Nakusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili nikikualika kwenye makala ya jua haki zako, makala inayokuelimisha kuhusu masuala mbalimbali ya kisheria ndani ya Afrika Mashariki, Afrika na duniani kwa ujumla. Jina langu ni Fredrik Nwaka, ambatana nami mwanzo hadi mwisho wa makala haya. Msikilizaji, mkataba wa kuunda jumuiya ya Afrika Mashariki ulitiwa saini 99 na, na, na mojawapo ya protokali zilizoanzishwa ni kuhakikisha raia wa Afrika Mashariki wanafanya biashara kwa kuzingatia sheria na taratibu za Jumuiya ya Afrika Mashariki. Basi kwa kwanza, msikilizaji tumsikie Ali Mufuruki mfanyabiashara katika eneo la Afrika Mashariki akieleza uzoefu wake kuhusu kufanya biashara katika eneo la Afrika Mashariki. Mimi naitwa Ali Mufuruki, ni mwenyekiti mtendaji wa kampuni inaitwa Infotech Investment Group ambayo iko hapa Dar es Salaam. Kama raia wa Afrika Mashariki na ninayefanya kazi katika nchi mbalimbali za Afrika Mashariki, naweza nikasema tunazo haki za kufanya biashara katika hizi nchi, na mimi mwenyewe nina biashara Tanzania, Kenya na Uganda na ninafanya biashara bila matatizo. Mkataba huu unataka raia kufanya biashara katika eneo la Afrika Mashariki kwa kuzingatia taratibu. Kwako wewe hapo, imekuwa rahisi kupitia mkataba huu kufanya biashara ama bado kuna changamoto? Anafanya biashara katika nchi zote hizi tatu bila kuwa na matatizo, naweza nikapeleka wafanyakazi katika nchi nyingine za Afrika Mashariki kwa maana kwamba katika miaka ishirini iliyopita kumekuwa na uboreshaji wa miundombinu ya kuwasiliana kati ya hizi nchi. Mipakani ni rahisi kuvuka sasa hivi, sio kama ilivyokuwa zamani. Hata utoaji wa ruhusa za wafanyakazi ambao sio raia kukaa ndani ya nchi umekuwa mwepesi zaidi, hasa katika nchi ya Kenya na Uganda. Kwa hapa Tanzania bado kuna watu wanalalamika, za kutoka Kenya kuja hapa, kwa mfano kutoka Uganda kuja hapa, lakini pamoja na o malalamiko bado hali ni nzuri zaidi kuliko ilivyokuwa miaka ishirini iliyopita, na nafikiri inatokana na hizo sheria za uh, ushirikiano wa kibiashara kati ya nchi za Afrika Mashariki. Unaiona wapi Jumuiya ya Afrika Mashariki kwa raia wake kuwa huru kufanya shughuli zao za kikazi na kupata huduma katika kipindi cha miaka kumi au ishirini ijayo? Ni matumaini yangu itakuwa kwa ni kwamba tutakuwa tumefikia malengo tuliyojipangia. Unajua, ilikuwa inatakiwa wakati huu sasa hivi tunavyozungumza tuwe tumeshafikia muungano wa wa kodi za ndani na kodi za nje, tuwe eneo moja la la la tuna, tuna common tariff. Imechukua muda kidogo. Kuna mambo mengi ambayo tulikuwa tumedhamiria katika hii jumuia ya Afrika Mashariki ambayo yamechelewa, nafikiri kwa sababu za kisiasa. Matumaini yangu katikati ya miaka kumi inayokuja, tuwe tumeshamaliza yote hayo, na ikiwezekana hata tuwe na sarafu moja kama nchi za Afrika Mashariki, itakuwa nzuri sana. Unaendelea kusikiliza makala ya Jua Haki Zako kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Msikilizaji, sura ya tisa ya mkataba wa Afrika Mashariki inazungumzia uwepo wa bunge la jumuiya ya Afrika Mashariki, chombo kilichoanzishwa ili kutekeleza majukumu ya kutunga sheria za jumuiya zikiwemo sheria zinazosimamia uhuru na haki ya raia wa Afrika Mashariki kufanya biashara na shughuli mbalimbali za kimaendeleo katika nchi wanachama. Dr. Abdala Makame ni mbunge wa bunge la Afrika Mashariki kutoka visiwani Zanzibar nchini Tanzania, na hapa anaanza kuzungumzia malengo ya jumuiya ya Afrika Mashariki na namna yanavyosaidia raia wa mataifa hayo kuwa huru kufanya biashara katika nchi wanachama jumuiya Afrika Mashariki. Katika ibara ya tano, inazungumzia malengo ya jumuiya ya Afrika Mashariki, na katika malengo hayo inasemea kwamba kutakuwa na hatua nne za kutekelezwa. Hatua ya kwanza ni umoja wa forodha, hatua ya pili ni soko la pamoja, hatua ya tatu ni umoja wa fedha, na hatua ya nne ni shirikisho la kisiasa. Sasa, katika hatua ya soko la pamoja, miongoni mwa mambo ambayo yamepewa uhuru wananchi wa Afrika Mashariki kufanya ni pamoja na kufanya biashara, kuvusha bi biashara za bidhaa ambayo imekuwa kwenye umoja wa forodha, lakini pia inakava pia suala la watu kuweza kuvuka mipaka ama kwenda kutembeleana ama kwenda kufanya utalii ama kwenda kufanya matibabu au kwenda kufanya kazi. Kwa hiyo hilo ni jambo ambalo lipo katika, katika utekelezaji na linatekelezwa hivi sasa lakini katika utekelezaji katika tusema kwamba uhuru wa watu kuvuka mipaka ndani ya nchi ya wanachama wa Afrika Mashariki upo, lakini sio uvukaji holela kwao. Tulikubaliana kwamba uh, kila nchi au kila nchi mwanacha, mwanachama atakuwa na, na na nani na utaratibu wa kuvuka ama atatumia uh, pasipoti au kama hatotumia pasipoti basi uh, kwa zile nchi ambazo zitakuwa zimeafikiana zime basi wenyewe watatumia Uh, vitambulisho lakini viwe ni vitambulisho ambavyo vinaweza vikasomeka kwenye mashine, ambavyo ni machine readable ID. Hali hii uh, ya uhuru wa raia wa Afrika Mashariki kutembea uh, ikoje waki, wakati wakitekeleza haki yao kwa mujibu wa mkataba wa Jumuiya ya Afrika Mashariki. Hiyo haki ipo, wananchi wa, wa wanaendelea kuvuka, tunaona wakivuka na kila kila nchi, wa, kila wananchi kutoka nchi nyingine wanavuka kwenda nchi nyingine wanavuka lakini uhuru wa kuvuka upo, lakini sio uvukaji holela. Uvukaji kwa sababu lazima mtu ukivuka uwe na pasi ya kusafiria kwa, kwa zile nchi ambazo hazijafikiana kwamba zitatumia vitambulisho ambavyo vinasomeka kwa, kwa mashine. Lakini kwa wale ambao watakaokwenda kuishi katika nchi nyingine mwanachama, mfano wanafanya kazi au mfano amejimarisha kibiashara, basi atatakiwa awe na na pia na kibali cha kuishi katika ile nchi, kwa sababu utumeka huo, ndio utaratibu ambao upo. Ataomba atapewa tu kibali, kwa sababu yeye ni raia wa Afrika Mashariki, ataendelea kuishi a. Katika utekelezaji wa kipengele hiki kwa raia wa kawaida, ama wanafanya biashara, wanapata na changamoto wakati wa kutimiza wajibu wao kama raia wa Afrika Mashariki, katika eneo hili, pengine ni njia gani ambazo wa wanaweza kuzitumia ili kuweza kupata suluhu ya changamoto wanazozipata katika maeneo ya Afrika Mashariki? Mathalani, changamoto za biashara na changamoto za kupata huduma na kadhalika. Kawaida ni hivi, mtu anavuka mpaka kwenda nchi nyingine, ana, anatumia pasi yake ya kusafiria. Akifika pale katika ile mpaka ule, akionyesha pasi yake ya kusafiria ambayo ni ya nchi mwanachama Afrika Mashariki, anaulizwa utakaa kwa muda gani huku kwetu, anasema. Na kama anaenda kufanya biashara au matembezi, anaweza kakaa mpaka kwa, kwa, kwa, kwa kipindi cha miezi sita. Hiyo si tatizo, mradi haendi kule kufanya kazi ya ajira ambayo itaonekana, kwamba ina, inazalisha kwa hiyo, akiwa anaenda kufanya kazi ya namna hiyo atatakiwa apate kibali cha kazi au kibali cha ajira. Kwa hiyo kikawaida ni kwamba kwa kuvuka atavuka tu, lakini kama mfano kuna vikwazo visivyo vya kiushuru, ehe, mfanyabiashara ameona biashara yake imezuiwa, basi yule mfanyabiashara anaweza akatoa taarifa kwa wizara za Afrika Mashariki ambazo zipo katika kila nchi mwanachama. Anaweza akatoa taarifa kwa vyama vya wafanyabiashara ambavyo vyama hivyo vipo kwa kila nchi mwanachama, lakini vile vile uh, kwa siku hizi wenzetu wa Tanzania Chamber of Commerce and Industry walianzisha utaratibu wa kutoa taarifa kwa kutumia simu, kupeleka SMS ya kutuma ujumbe mfupi wa maandishi unaoelezea bwana, mimi katika sehemu fulani nimekwazwa, sijafanyiwa so kitu hichi. Ikipelekwa tu hiyo taarifa, inafika na nawahusika ina, wa wote wa Jumuiya ya Afrika Mashariki wanaona na wana, wakienda kukaa kwenye vikao vyao vya kutathmini hali ya vikwazo vya kibiashara visivyo vya kiushuru, basi na hilo nalo linakuwa ni jambo ambalo tayari lishatolewa taarifa na linatafutiwa ufumbuzi. Na mwisho kabisa pengine, uh, unatoa rai gani kwa wananchi wa Afrika Mashariki kutekeleza uh, takwa hili la, la, la, la, la kisheria na la kiutaratibu la kutembelea maeneo mbalimbali mbali, kama kufanya shughuli zao, lakini kwa kuzingatia sheria. Huu mtangamano ni mtangamano wa asili. Sasa sisi tumekuja kurahisisha na tumeweka hizi taratibu za kufuata. Kwa hiyo kimsingi ni kwamba sasa tunaomba wa, wananchi wazizingatie hizo taratibu zilizopo, wazifuate, na kama kutakuwa na tatizo lolote ambalo wanaona linawatatiza wa, lina katika kutangamana walete taarifa katika wizara za Afrika Mashariki au katika bunge la Afrika Mashariki, na sisi tutapokea na tutafanyia kazi na marekebisho tutayafanya, kwa sababu huu mtangamano si mtangamano wa viongozi, ni mtangamano wa wananchi, na ndio maana tunasema jumuiya moja, watu moja, Afrika Mashariki. Msikilizaji, na kwa nukta hiyo, ndio natamatisha makala ya Jua Haki Zako. Wiki hii tumeangazia mkataba wa Afrika Mashariki na namna unavyotoa haki kwa raia kufanya biashara na shughuli nyingine za kiuchumi katika nchi wanachama. Umekuwa nami Frederik Nwaka, asante na kwa heri.