Karibisha mpenzi msikilizaji uwe nami kwenye makala ya Afrika Mashariki, tunapohabarishana na kuelimishana juu ya changamoto zinazomkabili raia wa Afrika Mashariki ili kujitambua na kubadilika kifikra na hatimaye kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Leo tunaangazia juu ya makubaliano ya viongozi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki kwenye mkutano wao wa 18 uliofanyika jijini Dar es Salaam, Tanzania, juma lililopita ambapo pamoja na mambo mengine waliidhinisha elimu ya pamoja ku... Kwenye nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki kupata mengi kwa kina. Mwenzangu Victor Abuso alihudhuria mkutano huo na baadaye kufanya mahojiano na baadhi ya wadau wa elimu ya juu kwenye nchi za Afrika Mashariki. Mtayarishaji ni mimi Julian Rubavu, Radio France International. Msikilizaji, kama nilivyokujulisha kuhusu makubaliano ya viongozi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki juu ya elimu ya pamoja kwenye elimu ya juu ndani ya nchi wanajumuiya. Sasa ninakualika ufuatilie mahojiano ya Victor Abuso na wadau wa elimu akianza na Profesa Mayunga Nkunya kutoka Tanzania. Na, mimi naitwa Mayunga Nkunya, ni katibu mtendaji wa baraza la vyuo vikuu vya Afrika Mashariki mstaafu. Nimemaliza kazi yangu ya ukatibu mtendaji mwaka mmoja na nusu iliyopita, na naweza kusema mimi ni kati ya waanzilishi wa mchakato ambao hatimaye umefanikisha kuweka mikakati ya kuifanya Jumuiya ya Afrika Mashariki, ya Jumuiya Afrika Mashariki kuwa ukanda wa pamoja wa elimu ya juu kama ilivyotangazwa na waheshimiwa maraisi katika mkutano wao wa 18 kwenye ikulu ya hapa Dar es Salaam. Hii inamaanisha kwamba kila nchi iweke mikakati ya kuhakikisha kwamba inazingatia vigezo ambavyo vimeshawekwa kuwezesha wanafunzi wanaosoma kwenye vyuo vikuu mitaala inayofundishwa kwenye vyuo vikuu na wahitimu wanaotoka kwenye vyuo vikuu wanaendana na matakwa ya soko la pamoja la jumuiya ya Afrika Mashariki kama ilivyoainishwa kwenye mkataba wa pamoja wa soko la jumuiya ya Afrika Mashariki wa mwaka elfu mbili na kumi. Itaanza kutekelezwa lini? Uh, baada ya kuzinduliwa katika ule mkutano wa marais wa jumuiya Afrika Mashariki, kusema kweli, kutekelezwa ilishaanza zamani, isipokuwa hii ilikuwa ni uzinduzi rasmi na utekelezaji ulianza, isipokuwa ut, utaendelea mm-hmm. Eh, maanake ukizungumza utekelezaji ni kwamba kutekeleza vile vigezo ambavyo vimewekwa ili taasisi au chuo e, kinachotoa elimu ya juu kinaonekana kina, kinakidhi mahitaji ya jumuiya ya Afrika Mashariki. Hiyo itachukua muda kulingana na mataarisho ya kila chuo, lakini eh, hii ni mwanzo tu na huwezi kusema kwamba kwa, kwa sababu leo waheshimiwa rais wametangaza huu ukanda kuwa ni eh, ukanda wa pamoja wa jumuiya ya Afrika Mashariki kwamba ndio tumishia hapo. Hii ndio mwanzo tu, itaendelea, tutaendelea kuboresha na kukubaliana. Kuna vitu vya, lazima vya kukubaliana na kuelewa, watu waelewe e, eh, ukanda huu na maana gani? Maanake kuna watu wengine bado wanajifikiria kwamba wewe ni taifa fulani, ni taifa fulani tu, bado hawajajifikiria kwamba wao wako oh, kwenye ukanda wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Kwa hivyo, kwa wanafunzi ambao wanakusikiliza ni kwamba unaweza wakatoka kwa, kwa mfano Tanzania wakaenda wakasoma Kenya, Uganda, Burundi, Rwanda bila changamoto zote. Ndiyo nia hasa ya kuweka huu ukanda kuwa ukanda wapamoja, wa pamoja wa elimu ya juu. Ni sio changamoto kukubalika kwamba unaweza kutoka Tanzania hapa ukaenda kusoma chuo kikuu cha Burundi cha Rwanda cha Kenya na Uganda na ukakubalika, na ukitoka huko una, ukirudi nyumbani hapa elimu yako inatambuliwa na inatambulika, inatambuliwa sehemu nyingine yoyote, unaweza kuenda kufanya kazi sehemu nyingine yoyote bila, bila, bila watu kufikiria kwamba we huna elimu inayostahili na kwa wahadhiri itakuwa hivyo hivyo tu. Wanafunzi pekee <coughs> pia na wahadhiri pia na vyuo na pia na programu za, za kufundishia. Ningependa tu kusema kwamba hapo miaka ya nyuma kwenye Jumuia ya Afrika Mashariki ya kwanza ile ambayo ilivunjika mwaka elfu moja mia, mia tisa, tisa, sabini na, saba ndivyo hivyo ilivyokuwa. E, tulikuwa, tulikuwa ukanda moja, wa pamoja wa elimu ya juu. Sasa baada ya kuvunjika jumuia kila nchi ilienda kivyake. Sasa ni kama tunaurudisha, lakini sasa kwa, kwa sababu tunaurudisha kwenye eh, hali ambayo ni tofauti na wakati ule, maanake hali ya sasa hivi tuna utandawazi, wakati ule hatukuwa nao. Kwa hiyo ndio maana tumesema tunautangaza eh, ukanda wetu kama ukanda wa, wapamoja, wa pamoja wa elimu ya juu, lakini ulikuwepo hapo miaka ny ya nyuma na ulikuwa unaendelea vizuri tu. Mwanafunzi aliweza kutoka hapa akaenda kusoma chuo kikuu cha Nairobi au Makerere na wala hakuwa na tatizo kule, na alivyomaliza kusoma akarudi hapa. Wako watu wengi tu waliofanya hivyo hapa kwetu Tanzania. Kama nilivyosema, jumuiya yetu ilishamili sana kutoka mwaka sitini na saba mpaka sabini na saba ile, lakini ilipovunjika kukawa na matatizo mengi na kutuaminiana na nini, na ndio inaleta mpaka sasa hivi watu wanakuwa na wasiwasi, sio tu kwamba mtu ukienda nchi nyingine Hukubaliki, unaweza usikubalike au vipi? Pia mtu kutoka nchi moja kwenda nchi nyingine unakuwa na wasiwasi. Mheshimiwa rais Rais Mseveni alizungumzia ile, wewe una utaalamu wako kutoka nchi fulani, lakini unaona shida sana kwenda nchi nyingine kwa kutojiamini. Lakini hiyo itachukua muda, na sisi tunafikiria, wadau wa elimu ya juu, ni kwamba tukianzia kwenye elimu ya juu tutafungua kwenye sehemu nyingine, wasanii wana michezo wanaweza kufanya shughuli zao katika nchi yoyote ya jumuiya ya Afrika Mashariki. Wito wangu wale wanaohusika, kwanza baraza la vyuo vikuu la Afrika Mashariki, taasisi zinazoshughulika na elimu ya juu katika nchi wanachama ziweze kuelewa, kwanza kuelewa hii hii dhana tunavyozungumzia ukanda eh, wa pamoja wa elimu ya juu maana yake nini. Ukishaelewa, waanze kuelewa zile nyenzo ambazo zinatakiwa kutufanya sisi tuweze ku kushiriki katika ukanda huu. Nafikiri hapo ndo mwanzo. Wakati huo huo, mi nafikiri ni vizuri makabrasha atolewe, wanafunzi waelewe kwamba sasa hivi kuna fursa, sio tu, sio lazima ufikirie kwenda kusoma kwenye vyuo vikuu vya nchi yako, unaweza pia kwenda kusoma kwenye nchi nyingine, na taratibu zipo, zimeshawekwa na jumuia ya Afrika Mashariki, bila kukupata tatizo lolote la kuweza kusoma kule na ukirudi nyumbani, eh, fani yako inatambulika. Makala ni Afrika Mashariki na tunaangazia juu ya mkataba wa elimu ya pamoja kwa nchi za Afrika Mashariki, yaani Tanzania, Rwanda, Burundi, Kenya, Uganda na Sudani ya Kusini. Baada ya kumsikia Profesa Mayunga Nkunya kutoka Tanzania, na sasa endelea na Profesa Chacha Nyaigoti, mwenyekiti wa muungano wa vyuo vikuu nchini Kenya. Tangu awali tulitambua kwamba Afrika Mashariki ni nchi ambazo zimewekwa pamoja Historia. Na kwa upande wa elimu tuna kumbukumbu nzuri kuhusu nyakati ambapo hili eneo lilikuwa lina vyuo vikuu cool, mwanzoni kimoja, alafu baadaye vikawa vitatu, na wanafunzi kutoka kila nchi za Afrika Mashariki walikuwa wanaweza kusomea katika mojawapo ya hivyo vyuo bila kujali kama chuo kilikuwa katika nchi yao au la, na tuliposhika usukani wa Inter University Council, tulikuwa na kumbukumbu nzuri kuhusu ushirikiano huo, na leo yale mambo ambayo yametendeka kuweka sahihi na kutoa kibali kwa nchi zote sita sasa za Afrika Mashariki, kwamba eneo hili la Afrika Mashariki litakuwa ni eneo moja inapokuja kwa mambo yanayohusiana na vyuo vikuu cool, pamoja na elimu ya juu. Maanaake ni kwamba mwanafunzi atoke eh, kusini ya Sudani au Burundi au Tanzania au Kenya au Uganda, kokote atakakokuwa anasoma, akiamua kwamba anasoma katika chuo kikuu chochote katika nchi hizo, awe anaangaliwa na kuchukuliwa kama mwanafunzi raia, na namna ambavyo anatendewa, kwa mfano kuhusu gharama, kuhusu masilahi na mambo mbalimbali mbali, yawe hayana ubaguzi wowote kwa sababu ya nchi ambayo ametoka, kwamba si ile nchi ambayo chuo hicho kipo. Hadi hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki kwa leo, ambapo tumeangazia juu ya sekta ya elimu ya pamoja kwenye nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki. Shukurani zangu kwa Victor Abuso aliyefanikisha kipindi hiki. Hadi juma lijalo. Mimi ni Julian Rubavu, Radio France Internationale.