Habari za wakati huu msikilizaji, na kwa mara nyingine na kukaribisha katika makala ya Jua Haki Zako. Jina langu ni Fredrik Inwaka. Novemba 25, kila mwaka dunia huadhimisha siku ya kupinga ukatili dhidi ya wanawake, huku takwimu za Umoja wa Mataifa zikionyesha changamoto ya utekelezwaji wa mkataba wa kukomesha vitendo vya ukatili dhidi ya wanawake ambao ulitiwa saini katika mkutano wa Umoja wa Mataifa mwaka 1993. Msikilizaji, baadhi ya matukio yanayohusu ukatili dhidi ya wanawake ni ndoa za utotoni, ukeketaji na unyanyasaji wa kingono. Kwa leo, tutaangazia siku hii tukitathmini kwa kina namna jamii inavyotia juhudi kukomesha vitendo vya ukatili dhidi ya wanawake. Basi kwa kuanza, msikilizaji, tuwasikie wakazi wa jiji la Dar es Salaam ambao wanatoa mtazamo wao juu ya siku hii na namna vitendo vya ukatili dhidi ya wanawake vinavyoripotiwa katika jamii. Kwa majina inaitwa Latifa Ali. tunapozungumzia ukatili wa kijinsia tunaiongelea jenda ya kike. Jenda ya kike ndo kwa Watanzania ndo tunaona yuko chini na ndo inafanyiwa ukatili kwao. Ukisema ukatili wa kijinsia, moja kwa moja unasema ukatili wa wanawake. Uh, naitwa Alfred Ganzo, ni mkazi wa maeneo ya Mbezi. Nadhani changamoto iliyopo ni kwamba bado elimu haijawafikia vizuri uh, watu ama ama ama jinsia ya kiume kuhusiana na, na, na madhara yaliyopo katika kuwanyanyasa wanawake kijinsia. Makabila mengine bado yanaamini kwamba mwanamke mm, ni chombo tu cha kutumiwa kufanya kazi za nyumbani. Naitwa Josephine. Swala lazima juu ya unyanyasaji wa kijinsia assa juu kwa wanawake unatokana na sababu kuwepo kwa mfume dume katika jamii ambapo wanaume wanapewa nafasi ya kwanza au wanapewa nafasi ya juu zaidi ya wanawake. Kwa jina naitwa Grace Kasanga, mimi ni mkazi wa maeneo ya Makumbusho. Jamii haijafahamu kwamba ni vitendo gani ambavyo vikifanyiwa au ukimfanyia mwanamke unakuwa umefanya ukatili wa kijinsia. Kwa hiyo kuna haja kubwa ya wanaume au na jamii kutambua kwamba nikifanya hiki kwa mwanamke nakuwa nimemfanyia ukatili wa kijinsia. Naitwa Ibrahimu Chawe, ni mkazi wa hapa Kijitonyama. Wanawake wanapewa nafasi, lakini ni wagumu sana kuzitumia hizo nafasi. Kwa hiyo, hiyo pia inapelekea kwamba mwanamke aonekane bado yuko chini, kwamba bado hana uwezo. Labda kikubwa ambacho kingefanyika, serikali kama serikali ya sasa kwa nchi za Afrika ingejaribu kuingilia kati kwa sheria kali, lakini pia ingeongeza inge nguvu zaidi kwa elimu, hususani kwa wanawake na kwa jamii kwa ujumla. Takwimu si dha kuridhisha kwa sababu asilimia hamsini na mbili ya wanawake walioolewa wanakabiliwa na unyanyasaji wa kingono, na duniani kote wanawake na wasichana milioni 775 wameolewa wakiwa chini ya umri wa miaka kumi na minane. Hizi ni baadhi ya takwimu, msikilizaji, zilizonifikisha katika kituo cha sheria na haki za binadamu Tanzania, ambapo nakutana na mwanasheria na mwanaharakati Tito Magoti kuangazia siku hii na namna wanaharakati na wanasheria wanavyotimiza wajibu wao ili kukabiliana na ukatili dhidi ya wanawake. mimi ni Tito Magoti, ni mwanasheria lakini pia ni mwanaharakati wa haki za binadamu. Adhimisho hili la kupinga ukatili dhidi ya wanawake, mantiki ni kwamba e, siku hii ni adhimisho lakini ni adhimisho ambalo linalenga kutukumbusha wajibu kama jamii na kutukumbusha historia e, tulikotoka lakini pia kufanya tathmini ya tunakoelekea kwa kuangalia malengo tuliyojiwekea kwa muda e, kama yametimia. Tunayo e, mikataba ya kikanda ya kimataifa, ambayo e, inadhibiti masuala mbalimbali yanayohusu e, usawa, ikiwa ni pamoja na kuzuia ukatili. Kwa hiyo kumbukizi hizi ama maadhimisho haya ni kama fursa ya kufanya tathmini na umetaja mikataba ya kikanda na kimataifa, mojawapo ni wa mwaka 93. Mataifa mengi ya Afrika bado tunashuhudia vitendo vya ukatili dhidi ya wanawake. Kama wanaharakati, nadhani nchi za Afrika zinakosea wapi kiasi kwamba matukio kama haya bado yanaendelea kuripotiwa katika jamii, matukio mengi ambayo yapo. Eh, bahati nzuri ni kwamba sisi tumekuwa pia tukifanya tafiti eh, kituo cha sheria ya haki za binadamu pia kimekuwa kifanya tafiti kila mwaka na kuonyesha eh, mtazamo wa hali ya haki za binadamu ulivyo hususan pia katika maeneo ya ukatili na unyanyasaji wa kijinsia. Shida kubwa iliyopo katika, katika ukanda wetu kwa mfano Tanzania, eh, inaonekana kwamba tamaduni nyingi ndo zinakuwa zinaathiri zinaathiri masuala ya, ya, ya, ya haki, tamaduni nyingi lakini pia ukiangalia mtazamo wa jamii kwa, kwa makundi ya watu hasa kwa wanawake umekuwa ukipelekea kundi hilo kunyanyasika, mila ambazo zinafanyika kwa mfano ukeketaji, tukiangalia kutakasa. Lakini kikubwa ambacho tunakiona ni kwamba ni badiliko, ni badiliko la, la, la, la, la, la ni badiliko ni badiliko la hivi vinavyosema ni unyanyasaji wa kijinsia kwamba kila, kila, kila, kila, kila, kila baada ya wakati linaibuka jambo jipya ambalo linabeba sura mpya na kusababisha juhudi zilizofanyika nyuma E, zionekane kwamba hazikuwa na maana ama juhudi zizofanyika nyuma zibaki pale pale na tuanze juhudi nyingine kwa mfano. Ila sasa ukiangalia tuna janga lingine la ndoa za utotoni, tuna janga lingine la mimba za utotoni. Huo pia ni ukatili. Sasa ni mambo yanayobadilika, lakini pia kuna mambo mengine yanaibuka, kwa mfano ukatili wa kingono kwenye taasisi za elimu, kwenye maeneo ya kazini lakini pia kwenye jamii, kwamba kumekuwa na ukatili wa kingono ambao wakati mwingine watu wanaukosea tafsiri, wanashindwa kutafsiri kwamba ule ni ukatili kama ukatili ukatili mwingine, ukatili ambao unaingiliana pia na rushwa, kwamba kuna rushwa ya ngono na vitu kama hivyo. Tunakosea kwa kusahau ama kwa kuacha kushughulika na tatizo tangu katika mizizi yake. Takwimu za karibuni zilizotolewa na Umoja wa Mataifa ni kwamba uh, asilimia hamsini na mbili ya wanawake walioolewa ama wako kwenye muungano wa uhusiano wa, wa, wa kimapenzi mm. wananyanyasika mm. kingono mm. lakini pia vile vile mwanamke mmoja kati ya watatu wa amekumbana na vitendo vya udhalilishaji wa kingono na unyanyasaji katika maisha yake yote. Lakini takwimu zingine pia zinaonyesha kwamba asilimia sabini na moja ya vitendo vya usafirishaji wa binadamu ambavyo tunashuhudia katika maeneo mbalimbali barani Afrika mm. ni wanawake na wasichana kama wanaharakati na wanasheria na taasisi kwa ujumla hizi, ambazo zinapambana, mnawajibu gani kuhakikisha kwamba matendo haya yanapungua kama si kuisha kabisa? Hayo ni mambo ambayo yalikuwa hayaangaliwi kabisa katika jamii, kwamba kwamba ilikuwa inahesabika kwamba ni sawasawa mwanamume kumfanyia chochote mwanamke kwa sababu ni mke wake, kwamba ana dhamana kwake. Lakini kwa sababu kuna maendeleo kielimu na watu wamepanuka fikra, ndio tunaanza kuona kwamba kumbe hili ilikuwa jambo na kwa muda mrefu amefanyika yakionekana ni halali lakini kwa sheria zetu, kwa sheria zozote zile, hatuwezi kuhalalisha vitendo hivyo vya usafirishaji watu, vya kumnyanyasa mtu kwa sababu ya jinsia yake. Sasa sisi kama wanaharakati, bado tunao jukumu la kutoa elimu. Tunatoa elimu kwa namna ambayo haielezeki, tunajitahidi kwa rasilimali ndogo ambazo tunazipata, tuweze kumfikia mtu ambaye tunaona ana tatizo. Lakini pia tunawasisitiza watu kuchukua hatua wao wenyewe, kujisimamia, kwa sababu e, kuna watu wengine ambao wanaamini kwamba wao wanastahili kupata manyanyaso kwamba ni stahili yangu, nastahili kufanyiwa hivi kwa sababu mimi ni mwanamke. Kwa hiyo tunajaribu kuwajengea uwezo, wajue namna ya kuchukua hatua, lakini pia wajue mifumo iliyopo, kwa mfano kwamba nikinyanyaswa, natakiwa kwenda wapi. Akishajua anaenda wapi, inaweza ikawa ni njia nzuri ya kusababisha tupunguze matatizo, kuliko kusubiri kwamba mtu fulani aje amsaidie. Ujumbe wako wewe kwa jamii hata barani Afrika ukiwa kama mwanaharakati na mwanasheria juu ya umuhimu wa siku hii na vilevile itoe tija gani kwa jamii katika mapambano ya kupinga ukatili dhidi ya mwanamke. Ningependa kushauri kwamba haya maadhimisho eh, yapewe uzito wake, kwa, kwa maana kwamba tufanye tathmini, lakini pia tufanye eh, tufanye rejea ya kutosha, lakini pia tufanye tufanye kumbukizi yenye tija, kwa maana kwamba tuangalie mambo yote ambayo yanaonekana ni vikwazo lakini pia tuangalie changamoto zote ambazo tulizo nazo katika kufikia malengo, ili tuweze kuwa kwenye nafasi ya kuona ni kipi ambacho kinatutatiza, lakini pia tuweze kuona ni kipi ambacho kinazuia juhudi zetu za, ku, za, za, za kupiga hatua eh, katika kuondokana na ukatili wa kijinsia eh, na, na, na, na ukatili kwa wanawake na watoto. Lakini jambo la pili, mimi ningetoa wito kwa wananchi, eh, sisi sote ni sehemu ya jamii, lakini pia sisi sote eh, ni sehemu ya dunia tunawajibika kuheshimu sheria, si tu kuheshimu sheria kwa kuziogopa, lakini kuheshimu sheria pia kwa kuchukua hatua, kwamba sheria zime zimetupatia nafasi ya kuchukua hatua kukataa na kupinga vitendo mbalimbali vya ukatili. Kwa hiyo tutumie mianya hiyo iliyopo kisheria kutoa taarifa e, kuripoti watu ambao ni, ni perpetrators wa, wa matukio mbalimbali mbali ya ukatili, lakini pia tutumie mifumo iliyopo ya kiserikali na kitaasisi kutoa taarifa ili watu ambao wana, wana, wana, wanafanya vitendo vya unyanyasaji wachukuliwe wa hatua. Msikilizaji, bila shaka umeelimika vya kutosha katika makala haya ya Jua Haki Zako. Wiki hii tumeangazia Siku ya Umoja wa Mataifa ya Kupinga Ukatili dhidi ya Wanawake, ambayo huadhimishwa duniani kote kila ifikapo Novemba 25 ya kila mwaka. Mimi ni Frederick Nwaka, hadi wakati mwingine, kwa heri.