islamu. Bila shaka umewahi kusikia ndani ya eneo hili la Afrika Mashariki, lakini hata nje ya hapa. Chukua mfano, imewahi kutangaza kwamba alshababu wametishia kushambulia, na Burundi ikiwemo, lakini vilevile wanapoongelea wale alshababu, unakuwa unaongelea Waislamu. Mara nyingi kwenye mikutano kama hii, mnazizungumzia katika kuweza kuweka Uislamu sawa. E, ni kwamba hilo jambo, hata ukifata kwenye maredio wanajaribu kufanua ya kwamba watu watofautishe, kama kuna ugaidi unafanyika, watofautishe ugaidi na Uislamu Wakristo wamekuwa wakisema kwamba asigombee muhula watatu. Yeye kama Waislamu nasemaje kwa hilo? Kwa, kwa kweli siwezi nikatoa sauti kwa Waislamu wote wa Burundi nzima kwa kuwa hatujafanya kikao eti tuchukue uamuzi. Kwa maoni yako wewe kama shehe? Maoni yangu kwa kweli, natizama litakalokuwa la heri lifanyike. Mimi jina langu naitwa Dabshobo ya Ali, nakuja kutoka Kigali nchini Rwanda. Mimi ni shekh alafu ni imamu na ni maalimu pia, nafundisha watu msikiti. Wapi? Kigali, msikiti Alfatihi Kigali tofauti na mambo mengine ambayo unayaongelea au mnayafundisha, kitu ambacho utakileta kama kipya kabisa, kama mimi nimeleta ujumbe huu mafundisho haya kutoka Rwanda kwa Waislamu kutoka Kenya, kutoka Tanzania, kutoka Burundi ambao umekutana hapa. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anatuambia, wa dhakki fa inna zikra tanfa almu'minun, mkumbushe. Sio kusema mimi nimeleta mapya, ni kawaida. Kuna kitu kinafanyika hapa kwa mfano kwa Burundi, kwa Tanzania, Uganda ta Kenya, hivi umesema kwenda kusali, kuna mtu ataongea pale kwenye microphone pale msikitini lakini kwa Rwanda hii imezuiliwa. Kwa kweli hii neno ni ya uongo mm -hmm. sababu mimi ni, ni imamu na niko na msikiti mm -hmm. na tunatoa kwa mikrofoni tena kwa sauti ndefu. iliwahi kuongelea kama imepigwa marufuku kwamba ni kupiga kelele, hiyo ni watu kuelewa vibaya. Wamekataza wa watu kupiga makelele sauti zote, lakini hawajakataza adhana mm -hmm. walisema hii adhana kuita watu kuja kusali na kengele ya Katolik hiyo haijagusiwa hiyo kabisa. Naam, hiyo wamekataza, mfano watu wakapiga kelele kwa magari, watu kuja katika watu sokoni wanapiga makelele, hiyo kitu wamekataza, wakaonyesha kwamba kuna fasi maalum mtu hawezi kuvuka kipimo kwa, kuzung, kwa kuleta kelele kwa watu. Na hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki ambapo tumeangazia juu ya umuhimu wa elimu kwa waumini wa dini ya Kiislamu kwenye ukanda wa Afrika Mashariki. Mimi ni Julian Rubavu, Radio France Internationale.